PDA

View Full Version : Khuôn ép nhựa (hỏi và tìm tài liêụ)

tuvd
08-03-2008, 09:23 PM
Em đang làm ĐA về khuôn ép nhựa nhưng tài liệu quá ít đang mắc câu " các hệ thống rãnh dẫn hướng và cổng phân phối" Bác nào có đáp án xin chỉ giúp hoặc cho biết nó nằm trong tài liệu nào? Xin cảm ơn nhiều!

Liễu Ngân Đình
10-03-2008, 11:02 AM
cụ thể là bạn không hiểu ý nghĩa của cụm từ trên hay không hiểu nguyên lý làm việc của nó?
Tài liệu thì bạn có thể tìm hiểu trong các sách về khuôn nhựa được bán ở các rạp sách kỹ thuật.

QuyenQCM
10-03-2008, 10:02 PM
sách về khuôn mẫu thì chẳng có quyển nào ra hồn(tiếng việt)
có thì nên tìm mấy cuốn mang từ nc ngoài về ấy

hai1978
10-03-2008, 11:52 PM
Sách tiếng Việt thì có quyển sách của Thầy Vũ Hoài Ân đang công tác tại viện IMI có bán . Quyển này khá cơ bản và đầy đủ được tổng hợp theo mình rất nhiều từ các tài liệu nước ngoài .Có vài bạn SV có uống cafe và hỏi mình .Mình chỉ đến thẳng viện IMI hỏi bảo vệ muốn mua quyển sách thiết kế khuôn là có ngay , sách này hình như không lưu hành rộng rãi bán trên các nhà sách
- Viện IMI nằm trên đường Láng Hạ

Trên diễn đàn cũ có bạn matt có load lên quuyển sách này nhưng chất lượng hình ảnh không đẹp do bản gốc đã sấu rồi , theo tôi nên mua cho dễ đọc và nghiên cứu

sno0opy
11-03-2008, 01:05 AM
có một tài liệu tôi nghĩ là tương đối hay đã được một bạn up lên .
Bạn vào phần chia sẻ tài liệu để tìm nhé
Chúc thành công !

alibabano1
11-03-2008, 07:27 PM
Sách tiếng Việt thì có quyển sách của Thầy Vũ Hoài Ân đang công tác tại viện IMI có bán . Quyển này khá cơ bản và đầy đủ được tổng hợp theo mình rất nhiều từ các tài liệu nước ngoài .Có vài bạn SV có uống cafe và hỏi mình .Mình chỉ đến thẳng viện IMI hỏi bảo vệ muốn mua quyển sách thiết kế khuôn là có ngay , sách này hình như không lưu hành rộng rãi bán trên các nhà sách

Hehe ! Em là đứa ngồi uống cafe tối hôm đấy với anh đây .
Anh Hải nói đúng đấy , quyển " Thiết kế khuôn cho sản phẩm nhựa " của TS. Vũ Hoài Ân viết rất cơ bản và đầy đủ về cách thiết kế khuôn , vật liệu nhựa ........
Sách bán tại Viện IMI 46 Láng Hạ . Cứ vào đấy hỏi sách thầy Ân là có em văn thư sinh tươi ra đón ngay .
Quyển đấy in 1 mặt nên dày cộp . giá bán 60K/quyển .
Mua về mà học.

QuyenQCM
17-03-2008, 05:41 PM
mình cũng có quyển đó nhưng thấy nó rất sơ sài

Liễu Ngân Đình
18-03-2008, 07:02 PM
Em đang làm ĐA về khuôn ép nhựa nhưng tài liệu quá ít đang mắc câu " các hệ thống rãnh dẫn hướng và cổng phân phối" Bác nào có đáp án xin chỉ giúp hoặc cho biết nó nằm trong tài liệu nào? Xin cảm ơn nhiều!

Tôi hơi nhiều chuyện, cả nhà thông cảm nhé
cả nhà cho hỏi
Rãnh dẫn hướng có ý nghĩa gì?
Cổng phân phối là sao?
Nếu nói tôi không biết thì mọi người cười chê là tôi giả vờ, nhưng tôi muốn nói đến cách dùng từ. Chúng tôi thường gọi cái mà bạn TUVD gọi "" Rãnh dẫn hướng" là Đường/Rãnh dẫn nhựa. "Cổng phân phối" là Đường/Rãnh phân phối hay Đường/Rãnh chia nhánh.
Nói đến đây, người đã từng va vấp trong nghề chắc hẳn hiểu ý của tôi muốn đề cập. Tôi thắc mắc sao 1 Quốc gia mà lắm ngôn ngữ Nhóm thế? Chẳng nhẽ các trường cũng có ngôn ngữ nhóm?

