PDA

View Full Version : Sử dụng Layout và cách tạo hình trích trong bản vẽ kĩ thuật?

ductai
16-08-2008, 08:08 PM
chào cả nhà! có ai bít cách tạo hình trích trong bản vẽ autocad 2d không chỉ cho em với nhé! em tìm trong tài liệu mà kô thấy quyển sách nào viết cả.
có bác nào có tài liệu nói về cách tạo hình trích trong autocad kô cho em xin một ít nhé!
rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người.
mail của mình là:ductai.utehy@gmail.com.

DCL
17-08-2008, 06:55 PM
Nhiều bạn chưa nắm được cách tạo bản vẽ kỹ thuật AutoCAD một cách chuyên nghiệp, các bạn vẽ tất cả những gì cần in ra trong một khuôn giấy có khung tên ngay trong môi trường Model, kể cả hình trích với kích thước to hơn, với hàm ý rằng như vậy là phóng nó với tỷ lệ khác với tỷ lệ chung. Làm như vậy sẽ có những nhược điểm rất phi kỹ thuật sau đây:

Thứ nhất: phải tạo các khung tên to nhỏ khác nhau cho phù hợp với kích thước mỗi đối tượng cần in.

Thứ hai: phải đặt các tỷ lệ cỡ chữ và cỡ kích thước khác nhau cho phù hợp với kích thước mỗi đối tượng cần in. Kết quả là mỗi bản vẽ có thể có các kích cỡ chữ và số khác nhau, chẳng tuân theo tiêu chuẩn nào cả.

Thứ ba: Các hình trích được tạo với kích thước khác thực tế và giá trị kích thước dĩ nhiên phải sửa lại cho đúng theo cách thủ công, rất dễ nhầm và hay bị quên khi sửa đổi gì đó trong thiết kế.

Có một cách mang tính chuyên nghiệp để giải quyết những vấn đề này, ta chỉ mất công một chút, đúng một lần duy nhất này thôi. Sau đó, mỗi khi thiết kế, ta chỉ việc áp dụng một cách nhanh chóng và khoa học. Đó là sử dụng Layout để tạo trang in.

AutoCAD có 2 cửa sổ: Model và Layout.

Model: dùng để vẽ các đối tượng thiết kế, mỗi tập tin chỉ có 1 không gian Model thôi. Không gian của Model là 3D (X, Y và Z) và kéo dài vô tận. Việc vẽ trong Model phải tuân thủ nguyên tắc là phải vẽ đúng theo kích thước thực, các kích thước phải lấy chính xác và tôn trọng giá trị thực đó, không được gõ giá trị bằng tay.

Layout: dùng để in các đối tượng trong Model, mỗi tập tin có thể có nhiều Layout, tùy thuộc số bản vẽ bạn cần. Không gian của Layout chỉ giới hạn trong khổ giấy in mà thôi và chỉ có hai chiều là X và Y. Layout cho phép chèn nhiều hình ảnh của các đối tượng trong Model với tỷ lệ hiển thị tùy ý và phạm vi tùy ý. Như vậy, ta có thể chèn cả hoặc chỉ một phần các đối tượng được vẽ và có thể chèn nhiều hình ảnh của 1 đối tượng với các tỷ lệ khác nhau.

Trước tiên, ta cần làm mấy thủ tục, để cho khỏi phải làm lại những thủ tục này, ta sẽ lưu nó như là một Template. Sau này, mỗi khi cần thiết kế, ta chỉ việc mở Template này ra để làm việc. Các thủ tục như sau:

1. Tạo các Layer (lớp đối tượng) cần thiết: Ngoài Layer 0 theo mặc định, tối thiểu ta cần có thêm hai Layer là Dim1 và Dim2 dùng cho các kích thước sẽ được hiển thị tại các cổng nhìn khác nhau.

Các bạn có thể tạo thêm các Layer khác theo nhu cầu, nhớ đặt độ đậm cho nét vẽ tại Layer đó và màu sắc thích hợp cho chúng. Theo tôi, các nét cơ bản nên để 0.5mm và các nét mảnh nên là 0.15mm.

2. Tạo trang in: Click nhãn Layout1 dưới đáy, bạn thấy hộp thoại sau:

http://farm4.static.flickr.com/3123/2769858877_2f06c1dd3f.jpg?v=0

Click nút Modify rồi chọn máy in, khổ giấy:

http://farm4.static.flickr.com/3160/2769858885_b172a1918c.jpg?v=0

Sau khi tạo khung tên trực tiếp trên trang này, ta được một Layout như sau:

http://farm4.static.flickr.com/3169/2769858889_f20c62df63.jpg?v=0

Tương tự, ta tạo thêm các trang in với các khổ giấy khác.

3. Định dạng kích thước: Vào trình đơn Format, Dimension Style..., chọn nhãn Fit và click Scale dimension to layout để cỡ kích thước sẽ tuân theo khổ giấy:

Thao tác này sẽ làm cho mọi bản vẽ của bạn đều có cách hiển thị kích thước như nhau và phù hợp với tiêu chuẩn.

Thế là xong, bạn lưu tập tin này là !Template.dwt để dùng nó làm mẫu (dấu chấm than đặt trước để tập tin này luôn ở trên cùng cho dễ chọn). Sau đó đóng AutoCAD lại.

Sau này, khi thiết kế, bạn click trình đơn File, New là thấy nó ngay ở đầu hộp thoại, hãy dùng nó ra để thiết kế. Bạn sẽ vẽ và ghi chú các kiểu lên bản vẽ này, nhưng đừng lo làm hỏng nó, dù muốn hay không, AutoCAD sẽ bắt bạn phải lưu bản vẽ với tên khác để giữ nguyên template này.

Bây giờ giả sử tôi có thiết kế và cần in nó như sau:

Tạm thời, các kích thước đều đặt ở Layer Dim1. Tôi click vào nhãn Layout A4 để làm xuất hiện trang giấy, gõ MV rồi Enter và vẽ một hình chữ nhật trong trang giấy này, ta có ngay:

Ta có thể điều chỉnh kích cỡ và di chuyển cổng nhìn hình chữ nhật này bằng grip sao cho thích hợp. Sau đó chuyển nó vào lớp Defpoint đã được tự tạo ra, như vậy là khung cổng nhìn này sẽ không in ra giấy.

Bạn chú ý là các chữ số và mũi tên kích thước hiện đang quá nhỏ, ta hãy double-click vào trong cổng nhìn để kích hoạt nó rồi vào trình đơn Dimensions, Update, sau đó gõ All (chọn tất cả các kích thước) và Enter, ta có kết quả:

Ta chuyển các kích thước của rãnh joint sang lớp Dim2 và không cho nó hiển thị tại cổng này.

Bây giờ, tôi muốn thể hiện chi tiết rãnh đặt joint ở góc cao bên trái bằng một hình trích. Tôi vẽ một hình tròn vào chỗ thích hợp như sau:

http://farm4.static.flickr.com/3187/2769862001_d941ed4493.jpg?v=0

Gõ MV, Enter rồi gõ O rồi lại Enter và chọn đường tròn, ta được:

Bạn thấy trong hình tròn là toàn bộ hình vẽ bên Model, double-click để kích hoạt nó rồi Zoom với tỷ lệ thích hợp và Pan đến vị trí hợp lý:

http://farm4.static.flickr.com/3028/2769862007_0bc988c2a9.jpg?v=0

Bây giờ thì kích thước hiển thị ở đây lại quá lớn, ta lại vào trình đơn Dimensions, Update và chọn mấy kích thước này rồi Enter:

http://farm4.static.flickr.com/3012/2769862009_df4f82a679.jpg?v=0

Ta cũng không cho Dim1 hiển thị trong cổng này. Thêm vài ghi chú, cuối cùng ta có:

ductai
19-08-2008, 08:19 PM
xin được cảm ơn bác DCL đã có bài viết cho mọi cùng người tham khảo, nhưng bác ơi! nếu bài viết của bác có hình rõ nét hơn một chút nữa thí mọi người sẽ dễ đọc và dễ hiểu hơn bác à.
em nghĩ đây là một vấn đề có thể kô khó với nhưng người đã đi làm rùi ,nhưng tụi em vẫn còn là sinh viên nên sẽ có nhìu bạn chư bít rõ về vấn đề này.
em rất mong mọi sẽ người có nhìu bài viết hơn về chủ đề này cho tụi em được tham khảo thêm.
xin chân thành cảm ơn!

DCL
20-08-2008, 07:56 AM
Cậu Nova đâu rồi? Tớ đã bảo cậu là kiểu hiển thị hình ảnh mới này có vấn đề rồi mà!

