PDA

View Full Version : Xin giúp đỡ về vấn đề thi tuyển vào Canon

manhcknn
06-06-2009, 08:40 PM
Em chuẩn bị thi vòng 1 ở Canon. Bác nào đã thi rồi cho em hỏi thi như thế nào. Em chỉ được bít là thi toán, tiếng anh, cơ. Nhưng ko biết thi những phần nào và thi kiểu như thế nào. Help me. Em sắp thi rồi mà chỉ có 2 ngày để ôn thôi.
Thanks very much!
Arigato!

teenpop
06-06-2009, 10:09 PM
Thi canon thì mình chưa thi, but mình cũng từng có kinh nghiệm test và interview. Theo mình thì phần tiếng Anh sẽ bao gồm Gammar vài câu, điền từ vài câu và đọc đoạn văn sau đó trả lới vài câu hỏi. Công ty lớn thường có nhiều vòng:
Vòng 1: Screenning hồ sơ
Vòng 2: Test tiếng Anh và IQ
Vòng 3: Phỏng vấn vòng 1 với Manager
Vòng 4: Phỏng vấn với Ban giám đốc (Board of Director)
Chắc là bạn đang ở vòng 2, hay chuẩn bị anh văn thật tốt (Gammar thì mua cuốn Gammar in use gì đó mà luyện nha). Phỏng vấn có thể bằng tiếng Anh nên bạn nhớ chuẩn bị trước.
Chúc bạn thành công.

lddung
06-06-2009, 10:38 PM
Em chuẩn bị thi vòng 1 ở Canon. Bác nào đã thi rồi cho em hỏi thi như thế nào. Em chỉ được bít là thi toán, tiếng anh, cơ. Nhưng ko biết thi những phần nào và thi kiểu như thế nào. Help me. Em sắp thi rồi mà chỉ có 2 ngày để ôn thôi.
Thanks very much!
Arigato!

*Toán chủ yếu để xác định IQ là chính nên không khó.
*Tiếng Anh cũng không khó lắm
*Cơ thì cơ kĩ thuật đơn giản thôi..
*Còn Vẽ kỹ thuật nữa (theo phương pháp chiếu thứ 3 của Nhật).
Hồi trước mình có đi thi..mất hơn 3h đồng hồ, đói mềm ruột!
Nói chung không biết giờ có khó không nhưng có lẽ khó hơn ở vòng phỏng vấn cuối cùng .Tiếng Nhật và tiếng Anh là lợi thế rất lớn! mấy người phỏng vấn tiếng Anh nói Pro lắm, phát âm cực chuẩn luôn!:4:
Ôn tập Tiêng Anh ngon vào! Biết tiếng Nhật nữa cơ hội sẽ rất cao!
Chúc bạn thành công!

worm
06-06-2009, 10:44 PM
Làm ở Canon có một lợi thế lớn là ... sau 2 năm thường tự bỏ việc trước khi đến kỳ tăng lương ... Lý do thì ... làm đi khắc biết.

QuyenQCM
06-06-2009, 11:23 PM
chính xác 100%
ai trụ lại được 2 năm là khá rồi,vì mình có 2 thằng bạn học cùng từng làm ở đấy

manhcknn
07-06-2009, 12:00 AM
Thanks các bác rất nhiều!
Cũng phải đi thi cho biết chứ. Thi cho quen mà. Không biết có qua nổi vòng một ko nữa!!

Sniper
07-06-2009, 12:03 AM
Làm ở Canon có một lợi thế lớn là ... sau 2 năm thường tự bỏ việc trước khi đến kỳ tăng lương ... Lý do thì ... làm đi khắc biết.
ý của anh worm là sao vậy thi tuyển khó mà sao lại bỏ việc.
áp lực công việc quá cao a ?

TYA
07-06-2009, 09:09 AM
Spam tí.

Hehe thank bác Sâu. Phát biểu hài thật đấy. Nhưng đúng zin.

Trong khu đó thì tớ trải nghiệm thế này : (& thông tin từ bạn bè)

- Denso : thi khó , phỏng vấn khó (5 năm rồi, giờ không biết) hơn cả thi. Khiếp

- HAL : Quá kiêu ! Nó không thèm gọi mình đi thi (loại hồ sơ). Không hiểu còn kiêu nữa hay thôi.