QuyenQCM
20-03-2008, 10:30 PM
khuôn mẫu rất mới lạ trong trường,chưa có sách vở với những quy định chung => bị như vậy là phải thui

ME
20-03-2008, 11:04 PM
1. Dùng từ linh tinh là do nhiều nguyên nhân: hiểu chưa thấu đáo nên dùng... bậy, kẻ dịch sát người dịch thoáng, ngôn ngữ vùng miền... Ở trường thì học thuật ngữ khoa học. Khi đi thực tập mới té ngửa vì dân họ dùng từ khác. Hai bên không thể gặp nhau được. Đó là lúc ban đầu thôi, sau đó vài hôm là hiểu ngay, chẳng trở ngại gì cả. Ngôn ngữ nó có tính "sống" nên chuyện mỗi nơi dùng mỗi khác là chuyện thường.
2. Không nhất thiết phải khăng khăng chỉ dùng 1 thuật ngữ cho một đối tượng. Cả tiếng nước ngoài cũng vậy. Thậm chí người ta còn khuyến khích dùng nhiều từ đồng nghĩa, tránh lập đi lập lại. Bài viết như thế mới hay. Cái này thường thấy trong tiếng Anh. Về góc độ các văn bản kỹ thuật cũng vậy, họ cũng có thể dùng nhiều từ khác nhau cho cùng một đối tượng. Ai không tin tôi liệt kê một số cho mà xem? ;D
3. Cũng nên thống nhất thuật ngữ. Thực tế trong kỹ thuật, tuy người ta có thể dùng nhiều từ cùng mô tả một đối tượng nhưng thường chỉ một hoặc vài từ được sử dụng nhiều mà thôi (cho cùng một đối tượng). Tôi không biết ở VN mình có quy định gì không về việc thống nhất sử dụng thuật ngữ nhưng chúng tôi thường dùng các từ được sử dụng trong các tự điển và sách của NXB KH&KT và lấy đó làm chuẩn.

ME
20-03-2008, 11:21 PM
Quay lại vài bài post ở trên:
- Nếu cùng 1 đối tượng mà người thì gọi là "Rãnh dẫn hướng", người kia gọi là "Đường/Rãnh dẫn nhựa" thì tôi cho rằng 1 người dùng sai. Hai cụm từ trên không tương đương nhau được (về mặt ngôn ngữ).
- "Cổng phân phối" và "Đường/Rãnh phân phối" cũng không thể tương đương lắm (về mặt ngôn ngữ).
Theo tiếng Việt thì cổng ai cũng hiểu rồi, chắc chắn là khác với đuờng. Không gian của cổng hạn chế hơn so với đường. Trong kỹ thuật đúc thì họ dùng từ GATE nên khi dịch là CỔNG hoăc CỬA.

Liễu Ngân Đình
24-03-2008, 07:14 PM
Em nghĩ rằng thống nhất từ ngữ cho những vấn đề kỹ thuật sẽ tiết kiệm được nhiều vấn đề như Thời gian, tiền bạc, Stress, v.v...
Nếu chỉ vì 1 từ không được hiểu đúng sẽ dẫn tới nhiều phiền toái. Ví dụ như việc ngoài Bắc gọi là cái mặt Bích thì trong Nam lại gọi là cái Đầu/tấm bạc đạn (hình như thế) thì khi phải trao đổi qua điện thoại để giải quyết công việc sẽ làm 2 người cùng bực mình. 1 người thì chỉ là ngay ở đó, 1 người bảo chẳng thấy gì thì cũng lắm chuyện lắm.
Ví như việc người Làng Rùa đi đặt gia công Cối đột thì họ gọi điện đến cơ sở ngoài Hà Nội hỏi xem có làm được KHUÔN BÀN không? người HN sẽ tưởng ông khách sộp nên nhận lời ngay, đến khi gặp thì mới tá hỏa nhận ra cái KHUÔN BÀN không to hơn bàn tay đứa trẻ con và chỉ là 1 mảnh cối đột đang cần gia công cắt dây.
Cũng thật lạ, chắc 2 trường Đại học lớn là Bách khoa HN và Bách khoa Tp HCM không thống nhất được từ ngữ thì mới nảy sinh ra nhiều ngôn ngữ lạ tai ấy.

