PDA

View Full Version : Thép làm khuôn ép phun

vudinhnambr
06-05-2010, 03:00 PM
Các anh/chị cho em hỏi là thép làm khuôn ép phun thì dùng thép gì ạ?! Em đang làm khuôn về mấy cái chén đựng nước tương đó, Có anh chị nào biết không? chỉ giùm em với, và cả nơi cung cấp nữa, khi thiết kế thì mình phải phụ thuộc vào quy cách của nhà cung cấp để thiết kế đúng không ah?!

Em xin chân thành cám ơn!

Lê Thái
06-05-2010, 03:36 PM
Làm theo mẫu của các nhà thiết kế thì giá tương đối cao. Thêm nữa, dùng vật liệu gì thì phụ thuộc vào sản lượng, và cả túi tiền của bạn nữa. Mình tham khảo được trên mạng thông tin sau:
Trục và bạc dẫn: thép SUJ.
Chốt đẩy: SKD61, SKH
Chốt xiên: SUJ.
Vòng định vị: S45C.
Bạc cuống phun: HPM7
Chốt hồi: SUJ, S45C.
Làm khuôn: S45C, S50C, S55C, SCM 440, P1, P20, HPM7, PX5.
Mình xuống xưởng tham quan thì thấy người ta dùng C45, C55 làm lõi khuôn và CT3 làm vỏ khuôn.
Nơi cung cấp bạn có thể lên google tìm, có rất nhiều đấy.

s_kh
06-05-2010, 04:04 PM
Vật liệu làm khuôn thì nhiều loại và giá cũng chênh nhau nhiều.Theo kinh nghiệm của mình nếu ko có yêu cầu đặc biệt của khách hàng đặt khuôn thì chỉ cần S45C làm lòng lõi vỏ thì CT3 nên làm dày và bố trí thêm trụ đỡ chống lún khi phun nhựa.Bạc và chốt dãn hướng nếu làm theo TC của MISUMI thì là SUJ còn làm lấy có thể =FDAC hoặc 9XC(mác Nga)2 loại này cũng có thể làm bạc phun.Dùng HPM7 thì giá hơi cao tuy nhiên nếu muốn làm một bộ khuôn xịn ko ngại giá thì có thể chọn theo bạn letai

the_rock
06-05-2010, 04:53 PM
-Thường thì các chi tiết tiêu chuẩn như cốt,bạc,ty lói... người ta đã làm và bán sẵn rồi cho nên cũng ko nên qua tâm nhiều đến vấn đề này.
-Vật liệu làm vỏ khuôn thông thường là C45,muốn rẻ nữa thì dùng CT3 cũng được

-Riêng phần tạo hình SP nếu ko có yêu cầu quá cao thì vẫn có thể dùng C45,50,55...
+Đối với chi tiết cần độ bóng cao và số lần ép nhiều thì nên dùng thép 2083,NAK80 hoặc cao cấp hơn nữa là Stavax
+Những phần ghép trượt để thoát khuôn thường xuyên chịu ma sát nên thường dùng thép SKD tôi cứng,P3,P20(2311)...

vudinhnambr
06-05-2010, 07:23 PM
dạ em xin cảm ơn!

Em làm khuôn cái chén đựng nước tương, 4 sản phẩm thôi ah! Dùng nhựa PP trong, chỉ là đồ án nên ép cho ra sản phẩm thôi, chứ không phải là làm thương mại ah! Em cũng tìm được vài nơi cung cấp thép rồi, nhưng mà chưa biết chọn loại thép nào, Các anh/chị cho hỏi là với sp như vậy, dùng nhựa PP như vậy, chỉ cần ép cho ra sản phẩm thôi, nhưng cũng cần độ bóng 1 tí, nên chọn loại nào là tốt nhất ạ!

Em xin hỏi thêm là C45 và S45C khác nhau như thế nào ạ?

Còn tấm kẹp, tấm đỡ, gối đỡ, mình chỉ cần CT3 là ok đúng không?

Em xin cám ơn đã chia sẻ!

the_rock
06-05-2010, 07:34 PM
dạ em xin cảm ơn!

Em làm khuôn cái chén đựng nước tương, 4 sản phẩm thôi ah! Dùng nhựa PP trong, chỉ là đồ án nên ép cho ra sản phẩm thôi, chứ không phải là làm thương mại ah! Em cũng tìm được vài nơi cung cấp thép rồi, nhưng mà chưa biết chọn loại thép nào, Các anh/chị cho hỏi là với sp như vậy, dùng nhựa PP như vậy, chỉ cần ép cho ra sản phẩm thôi, nhưng cũng cần độ bóng 1 tí, nên chọn loại nào là tốt nhất ạ!

Em xin hỏi thêm là C45 và S45C khác nhau như thế nào ạ?

Còn tấm kẹp, tấm đỡ, gối đỡ, mình chỉ cần CT3 là ok đúng không?

Em xin cám ơn đã chia sẻ!

-Nếu chỉ cần ép cho ra SP thì bạn dùng thép C45 cho phần tạo hình là được rồi,nếu muốn có độ bóng cao thì đánh bóng như bình thường rồi đem 2 phần chày và cối đi xi là bóng loáng ngay thôi,giá cũng không cao lắm đâu
-Mấy tấm còn lại thì dùng CT3 là ok
-Thép C45 với S45C là 1 đó bạn àh :D

Lê Thái
06-05-2010, 07:35 PM
Như anh the_rock đã nói, các chi tiết như bạc phun, chốt đẩy, bạc và trục dẫn hướng... đều có tiêu chuẩn cả rồi, chỉ cần đặt mua thôi. Nếu yêu cầu đơn giản như bạn nói, ko quan tâm giá thành mà lại phù hợp với làm nhỏ lẻ thì vỏ khuôn và các tấm làm bằng CT3 là được rồi. Còn lõi khuôn làm bằng C45, C50, C55...
Theo mình hiểu thì S45C và C45 là tương đương nhau, do qui định từng nơi mà kí hiệu khác nhau. Mong các bác có kinh nghiệm và kiến thức về vấn đề này giải thích và mở rộng thêm.

vudinhnambr
18-05-2010, 02:52 PM
Dạ em xin cám ơn ah!

Em đã tìm được nơi cung cấp thép cũng như các linh kiện, nhưng em có 1 thắc mắc :

Là trên bản vẽ, chi tiết của mình có quy cách như sau 40x200x200 và bên ngoài cty cung cấp thép cũng đồng ý cắt theo quy cách đó, nhưng em không biết là khi mua về, thì dung sai bề mặt của S45c và CT3 là bao nhiêu ah! có cần gia công lại không?!

the_rock
18-05-2010, 04:22 PM
Dạ em xin cám ơn ah!

Em đã tìm được nơi cung cấp thép cũng như các linh kiện, nhưng em có 1 thắc mắc :

Là trên bản vẽ, chi tiết của mình có quy cách như sau 40x200x200 và bên ngoài cty cung cấp thép cũng đồng ý cắt theo quy cách đó, nhưng em không biết là khi mua về, thì dung sai bề mặt của S45c và CT3 là bao nhiêu ah! có cần gia công lại không?!