- Hoya : bình thường

- Canon : như Hoya

-Yamaha : như Hoya. Phỏng vấn dễ qua ( vì tớ hay chết vì mồm ở nhiều nơi mà lại đạt)

------------

Chú ý : Cái trò thi vẽ của các cty nói trên hay bắt xài kiểu chiếu của Nhật nhé - để kiểm tra khả năng vẽ và tư duy hình học không gian. Đó là mục đích chính chứ không phải họ không nhận ra đáp án của bạn đưa ra (kiểu chiếu VN) là đúng. Họ bắt ta hình dung vật thể theo cách không quen để test khả năng.
==> hãy làm quen từ trước. Hehehe

worm
07-06-2009, 09:20 AM
ý của anh worm là sao vậy thi tuyển khó mà sao lại bỏ việc.
áp lực công việc quá cao a ?

Áp lực thì không cao mà chỉ là được tạo điều kiện để tự giác viết đơn xin nghỉ việc ... Vì nếu không, lúc đó nó sẽ phải tốn thêm chi phí để nâng lương cũng như các điều kiện khác (làm việc trên 3 năm là phải ký hợp đồng vô thời hạn >>> điều mà các cty nước ngoài, nhất là các công ty đặt cơ sở sản xuất ở VN chỉ để lợi dụng nhân công giá rẻ không hề muốn).

Sniper
07-06-2009, 09:22 AM
Chú ý : Cái trò thi vẽ của các cty nói trên hay bắt xài kiểu chiếu của Nhật nhé - để kiểm tra khả năng vẽ và tư duy hình học không gian. Đó là mục đích chính chứ không phải họ không nhận ra đáp án của bạn đưa ra (kiểu chiếu VN) là đúng. Họ bắt ta hình dung vật thể theo cách không quen để test khả năng.
==> hãy làm quen từ trước. Hehehe
Em còn sinh viên nên không biết cách chiếu của nhật là như thế nào a ?
Mong các anh các chị nào biết chỉ dùm hiiiihihii:15: để làm vốn phòng thân.

worm
07-06-2009, 09:33 AM

Đọc ở đây: http://meslab.org/mes/showthread.php?goto=newpost&t=7294. Nếu còn hỏi lan man với lạc đề thì tớ cho bài viết bốc hơi nhé.

jupiter
07-06-2009, 12:15 PM
năm ngoái thi ở canon em thi ở canon rồi các môn ta ,toán thì đều giống mấy anh ở trên nói còn cơ thì hỏi các công thức cơ bản
ví dụ : cthuc tính tỉ số truyền....

đỗ vòng này đến vòng phỏng vấn thui

nói chung mới ra trường nên thi cho biết ......

hix em làm 2 tháng đành viết đơn xin nghỉ việc lý do là chán hiiiiiiii

TYA
07-06-2009, 04:48 PM

ohmygodbk49
23-06-2009, 10:11 AM
Bác có thể nói cụ thể hơn về môi trường làm việc cũng như công việc hàng ngày ko? Sao lại chán đến thế cơ à? Nhièu chú mới ra trường như em cug định thi vào đó, nghe vậy nản wa đi, hic.

lddung
24-06-2009, 01:56 PM

Theo em thì Nhật sd phương pháp chiếu thứ 3 và như thế thì em vẽ tạm thế này cho anh em dễ nhìn..

NVQ
15-01-2010, 11:14 AM
Em là sinh viên năm cuối.Hôm nay công ty canon Việt Nam gọi điện em đến thi tuyển vòng 2 phỏng vấn.Các anh đi trước chỉ cho em biết sơ qua về vòng phỏng vấn này của canon với.Thể lệ ,cách thức thi kiểu gì ,họ thường hỏi,yêu cầu những vấn đề gì trong bài phỏng vấn...và em cần chuẩn bị những gì cho vòng phỏng vấn này ?(chắc chắn là tiếng anh rồi) ?
Em xin cám ơn !

lddung
15-01-2010, 11:34 AM
Vòng 2 qua được coi như là OK .Phỏng vấn sơ qua về bản thân gia đình, ưu điểm.....và lương! hoàn toàn bằng tiếng Anh.Phải công nhận mấy người phỏng vấn người việt nhưng phát âm tiếng Anh rất chuẩn! nói chung đã qua vòng 1 thì coi như năng lực kỹ thuật ok rồi, còn lại là do em thôi, cứ tự tin lên .Không vấn đề gì đâu!:6:

nguyenquynh
25-01-2010, 10:09 AM
em năm cuối rùi.vùa đi thi cannon vòng 2 về;thầy họ hỏi cũng bình thường thui,ko biết họ đánh giá kiểu gì ,các câu hỏi em nghĩ ai cũng trả lời được hết ,không bít có đỗ không

samui
26-01-2010, 12:24 PM
Bác có thể nói cụ thể hơn về môi trường làm việc cũng như công việc hàng ngày ko? Sao lại chán đến thế cơ à? Nhièu chú mới ra trường như em cug định thi vào đó, nghe vậy nản wa đi, hic.