trieuchau
28-03-2008, 10:43 AM

Trên diễn đàn cũ có bạn matt có load lên quuyển sách này nhưng chất lượng hình ảnh không đẹp do bản gốc đã sấu rồi , theo tôi nên mua cho dễ đọc và nghiên cứu

sách của thầy Ân khá đầy đủ nhưng chỉ có phần phun ép (injection). Nếu bạn muốn tìm hiểu thêm về đùn (extrusion), thổi (blowing), nhiệt định hình (thermoforming) hay khuôn quay (rotational molding)... thì nên kiếm sách nước ngoài mà đọc, chẳng hạn như cuốn Handbook of Plastic Processes mà mình đang sử dụng. Mình mới up lên địa chỉ này, bạn vào đó mà down nhé : http://cid-b7856527e60f5114.skydrive.live.com/browse.aspx/Public?uc=1

tuan_spkt
09-09-2008, 11:55 PM
Cho em hỏi sách "Thiết kế khuôn cho sản phẩm nhựa " của TS. Vũ Hoài Ân ở tp.hcm chỗ nào có bán ạh. Em ở tp.hcm

tungle
10-09-2008, 08:37 AM
Cho em hỏi sách "Thiết kế khuôn cho sản phẩm nhựa " của TS. Vũ Hoài Ân ở tp.hcm chỗ nào có bán ạh. Em ở tp.hcm

bạn hãy ghé tiêm photo kế bên quầy bán giáo trình của trường đhbk (nằm trên đường tô hiến thành mà mua)

ved
11-09-2008, 06:56 PM
Bạn nào có thêm thông tin về thiết kế khuôn không , post len cho moi người được biết .
Tôi cung cấp cho một số trang web hay tham khảo hơn cả về khuôn .
www.smartmold.com.cn
www.moldplastic.com

designptc
12-09-2008, 10:45 AM
thuật ngữ "đường hàn" trong lĩnh vực khuôn mẫu có nghĩa là gì?
Ai biết xin trả lời giùm. Thanks

hoangcokhi
12-09-2008, 12:20 PM
Đường hàn là khi 2 dòng chảy nhựa gặp nhau, do sự không hòa trộn tốt giữa hai dòng nhựa này (thường là do sự nguội không đều) làm cho chi tiết đúc có một đường phân biệt (đường ranh giới của hai dòng nhựa).
Kết quả phân tích đường hàn trong Moldflow với miệng phun như hình.

hoangdh
12-09-2008, 05:21 PM
@hoangcokhi: Theo mình đường hàn sinh ra do không phải hai dòng nhựa nguội không đều, mà là do hai dòng nhựa bị nguội nên không "hòa vào nhau được" sẽ sinh vết và kết cấu chi tiết chỗ này yếu, dễ bị phá hủy. Đường hàn thường xuất hiện phía sau các vấu, do gặp vấu dòng nhựa sẽ tách làm hai và lại hợp lại phía sau vấu trên khuôn.

Liễu Ngân Đình
13-09-2008, 08:29 AM
+ Do khuôn bị làm nguội nhanh. Nhiệt độ nước lạnh quá thấp và nhanh khiến 2 dòng nhựa chưa kịp hòa trộn vào nhau.
+ Do Áp lực phun không đủ mạnh. Nên 2 dòng nhựa chưa kịp hòa vào nhau
+ Do Đường làm Mát không tốt. Nên bị tập trung quá cao ở phần giao giữa 2 dòng chảy.
+ Do Nhiệt làm chảy Hạt nhựa ko đủ cao. Nên khi vừa điền đầy khuôn đã tự nguội khiến việc hòa chộn giữa 2 dòng chảy không kịp xảy ra.

QuyenQCM
14-09-2008, 01:04 PM
+ Do khuôn bị làm nguội nhanh. Nhiệt độ nước lạnh quá thấp và nhanh khiến 2 dòng nhựa chưa kịp hòa trộn vào nhau.
+ Do Áp lực phun không đủ mạnh. Nên 2 dòng nhựa chưa kịp hòa vào nhau
+ Do Đường làm Mát không tốt. Nên bị tập trung quá cao ở phần giao giữa 2 dòng chảy.
+ Do Nhiệt làm chảy Hạt nhựa ko đủ cao. Nên khi vừa điền đầy khuôn đã tự nguội khiến việc hòa chộn giữa 2 dòng chảy không kịp xảy ra.

cộng thêm do vật liệu không tinh khiết

hoangdh
16-09-2008, 08:18 AM
@QuyenQCM: khi vật liệu không tinh khiết thì sẽ sinh ra lỗi khác chứ không phải "đường hàn"(weld line).