@Ductai, cậu chỉ việc click vào hình ảnh thu nhỏ của các minh họa, chúng sẽ phóng to lên, cậu lại click tiếp vào góc trái dưới của các hình phóng to này, một số cái sẽ phóng to lên tiếp. Sau đó click ra ngoài để thu nhỏ nó lại. Thông cảm nhé, vì BQT và những người thiết kế giao diện Diễn đàn đang tiếp tục hoàn thiện dần để Diễn đàn ngày càng hữu ích và thuận tiện hơn.

mes_tuan
25-08-2008, 08:09 PM
Cám ơn bác.Khoái bài này quá...save page as lại thôi

dongdu2907
26-08-2008, 09:15 AM
Cho em hoi anh DLC nhé. Hình như cách làm của anh chỉ thực hiên được khi ta sử dụng máy tính có máy in ở nhà thôi phai không . Vậy nếu nhà em không có máy in, em phài đem bản vẽ ra ngoài in thì máy ở ngoài có lưu bản vẽ mẫu mà mình đã tạo ra đâu đúng không anh, theo anh ta nên làm gì để xử lý tình huống này. Xin cảm ơn anh nhiều.

DCL
26-08-2008, 10:13 AM
Nếu các bạn đã có máy in cài đặt với PC thì chẳng có gì phải bàn nữa. Trường hợp không có máy in thì AutoCAD đã mặc định cài cho bạn một máy in ảo tên là DWF6ePlote.pc3 rồi. Các bạn cứ thiết lập trang in theo máy in này, nó cho phép lựa chọn "kính thưa các loại" khổ giấy.

Sau này đem file bản vẽ đến máy tính có máy in khác để in ra giấy, chỉ cần chỉnh sửa tí chút phạm vi mép giấy thôi. Để đỡ mấy công chỉnh sửa, các bạn đừng tạo khung bản vẽ sát mép giấy quá, ví dụ với A3 và A4, khung bản vẽ cách mép giấy 10~15mm; những khổ lớn hơn thì 15~20mm.

http://farm4.static.flickr.com/3157/2798040753_1ace9a5cd2_o.jpg (http://farm4.static.flickr.com/3157/2798040753_1ace9a5cd2_o.jpg)

DCL
26-08-2008, 10:56 AM
ZOOM THEO TỶ LỆ VÀ CỐ ĐỊNH HIỂN THỊ TẠI CÁC CỔNG NHÌN

Tiếp tục loạt bài viết về Layout, tôi xin trình bày kỹ hơn về mấy vấn đề sau:

1. Zoom theo tỷ lệ:

Các bạn hình dung Layout chính là tờ giấy trắng đặt trước các đối tượng vẽ, các cổng nhìn là những lỗ khoét thủng trên tờ giấy này, cho phép ta nhìn xuyên qua để thấy các đối tượng vẽ nằm trong môi trường Model phía sau tờ giấy.

Trong mỗi cổng nhìn, ta tùy ý Zoom to nhỏ các đối tượng theo tỷ lệ hiển thị bất kỳ, tôi làm nghiêng những chữ này để các bạn đừng nhầm rằng thao tác zoom đó có thể thay đổi kích thước thực của các đối tượng, chúng chỉ thay đổi cỡ hiển thị mà thôi, y chang việc ta ngắm đối tượng qua ống kính máy ảnh rồi thao tác "zoom" để kéo gần hay đẩy xa đối tượng.

Tuy nhiên, trong một bản vẽ kỹ thuật, ta không được đặt tỷ lệ hiển thị ngẫu nhiên mà phải tuân thủ theo những tỷ lệ tiêu chuẩn: ... 8:1, 5:1, 4:1, 2:1, 1:1, 1:2, 1:4, 1:5, 1:8... Để đặt đúng tỷ lệ theo các giá trị này, các bạn double-click vào trong một cổng nhìn rồi gõ Z, Enter, S, Enter, nxp, Enter. Ở đây, "n" chính là tỷ lệ bằng số thập phân. Nhớ không được quên xp sau n! Chuỗi câu lệnh này có nghĩa là: Zoom theo tỷ lệ giấy.
Sau khi đã zoom theo tỷ lệ tiêu chuẩn, bạn Pan các đối tượng đến vị trí thích hợp trong cổng nhìn rồi click ra ngoài để thôi kích hoạt cổng này.

2. Cố định các đối tượng trong một cổng nhìn

Đôi khi do sơ xuất, các bạn lại kích hoạt cổng đã chốt tỷ lệ và vị trí, khiến phải mất công làm lại như trên. Để tránh vô tình làm sai lệch các đối tượng trong cổng nhìn, bạn thấy dưới đáy cửa sổ, tại thanh trạng thái, có biểu tượng một ổ khóa màu vàng đang mở, tên là Lock/Unlock Viewport, hãy click để khóa nó lại, nó biến thành ổ khóa đã đóng và có màu xanh nhạt. Bây giờ bạn sẽ không vô ý zoom hoặc pan các đối tượng trong cổng này được nữa, trừ phi bạn mở khóa ra.

DuyQuy_nt
12-09-2008, 05:09 PM
Bác DCL ơi! em đã đọc mấy bài viết của bác, em hâm mộ bác quá, bác cho em cái địa chỉ mail hay là thông tin gì đó của bác đi, để mỗi khi cần, e có thể nhờ bác giúp đỡ được không ạ!

MyHUT
26-09-2008, 12:35 AM
@DCL: Em cũng đã theo dõi một bài viết của bác. Trước hết xin trân trọng cảm ơn những gì bác đã đóng góp. Nhân đây bác cũng cho em hỏi về cách tổ chức bản vẽ của bác. Em thì vẫn vẽ tất cả các bv trong cùng một file, các cụm nhóm được sắp xếp theo cùng một hàng, in trực tiếp trên moden space-không dùng paper space. Em thấy cách làm này nói chung là thuận lợi, trừ việc phải gõ text cho từng giá trị kích thước vì sợ phóng to thu nhỏ theo tỉ lệ bản vẽ làm thay đổi Kích Thước thiết kế. Em nghĩ cùng với việc in ấn trong không gian giấy phải có một cách tổ chức bản vẽ theo một cách khác mà em chưa nghĩ ra. Mong bác cho em lời khuyên! Chân thành cảm tạ!
Em cũng mong cả nhà góp ý trao đổi và cho em lời khuyên!Cảm ơn các bác!

DCL
26-09-2008, 03:04 PM
@MyHUT,

Kỹ năng sử dụng một phần mềm bất kỳ được hình thành theo thời gian, trong cả quá trình làm việc lâu dài. Khi đã thành thạo, ta sử dụng phần mềm một cách hoàn toàn tự nhiên theo thói quen, không phải nghĩ ngợi gì nhiều. Giống như khi mới tập đi xe máy, ta cứ nơm nớp lo và phải nghĩ xem ga ở đâu, phanh ở đâu, còi chỗ nào, xi nhan chỗ nào... thật vô cùng căng thẳng. Rồi đến khi đi xe quen, ta không cần nghĩ nữa và cảm thấy chiếc xe như một phần thân thể mình, muốn đi thế nào là nó tuân theo như vậy, mọi thao tác đều theo phản xạ, ta chẳng cần bận tâm chút nào cả. Do đó, tôi rất phân vân, không biết có nên khuyên cậu từ bỏ một số thói quen sử dụng AutoCAD hay không. Những ý kiến dưới đây chỉ để cậu tham khảo thôi nhé.

Lấy ví dụ một thiết kế hộp giảm tốc, ta cần có các bản vẽ chế tạo các chi tiết như các trục, bánh răng, các phần vỏ hộp, một số mặt bích và cần các bản vẽ lắp từng cụm, bản vẽ lắp tổng thể...

Trước tiên, ta vẽ các bản lắp tổng, điều này nên là bắt buộc, dù cho chỉ để thiết kế vài chi tiết trong đó. Bởi vì ta cần biết chắc rằng nó phù hợp với các chi tiết khác có liên quan. (Nhân đây, cũng lưu ý rằng các kỹ sư trẻ rất hay bị mắc ngay ở khâu thiết kế phụ tùng thay thế, do không quan tâm tới tổng thể của máy và thiết bị. Các bạn trẻ chỉ tháo chi tiết hỏng ra, đo rồi vẽ lại và đưa đi chế tạo, rất hay bị sai khi lắp ráp sau này và ngay cả công nhân cũng thấy đó là lỗi quá ngớ ngẩn!)

