PDA

View Full Version : nhờ các bác kỹ sư giúp xíu

tccdt33c
03-04-2010, 07:08 PM
tình hình là có 1 bác thợ hơi lớn tuổi rồi mà cũng phách lối hoài nhiều khi mình cũng tức quá. có 1 hôm đang ghép 2 tấp sắt bàng bulon 6 ly thì mình thấy nó có vẻ yếu, nên mới nói ổng là bulon này yếu vậy . nói qua nói lại 1 hồi ổng nói con bulon 6ly này chịu tải cả tấn. rồi còn chửi mình nghu , việt Nam này còn lại chỉ có mày ngu thôi. lúc đó mình cũng tức quá nên nói lại Việt nam mình ngu cũng phải ai đời bulon cũ còn giá trị hơn bulon mới. lúc đó ổng im ko nói nũa.
chuyện là thế . nay mình nhờ các bác tính giùm em con bulon pi 22 chịu lực kéo khoảng bao nhiêu và chỉ giùm cách tính với.

TYA
03-04-2010, 08:31 PM
Hihi....bạn gì ơi...

Rất tiếc là người thợ già mắng bạn ** là đúng ! Thực sự con M6 thông dụng cũng chịu được lực kéo 1 tấn.

Vấn đề bạn hỏi con M22 (để lần sau "ông già" hết mắng nhiếc nữa!) thì phải có cường độ bulong (con số ghi 6.8 , 12.9 v.v trên bulong đó) và buớc ren mới tính ra được chớ.

Thế nhé

Tieubu
03-04-2010, 08:44 PM
Mình tính vài con bu lông thông dụng với vật liệu thông dụng giúp bạn, xem file đính kèm nhé.
Bu lông thì không chỉ có tính lực kéo (lực dọc trục) đâu bạn à, còn phải tính lực cắt của ren (lực phá hỏng ren) và lực cắt ngang của bu lông nữa.
Với loại bu lông có tiêu chuẩn rồi thì chỉ cần như TYA đã nói, chỉ cần biết cường độ bu lông là đủ rồi (như loại bu lông cũ mà bạn nói ý, chắc hàng tháo máy của Nhật:4:), còn loại chỉ có hình dáng giống cái bu lông thì mình cũng thua:36:)

Ví dụ con M22 của bạn thì nhìn sơ sơ cũng chịu được khoảng 15 tấn với bu lông thường, còn bu lông cường độ cao thì có thể chịu được khoảng 37 tấn.

mori
03-04-2010, 08:49 PM
http://www.mediafire.com/?iimt3zcttzj Lý thuyết và một số bài tập tính toán với Bu Lông
Xem thêm lực xiết bulong ở đây nhé bạn http://meslab.org/mes/showthread.php?t=6599&page=2
lực kéo dọc trục là thế mà bạn.

TYA
03-04-2010, 09:03 PM
Nhân tiện có bảng tra của bác tieubu, tôi tính cho cậu chủ thớt xem "ông già" mắng đúng không nhé.
M6P1, vật liệu Inox (SUS304)

- Tính diện tích mặt cắt chịu sức căng. Có hai công thức tỉ mỉ, xong nếu không cần kĩ lưỡng quá thì ta dùng
A = 3.1416/4 * (D - 0.938p)^2

trong đó D là đỉnh, p là bứoc ren.
A = 3.14/4(6 - 0.938*1) = 20.12 mm2

Sức căng bulong đó chịu được T = A.F = 20.12* 520 = 10464 N = 1.04 tấn !

Quả là người thợ già thông thái phải không bạn ??

TYA
03-04-2010, 09:34 PM

ảnh trên với A là dt chịu kéo. Trong đó A cho bulong có us dưới 700MPA, A(2) cho bulong trên 700MPA

thanhstone
03-04-2010, 09:50 PM
thú vị thật đó
vấn đề tưởng rất đơn gian nhưng lai không đơn giản chút nào.
vỡ được khá nhiều điều

hvd88h
03-04-2010, 11:42 PM
ai đời bulon cũ còn giá trị hơn bulon mới. lúc đó ổng im ko nói nũa.
chuyện là thế .
Chú em cứ ra chợ giời mua bulông mà xem,bu lông cũ đen sì bẩn bẩn bán có khi còn đắt gấp 2-3 lần bu lông mới toanh,sáng loáng đấy.Các loại bulông này được tháo ra từ các bộ phận máy,xe,...những loại này siết thẳng tay ko sợ cháy ren.Còn mấy loại bulông của Việt Nam chất lượng thấp thì nhìn đường ren cũng khác rồi,loại này siết ko cẩn thận là cháy ren ngay.Cái này phải thực tế mới biết được.