Liễu Ngân Đình
16-09-2008, 08:38 AM
Nhiều bột đá trong nhựa quá cũng có thể tạo ra sự nguội không đều nên cũng có thể gây ra mối hàn trong sản phẩm nhựa.

QuyenQCM
16-09-2008, 04:48 PM
@QuyenQCM: khi vật liệu không tinh khiết thì sẽ sinh ra lỗi khác chứ không phải "đường hàn"(weld line).

vật liệu không tinh khiết thì khả năng hòa lẫn vào nhau kém => suất hiện đường giáp lai (weld line)

lecongthanh
16-09-2008, 10:35 PM
các anh ơi em ở tphcm không thể mua đươc cuốn " Thiết kế khuôn cho sản phẩm nhựa " của TS. Vũ Hoài Ân rồi, các anh có thể upload lên được không ạ! em cảm ơn các anh nhiều lắm. chúc các anh luôn vui

Don't like
23-09-2008, 10:26 AM
ây có 1 ít . ai cần thì dow thử nhé

http://www.4shared.com/network/searc...archName=khuon

Don't like
23-09-2008, 10:27 AM
hiện tại mình cũng có 1 it đại cương về cái này nhưng bận khôgn up lên dc, lúc nào rảnh vậy

phuclink
27-09-2008, 11:03 AM

Muốn tìm hiểu về các loại khuôn ép nhựa bạn có thể liên lạc với anh Thịnh - Project Manager của cty Bao bì Habeco (Habeco-p) để xin tài liệu và hỏi các vấn đề kinh nghiệm.

Anh Thịnh là người quan lý dự án dây truyền sản xuất các loại khuôn ép nhựa (ép sản phẩm két bia chai Habeco)

Email của anh Thịnh: nguyenthinh_96@yahoo.com

Hoang Khanh
06-10-2008, 09:34 PM
các anh ơi em ở tphcm không thể mua đươc cuốn " Thiết kế khuôn cho sản phẩm nhựa " của TS. Vũ Hoài Ân rồi, các anh có thể upload lên được không ạ! em cảm ơn các anh nhiều lắm. chúc các anh luôn vui
Mua được chứ bạn, ra bên hông trường đại học BK là có, nếu không vào khoa Cơ khí hỏi bất cứ sinh viên năm 4 cũng có cuốn gối đầu giường này, cuốn này chất lượng in ấn hơi tệ, chỉ có cách photo lại.

phanvantan
16-11-2008, 02:48 PM
Một số tài liệu về khuôn mẫu ngành nhựa (bảng tiếng Anh có hình minh hoạ). Click vào đây (http://www.tinan.com.vn/Giai_Tri/TaiLieuHay/Mould%20Document_2.rar)để download tài liệu 1
more... (http://www.tinan.com.vn/Giai_Tri/tailieuhay_1.htm)

nvq.kbs
22-10-2010, 12:28 AM
Chào các bác. Tin vui cho Bác nào muốn tìm tài liệu về thiết kế khuôn ép nhựa
Cuốn "Thiết kế khuôn ép nhựa" - Ts Vũ Hoài Ân. Có ở Viện IMI 46 Láng Hạ
Trường ĐHBK HN cũng có ở cổng trường.
Trường ĐHCN HN cũng có bán ở cổng trường (Nơi chuyển giao công nghệ của khoa cơ khí)
Ai muốn mua thì có thể xuống ĐHCN HN tớ chỉ cho.
Yahoo: anhhaiquanho_bn.
Email: nvq.kbs@gmail.com
Phone: 0987583738

Lê Thái
22-10-2010, 09:53 AM
Cuốn này mình vất vả lắm mới có được ngay tại viện IMI và trực tiếp với TS Ân, giờ mới biết bên ngoài phổ biến thế này đấy. Chậc chậc, chẳng ai muốn đứa con tinh thần của mình thế này đâu nhỉ?

beend
26-10-2010, 08:52 AM
Mình có tài liệu này, lúc trước có làm báo cáo môn Khuôn mẫu, mình trình bày cũng khá rõ về vấn đề kênh dẫn nguội.

http://www.mediafire.com/?ublt8tqrokt69hz

sdongian
18-10-2011, 11:08 AM
sách về khuôn mẫu thì chẳng có quyển nào ra hồn(tiếng việt)
có thì nên tìm mấy cuốn mang từ nc ngoài về ấy

Mình thấy mấy quyển sách của các thầy trong trường ĐHBK HN viết khá đầy đủ đó chứ, từ thiết kế cho tới chi thiết cớ bản đều có mà. Cuốn của thầy Ân xem chung chung thôi không có đi sâu lắm.