Tiếp theo, cần có bản vẽ chế tạo các chi tiết. Tại sao lại mất công vẽ các chi tiết đó ra chỗ khác? Đồng ý rằng chỉ cần rất đơn giản là copy nó từ bản lắp tổng, nhưng nguy hiểm ở chỗ: nếu bạn sửa đổi gì đó ở những hình vẽ tách rời này và nó lại xung đột với các chi tiết liên quan thì sao? Bạn có nhớ để vẽ lại bản lắp với những sửa đổi đó không và như thế có mất thời gian không? Tại sao không đặt các nét vẽ của chi tiết đó vào một Layer riêng, để rồi chỉ cần dấu các Layer khác, ta sẽ có ngay bản vẽ chi tiết này? AutoCAD có các Layer chính là để bạn làm việc đó. Như vậy, bạn sẽ không sợ những bất cẩn nào đó có thể làm hỏng thiết kế. Tất nhiên là nhiều khi bản lắp tổng không cần thể hiện mọi góc độ biểu diễn, nhưng ta vẫn cần những hình chiếu khác cho bản vẽ chi tiết, khi đó, ta mới buộc phải vẽ thêm chúng mà thôi.

Cuối cùng, bạn chỉ cần tạo các trang in (Layout-Paper Space) riêng cho các chi tiết và bản lắp, ta sẽ yên tâm rằng chúng luôn luôn tham chiếu với nhau. AutoCAD cho phép bạn tạo vô số Layout để làm việc này cơ mà?

Như vậy, toàn bộ hộp giảm tốc sẽ được thiết kế trong 1 tập tin. Các hình vẽ không nên copy ra các chỗ khác nhau trong Model Space, chúng vẫn nằm đúng vị trí trong bản lắp. Tập tin này có nhiều Layout, tùy theo số bản vẽ mà bạn cần. Trong mỗi Layout, sẽ cho hiển thị những đối tượng thích hợp, trong phạm vi thích hợp và với tỷ lệ thích hợp.

Thói quen rất quan trọng trong kỹ năng chuyên môn. Nhưng nếu có thói quen xấu, cũng nên cố gắng từ bỏ để tạo cho mình thói quen tốt. Các công cụ và chức năng của phần mềm dĩ nhiên là phải có tác dụng nào đó, nếu không, chúng đã không tồn tại qua nhiều phiên bản kế tiếp. Bạn suy nghĩ xem, có nên áp dụng thử như vậy không?

MyHUT
27-09-2008, 12:58 AM
@DCL
Trước hết, Cảm ơn bác đã quan tâm và chia sẽ kinh nghiệm. Em có một số suy nghĩ thế này:
Thứ nhất, em đồng ý về cách làm của em là chưa tốt nó thể hiện ở một số tiêu biểu:
1. Việc ghi kích thước phải gõ thủ công, tuy nhiên đằng nào thì chúng ta cũng phải gõ dung sai cho từng kích thước mà!
2. Các chi tiết được vẽ trong bản vẽ chi tiết và trong các bản vẽ lắp không được tham chiếu tới nhau. Nhược điểm này em cho là lớn nhất, vì khi đó chẳng hạn ta phải chỉnh sửa thiết kế cho 1 sp nào đó, mỗi khi thay đổi thiết kế của 1 chi tiết là hàng loạt những công việc gần như vô ích đi theo như có bao nhiêu chi tiết đó, nó xuất hiện ở những cụm nhóm nào, xem chi tiết đó lắp với những chi tiết nào, các sửa đổi đó dẫn tới những thay đổi của các chi tiết nào các bản lắp thay đổi ra sao... thậm trí chúng ta cũng không quản lí nổi nhất là đối với những sp có số lượng các chi tiết lớn.
Tuy vậy cách làm đó cũng có một số thuận lợi: chẳng hạn như việc trình bày kích thước chỉ tiến hành 1 lần cho 1 bản vẽ-chỉ ở không gian model. Hoặc như rất dễ tìm kiếm bản vẽ và soát lỗi vì theo kinh nghiệm của em thì soát lỗi trên bản vẽ giấy ngon lành hơn hẳn trên bản vẽ trên máy mà bản vẽ trên máy chính là bản vẽ giấy đã được sắp xếp theo đúng trình tự cụm, nhóm!
Thứ hai, cách làm như bác gợi ý cũng có một số điểm em chưa biết cách giải quyết:
1. Vì mỗi bản vẽ giấy được bố trí trong một layout nên với 1 sp chẳng hạn có khoảng 150 chi tiết thôi với khoảng 15-20 bản lắp thì số lượng layout sẽ ngót nghét 170 khi đó việc tìm kiếm layout sẽ gặp khó khăn.
2. Vì các bản vẽ đều được vẽ trong không gian model, lại không có khung bản vẽ đi kèm-khung tên đươc insert ở layout nên sẽ rất rối khi tìm kiếm hoặc nhớ nhầm tên chi tiết,...
3. Việc trình bày kích thước sẽ phải tiến hành 2 lần, 1 trong không gian model và 1 trong không gian giấy. Thực ra đây là một việc tốn khá nhiều thời gian.
4. Cách tiến hành đi từ bản vẽ lắp đến bản vẽ chi tiết là cách tiếp cận cơ bản để đảm bảo tính năng làm việc của hệ thống. Tuy nhiên áp dụng cách này trong thiết kế 2D có vẻ khó khả thi. Có cảm giác bác đang nghĩ đến thiết kế 3D thì phải!
5. Ý tưởng vẽ cả bản vẽ chi tiết và bản vẽ lắp trên cùng 1 lần, khi cần hiện chi tiết nào thì ẩn các chi tiết còn lại bằng cách đưa vào các layer khác nhau thật bất ngờ thú vị nhưng xem ra khó khả thi lắm, cũng còn có nhiều vấn đề để bàn đấy bác ạ. Ở bản lắp người ta biểu diễn những thông tin khác hẳn với bản vẽ chi tiết!
Lời cuối, Em nghĩ vấn đề xây dựng công tác tổ chức, quản lí tốt, khoa học trong công việc nói chung và ACAD nói riêng là vấn đề tối quan trọng còn quan trọng hơn cả việc vẽ CAD, đây là tiền đề cho thói quen tốt và làm việc hiệu quả đặc biệt đối với KS mới, tiếc rằng công tác đào tạo KS ở VN mình...những thói quen của chúng ta cũng không biết được mấy cái có cơ sở khoa học, cũng chưa chắc biết tốt hay không tốt, chỉ biết nhờ thời gian trả lời có khi đến lúc đó biết được thì đã quá quen rồi không sửa được. Chân thành cảm tạ bác đã quan tâm và viết bài rất có trách nhiệm!
Mong nhận được ý kiến của cả nhà!

DCL
27-09-2008, 09:03 AM
Tớ phải thú thật là đã lâu không dùng AutoCAD để thiết kế, nên đúng như cậu nhận xét, tớ đã lồng quan điểm của 3D vào lĩnh vực 2D này. Thế nên, tớ cứ băn khoăn không biết những ý kiến của mình trong bài viết trên có hợp lý không cũng là vì vậy. Sau khi đọc kỹ và suy nghĩ về những điều cậu trình bày, tớ thấy thế này (lần lượt theo dàn bài của cậu để dễ theo dõi):

Thứ nhất:

1. Cách lấy kích thước rồi nạp giá trị thủ công là rất nguy hiểm, cậu hãy tin ở những kinh nghiệm cay đắng của tớ và các đồng nghiệp khác về vấn đề này. Việc điền dung sai có thể (và buộc phải) làm thủ công, nhưng giá trị danh nghĩa thì phải trung thành với đối tượng vẽ.

2. Dù dùng Layout, vẫn luôn luôn lấy kích thước trong Model Space, bài viết trước đó của tớ, cũng trong mục này, đã nói rõ rồi.

Thứ hai:

1. Đúng là với thiết kế phức tạp có rất nhiều chi tiết thì không nên quản lý chúng chỉ trong 1 file, nên tách ra thành các cụm nhỏ thì tiện hơn. Có lẽ chỉ nên giới hạn số lượng chi tiết trong mỗi cụm nhỏ đó chừng vài chục trở lại. Ta sẽ dùng tham chiếu ngoài để đảm bảo các cụm nhỏ này phù hợp với nhau.

2. Nếu làm như trên, thì vấn đề của mục này cũng đã được giải quyết.

3. Không lấy kích thước trong Layout! Không có vấn đề này!

4. Cả 3D và 2D (thậm chí cả vẽ tay) cũng đều nên thiết kế từ trên xuống tức là từ tổng thể xuống đến cụm rồi chi tiết máy, đây là trình tự thiết kế phổ biến từ xưa tới nay. Việc thiết kế từ dưới lên thường là khi ta có sẵn 1 chi tiết hoặc cụm máy cơ bản và từ đó xây dựng nên hệ thống, cách này hay dùng trong quá trình "dóng máy" chứ ít dùng trong thiết kế và chế tạo chính tắc.

5. AutoCAD cho phép có những cách thức quản lý các Layer khá đơn giản và hiệu quả, chỉ bằng cách gõ vài ký tự là ta có thể cho ẩn hoặc hiển thị hàng loạt đối tượng thích hợp. Lâu không dùng nên tớ quên rồi, song rất dễ.