-Dung sai là bao nhiêu thì còn tùy thuộc vào nhiều thứ khác như: nhà cung cấp(nccc),loại thép,kích cỡ,pp cắt phôi (phôi cán,phôi cắt....) nữa bạn àh.Ví dụ như khi mình đặt ở ncc này thì dung sai kích thước bao chỉ khoảng 1 vài dem,nhưng có thể ncc khác thì lại 1 vài ly.Vì vậy với những kích thước quan trọng thì bạn nên chừa lượng dư khi đặt phôi.

-Phôi thô mang về chắc chắn là các bề mặt sẽ không bằng phẳng,vì vậy bắt buộc phải qua gia công lại (phay hoặc mài phẳng),với các tấm tham gia tạo hình SP hoặc cần độ chính xác thì phải phay thẳng thêm 4 cạnh bên để làm chuẩn gia công sau này.

vudinhnambr
18-05-2010, 08:45 PM
Em hiểu ý anh rồi ah!

Nhưng với 2 lòng khuôn, dùng thép S45C ,chiều dày tối đa là trên bản vẽ là 40, như vậy nếu mình đặt chiều dày cũng là 40 luôn thì khi về mình sẽ phải gia công mặt lại, như vậy kích thước sẽ không còn là 40 nữa, và NCC chỉ có chiều dày là 40 và 45, vậy là mình phải đặt với kích thước là 45, như vậy thì có hơi lãng phí không?! Nhưng có lẽ phải chọn phương án chọn 45 thôi đúng không anh?!

Lê Thái
18-05-2010, 09:33 PM
Như bạn nói, chiều dày lòng khuôn trên bản vẽ là 40, vậy tất nhiên bạn phải chọn Phôi lớn hơn rồi. Với chiều dày 45, gia công trên máy cơ cũng ko mất quá nhiều thời gian, sau đó chuyển qua CNC gia công lòng khuôn. Theo mình được biết thì nhà cung cấp cũng có thể cung cấp các loại Phôi tinh (đã qua gia công), nhưng mình ko rõ là tinh đến mức nào. Mong nhận được câu trả lời của các bậc tiền bối.

the_rock
19-05-2010, 08:05 AM
Em hiểu ý anh rồi ah!

Nhưng với 2 lòng khuôn, dùng thép S45C ,chiều dày tối đa là trên bản vẽ là 40, như vậy nếu mình đặt chiều dày cũng là 40 luôn thì khi về mình sẽ phải gia công mặt lại, như vậy kích thước sẽ không còn là 40 nữa, và NCC chỉ có chiều dày là 40 và 45, vậy là mình phải đặt với kích thước là 45, như vậy thì có hơi lãng phí không?! Nhưng có lẽ phải chọn phương án chọn 45 thôi đúng không anh?!

-Còn 1 cách nữa là với những bộ khuôn sau bạn rút kinh nghiệm thiết kế bề dày tấm là 37 hoặc 38,như vậy khi mang phôi dày 40 về gia công lại thì sẽ có chiều dày đúng thiết kế :)

-Còn với những tấm không quan trọng lắm thì chiều dày theo thiết kế và thực tế có thể khác nhau chút ít.Sau này khi ghi kích thước bạn chỉ cần lấy chuẩn từ mặt phân khuôn là được

vudinhnambr
19-05-2010, 07:10 PM
Em đã hiểu ý anh!
Do không tính trước, nên thiết kế chiều dày 40, nên giờ phải đặt NCC 45 thôi , chịu tốn tí mà có kinh nghiệm hihi

Và có bắt tay vô làm thì mới phát sinh vấn đề cần giải quyết :

Đó là tính bền, hay tính chịu lực của chốt hồi, chốt hồi về của bộ đẩy sản phẩm. Khối lượng của tấm đẩy + tấm giữ là ~20kg. Vậy chúng ta tính đường kính của chốt hồi là bao nhiêu cho đủ, em dùng 4 chốt hồi, chiều dài mỗi chốt là 30mm có người bảo dùng sức bền vật liệu mà tính, mà em không biết cách tính ntn?

Mong anh em chỉ giáo.

the_rock
20-05-2010, 08:38 AM
Em đã hiểu ý anh!
Do không tính trước, nên thiết kế chiều dày 40, nên giờ phải đặt NCC 45 thôi , chịu tốn tí mà có kinh nghiệm hihi

Và có bắt tay vô làm thì mới phát sinh vấn đề cần giải quyết :

Đó là tính bền, hay tính chịu lực của chốt hồi, chốt hồi về của bộ đẩy sản phẩm. Khối lượng của tấm đẩy + tấm giữ là ~20kg. Vậy chúng ta tính đường kính của chốt hồi là bao nhiêu cho đủ, em dùng 4 chốt hồi, chiều dài mỗi chốt là 30mm có người bảo dùng sức bền vật liệu mà tính, mà em không biết cách tính ntn?

Mong anh em chỉ giáo.

-Bạn có ghi lộn không vậy,chốt hồi dài 30mm hay là 300mm?

-Thường khi làm khuôn người ta dựa vào 1 tiêu chuẩn đã có sẵn (phổ biến nhất là tiêu chuẩn Futaba của Nhật),theo đó nếu có được kích thước chiều ngang và chiều dài của khuôn thì hầu hết các kích thước còn lại (Vị trí,kích thước Cốt,bạc,chốt hồi...) đều đã được tính sẵn.Vậy nếu bạn cần thì có thể cho mình biết kích thước bao của khuôn (không tính 2 tấm kẹp),mình sẽ gửi lại bộ vỏ khuôn tiêu chuẩn cho

vudinhnambr
20-05-2010, 02:32 PM
Em xin đính chính lại là : Chốt hồi 80mm

Do chưa rành về tiêu chuẩn khuôn, nên em chọn tiêu chuẩn linh kiện của 1 NCC linh kiện, rồi về dựa vào đó mà thiết kế lại :

Em xin đưa ra kích thước như sau :

1 S45C Cavity 40x280x280

2 S45C Core 43x280x280

3 CT3 Tấm kẹp 15x280x320

4 CT3 Tấm đỡ 10x280x280

5 CT3 Tấm giữ/Đẩy 10x190x280

6 CT3 Gối đỡ 40x50x280

Và tiêu chuẩn của LINH KIỆN NHƯ SAU:

TÊN __ quy cách__ số lượng

Chốt dẫn hướng__16x70 __4
Chốt hồi __10x80 ___4
Bạc dẫn hướng__ 16x40 __4
Bạc hồi__10x30 __4
Ty đẩy sp__ 4x100__ 5

Tất cả các linh kiện này tiêu chuẩn, tuy chỉ có chốt hồi là em chưa tính được sức bền (đường kính là bao nhiêu để có thể chịu nồi 2 tấm kẹp và giữ, khoảng 20kg), khoảng đẩy (tính từ mặt trên tấm giữ lên tới mặt dưới tấm CORE là 30mm)

Mong anh chỉ giáo !

the_rock
20-05-2010, 03:14 PM
-Ngoại trừ 2 tấm Core và Cavity là do bạn tự chon,các tấm và chi tiết khác mình thấy đều khác biệt so với tiêu chuẩn Moldbase của Futaba theo chiều hướng chịu lực của kết cấu yếu hơn (ở đây mình nói là tiêu chuẩn Moldbase chứ không phải tiêu chuẩn riêng của từng chi tiết)

-Do Moldbase chuẩn không có kích thước bao 280x280 nên mình lấy kích thước 270x300 rồi sửa lại,bạn tham khảo nhé:
http://i590.photobucket.com/albums/ss346/ngoc_chuong0/Khuon%20mau/Mobase2828.jpg

vudinhnambr
20-05-2010, 03:53 PM
Dạ, cái anh đưa ra là tiêu chuẩn.