Các bác đi làm rồi trả lời hộ bạn này đi...em cũng chuẩn bị ra trường, phân vân quá ??

khoa246
10-06-2010, 08:56 AM
bàn tiếp đi các bác ơi, mấy hôm nữa em cũng đi thi vòng 1, Camarun quá a. Nhất là phần kỹ thuật. Em quên nhiều quá. MÌnh phải ôn những gì phần kỹ thuật a. :) :) :)

quyet_do1985
30-07-2010, 11:27 AM
Không khó lắm đâu! Cứ tự tin là ổn thôi.

quyet_do1985
30-07-2010, 11:29 AM
bàn tiếp đi các bác ơi, mấy hôm nữa em cũng đi thi vòng 1, Camarun quá a. Nhất là phần kỹ thuật. Em quên nhiều quá. MÌnh phải ôn những gì phần kỹ thuật a. :) :) :)
Ông bạn thi ngày 19/7 phải ko? Trước khi thi thì hào hứng mong đỗ, đến ngày 12/8/10 nó gọi đi làm thì mình lại không đi ...

henrycuong
25-09-2010, 10:00 AM
Khi chiếu một vật thể. Chiếu lên mặt nào thì ta nhìn từ mặt đó đến vật rùi vẽ lại. Nhưng bạn phải nhớ kí hiệu trên bản vẽ, nó có kí hiệu là bản vẽ Nhật ko. Quan trọng nhất.
Chúc may mắn!:67:

traingheo88
17-07-2012, 04:37 PM
đại ca worm (http://www.meslab.org/mes/members/3088-worm.html)
cho e hỏi chút tại sao làm ở canon sau 2 năm lại tự bỏ việc vậy. anh có thể nói rõ cho anh e diễn đàn biết được không?

duyhoangcn
17-07-2012, 05:13 PM
giờ xin đươc 1 việc làm là tốt lắm rồi. đừng có làm nản lòng a e như vậy chứ

xuanhung_vp
15-08-2012, 12:16 PM
các a c đã làm ở canon cho e hỏi chút, gần đây năm 2011 2012 canon thi tuyển bên khối kỹ thuật thi những gì ạ, e chưa bao giờ đi phỏng vấn và làm việc cho Nhật, nên e thấy khó quá, vong 1 loại hồ sơ thì e qua rồi, mong các a e cho e những lời khuyên............tks

dinhsuc
17-08-2012, 08:52 AM
các a c đã làm ở canon cho e hỏi chút, gần đây năm 2011 2012 canon thi tuyển bên khối kỹ thuật thi những gì ạ, e chưa bao giờ đi phỏng vấn và làm việc cho Nhật, nên e thấy khó quá, vong 1 loại hồ sơ thì e qua rồi, mong các a e cho e những lời khuyên............tks
Hôm nay đi thi đúng không Bro? Em cũng đi đây! chẳng ôn gì cả! he he!

mquantkn
19-08-2012, 02:17 PM
các anh cho em hỏi,xin làm ở CANNON thì họ đòi hỏi học chuyên ngành kĩ thuật gì ạ?

traingheo88
19-08-2012, 07:54 PM
Nếu bạn bên cơ khí thì thi tuyển gồm những môn là:nguyên lí máy , chi tiết máy , cơ kỹ thuật, dung sai, vẽ kĩ thuật

mquantkn
20-08-2012, 05:38 PM
em học bên kỹ thuật vật liệu anh ạ.

traingheo88
20-08-2012, 07:23 PM
xin thưa bạn là nếu là nhóm cơ khí thì đều thi tuyển giổng nhau cả

mquantkn
20-08-2012, 08:53 PM
không,em không học nhóm ngành cơ khí,em học nhóm ngành kĩ thuật vật liệu.