Lời cuối (từ này không hay lắm, lỡ ta muốn tiếp tục thảo luận thì sao?):

Quan điểm của cậu rất đúng khi cho rằng việc tổ chức là tối quan trọng, nhưng không chỉ trong công tác thiết kế, mà còn trong mọi lĩnh vực hoạt động có mục đích của con người! Trước đây, vấn đề này tùy thuộc vào kinh nghiệm, sự nghiêm túc và thói quen của trưởng bộ phận thiết kế, nay thì nó đã được tiêu chuẩn hóa trong quy trình quản lý chất lượng của rất nhiều doanh nghiệp. Ví dụ Tiêu chuẩn quản lý ISO 9000 chỉ quản lý khâu sản xuất và tiêu thụ sản phẩm, trong khi phiên bản 9001 quản lý từ đầu, tức là từ khâu tiết kế (dĩ nhiên, ISO không phải là tiêu chuẩn duy nhất và ưu việt nhất).

Nói chung, quy trình này bắt buộc thực hiện các thủ tục: lập kế hoạch thiết kế (bao gồm các mục tiêu kinh tế-kỹ thuật và tiêu chuẩn chất lượng mà sản phẩm cần thỏa mãn, tiến độ triển khai...), thu thập dữ liệu đầu vào, thiết kế, chế thử, kiểm tra, hiệu chỉnh thiết kế, chế thử lần nữa, lập lại các bước này đến khi đạt, chế tạo loạt nhỏ, thu thập thông tin khách hàng, lại hiệu chỉnh nếu cần, chế tạo loạt lớn, tiếp tục thu thập thông tin khách hàng và hiệu chỉnh nếu cần, chính thức sản xuất đại trà... Tất nhiên là tùy đối tượng và quy mô sản xuất mà ta có thể thêm hoặc bớt một số bước nếu trên.

Riêng về việc quản lý các bản vẽ kỹ thuật thì cũng đơn giản thôi, không đến mức cần phải có một bộ môn riêng để dạy cách làm việc này. Trong quá trình học môn Vẽ kỹ thuật, các sinh viên đều trực tiếp hoặc gián tiếp nghe giảng về việc này rồi, Bài tập lớn môn Chi tiết máy cũng buộc mọi người phải tuân thủ theo đấy thôi. Đặc biệt là tư duy logic khi sử dụng máy tính cũng rất gần gũi với việc sắp sếp và quản lý các tài liệu thiết kế: các thư mục mẹ, thư mục con và các file thiết kế... nên các kỹ sư chẳng xa lạ gì.

Tóm lại, do những phức tạp và rắc rối cũng như những hạn chế của mình, AutoCAD ngày càng không thích hợp với công tác thiết kế chế tạo cơ khí. Không phải vô cớ mà ngày càng có nhiều phần mềm chuyên cho cơ khí, xây dựng... ta nên xem xét việc tiếp cận và ứng dụng chúng trong chuyên môn của mình.

MyHUT
28-09-2008, 04:37 PM
@DCL
Ok, em nhất trí với bác chỉ xin đính chính lại với bác 1 chút, em chỉ nói là "Trình bày kích thước 2 lần 1 trong model space, 1 trong paper space" chứ đâu có nói là "Lấy kích thước trong paper space" đâu!
Thực ra, em vẫn biết và tôn trọng nguyên tắc thiết kế từ bản lắp đến chi tiết, chỉ có điều đúng là em lâu nay công việc TK của em mang tính hiệu chỉnh thiết kế chứ cũng chưa thiết kế mới sản phẩm nào. Bác có thể nói rõ thêm những kinh nghiệm của bác khi gõ thủ công kích thước được không cho cả nhà tham khảo. cảm ơn bác!

DCL
28-09-2008, 08:20 PM
Cậu lại làm tớ thấy xấu hổ khi nói đến việc điền dung sai thủ công cho các kích thước. Tớ chỉ đơn giản là gõ Text với cỡ chữ số nhỏ bằng 70% cỡ chữ kích thước rồi Move nó đến vị trí thích hợp cạnh giá trị kích thước đó mà thôi. Đương nhiên là chúng chẳng liên quan gì đến nhau cả. Bởi vậy, một lần nữa, tớ lại phải nhắc lại rằng nên dùng phần mềm khác để thiết kế cơ khí.

pnp213
31-10-2008, 05:01 PM
Chuyển sang không gian mô hình bằng lệnh MSPACE
Chuyển sang không gian giấy bằng lệnh PSPACE
-> đó là hai lệnh tớ bổ xung thêm
-thank!

namphuongspkt
13-11-2008, 01:00 PM
theo em thì có thể dùng lệnh mvsetup để chỉnh tỉ lệ chuẩn trong layout

TYA
18-11-2008, 10:39 AM
Cậu lại làm tớ thấy xấu hổ khi nói đến việc điền dung sai thủ công cho các kích thước. Tớ chỉ đơn giản là gõ Text với cỡ chữ số nhỏ bằng 70% cỡ chữ kích thước rồi Move nó đến vị trí thích hợp cạnh giá trị kích thước đó mà thôi. Đương nhiên là chúng chẳng liên quan gì đến nhau cả. Bởi vậy, một lần nữa, tớ lại phải nhắc lại rằng nên dùng phần mềm khác để thiết kế cơ khí.

Khi cần add dung sai, pick double chuột trái hiện ra ngay một trường điều chỉnh mũi tên, chữ, độ cx, dung sai.......chắc là DCL không để ý.
Có thể ấn Ctrl + 1 cũng được.

Cách khác : chia các loại dung sai và độ cx (ví dụ 70.10 so với 70.133) thành nhóm, mỗi nhóm đó cấu hình Dimension riêng lẻ (gõ lệnh d, enter) gồm dung sai luôn. Mỗi khi điền dim, tự động kèm dung sai

bobe
15-12-2008, 06:34 AM
Thân chào DCL và các bạn trong forum!

Mình rất tâm đắc về các bài viết của DCL về autocad nói chung và mảng layout nói riêng. Bài viết đã giúp mình nhiều trong việc tiếp cận layout- 1 khái niệm ít đc động tới trên giảng đường. Tiệnđây mình có vài thắc mắc xin đc bạn chỉ bảo thêm:

+1> mình chưa rõ bạn quản lý text ntn nếu trong mỗi khung nhìn là 1 tỉ lệ khác nhau? Mình đoán là sẽ xử lý giống như phần dim như bạn viết trên kia, bạn có thể viết 1 bài hướng dẫn cụ thể ko?
+2> với 1 bản vẽ được yêu cầu phải in ra 1 kích cỡ giấy cụ thể (A1 chẳng hạn), thì làm thế nào bạn có thể xác định đc tỉ lệ trong layout sao cho bản vẽ vừa với khung in? Nếu như in trong model thì mình hoàn toàn có thể làm được bằng cách in theo cửa sổ.

Mong hồi âm bạn :)

DCL
15-12-2008, 05:34 PM
Chào bạn Bobe,

Trong những bài trước, tôi đã cố gắng giải thích thật cụ thể rồi, không hiểu bạn còn thắc mắc điều gì?

1. Phần lấy kích thước: bạn cứ lấy trung thực rồi sau đó Update để có cỡ hiển thị theo tiêu chuẩn.

2. Phần Text: bạn điền các ghi chú và khung tên trong không gian Layout.

Một ví dụ nữa để làm rõ hơn các kỹ thuật này, bạn click vào các minh họa để phóng to chúng lên cho dễ xem:

Ta có một thiết kế bản lắp gồm 1 cái trục, 2 vòng bi và 1 cái bánh răng. Ta muốn thể hiện đầy đủ các thông tin của cụm chi tiết này cũng như của từng chi tiết. Để làm được điều đó một cách nhanh chóng, khoa học và chặt chẽ trong quản lý thiết kế, ta cần lập một số lớp (Layer) như sau:

Trong đó có các Layer:

- 0: là do mặc định
- Banhrang: để vẽ Bánh răng
- Bi: để vẽ bi
- Defpoints: Layer không in ra giấy, tự động xuất hiện theo mặc định của AutoCAD, ta sẽ dùng nó để chứa các khung cổng nhìn sau này.
- Dim Banhrang: kích thước bánh răng
- Dim Bi: kích thước vòng bi
- Dim Lap: kích thước lắp
- Dim trich: kích thước hình trích
- Dim Truc: kích thước trục
- Khungten: tạo khung tên và các ghi chú
- Truc: vẽ trục

Ta vẽ các đối tượng thiết kế, lấy các kích thước cần thiết cho chúng và quan trọng nhất là phải đưa chúng vào đúng các lớp mà ta đã tạo ra như trên.

Tiếp tục, nếu chưa tạo một Layout cho khổ giấy A1 mà ta cần, thì ta phải thực hiện ngay điều này (tôi đã hướng dẫn rất kỹ ở các bài viết trên rồi, cậu đọc lại nhé!):

Cậu thấy khung tên được tạo trên trang này, hoàn toàn độc lập với các hình vẽ bên Model.