Còn em, do không dùng EMX, nên cũng không dùng tiêu chuẩn của hãng nào hết ah!

Mà tất cả các tấm mà em thiết kế đều là do tự nghĩ ra, theo các tiêu chuẩn sau :
- Nhẹ
- Giảm kinh phí
- Ép thử 1 vài lần, chứ không phải là thương mại
http://s916.photobucket.com/albums/ad3/vudinhnambr/?action=view&current=KHUON.jpghttp://s916.photobucket.com/albums/ad3/vudinhnambr/?action=view&current=KHUON.jpg
Do không dùng tiêu chuẩn của các hãng, nên gặp khó khăn khi chọn tiêu chuẩn cho linh kiện.

Và em nghĩ, nếu như không có bất kỳ 1 hãng nào đưa ra tiêu chuẩn, hoặc có đưa ra thì tất cả những điều đó đều được tính cho BỀN KHUÔN. (có lẽ dựa trên sức bền vật liệu)

Nên em đã chọn kích thước như vậy, có tấm chỉ dày 10mm, nhưng em nghĩ với những tiêu chí đưa ra thì có thể tạm chấp nhận được.

Nên bây giờ, em muốn tính kích thước, đường kính cho Chốt hồi, theo kích thước anh đưa ra thì to quá, Chốt định vị của em cũng chỉ có D=16mm vì mà thôi

Và nếu không bàn tới tiêu chuẩn, thì có cách nào, hay công thức nào tính ngược lại tiêu chuẩn hay không? Tiêu biều là vấn đề chốt hồi của em?!

Anh có thể tư vấn hộ em, là với kích thước mà em thiết kế, chọn chốt hồi là bao nhiêu là tốt không ah?!

Cám ơn anh rất nhiều!

sorry, em không post được ảnh lên Meslab !
http://s916.photobucket.com/albums/ad3/vudinhnambr/?action=view&current=KHUON.jpg

the_rock
20-05-2010, 04:33 PM
-Khuôn chén đựng nước tương thì mình chưa làm,nhưng nhìn hình của bạn thì thấy không cần phải thêm cái tấm đỡ chỉ dày có 10mm vào làm gì.Còn các chi tiết khác muốn giảm bớt phôi để tiết kiệm giá thành thì cũng phải có căn cứ,chứ không phải muốn giảm bao nhiêu là giảm

-Nếu như bạn dùng khuôn này để trưng bày (ở đây chưa dám bàn đến chyện ép thử vài lần) thì có lẽ cũng chẳng cần tính bền cho chốt hồi làm gì,cứ chọn đại đường kính 10 hoặc 12 là được

vudinhnambr
21-05-2010, 10:46 AM
vâng, vậy anh có thể cho em biết ỨNG SUẤT của thép được không ah? S45C chẳng hạn! Để em dùng sức bền tính!

Cám ơn anh rất nhiều!

Lê Thái
21-05-2010, 10:57 AM
Giới hạn bền của thép S45C khoảng 700 N/mm2, còn giới hạn chảy khoảng 400 N/mm2. Tuy nhiên còn phụ thuộc cả vào thép đã nhiệt luyện hay chưa và cả phương pháp nhiệt luyên nữa. Nói chung nếu ko để ý gì đến những chuyện này thì lấy con số trên tính sức bền là dc.

vudinhnambr
21-05-2010, 02:38 PM
S45C khoảng 700N/mm2 ----> tương đương 70.000KN/cm2

Vậy còn của thép SUJ là bao nhiêu ah?!

Lê Thái
21-05-2010, 02:50 PM
-Theo mình biết thì 700N/mm2 = 700/(1000*10exp-2)= 70kN/cm2.
- Còn thép SUJ thì bạn phải tra sổ tay, mình chỉ biết một số thép thông dụng thôi.

vudinhnambr
21-05-2010, 05:29 PM
-Theo mình biết thì 700N/mm2 = 700/(1000*10exp-2)= 70kN/cm2.
- Còn thép SUJ thì bạn phải tra sổ tay, mình chỉ biết một số thép thông dụng thôi.

Hoàn toàn đồng ý với anh!

Anh chị nào có thông số về ứng suất của thêp SUJ thì cho e biết với nhé!

Thanks!

the_rock
21-05-2010, 08:51 PM
Vừa mới tra tài liệu tiêu chuẩn Misumi thấy thép SUJ có độ cứng khoảng 55 -58HRC,và loại thép với độ cứng này có ứng suất là 212 kgf/mm2 (khoảng 2080 N/mm2)

vudinhnambr
22-05-2010, 12:48 PM
với số liệu mà a đưa ra, e có thể tính sơ bộ cho đường kính của chốt hồi mà không cần tiêu chuẩn!

E sẽ làm tiếp tục và báo cáo sau!

Thanks a lot!

Lê Thái
22-05-2010, 01:06 PM
Tất cả những thứ người ta đã đưa vào tiêu chuẩn, chỉ việc chọn. Ko hiểu bạn tính toán kĩ vậy làm gì nữa. Tuy nhiên rất hoan nghênh tinh thàn học tập của bạn. Cám ơn bạn và chúc bạn thành công.

Lê Thái
28-05-2010, 04:16 PM
Các bác cho em hỏi. Qui trình nhiệt luyện khuôn với những loại thép đã nêu ở trên thì: nhiệt luyện trước hay sau gia công chế tạo? Có cần thiết phải nhiệt luyện ko hay chỉ cần mua thép về và tiến hành làm thôi? Khuôn của em có nhân và vỏ khuôn, em muốn hỏi với nhân khuôn thôi. Cám ơn các bác.

ctm3k49
28-05-2010, 06:51 PM
tất nhiên là phải chế tạo xong thì mới nhiệt luyện rồi.
Thông thường, quy trình chế tạo là gia công khuôn hoàn chỉnh ( chưa nhiệt luyên thép ).
Sau khi xong, mang khuôn lên đúc thử. Kiểm tra chất lượng sản phẩm. Nếu có vấn đề thì sửa tiếp.
Nếu sản phẩm đạt chất lượng thì lúc đó mới bắt đầu mang các linh kiện quan trọng đi nhiệt luyện. Sau đó lắp lại rồi thử lại.
Tuy nhiên có một điều mà mình nghĩ rằng không nhiều người biết, đó là không phải phần nào trong cavity và core đều nhiệt luyện. Những phần insert nhỏ dùng để lắp vào cavity hay core, người ta thường không bao giờ nhiệt luyện.
Lý do của vấn đề này là do quá trình chuyển động, các bộ phận tiếp xúc với nhau sẽ bị mòn. Khi mà sai số vượt quá giới hạn cho phép. Gây ra lỗi sản phẩm: kích thước hoặc bavia. Để tránh phải thay cả cái block cavity hoặc core rất đắt tiền và tốn thời gian, người ta cố ý không nhiệt luyện insert để nó sẽ bị mòn và thay nó. Còn cavity và core block vẫn chưa bị mài mòn.