iPumpkin
03-04-2010, 11:56 PM
Ây da. Chắc bạn không phải là dân cơ khí, dân cơ khí tính các mối nối bulông, lắp ghép là cơ bản. Kính lảo đắc thọ bác ạ. Cơ khí ta học trong trường sách vở thiếu nhất là thực nghiệm. Chú TYA tính cho con bulông trên chịu được một tấn, giả sử 2 cái tấm đó chịu sức kéo một tấn thì bạn đúng đấy...vì cơ khí còn có hệ số an toàn...tuỳ vào điều kiện làm việc nửa. Tuy nhiên bulông còn có bulông VN, china...nhiều khi modun young của nó..không như sách vở đâu, bulông VN hay China phải cho hệ số an toàn lên 2,3 lần mới ..yên tâm.hi hi. Dân Mỷ làm cây cầu, bọn nó còn làm mô hình nhu nhỏ, cho tải trọng lên, quạt thổi..xem nó gảy như thế nào..

tccdt33c
09-06-2010, 09:44 PM
Cảm ơn mấy bác đã nhiệt tình giúp đở nha, Đề tài này do tôi lập ra nhưng vì tham gia diẽn đàn chưa lâu nên chưa biết cách quản lý bài viết của mình nên cứ ngỡ chủ đề này đã bị xóa.

Tieubu
09-06-2010, 09:56 PM
Cảm ơn mấy bác đã nhiệt tình giúp đở nha, Đề tài này do tôi lập ra nhưng vì tham gia diẽn đàn chưa lâu nên chưa biết cách quản lý bài viết của mình nên cứ ngỡ chủ đề này đã bị xóa.

Thế bác đã trả lời bác thợ già đấy chưa? Nếu chưa thì thử kính cẩn "thưa bác, con treo tấm sắt 1 tấn lên bằng con bu lông M6 rồi bác ngồi dưới uống nước chè hút thuốc lào nhé!" xem bác phản ứng thế nào. Hic... 1 tấn tính toán ở trên đó là giới hạn phá hủy bu lông đấy. Khi thiết kế thì người ta chỉ cho bu lông chịu ứng lực nhỏ hơn 2% của giới hạn đó thôi.

tccdt33c
19-06-2010, 11:05 PM
Mình chỉ hỏi tham khảo chứ thật sự cũng chưa trả lời bác ấy, với lại mấy thợ, công nhân thì mấy ai biết tính được lực phá hủy của bulon đâu. Đêm chuyện này ra nói chuyện ko khéo người ta bảo mình nói dóc cũng nên. Có khi người ta bảo mình làm thử nghiệm thử thì chết thôi.

worm
07-07-2010, 03:43 PM
Mình chỉ hỏi tham khảo chứ thật sự cũng chưa trả lời bác ấy, với lại mấy thợ, công nhân thì mấy ai biết tính được lực phá hủy của bulon đâu. Đêm chuyện này ra nói chuyện ko khéo người ta bảo mình nói dóc cũng nên. Có khi người ta bảo mình làm thử nghiệm thử thì chết thôi.

Tư tưởng thế này thì ... chính kinh nghiệm của các bác thợ già đó nhiều khi còn đáng để học hơn mấy thứ lý thuyết suông của các chú kỹ sư "nửa vời"

tuantule
07-07-2010, 04:24 PM
Bác Worm sao nỡ nói lời cay đắng với các em thế....mình chắc cũng nằm trong loại "nữa vời" như bác nói. Học trường đôi lúc làm đồ án đã thấy pó tay từ cái lý thuyết với cái thực tế mình thử tính mà sau này trao đổi với các thấy thì thầy cũng công nhận: mỗi giai đoạn từ vật liệu đến công nghệ gia công khác nhau thì các công thức học trong sách nó đã có cái không phù hợp!
Ra trường, mình chấp nhận cho công nhân cười mà vẫn hỏi những cái mình chưa rõ, sau công nhân và mình 2 bên trao đổi lẫn nhau...công nhận các bác công nhân có kinh nghiệm có rất nhiều chiêu rất hay. Mình không nên coi thường mà phải học hỏi! chấp nhận dốt thì mới khôn ra chứ lúc nào cũng thể hiện biết hết thì coi như không biết đó!
+ Nói về bulong như trên, xin nói thêm tý...đôi lúc cần bulong tốt thì trong mình thường yêu cầu ra chợ mua mấy loại bulong MỸ....mấy con đó được tháo từ các máy móc cũ nên cũ , gỉ sét nhưng giá rất cao..hàng độc mà! Sau này mới biết thêm các loại bulong cường độ cao cấp độ xxx. bulong cường độ thấp cấp độ xxx...Đôi lúc chả cần tính toán..tới đại lý bán bulong yêu cầu bản thông số kỹ thuật bulong thì trong đó có đầy đủ thông số các lực ứng với mỗi cấp độ.