Gõ MV rồi Enter, vẽ một hình chữ nhật để tạo cổng nhìn, ta có ngay toàn bộ hình vẽ xuất hiện trong đó:

Tất nhiên là ta vẽ hình chữ nhật này một cách tùy tiện, nên có thể nó chưa đúng với khuôn khổ giấy. Để chỉnh cỡ khung hình này, ta chỉ cần click vào mép rồi điều chỉnh (lôi kéo) các góc sao cho vừa mắt.

Để có tỷ lệ hiển thị theo tiêu chuẩn, hãy click đúp vào trong cổng nhìn này, khung của nó sẽ thành nét đậm; ta hoàn toàn có thể zoom hoặc pan hình vẽ y chang như trong không gian model. Tuy nhiên, ta cần có tỷ lệ tiêu chuẩn: gõ Z, Enter, S, Enter, 0.2xp, Enter. Chuối thủ tục này có nghĩa là Zoom theo Scale với tỷ lệ 0.2 theo đơn vị của Papire (trang in). Nếu thấy hình vẽ nhỏ quá, ta gõ tiếp: Enter (nhắc lại lệnh vừa rồi), S, Enter, 0.5xp, Enter. Nếu lại thấy quá to, ta chọn các tỷ lệ được phép khác, ví dụ 0.25 hoặc 0.4 vân vân.

Ta thấy hình vẽ này thật rối mắt, vì tất cả những gì ta đã vẽ thì đều được hiển thị ra cả. Nếu ta thao tác đóng băng (Freeze) hoặc tắt (Off) ở bên không gian Model thì các hình biểu diễn đều không thể thấy những đối tượng này. Song ta lại muốn rằng ở cổng này thì có một số cái này hiển thị, ở cổng khác lại có những thứ khác xuất hiện.

Ta muốn hình biểu diễn đầu tiên này là hình lắp, vậy thì nó phải có đầy đủ các chi tiết, nhưng chỉ các kích thước liên quan đến lắp ráp và kích thước bao mới được xuất hiện, còn các kích thước chi tiết phải được dấu đi. Ta click đúp cổng nhìn này và mở bảng thuộc tính Layer:

Tại đây, ta "đóng băng" các layer Dim... ở cột Current VP Freeze, chỉ để lại các layer chứa các đối tượng vẽ và kích thước lắp mà thôi, như minh họa trên. Như vậy là chỉ trong cổng nhìn này, các đối tượng bị đóng băng sẽ không xuất hiện, nhưng chúng vẫn xuất hiện bình thường tại các cổng nhìn khác.

Kết quả là hình vẽ lắp bây giờ đã thoáng đãng, chỉ còn những cái ta cần.

Nếu cỡ chữ số và mũi tên của các kích thước này khác tiêu chuẩn, ta chỉ việc Update cho chúng là xong:

Tương tự, ta lại gõ MV rồi Enter để tạo một cổng nhìn khác cho chi tiết trục. Vì nó cũng to xấp xỉ như hình lắp nên ta có thể copy cổng này để dùng luôn tỷ lệ của bản lắp, rồi đóng băng tất cả các Layer, chỉ để lại 2 layer Truc và Dim Truc. Thế là ta có 2 cổng nhìn:

Tương tự như vậy, ta có các cổng nhìn cho các chi tiết khác và hình trích:

Để không nhìn thấy các khung cổng nhìn, bạn chuyển các khung này vào Layer Defpoints rồi đóng băng nó lại. Làm như vậy thì ta sẽ không thấy các khung cổng nhìn, nhưng vẫn thấy nội dung bên trong. Khi click đúp vào trong mỗi cổng, ta vẫn có thể thao tác bình thường với các đối tượng trong đó.

Khi học thông qua đọc hướng dẫn, bạn cần lưu ý đọc thật kỹ (đến từng từ). Nếu bạn đọc lướt thì e là không có được kết quả mong muốn đâu. Cụ thể là ở bài này, tôi hoàn toàn không có cung cấp thêm một thông tin gì ngoài những bài tôi viết trước đây, cũng trong topic này.

Trên thực tế, không được phép (hoặc rất không nên) lồng cả bản lắp và bản vẽ chi tiết trong cùng một trang in. Nhưng tôi làm như vậy để minh họa rõ hơn vài ý:

1. Ta muốn hiển thị cái gì, với tỷ lệ bao nhiêu cũng được. Một chi tiết có thể được biểu diễn đồng thời ở các cổng khác nhau và với các tỷ lệ khác nhau, số lượng không hạn chế mà không bắt buộc phải vẽ hay copy chúng ra nhiều chỗ khác nhau.

2. Nên thiết kế chi tiết ngay trong bản lắp và khi in thì ta quyết định cho in và không in những gì. Không nên tách rời chúng ra, lý do thì tôi đã nêu từ các bài viết trên rồi.

bobe
17-12-2008, 11:10 AM
Cảm ơn DCL rất nhiều!
Bạn rất nhiệt tình và những bài viết của bạn rất chi tiết và dễ hiểu. Nhưng mình phải thú thực là mình ko phải dân cơ khí, mình học bên xây dựng :D Nên chuẩn tỉ lệ bản vẽ của mình sẽ khác bên bạn và do đặc thù của ngành, phần ghi kích thước trong bản vẽ của bọn mình rất ít, mà phần text trên bản vẽ lại nhiều (cậu nhìn bản đồ thì biết đấy, có rất nhiều text chú thích như tên đường, cao độ, khách sạn, bện viện ..v..v..)
Bây giờ ví dụ như mình có 1 bản vẽ tỉ lệ 1/5000 (trên đó ngoài phần dim, sẽ có nhiều layer text khác). Bản đồ đc vẽ trên cad theo hệ đơn vị met với tỉ lệ 1:1, vì vậy khi vác đi in, mình sẽ in theo tỉ lệ 1mm = 5 units. Khung bản vẽ đc thiết kế sao cho vừa với khổ A0, phần text đã đc mình chỉnh sửa rất vừa mắt.
OK! sẽ ko có vấn đề gì nếu bống như 1 ngày, mình đc yêu cầu phải in bản in đó ra khổ A1. Tất nhiên tỉ lệ bản vẽ bây giờ nó sẽ thành 1/10.000, khi vác đi in mình sẽ phải in theo tỉ lệ 1 mm = 10 units. Nhưng sau khi in xong thì hơi ơi, phần text của mình nó bé tí ti, chẳng làm thế nào đọc đc :D
Đấy, vấn đề của mình là như thế, ý mình là làm thế nào để có thể quản lý đc phần text, làm cho text tự động to nhỏ phù hợp với trang in nếu như mình in trong layout ???
Chúc bạn và Meslab member sức khoẻ !

DCL
17-12-2008, 02:13 PM
... ý mình là làm thế nào để có thể quản lý đc phần text, làm cho text tự động to nhỏ phù hợp với trang in nếu như mình in trong layout ???
Chúc bạn và Meslab member sức khoẻ !
Bạn mà nói đến chuyên ngành của bạn thì tôi lập tức phải tự hổ thẹn, vì tôi có phải là dân cơ khí đâu, chuyên ngành của bạn đụng chạm tới các bản vẽ kỹ thuật rất rất nhiều hơn tôi!

Trở lại vấn đề của bạn, tôi nhắc lại quan điểm của tôi: "Chỉ ghi chú trên layout!"

Với quan niệm đó, tôi nghĩ trên bất cứ một sản phẩm thực tế nào cũng không bao giờ có những dòng chữ kiểu như "Làm cùn cạnh sắc" hoặc "Yêu cầu xử lý chống gỉ trước khi sơn màu cẩm thạch lên vỏ máy" hay "Các lỗ này được khoan khi lắp với chi tiết có số bản vẽ 123ABC" vân vân. Những ghi chú đó không hề gắn với đối tượng thiết kế một cách "vật chất", nó chỉ là những chỉ dẫn hoặc yêu cầu công nghệ mà chỉ nội bộ nhà thiết kế và người thi công biết với nhau để giám sát và kiểm tra nội bộ mà thôi. Bạn hãy ghi chúng trên Layout!

Tuy nhiên, với chuyên ngành đồ bản, có lẽ việc ghi chú trên Layout quả là không thuận tiện, nhất là khi cần in những bản đồ với nhiều tỷ lệ khác nhau, tùy theo mỗi yêu cầu công việc cụ thể. Tôi đề xuất: bạn hãy Update các kích thước, rồi đo chiều cao của các ký tự trên những kích thước đó và chọn size chữ ghi chú phù hợp với cỡ này là xong, có khó gì đâu nhỉ?