Lê Thái
28-05-2010, 08:29 PM
Nhưng theo em thì khi nhiệt luyện kích thước sẽ khác so với ko nhiệt luyện phải ko ạ?
Mọi kích thước tính toán đều sẽ khác. Xin hỏi bác thêm là nhiệt luyện có thật cần thiết trong chế tạo khuôn ko và chi phí để nhiệt luyện thế nào?

ctm3k49
29-05-2010, 09:20 PM
Mình nghĩ việc khác nhau sẽ không đáng kể đâu, hầu hết là trong giới hạn sai số kích thước của sản phẩm. Và cũng không còn cách nào khác cả.
Còn một điều nữa các bạn chắc không rõ đó là điều kiện đúc. Với một người giỏi về đúc sản phẩm, họ có thể điều chỉnh kích thước sản phẩm thay đổi từ vài % đến 1mm. Việc này đã loại trừ hoàn toàn sai số do nhiệt luyện. Bởi nhựa là loại vật liệu có hệ số co ngót lớn. Còn nếu người sản xuất đúc không tốt, từ một khuôn chuẩn vẫn đúc ra những sản phẩm ngoài giới hạn cho phép và xuất hiện nhiều lỗi ngoại hình.

Còn chi phí nhiệt luyện thì chịu, mình chưa care tới phần đó bao giờ, nhưng nếu bạn đặt khuôn thì trong báo giá sẽ thấy.

nminhxin
29-05-2010, 10:47 PM
-Khi nhiệt luyện thì kích thước sẽ khác với chưa nhiệt luyện :
điều này sẽ có trong tài liệu thép làm khuôn.
Nhưng thép sau khi nhiệt luyện còn các bước gia công khác để đảm bảo kích thước ,như mài ,cắt dây nữa thì kích thước sau khi gia công nguyên công cuối cùng mới là kích thước yêu cầu.
Thép nhiệt luyện khác nhiều về cơ, lý tính đối với thép không nhiệt luyện.như độ bền mòn .độ bền cơ học, độ cứng độ dẻo dai. nên tùy theo yêu cầu mà nhiệt luyện hay không.
Có khuôn cần nhiệt luyện khuôn không cần nhiệt luyện,tùy theo nhiều yếu tố như tuổi thọ khuôn,kết cấu khuôn,độ chính xác mà sản phẩm yêu cầu,
Nếu bạn muốn biết rõ hơn về chi phí huôn thì gõ trên google liên lạc với công ty XỬ LÝ NHIỆT A SUNG ở hưng yên thì sẽ biết cụ thể.

ctm3k49
30-05-2010, 07:51 PM
-Khi nhiệt luyện thì kích thước sẽ khác với chưa nhiệt luyện :
điều này sẽ có trong tài liệu thép làm khuôn.
Nhưng thép sau khi nhiệt luyện còn các bước gia công khác để đảm bảo kích thước ,như mài ,cắt dây nữa thì kích thước sau khi gia công nguyên công cuối cùng mới là kích thước yêu cầu.
Thép nhiệt luyện khác nhiều về cơ, lý tính đối với thép không nhiệt luyện.như độ bền mòn .độ bền cơ học, độ cứng độ dẻo dai. nên tùy theo yêu cầu mà nhiệt luyện hay không.
Có khuôn cần nhiệt luyện khuôn không cần nhiệt luyện,tùy theo nhiều yếu tố như tuổi thọ khuôn,kết cấu khuôn,độ chính xác mà sản phẩm yêu cầu,
Nếu bạn muốn biết rõ hơn về chi phí huôn thì gõ trên google liên lạc với công ty XỬ LÝ NHIỆT A SUNG ở hưng yên thì sẽ biết cụ thể.

chào bạn. Mình không làm việc nhiều về việc chế tạo khuôn nên không biết chi tiết. Nhưng mình có một số điểm thắc mắc:
1. Khi nhiệt luyện thì người ta thường dùng phương pháp nào: tôi ( tôi bề mặt hay tôi toàn bộ), thấm ( thấm Cacbon, thấm Nito, thấm CN).
2. Nếu chỉ là xử lý bề mặt thì sau khi nhiệt luyện việc gia công có làm mất đi cơ tính lớp bề mặt không?
Vì nếu tôi toàn bộ thì không sao. Nhưng còn những phương pháp khác thì chiều sâu tôi, thấm không lớn, có giữ lại được không? Nhất là cắt dây. và có thể gia công với chiều sâu cắt rất nhỏ như thế không?

vudinhnambr
02-06-2010, 10:35 AM
Em xin báo cáo là em đã bắt tay vào gia công bằng CNC 3 trục rồi ah!

Và kết quả là sau 2 ngày làm việc cật lực: Em đã hoàn thành xong 2 gối đỡ hi hi

Mong mọi người ủng hộ

Lê Thái
02-06-2010, 06:25 PM
bạn mô phỏng gia công bằng phần mềm gì vậy? Có thể up file cho anh em tham khảo dc ko? Có thì up cả bản vẽ lắp khuôn nữa.

vudinhnambr
02-06-2010, 08:54 PM
- Em mô phỏng dòng chảy bằng MoldFlow 6.2
- Lập trình gia công trên ProE WF 4.0 M110 (Trong ProE cũng có mô phỏng gia công mà - Verticut đấy)
- Sau đó em xuất qua File NC, mô phỏng lại trên CimcoEdit rồi đổ xuống máy CNC gia công

Tất nhiên là được rồi chứ ah! Nhưng em muốn khi nào em gia công hoàn thành đã, lúc đó em mới đưa toàn bộ lên được. tại có 1 số thứ, bản vẽ là như thế, mà khi gia công lại phải chỉnh lại.

Và điều khó khăn nhất mà em gặp phải trong mấy ngày wa đó là "đồ gá" và "gá đặt" khiếp, phải kiếm đồ gá cho phù hợp và căn chỉnh mệt kinh!

nminhxin
02-06-2010, 10:00 PM
chào bạn. Mình không làm việc nhiều về việc chế tạo khuôn nên không biết chi tiết. Nhưng mình có một số điểm thắc mắc:
1. Khi nhiệt luyện thì người ta thường dùng phương pháp nào: tôi ( tôi bề mặt hay tôi toàn bộ), thấm ( thấm Cacbon, thấm Nito, thấm CN).
2. Nếu chỉ là xử lý bề mặt thì sau khi nhiệt luyện việc gia công có làm mất đi cơ tính lớp bề mặt không?
Vì nếu tôi toàn bộ thì không sao. Nhưng còn những phương pháp khác thì chiều sâu tôi, thấm không lớn, có giữ lại được không? Nhất là cắt dây. và có thể gia công với chiều sâu cắt rất nhỏ như thế không?
1. Chỗ mình thì dùng máy gia nhiệt chân không.tôi toàn bộ rồi làm nguội bằng không khí. không dùng thấm,các mác thép tiêu chuẩn nhật bản như NAK, PD613,sau khi gia nhiệt thì độ cứng thường đạt khoảng (52-60)HRC . đạt được các yêu cầu của thép làm khuôn .

