PDA

View Full Version : Thư viện trong cad

Mis Mo(eg.thanhson)
23-05-2009, 08:43 AM
Chào các pro về cad. Nhờ các pro chỉ giúp cách tạo thư viện trong cad với. Cách đặt lệnh tắt để gọi các block trong thư viện ra. Rùi chỉ việc chỉnh sửa.:45:

ui_troi_2005
29-05-2009, 10:31 AM
Đơn giản nhất là bạn vẽ thư viện của mình, mỗi một chi tiết (hình vẽ) để ở một bản cad (vẽ bình thường các bản vẽ)
khi bạn muôn insert một bản vẽ đó vào trong bản vẽ bạn đang vẽ thì chỉ việc gõ lệnh insert block (tắt là i) và tìm đến đường dẫn mà bạn để bản cad đó rồi ok là xong. Các bản vẽ đó sẽ được xuất dưới dạng block
Nếu muốn tạo block thì bạn dùng lệnh Make block để tạo với lệnh tắt là B (cách tạo thì đơn giản thôi)
Nếu muốn thay đổi block thì bạn dùng lệng Refedit (bạn nên tự tạo phím tắt)
Nếu muốn thay đỏi phím tắt thì bạn vào Tools/custumize/edit program parameters(acad.pgp) hiện lên một bảng dạng file Notepad bạn tìm đến các lệnh bạn muốn thay đổi rồi bạn xóa bỏ phần theo mặc định sẵn của cad, ví dụ: trong cad mặc định lệnh Array (A, *ARC) lệnh tắt là a ta thay đổi lại thì ta xóa bỏ A đi rồi thay chữ bạn muốn đổi thành cho tiện với bạn khi đó nó thành (B, *ARC) lệnh tắt nó là B sau đó bạn save bản đó lại rồi vào cad gõ lệnh reinit và click vào phần tên ô vuôn tên là PGP file và ok
Khuyến cáo bạn ko nên xóa bỏ mặc định sẵn của cad, nếu bạn muốn thay đổi thì nên copy thêm một dàng phía dưới, khi đó ta có thể đồng thời gõ lệnh tắt của cad mặc định và cũng có thể gõ theo mình mặc định.
Chúc bạn vui.

Mis Mo(eg.thanhson)
29-05-2009, 01:20 PM
Hic. Cái đó thì em cũng bít nhưng ý câu hỏi của em là về vấn đề mở trong cad. Ví dụ khi muốn vẽ bulông chỉ việc gõ lệnh: chèn enter bl enter vậy là có cái bl chình ình trên bản vẽ. Chỉ việc thay đổi kích thước cho phù hợp.

ui_troi_2005
01-06-2009, 03:50 PM
theo mình được biết thì đó là nhanh rồi, còn bạn mà muốn tự tạo theo ý mình, thay đổi lại các lệnh trong cad thì bạn nên học về lisp khi đó bạn muốn nhanh cỡ nào là do bạn

davidpotter
30-06-2014, 04:56 PM
Bác nào có thư viện cad 2D đầy đủ không?
Chia sẻ cho em với.