Vì bạn có yêu cầu công việc khá đặc thù, mà theo tôi biết thì AutoCAD hiện tại không giúp bạn tự động hóa định cỡ chữ ghi chú theo cách này, bạn có thể áp dụng đề xuất trên trong khi chờ đợi có phần mềm nào khác chuyên dùng cho công việc của bạn. Tuy vậy, thú thực là tôi vẫn cho rằng ghi trên Layout lại là cách hay hơn. Đằng nào bạn cũng mất công hiệu chỉnh, vậy thì hiệu chỉnh lại vị trí các ghi chú vẫn dễ hơn hiệu chỉnh lại cỡ chữ của từng ghi chú.

bobe
17-12-2008, 05:42 PM
Thx bạn DCL !
Qua câu trả lời của bạn thì mình đoán rằng chuyên ngành của bạn ko phải là xây dựng. Mình chỉ đơn cứ như bản đồ địa hình, bản đồ du lịch bạn vẫn hay thường thấy thôi, trên bản đồ luôn bao gồm rất nhiều text, mà những phần text này ko thể nào thể hiện trên layout đc :)
Mình hiểu ý của bạn là những phần chú thích nên ghi ra layout, và mình thực sự đồng ý với ý kiến đó của bạn. Như bạn nói hiện giờ cad chưa có cách nào để tự động chỉnh text cho phù hợp với bản vẽ nên chắc mình sẽ vẫn áp dụng cách thủ công vậy.

+> thêm 1 thắc mắc nữa mà hôm nay sau khi mình ngồi mầy mò để vẽ cái khung trong layout. Trong ngành xây dưng, khung tiêu chuẩn đc bộ xây dựng ban hành có kích thước 820-1180 mm. Nhỏ hơn kích thước của giấy A0 nhưng lại lớn hơn giới hạn in trong layout ( các đường nét đứt) nên khi mình preview trc khi in thì thấy rằng khung của mình bị mất nét.
Ko hiểu vấn đề này mình phải giải quyết ntn?
Cám ơn bạn nhiều :D

DCL
17-12-2008, 06:32 PM
Với kích thước A0 là 1188x840 mà tiêu chuẩn khung bản vẽ do Bộ ban hành thế thì sát mép quá thật. Tôi không có dịp tìm hiểu về các máy in khổ lớn, nhưng nghe nói rằng có cách thiết lập để in "tràn lề", tức là kể cả đúng bằng khổ giấy cũng vẫn in được; bạn tìm hiểu thêm và áp dụng xem.

Cách thứ hai là đành vi phạm tiêu chuẩn vậy, tôi không nghĩ ai đó lại đo xem khung bản vẽ có đúng tiêu chuẩn hay không đâu.

Nếu không được phép làm như thế thì chỉ còn cách thứ ba là kẻ khung bằng tay vậy.

bobe
17-12-2008, 07:03 PM
OK! mình đã thông rồi :)
Cám ơn DCL nhiều.
Đúng là nếu 1 mình tự mày mò mà ko có ai hướng dẫn thì rất là khó khăn.
Mình còn vài vấn đề nữa băn khoăn nhưng ko nằm trong phạm vi của topic này. Định bụng sẽ lập topic mới để nhờ các bạn chỉ giúp, rất mong các bạn giúp đỡ :)
Cả nhà ăn tối ngon miệng :D

DCL
17-12-2008, 07:23 PM
@Bobe,

Tớ vừa tìm được cách giải quyết chuyển cỡ chữ ghi chú tự động cho cậu rồi, cậu làm thế này nhé:

1. Mở bản vẽ bản đồ ra, dùng lệnh trình đơn Format, Text Style... như minh hoạ sau:

http://farm4.static.flickr.com/3094/3117061532_bc42e85f2a.jpg?v=0

Cậu sẽ thấy hộp thoại Text Style xuất hiện như minh hoạ dưới:

http://farm4.static.flickr.com/3123/3116234307_b2b0eeb5ab.jpg?v=0

2. Nhấn nút New... để tạo kiểu chữ mới, cậu sẽ thấy hộp New Text Style như sau:

http://farm4.static.flickr.com/3206/3117063026_5b84900435.jpg?v=0

3. Trong hộp New Text Style này, gõ Khung ten vào trường Style Name như minh hoạ trên, rồi OK.

4. Cậu chọn font chữ trong trường Font Name (ví dụ Arial) rồi nhấn nút Apply:

http://farm4.static.flickr.com/3226/3117063618_089ac84608.jpg?v=0

Lưu ý rằng giá trị Height bằng 0.0000, giá trị này dùng cho việc định cỡ theo mặc định của Layout.

5. Nhấn nút New lần nữa và làm tương tự để tạo Style Name Ghi chu:

http://farm4.static.flickr.com/3180/3116236157_ed739c29cd.jpg?v=0

6. Chọn font chữ rồi Apply:

http://farm4.static.flickr.com/3165/3117064700_350a60f1ae.jpg?v=0

7. Cũng như vậy, cậu tạo thêm Style Name Kich thuoc:

http://farm4.static.flickr.com/3215/3116237085_e169736e85.jpg?v=0

Như vậy là bạn có các Style Name như sau:

http://farm4.static.flickr.com/3052/3117065766_09c1831c1c.jpg?v=0

Để cho các kích thước sẽ được ghi theo Style Name Kich thuoc, bạn làm như sau:

8. Mở trình đơn Format, gọi lệnh Dimension Style...

9. Tại hộp thoại này, nhấn nút Modify...

10. Nhấn nhãn Text rồi chọn Kich thuoc trong trường Text Style.

11. Nhấn OK và Close.

Như vậy, tất cả các kích thước đều dùng Style này và cỡ của nó sẽ được áp dụng phù hợp với khổ giấy mỗi khi bạn Update kích thước (như đã biết).

12. Bạn mở Layout để tạo khung tên với chữ theo Style Khung ten. Hãy yên tâm rằng bạn vẫn có thể quy định các dòng chữ với các cỡ to nhỏ khác nhau.

13. Bạn chuyển tất cả các ghi chú vào kiểu Ghi chu và vẫn ghi chú trong Model Space. Lưu ý rằng bạn không được thay đổi cỡ chữ tùy tiện nữa.

Thế là bạn đã thiết lập xong kiểu chữ cho mỗi loại thông tin trong bản vẽ này. Bạn nên tạo một Template như vậy để tiện dùng sau này.

Bây giờ cần in bản vẽ cho một bản đồ có tỷ lệ nào đó, để thay đổi cỡ chữ toàn bộ các ghi chú, bạn chỉ cần mở hộp thoại Text Style quen thuộc rồi chọn Ghi chu trong trường Style Name, gõ một chiều cao chữ thích hợp vào trường Height là xong. Mọi ghi chú trong bản vẽ sẽ có cỡ mới theo giá trị bạn gõ.

Tất nhiên là mỗi bản vẽ lại có thể phải dùng những giá trị Height khác nhau. Ví dụ, bạn muốn in 1 bản đồ có tỷ lệ 1/1000 và muốn cỡ chữ khi in ra phải cao 2.5 thì bạn phải đặt Height là 2500, vân vân.

Sufcad
08-01-2009, 01:14 AM
@DCL: trước đây em không có thói quen dùng Layout, bản vẽ thường hay bị nhầm số lượng, tên chi tiết và số bản vẽ . từ ngày chuyển sang layout dùng em thấy nó thật thoải mái, kiểm soát được. tìm và quản lý bản vẽ , in ấn theo các layout rất tiện lợi. thank bác DCL đã chia sẻ.

ngocm02
30-01-2009, 05:10 PM
Bài bác DCL

Các bạn kick đup vào giá trị kích thước đó
Nó sẽ hiện ra 1 bảng Rotate Dimension.
Rồi sau đó chọn dòng cuối cùng (Tolerances)
Típ chọn dòng đầu tiên ( giờ thoải mái bạn muốn chỉnh thế nào cũng đc)

ai có đĩa chạy chương trình mô phỏng của máy tiện CNC mori seiki thì cho em biết tên chương trình đó nha. Hoặc đĩa đó tên gì. Em mới vào làm về CNC nên còn lờ mờ lắm.Năn nỉ đó

nguyenthai_ind
08-01-2010, 11:21 PM
Theo dõi bài do chú DCL viết thay hấp dẫn quá mình có một vài góp ý nhỏ thế này? Thật sự bản thân layout đâu phải chỉ để viewport một trang in. Nó cũng có chứ năng như Model cũng là vô tận nếu ta thiết lập chế độ vô tận Nhưng nó hay hơn Model ở nhiều điểm đơn cử đó chỉnh là tạo những cổng nhìn với các tỉ lệ khác nhau và nhiều nhiều ưu việt khác,...
Một yếu điểm khi ta tạo nhiều trang in trên một layout thì khi chạy máy tốn rất nhiều tài nguyên của máy cụ thể là Ram làm việc tối đa.
Mình có một vài dẫn chứng dưới đây
P/s (comment bài này thì đọc thấy có comment nói rằng không view hết đc trang A0.)

http://img.photo.zing.vn/file_uploads/gallery/w642h/2010/01/08/11/52151262967217.gif
(Mỗi một view ở trên là một trang Ả đúng chuẩn khổ giấy đã được thiết lập)

Nếu muốn máy khỏi động nhanh hơn mình lại làm cách tạo riêng từng view cho từng Layout.

http://img.photo.zing.vn/file_uploads/gallery/w642h/2010/01/08/11/97731262967252.gif

Để thiết lập chức năng view này các bạn quan sát thuộc tính option bên dưới đây.