Lê Thái
02-06-2010, 10:34 PM
Anh nminhxin có thể nói rõ hơn về phương pháp nhiệt luyện này dc ko và các thông số của quá trình nhiệt luyện cùng giá thành so với 1 số phương pháp nhiệt luyện khác nhé. Đây cũng có thể được anh em coi như tài liệu bổ sung cho đồ án cũng như kiến thức bên ngoài. Cám ơn anh.

vudinhnambr
04-06-2010, 05:04 PM
các bác cho e hỏi tí :

1/ Để phay bề mặt phẳng (mp song song bàn máy) thì phải gá cách nào là tốt nhất.

2/ Sao khi em phay mặt phẳng của thép S45C, bằng dao mảnh Insert, làm nguội bằng nhớt, tốc độ trục chính là 1000rpm, F = 500. Sao khi cắt nó kêu kinh thế nhỉ, dầu thì cháy làm khói cứ như hun chuột vậy đó hj hj

the_rock
04-06-2010, 10:00 PM
các bác cho e hỏi tí :

1/ Để phay bề mặt phẳng (mp song song bàn máy) thì phải gá cách nào là tốt nhất.

2/ Sao khi em phay mặt phẳng của thép S45C, bằng dao mảnh Insert, làm nguội bằng nhớt, tốc độ trục chính là 1000rpm, F = 500. Sao khi cắt nó kêu kinh thế nhỉ, dầu thì cháy làm khói cứ như hun chuột vậy đó hj hj

1/Thực sử câu hỏi này có phần hơi ngây ngô,tuy nhiên cũng trả lời cho bạn luôn.Cách gá đặt tốt nhất khi phay mặt phẳng song song với bàn máy tất nhiên là gá trực tiếp mặt đối diện của nó trên bàn máy.Lúc này phôi sẽ ở trạng thái cứng vững và chính xác nữa,vì bàn máy luôn là mặt phẳng chuẩn chính xác nhất

2/Tốc độ trục chính là 1000rpm thì hơi ít so với tốc độ bàn máy là 500.Tuy nhiên còn tùy bạn để chiều sâu mỗi lớp cắt là bao nhiêu.Với tốc độ đó mà để chiều sâu cắt chừng 3-4mm thì hơi nguy hiểm đó.Bạn nên tăng tốc độ trục chính lên,hoặc giảm tốc độ bàn máy/chiều sâu cắt xuống.Hoặc nếu bạn chỉ muốn vạt phôi cho phẳng (không phải phay tạo hình sản phẩm) thì nên chọn loại dao phay mặt đầu sẽ nhanh và tiết kiệm chi phí hơn

lddung
04-06-2010, 10:38 PM
các bác cho e hỏi tí :

Bạn không nói rõ đường kính dao bao nhiêu ..nhưng theo hiện tượng dầu bị cháy như hun chuột thì mình ước tính D~60-80mm .Vận tốc cắt ~ 200-250 m/min .Nhiệt cắt tại vùng cắt co thể lên tới 900~1000 .(xối dầu vào không cháy mới có vấn đề! Smile) Thế gọi là "phay cao tốc" rối đấy! lúc này bạn chỉ nên làm mát bằng khí nén chứ không nên dùng chất lỏng!S1000 F4000 Stepdown 0.3 , làm mát khí nén.Nếu dao tốtthì không vấn đề gì.

vudinhnambr
05-06-2010, 06:15 PM
1/ Vâng, tất nhiên là phải gá mặt đối diện lên bàn máy rồi. Ý em là phải dùng đồ gá như thế nào đấy. Ở đây, em dùng 4 đồ gá, để ép 4 bên bề mặt sản phẩm lại.

2/ Đúng như các bác nói, em dùng dao phat mặt đầu - mảnh hợp kim - D = 63.

"S1000 F4000 Stepdown 0.3"

F sao kinh thế pác, ý pác là F = 400 đúng không ah?!

ở đây em chọn S = 1000, F = 300-400 , ăn sâu có 0.7 ah. Chạy một hồi, dao cháy, nên k còn phay tinh được nữa hhixx hix

Dùng khí nén là sao pác, có nghĩa là không làm mát bằng dầu nữa, lấy khí nén của vòi xịt phoi xịt thẳng vô áh, như vậy có hiệu quả nhiều không ah?! em sợ dao cháy khét lun đó chứ !!!

Lê Thái
05-06-2010, 07:33 PM
Ý anh lddung là phay cao tốc đó bạn. F lớn đi đôi với chiều sâu cắt nhỏ, làm mát bằng khí nén. Bác ấy biết khá rõ về vấn đề này, nếu bạn ko tìm hiểu về nó thì có thể gia công thông thường rồi đánh bóng cũng dc tuy nhiên năng suất ko cao bằng.

daotam1982
05-06-2010, 07:34 PM
các bác cho e hỏi tí :

Với phay phẳng thì rất đơn giản! cách đơn giản nhất là đặt nó xuống bàn máy (khống chế 3 bậc) rồi kẹp chặt hoặc gá kẹp trên êto.
Cách 2 là ok nhất vì nhà máy cơ khí nào cũng có dụng cụ chuyên dùng này.
Ở chỗ mình khi phay thép S45C và S50C toàn phải ủ xong mới phay thôi. còn với tốc độ của bàn đưa ra thì hơi thấp đấy. Theo mình thì S= 2500, F= 2000-2500, t= 0.5 là cắt ok ( nếu dùng máy vạn năng thì t = 1,5). Ở những máy CNC thì thường có 2 cách làm mát: 1 là bằng khí, 2 là bằng chất lỏng. Làm mát bằng khí thường dùng cho 1 số loại dao và vật liệu gia công là rất tốt. Mình chưa gặp trường hợp làm mát bằng dầu?? ẹc! Dùng dầu khói là đúng rồi vì nhiệt rất cao khi gia công.

lddung
07-06-2010, 03:18 PM
1/ Vâng, tất nhiên là phải gá mặt đối diện lên bàn máy rồi. Ý em là phải dùng đồ gá như thế nào đấy. Ở đây, em dùng 4 đồ gá, để ép 4 bên bề mặt sản phẩm lại.

2/ Đúng như các bác nói, em dùng dao phat mặt đầu - mảnh hợp kim - D = 63.

"S1000 F4000 Stepdown 0.3"

F sao kinh thế pác, ý pác là F = 400 đúng không ah?!

ở đây em chọn S = 1000, F = 300-400 , ăn sâu có 0.7 ah. Chạy một hồi, dao cháy, nên k còn phay tinh được nữa hhixx hix

Dùng khí nén là sao pác, có nghĩa là không làm mát bằng dầu nữa, lấy khí nén của vòi xịt phoi xịt thẳng vô áh, như vậy có hiệu quả nhiều không ah?! em sợ dao cháy khét lun đó chứ !!!