Mong được mọi người chỉ giáo nhiều hơn đặc biệt là chú DCL

CadFirst
09-01-2010, 08:39 AM
Theo dõi bài do chú DCL viết thay hấp dẫn quá mình có một vài góp ý nhỏ thế này? Thật sự bản thân layout đâu phải chỉ để viewport một trang in. Nó cũng có chứ năng như Model cũng là vô tận nếu ta thiết lập chế độ vô tận Nhưng nó hay hơn Model ở nhiều điểm đơn cử đó chỉnh là tạo những cổng nhìn với các kích thước khác nhau và nhiều nhiều ưu việt khác,...

Cảm ơn anh nguyenthai_ind đã chia sẻ. Mình nghĩ từ kích thước khác nhau ở trên có lẽ dùng tỷ lệ khác nhau thì hợp lý hơn.

gadan
03-04-2010, 08:53 PM
Các bác cho em hỏi: Khi vào layout thì làm thế nào để không hiện ra đường nét đút. Đường nét đứt đó có phải là mép giấy không, vì khi em chọn khổ A1: 841-594mm và vẽ hình chữ nhật có điểm đầu là (20;5) và điểm cuối là (840.5;593.5) thì thấy hình chữ nhật đó nằm ra ngoài đường viền ???
Nếu nó là mép giấy thì tại sao hình chữ nhật của em lại nằm ngoài mép giấy hả bác?
Thks!

le.son4246
03-04-2010, 11:27 PM
mình cũng mới có bài viết về phần này không biết có giúp gì cho các bạn không @
các bạn tham khảo nha!!
http://meslab.org/mes/showthread.php?t=14166

gấu cô đơn
04-04-2010, 12:15 AM
Các bác cho em hỏi: Khi vào layout thì làm thế nào để không hiện ra đường nét đút. Đường nét đứt đó có phải là mép giấy không, vì khi em chọn khổ A1: 841-594mm và vẽ hình chữ nhật có điểm đầu là (20;5) và điểm cuối là(840.5;593.5) thì thấy hình chữ nhật đó nằm ra ngoài đường viền ???
Nếu nó là mép giấy thì tại sao hình chữ nhật của em lại nằm ngoài mép giấy hả bác?
Thks!

Có thể tọa độ sau (840.5;593.5) bạn nhập là tọa độ tương đối đối với điểm (20;5) chứ ko phải là tọa độ tuyệt đối

Sơn MDC
04-04-2010, 01:13 AM
cho cháu hỏi là tại sao sau khi "mv/enter/o/enter/2click vào đường tròn/zoom.. nhưng không hiểu sao khi Pan thì bản vẽ pan theo hình tròn đó chứ không phải đường tròn pan theo bản vẽ. Và .... không sao gắn đặt cố định phần trích đó trên bản vẽ được. (So với cửa sổ CAD thì nó là cố định )

hamletuct
04-04-2010, 09:48 AM
chào cả nhà! có ai bít cách tạo hình trích trong bản vẽ autocad 2d không chỉ cho em với nhé! em tìm trong tài liệu mà kô thấy quyển sách nào viết cả.
có bác nào có tài liệu nói về cách tạo hình trích trong autocad kô cho em xin một ít nhé!
rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người.
mail của mình là:ductai.utehy@gmail.com.
Có hai cách:
1- Nếu bạn trình bày bản vẽ trong model :
-Với hình vẽ Copy vùng muốn trích ra, trim những thứ không cần thiết đi,scale lên là được
-Với dim:tạo riêng cho nó một dimstyle chỉnh lại "scale factor" trong tab "primary units" là được.ví dụ bạn scale lên 2 lần thì chỉnh "scale factor" là 0.5(1/2).
2-Nếu bạn trình bày bản vẽ trong layout(paper space):
-Với hình vẽ:Tạo một khung nhìn(viewport) bằng lệnh MV(có thể tạo khung nhìn hình chữ nhật hay bất kì một hình nào với tùy chọn O).Double click vô khung nhìn, kết hợp zoom và pan để đưa phần muốn trích vô khung nhìn.
-Với dim:Dim luôn trong layout,chứ không dim trong model.Chỉ cần tạo duy nhất một dimstyle
Trong hai cách trên mỗi cách có những ưu nhược điểm riêng.Nhưg với kinh nghiệm của mình tôi khuyên các bạn nên sử dụng cách sau nếu muốn làm việc theo team
Về vấn đề này,ngoài bài viết của chú DCL, các bạn có thể tham khảo thêm một bài viết rất hay khác của bác Bemove ở đây
http://www.cadviet.com/cadtips/347_Nhung_van_de_co_ban_ve_Layout/0/

hamletuct
04-04-2010, 10:05 AM
Các bác cho em hỏi: Khi vào layout thì làm thế nào để không hiện ra đường nét đút. Đường nét đứt đó có phải là mép giấy không, vì khi em chọn khổ A1: 841-594mm và vẽ hình chữ nhật có điểm đầu là (20;5) và điểm cuối là (840.5;593.5) thì thấy hình chữ nhật đó nằm ra ngoài đường viền ???
Thks!
Mặc định của AutoCAD là layout sẽ có màu trắng đục(màu của tờ giấy)và có viền nét đứt, đó chính là mép giấy.
Với môi trường có màu như vậy rất khó làm việc.Muốn có màu đen quen thuộc như trong môi trường model bạn chỉnh lại như sau:
1-Vào option,(gõ op hay gr).Bỏ dấu check tại hai ô sau:
-Display printable area
-Display paper background
2-Trong tab "display",nhấn vào nút "colors".Trong list "color" chọn "black"=>apply&close

hamletuct
04-04-2010, 10:33 AM
cho cháu hỏi là tại sao sau khi "mv/enter/o/enter/2click vào đường tròn/zoom.. nhưng không hiểu sao khi Pan thì bản vẽ pan theo hình tròn đó chứ không phải đường tròn pan theo bản vẽ. Và .... không sao gắn đặt cố định phần trích đó trên bản vẽ được. (So với cửa sổ CAD thì nó là cố định )
Bạn nói hơi khó hiểu.Tôi đoán đường tròn ở đây chính là khung nhìn.Bạn vẫn chưa thực sự hiểu về cách trình bày bản vẽ trong AutoCAD. Nếu ví layout là ngôi nhà còn model là không gian vô tận bên ngoài thì Khung nhìn giống như một cái cửa sổ để bạn nhìn từ trong nhà ra không gian bên ngoài vậy. AutoCAD cung cấp cho bạn một con mắt rất tốt, bạn sẽ thấy được tất cả những thứ bên trong môi trường model thông qua cửa sổ này.Nếu muốn nhìn rõ vùng nào(hình trích) thì dùng "cánh tay dài vô tận"(lệnh Zoom và pan) để kéo nó về.Khi đã nhìn rõ rồi thì lock cửa sổ này bằng cách sau:
1-Chọn khung nhìn
2-Gõ CH hay PR để vào Properties
3-Trong list sổ xuống của "display locked" chọn "yes"(thuộc mục Misc)

maiducdai
28-04-2010, 12:38 PM
Mình nghĩ vẽ 2d thì không phần mềm nào qua Cad.
Tuy nhiên việc tạo hình trích một chuyện tưởng như đơn giản nhất bây giời vẫn còn là dấu chấm hỏi.
Chỉ có thế thực hiện đc bằng cách vẽ đường tròn copy ra trim phần dư rối scale lên.
Các này có vẻ rất "gà" nhưng thực sự ko còn cách nạo khác.
Bạn tạo hình trích bên layout... cái đó đâu phải là hình trích. cái đó là view port.
Bạn dùng công cụ bên thanh x-press,,, đó là hình trích thật sự, nhưng ko lẽ tạo hình trích bạn phải tạo block, rồi khi nổ ra nó hiện nguyên hình là block chứ ko fair là hình trích nữa...
Có lẽ phải chờ đến phiên bản cad 2020 vậy :) .... sao mình ko gửi thư ý kiến cho autodesk nhỉ....
Ai có ý kiến nào hay thì pos lên nha bạn, mình tâm huyết vụ hình trích này mấy năm trời rồi...