F chính xác là 3000-4000 đấy không phải 400 đâu!(dao xịn có thể F5000 -6000..) Stepdown là "ăn sâu" 0.15- 0.2 .Đúng là làm mát bằng khí nén là làm mát như vòi xịt phoi , xịt thẳng vào vùng cắt .Dao to như vậy chắc phải 2 vòi mới đủ.Ngừng khí là tóe lửa như ta mài vậy! Em yên tâm , mảnh cabide tốt có thể chịu được.Hơn nữa dao thô khác dao tinh chứ.Em cứ yên tâm đi ,mảnh tốt cắt rất ngọt và bền dao!

vudinhnambr
07-06-2010, 07:28 PM
1/ Phôi của em là 300 x 300 nên eto ở chỗ em không đủ kẹp ah.

2/ Em sẽ thử với các thông số mà anh lldung2010 đưa ra thử xem sao. Thấy F lớn quá cũng hơi ớn. Nhưng cũng phải thử.

Thanks all!

lddung
07-06-2010, 09:25 PM
Mình cũng không tận tay kiểm chứng chất lượng mảnh HK của cậu nên cũng khó nói là ok 100%.Tuy vậy với chiều sâu lát cắt ~ 0.2 , làm mát khí nén tốt thì chịu được !Lập trình để F4000 nhưng khi vận hành máy thì tăng dần từ 50% trở lên và quan sát...Bạn cứ thử rồi phản hồi lại kết quả..Có gì cứ alo cho mình!Chúc may mắn<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/2jC0YEnjNXs&hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/2jC0YEnjNXs&hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

Đây là video quay lần mình đào tạo CAM và CNC cho 1 xưởng sản xuất khuôn (mình quay bằng ĐT nên chất lượng ảnh không cao).Khuôn này do học viên của mình thực hành tự lập trình phay, áp dụng chế độ cao tốc (HSM)cho máy đời cũ, kết quả cũng khá khả quan.Do mảnh hơi yếu nên thực tế để F3000 mặc dù khi lập trình 4000.

vudinhnambr
08-06-2010, 03:42 PM
Nhân đây em cũng xin hỏi luôn ah:

- Ở Tp.HCM này, ở đâu bán các linh kiện khuôn mẫu nhỉ (yêu cầu là phải tiêu chuẩn và chính xác). Chứ em lên khu vực Tạ Uyên Q5, có thì có, nhưng mà không chính xác, về toàn phải đo kiểm tra lại hết.

- Anh/Chị nào có tài liệu vẽ con chuột máy tính (Mouse) bằng ProE thì cho em xin với nhé, tự em mày mò mãi mà vẽ không được !

Thanks all!

vudinhnambr
10-06-2010, 07:54 PM
Xin báo cáo là do làm mát bằng dầu (nhớt) nên chỉ có thể chạy được với S = 800, F = 300, nếu tăng S hay F lên là bốc khói nghi ngút liền, máy làm mát bằng dầu khổ vậy đó, đang tính kiếm hệ thống làm mát bằng khí nén mà chưa ra ! ^^

lddung
10-06-2010, 08:57 PM
muốn làm mát khí nén đơn giản thôi mà bạn.Có thể chế thẳng trực tiếp từ bình khí nén xịt phoi....nếu bình đó đủ lớn (trên 300 - 400l ).Bạn cho đường ống bắt thẳng vào cụm trục chính là ok.

vudinhnambr
10-06-2010, 09:52 PM
à, em có để ý là trong file video của anh là gia công nhôm thì phải, của em là thép S45C, với lại em gá lên ê-tô, do yêu cầu có khoan nữa, nên phía dưới không có đồ đỡ nên không được cứng vững ah

lddung
11-06-2010, 08:39 AM
Smile.Cậu nhìn lại coi, nhôm thường không có màu xỉn đen vậy, đấy là thép 55 chứ không phải 45 như của cậu đâu.Cậu kê đều lên 5mm bắt chặt vào là OK.Nếu sợ khoan cả bàn máy thì đừng khoan thủng hẳn.Lượng dư còn lại mang ra máy truyền thống hoặc khoan thường cũng được mà.Nên nhớ là đã có lỗ để định vị và dẫn hướng nên khoan 1 chút cho thủng thì hoàn toàn có thể làm thủ công truyền thống được!
**Còn điều này nữa đó là trừ thép ra (các loại vật liệu có thể biến cứng do nhiệt độ..) thì các loại vật liệu khác như Nhôm, Đồng...dùng làm mát bôi trơn bằng chất lỏng là tốt nhất.Chẳng qua không thể dùng lỏng mới dùng khí hoặc sương mù mà thôi.

vudinhnambr
15-06-2010, 04:35 PM
Anh cho em hỏi thêm là để gia công chính xác lỗ suốt phi 13 đi chẳng hạn, sâu tới 40mm.

- Lần đầu em khoan bằng mũi khoan 12
- Sau đó em đi lại bằng dao End Mill phi 10 cho chính xác. Nhưng cho em hỏi là với dao EM 10 thì làm sao có thể phay được chiều sâu tới 40 lận ah!

Em xin cám ơn

vudinhnambr
16-06-2010, 10:23 AM
ai giúp em với , mai là em gia công rồi

the_rock
16-06-2010, 10:49 AM
Anh cho em hỏi thêm là để gia công chính xác lỗ suốt phi 13 đi chẳng hạn, sâu tới 40mm.

- Sau đó em đi lại bằng dao End Mill phi 10 cho chính xác. Nhưng cho em hỏi là với dao EM 10 thì làm sao có thể phay được chiều sâu tới 40 lận ah!

Em xin cám ơn
Bạn nói sao chứ miình thấy dao phi 10 thường gia công được khoảng 50mm là bình thường mà,40 thì đâu có phải là nhiều đâu.Bạn đã thấy con dao ngoài thực tế chưa?

QAT
16-06-2010, 12:48 PM
http://s916.photobucket.com/albums/a...rent=KHUON.jpg (http://s916.photobucket.com/albums/a...rent=KHUON.jpg)
Hi.
Cho mình hỏi khuôn này đã làm xong chưa?
Ép thử sản phẩm chưa?
Sản phẩm dày bao nhiêu?
Ép sản phẩm trên máy bao nhiêu tấn?

vudinhnambr
16-06-2010, 04:30 PM
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2010061616624m2y2y2yyzd55049.jpeg

em có đưa thông số dao EM lên. Theo đó tổng chiều dài của EM 10 chỉ có 70. em sợ là do kẹp vào ổ dao ít quá sẽ không cứng vững ah! Em vẫn dùng EM 10 đó thôi ah, dao của em là hợp kim 4 me

P/s : Vẫn còn đang trong quá trình gia công, khoảng 10 ngày nữa sẽ hoàn thành và đưa đi ép thử. Nếu ok sẽ có phản hồi cho anh/em

Thanks all!

nminhxin
16-06-2010, 09:30 PM

Em xin cám ơn
Dao phi 10 thường chiều sau cắt tối đa để khoảng 30 thì đảm bảo độ cứng vững.Nhưng dài đến 70 nếu muốn gia công được thì kẹp chuôi ngắn hơn một ít là đảm bảo chiều sâu cắt 40.
mà không được nữa thì lõ suốt gia công bằng phương pháp cắt dây cũng được mà.

lddung
17-06-2010, 12:21 AM
Thông thường chiều dài tối đa 5D là đảm bảo an toàn và hợp lý, thậm chí có hơn chút cũng không sao.Bạn cứ gá kẹp chắc chắn và phay , không vấn đề gì đâu.

vudinhnambr
17-06-2010, 06:29 PM
hay lắm, em đã làm như anh nói mà k vấn đề gì, hơi kêu chút thôi!

THanks anh nhiều!

vudinhnambr
21-06-2010, 05:32 PM
Xin mọi người cho em biết là nếu ở TP.HCM thì sản phẩm có tên "Vòng định vị" như trong hình vẽ thì ở đâu bán ah?!

Em xin cám ơn!

tuananh1979
21-06-2010, 07:52 PM
Dao 10mm cũng có loại dài 100mm
nếu bạn muốn gia công lỗ như vậy thì nên chọn phương pháp doa
cách này dảm bảo độ chính xác cao

vudinhnambr
22-06-2010, 06:02 PM
Xin mọi người cho em biết là nếu ở TP.HCM thì sản phẩm có tên "Vòng định vị" như trong hình vẽ thì ở đâu bán ah?!

Em xin cám ơn!

không ai giúp em vụ này sao hiz hiz !

the_rock
23-06-2010, 10:12 AM

Em xin cám ơn!

-Thường thì chi tiết này không cần phải chính xác lắm nên đa số các cty làm khuôn người ta tự gia công lấy.
-Theo như bạn hỏi câu này thì mình nghĩ chỗ bán các phụ kiện khuôn mẫu (cốt,bạc,ty lói...) mà bạn đã mua lúc đầu không có bán chi tiết Vòng định vị này phải không? Vậy mình cũng bó tay rồi
-Tuy nhiên nếu bạn có hầu bao rộng rãi thì có thể liên hệ với nhà phân phối các SP của Misumi tại VN.Ở đây chắc chắn là có bán,nhưng giá thì....:4:

beend
26-06-2010, 11:58 AM
Mình biết có mấy cty này, hôm trước tình cờ thấy trên mạng:
http://vietchuan.vn/default.aspx?cate0=115
http://khuonmauthanhtrung.com/
Bạn xem thử nhé.

Lê Thái
28-06-2010, 08:21 PM
Tại 1 số xưởng mình quan sát dc thì có thể ko cần tới bộ phận này. Chỉ cần định vị bằng bạc cuống phun vẫn ngon lành lắm. Tất nhiên nếu có điều kiện thì có vẫn hơn. :9:

vudinhnambr
29-06-2010, 01:25 PM
Nhưng mà có 1 vấn đề là Bạc Cuống Phun ở Tp.HCM này thì em không tìm ra chỗ nào có bán loại có ốc để định vị hết cả ! ^^

Cho em hỏi thêm là để đánh bóng lòng khuôn thì cần phải làm những gì và cần những dụng cụ gì ah?!

Em chà bằng giấy nhám mấy ngày rồi mà nó vẫn trơ trơ vậy ah :(:63:

Thanks all!

s_kh
29-06-2010, 08:39 PM
Về chuyện vòng định vị thì đó là 1 chi tiết bắt buộc phải có trong khuôn nhựa .tuy nhiên độ chính xác ko cao nên thường tự gia công cho rẻ .còn nếu ko muốn làm thì có thể đưa bản vẽ cho một xưởng tiện nào họ cũng làm được đừng tìm chỗ mua làm gì cho mất thời gian.còn việc đánh bóng khuôn thì nó phải có quy trình là từ đánh bằng đá thô cho hết vết phay sau đó chuyển đánh bẳng giấy giáp từ cỡ thô đến cỡ tinh(200-1000)cuối cùng dùng phớt nỉ và sáp(sáp dánh bóng có bán trên thị trương)để đánh tạo độ bóng lòng khuôn đảm bảo gần như mạ

vudinhnambr
01-07-2010, 12:21 PM
em đã đánh bóng bằng giấy nhám , em dùng giấy nhám P320 của Nhật, đánh thì láng, mịn, rồi em dùng sáp đánh lại, thì có mịn hơn, nhưng mà nó vẫn không thể sáng như gương được ah!

mrgiang99
01-07-2010, 12:32 PM
Vì thép làm khuôn sau khi nhiệt đã đạt độ cứng trên 45HRC... nên phải kiên nhẫn!

Nếu có thể được thì nên tăng chỉ số giấy nhám lên 400, 600, 800, 1000...

Sau đó lấy cái máy mài mini, loại chạy bằng khí nén, nếu không có thì loại chạy điện cũng được, nhưng loại điện to hơn một chút nên khó thao tác với những chỗ chật hẹp hơn!

Dùng loại đầu đánh là loại " đá cao su" để đánh...

Cuối cùng thì dùng loại đầu nỉ, kết hợp với bột kim cương ở dạng nhão, được nạp sẵn vào cái xy-lanh y tế (ống chích), bán đầy rẫy ở cửa hàng dụng cụ khuôn mẫu!

.... Sẽ bónhh như gương thôi!

Chúc thành công!

PS: cũng có loại đầu giấy nhám số tứ nhỏ đến lớn dùng cho máy mài khuôn cầm tay!

the_rock
01-07-2010, 02:21 PM
em đã đánh bóng bằng giấy nhám , em dùng giấy nhám P320 của Nhật, đánh thì láng, mịn, rồi em dùng sáp đánh lại, thì có mịn hơn, nhưng mà nó vẫn không thể sáng như gương được ah!

Hôm nay đọc lại câu hỏi này của bạn mới sực nhớ ra 1 chuyện:
-Theo như lúc đầu bạn nói thì bạn dùng thép S45C để làm lòng khuôn.Và với loại thép rẻ tiền này,mình nghĩ bạn có đánh bóng,đánh mãi....cũng không thể nào sáng như gương được :4:.Đành phải chấp nhận thôi bạn àh,hoặc chỉ có cách đem đi xi mạ thì mới đạt độ bóng gần như gương được

vudinhnambr
04-07-2010, 07:41 PM
yeah!

Đúng là chí lý ah! em đánh , đánh , đánh ..... mãi mà nó chỉ có láng thôi, chứ không sáng như gương ah!

Các anh có biết ở HCM chỗ nào bán Bạc Phun, giống như trong hình không ah?! em thấy toàn chỉ có loại không có bắt 2 con vít 2 bên thôi!

Lê Thái
04-07-2010, 10:14 PM
Lắp ghép của bạc phun và vỏ khuôn là lắp căng, cả lắp vào và tháo ra đều phải tác động lực, do đó ko nhất thiết phải là loại có vít. Vít ở đây có tác dụng cố định vị trí của đầu dưới bạc phun so với kênh dẫn nhựa vì đầu bên dưới có rãnh mà, nếu ko yêu cầu cao thì ko cần cũng dc.
http://meslab.org/mes/[IMG]http://i1004.photobucket.com/albums/af170/letai2906/7-4-201010-11-01PM-1.jpghttp://i1004.photobucket.com/albums/af170/letai2906/7-4-201010-11-01PM-1.jpg
http://s1004.photobucket.com/albums/af170/letai2906/?action=view&current=7-4-201010-11-01PM-1.jpg

vudinhnambr
07-07-2010, 09:25 PM
dạ đúng ah! của em ở đây có xẻ rãnh nên cần phải loại có vít ah! mà em kiếm đỏ mắt ở HCM này mà không có?!

Chẳng lẽ ở HCM này không có thiệt hả ta ?!

mrgiang99
08-07-2010, 10:11 AM
Bạn vẫn có thể mua cái bạc phun không có lỗ bắt ốc về gia công thêm lỗ bắt ốc là xong!

Thép khuôn sau nhiệt luyện thì cứng, nhưng vẫn dùng dao hợp kim carbite phay được.

vudinhnambr
19-07-2010, 05:05 PM
Bạn vẫn có thể mua cái bạc phun không có lỗ bắt ốc về gia công thêm lỗ bắt ốc là xong!

Thép khuôn sau nhiệt luyện thì cứng, nhưng vẫn dùng dao hợp kim carbite phay được.

Các bác nói sao chứ ah! Em để vô máy phay CNC để làm lại mấy cái lỗ bắt vít, mà đưa vào toàn là bị gãy dao thôi! chán thiệt! :(

Ở Tp.HCM này, không có chỗ nào bán hay gia công sao các bác ?!

vudinhnambr
19-07-2010, 06:55 PM
ôi, được pác làm hộ thì còn gì bằng. mấy chầu cf cũng được ấy chứ, còn hơn là bị gãy dao. Pác ở đâu làm hộ em với, em đang cần gấp, vài hôm nữa là bảo vệ đồ án rồi, mà có mỗi cái bạc phun làm hoài không xong.

Pác giúp em nhanh nhanh với ah!:60:

mrgiang99
19-07-2010, 08:01 PM
ôi, được pác làm hộ thì còn gì bằng. mấy chầu cf cũng được ấy chứ, còn hơn là bị gãy dao. Pác ở đâu làm hộ em với, em đang cần gấp, vài hôm nữa là bảo vệ đồ án rồi, mà có mỗi cái bạc phun làm hoài không xong.

Pác giúp em nhanh nhanh với ah!:60:

Cho cái kích thước và số DT liên lạc lên xem nào!

Nếu nó to vật vã như hình dưới thì tớ bó tay!

http://i994.photobucket.com/albums/af62/mrgiang99/Untitled-1-1.jpg

Lê Thái
19-07-2010, 08:28 PM
Có chi đâu bác, cái này cùng lắm là đường kính khoảng 50 li, bắt vít M8 đến M10 thôi. ko hiểu sao vudinhnambr lập topic này, đếm từ đầu đến giờ ko biết lượm dc bao nhiêu câu "em sắp bảo vệ rồi mà chưa xong":77:.

vudinhnambr
19-07-2010, 08:44 PM
Cái của em cũng chỉ nhỏ nhỏ thôi ah!

Số đt em : 0937.000.533

Em lập topic này vì là phải gia công bộ khuôn bằng thép rồi đem lên ép thử ah! Đối với những người đi làm, hay chuyên môn thì nó nhỏ như con thỏ, còn với sinh viên như tụi em thì nó mơ hồ lắm ah!

Mong các anh giúp đỡ !

Ảnh trên là ảnh em cần gia công ah!

Còn ảnh này là ảnh phôi em mua ở ngoài về.

vudinhnambr
20-07-2010, 07:12 AM
dạ em dùng 2 con M5 ah! Anh cho hỏi dao F9 là dao gì vậy ah? anh vui lòng nói rõ hơn, em sẵn sàng mua ah!

Anh cho em xin số điện thoại của anh, để em gọi trực tiếp ah!

Lê Thái
20-07-2010, 08:34 AM
Lỗ phun nhựa là lỗ côn, sao của bạn thẳng tưng thế?

vudinhnambr
20-07-2010, 09:01 AM
Dạ, chính xác là lỗ côn ah! Nhưng do lúc vẽ phác, em dùng Extrude cho nó nhanh, nên nó ra đường thẳng. Mong mọi người chú ý và bỏ qua cho em:23:!

vudinhnambr
20-07-2010, 10:12 AM
ĐK vai con M5 là 8, em cho lên = 9 để dễ lắp, cái này, em nghĩ đi dao D5 cũng được chứ ah! Còn nếu lấy dao D10 thì hơi phạm vào bên trong 1 chút, nhưng cũng không ảnh hưởng gì nhiều lắm ah!

Vẫn mong chờ anh MrGiang99 :60:!

vudinhnambr
21-07-2010, 05:36 AM
Mong tin anh MrGiang99 quá đi! HIX HIX

vudinhnambr
21-07-2010, 08:20 PM
Ngày 24 này, em phải nộp sản phẩm rồi, mà giờ còn mỗi cái bạc phun chưa gia công được. Anh MrGiang99 giúp em thì giúp cho trót với ! Em cảm ơn lắm lắm :(

vudinhnambr
21-07-2010, 10:47 PM
Dạ vâng! Anh nào rãnh rỗi thì giúp em cũng được với ah! Gần tới thời gian lên chảo rôi!
Anh cứ cho em số điện thoại và địa chỉ liên lạc với ah!
Khổ thân thiệt chứ, giờ này mà có đứa trong nhóm, nhà nó lại có tang mới khổ chứ :(

the_rock
22-07-2010, 07:42 AM
-Số điện thoại thì bạn xem dưới sign đó
-Bạn đến đường Trần Đại Nghĩa (ngay vòng xoay An Lạc) rồi mình chỉ đường đi tiếp cho.Nhớ báo trước khi đến nhé,để mình gọi điện nhắn với quản lý xưởng.Tại mình không có ở đó.

vudinhnambr
22-07-2010, 07:57 PM
Chân thành cám ơn sự nhiệt tình giúp đỡ của 2 anh the_rock (http://meslab.org/mes/member.php?u=9600) và MrGiang99. Bây giờ em soạn báo cáo để 24 này nộp, và 27 bảo vệ. Sau đó, em sẽ báo cáo chi tiết cho mọi người!

Chân thành cám ơn!

vudinhnambr
26-07-2010, 09:16 PM
mai là báo cáo rồi : Run quá !:71:

mrgiang99
26-07-2010, 09:28 PM
mai là báo cáo rồi : Run quá !:71:

Đừng run!

Cần tìm hiểu thêm cái này để sẵn sàng trả lời:

Bộ khuôn của cậu đạt yêu cầu ?% so với yêu cầu thiết kế.

Bộ khuôn của cậu so với các bộ khuôn thực tế thì có ưu điểm gì không, hay hạn chế, khuyết điểm như thế nào?

vudinhnambr
28-07-2010, 06:34 AM
dạ em đã báo cáo xong rồi ah! hí hí!

Thanks các đại ca nhiều lắm ah!

Nhân đây, em xin tạo 1 Topic mới, chia sẻ những thứ mà em lượm lặt được trong thời gian vừa qua, mong mấy anh/chị ủng hộ! :6:

cuongchau10
23-02-2011, 10:40 PM
thép làm khuôn ở việt nam bây giờ rất nhiều, nhưng thông dụng va rẻ tiền nhất là S50C
SKD61, 2083, nếu cần thêm thông tin liên hệ qua mail cuong220285@yahoo.com 0169 855 7809