Fish
07-05-2010, 01:30 PM
Bạn thấy trong hình tròn là toàn bộ hình vẽ bên Model, double-click để kích hoạt nó rồi Zoom với tỷ lệ thích hợp và Pan đến vị trí hợp lý:

http://farm4.static.flickr.com/3028/2769862007_0bc988c2a9.jpg?v=0

Bây giờ thì kích thước hiển thị ở đây lại quá lớn, ta lại vào trình đơn Dimensions, Update và chọn mấy kích thước này rồi Enter:

http://farm4.static.flickr.com/3012/2769862009_df4f82a679.jpg?v=0

Ta cũng không cho Dim1 hiển thị trong cổng này. Thêm vài ghi chú, cuối cùng ta có:

Thày DCL cho em hỏi, update ở đây là tự mình làm phải không thày, em e rằng làm như vậy thì kích thước gần giống nhau chứ không bằng nhau khi in ra.

DCL
07-05-2010, 02:14 PM
Thày DCL cho em hỏi, update ở đây là tự mình làm phải không thày, em e rằng làm như vậy thì kích thước gần giống nhau chứ không bằng nhau khi in ra.
Cậu đọc lại đi, đây là lệnh trình đơn! Cậu hãy vào menu Dimensions, rồi nhấn vào Update và chọn các kích thước, rồi Enter là xong. Nếu không thấy các kích thước có cỡ chữ và cỡ mũi tên giống nhau như mong muốn thì hãy xem lại từ đầu bài và làm theo đúng như đã hướng dẫn.

(Nghi ngờ khả năng "đọc hiểu" của cậu đấy!)

jupiter
07-05-2010, 02:39 PM
Ví dụ có 2 cụm chi tiết máy ở bản vẽ model nhưng chỉ muốn chuyển 1 trong 2 cụm chi tiết máy đó sang layout thôi thì dùng lệnh gì ạ ?

thanh hao
07-05-2010, 04:31 PM
bạn củng có thể dùng block

DCL
07-05-2010, 07:16 PM
Ví dụ có 2 cụm chi tiết máy ở bản vẽ model nhưng chỉ muốn chuyển 1 trong 2 cụm chi tiết máy đó sang layout thôi thì dùng lệnh gì ạ ?
Cậu đã đọc bài #2 ở trang đầu tiên của Topic này chưa? Hay đọc rồi mà vẫn không hiểu? Tớ thử diễn giải lại theo cách khác vậy:

Bình thường khi mở AutoCAD ra để vẽ thì giao diện đó chính là không gian Model. Khi cần in bản vẽ thì ta chiếu hình vẽ đó lên một tờ giấy gọi là Layout, giống như chiếu phim lên màn ảnh. Khi chiếu phim lên màn ảnh, ta có thể chiếu toàn bộ hoặc chỉ 1 phần hình ảnh, chiếu phóng to hay thu nhỏ tuỳ ý và chiếu vào góc nào trên màn ảnh cũng được. AutoCAD cũng vậy, đó là cách tạo hình chiếu và hình trích mà bài viết #2 đã hướng dẫn.

Khi ta chuyển sang môi trường Layout thì theo mặc định, ta sẽ thấy ngay 1 cửa sổ hình chữ nhật đã được tạo giữa trang in, cho thấy toàn bộ những gì mà ta đã vẽ trong không gian Model; nếu cậu đã vẽ 2 cụm chi tiết bên đó thì giờ đây cậu cũng thấy cả 2 xuất hiện bên này, trong khung cửa sổ nếu trên. Khung cửa đó gọi là "cổng nhìn" hoặc Model View; nếu muốn tạo thêm nhiều cổng nhìn khác thì chỉ cần gõ MV và Enter rồi vẽ 1 hình chữ nhật hoặc có hình dáng bất kỳ. Cứ mỗi lần tạo một cổng nhìn như vậy, cậu lại thấy bên trong nó hiển thị toàn bộ những gì cậu đã vẽ bên Model, bất kể cổng nhìn to hay nhỏ.

Nếu cậu click vào 1 cổng nhìn, cậu sẽ thấy xuất hiện các grip cho phép điều chỉnh cỡ và hình dáng của cổng nhìn; cậu chỉ việc kéo các cạnh của cổng nhìn để nó che bớt những gì cậu không muốn cho xuất hiện là xong. Cậu cũng có thể double-click vào trong mỗi cổng nhìn để kích hoạt nó rồi Pan hoặc Zoom để thay đổi cách hiển thị hình vẽ. Sau đó Double-click ra bên ngoài rồi có thể di chuyển cổng nhìn đến vị trí thích hợp.

Tóm lại, hãy đọc lại bài #2 để hiểu cụ thể từng thao tác.

Fish
10-05-2010, 01:06 PM
Cậu đọc lại đi, đây là lệnh trình đơn! Cậu hãy vào menu Dimensions, rồi nhấn vào Update và chọn các kích thước, rồi Enter là xong. Nếu không thấy các kích thước có cỡ chữ và cỡ mũi tên giống nhau như mong muốn thì hãy xem lại từ đầu bài và làm theo đúng như đã hướng dẫn.

(Nghi ngờ khả năng "đọc hiểu" của cậu đấy!)
Cách ghi kích thước trên layout của thầy bằng lệnh DIM1, em chú ý cách đặt này của thầy, vì tỉ lệ hình phóng là 1:2 thì có thể được, với tỉ lệ 1/3, mà giời hạn chữ số cad không cho phép, nhìn bằng mắt thường ta không phát hiện được ra.
Em đã đọc lại bài của thầy, thầy cho em hỏi thêm, mình có cách nào ghi text trên layout và không cần đổi khung hình và không thêm bất cứ thao tác đổi hay update DIM mà có thể ghi kích thước thật trên hình trích và các hình chiếu với các cỡ chữ, mũi tên chỉ kích thước bằng nhau không ạ, nếu có thêm thao tác thì là ít nhất.

DCL
10-05-2010, 04:10 PM
Cách ghi kích thước trên layout của thầy bằng lệnh DIM1, em chú ý cách đặt này của thầy, vì tỉ lệ hình phóng là 1:2 thì có thể được, với tỉ lệ 1/3, mà giời hạn chữ số cad không cho phép, nhìn bằng mắt thường ta không phát hiện được ra.
Em đã đọc lại bài của thầy, thầy cho em hỏi thêm, mình có cách nào ghi text trên layout và không cần đổi khung hình và không thêm bất cứ thao tác đổi hay update DIM mà có thể ghi kích thước thật trên hình trích và các hình chiếu với các cỡ chữ, mũi tên chỉ kích thước bằng nhau không ạ, nếu có thêm thao tác thì là ít nhất.
Về mặt nguyên tắc, cậu có thể ghi kích thước trên Model hoặc Layout đều được. Nếu ghi trên Layout có nghĩa là cách ghi gián tiếp, khi đó cậu cần thiết lập tỷ lệ giá trị kích thước giống như tỷ lệ hiển thị để đảm bảo sự tương đồng giữa hai bên.

Nhưng do cách ghi kích thước trên Layout là gián tiếp nên giữa kích thước và đối tượng được lấy kích thước không có sự liên quan gì, trong quá trình vẽ, có thể vô ý mà ta làm lệch lạc chúng đi, rất dễ nhầm lẫn, và hầu như chắc chắn ta sẽ làm cho chúng sai lệch dù cố ý cẩn thận bao nhiêu. Vì thế mà cách ghi gián tiếp này không được khuyến khích, thực sự là không nên dùng.

Tớ chưa hiểu cậu có khó khăn gì khi thực hiện theo hướng dẫn. Nếu cậu thấy khó quá thì hãy dùng phần mềm khác, quả thật là AutoCAD khá bất tiện với vấn đề ghi và hiển thị kích thước so với nhiều phần mềm thiết kế hiện nay.

Giacat
10-05-2010, 11:39 PM
Khì, việc ghi text và kích thước khi layout bác DCL hướng dẫn thế là quá rõ rồi còn gì mà cái đồng chí Fish này mãi không làm được. Với ghi kích thước thì chúng ta cần thiết lập trong Dimension Style Manager. Trong đó với lựa chọn “ Scale Dimension to layout” thì các kích thước sẽ tự động điều chỉnh theo tỉ lệ của các mv; với lựa chọn “ Use overall scale of …x” thì phải thiết lập từng Dimension Style cho từng tỉ lệ của mv. Với lựa chọn thứ nhất thì kích thước sẽ tự động nhảy theo chiều cao mong muốn cho dù bạn sử dụng bất kì tỉ lệ nào trong mv. Còn với text thì chắc là không còn cách nào khác ngoài việc scale nó theo tỉ lệ của mv. Việc ghi kích thước và text trong mv cũng khá đơn giản nên bạn nên làm theo cách này.Nếu đã ghi kích thước trong mv rồi mà bạn thay đổi tỉ lệ mv thì chỉ việc update lại kích thước là xong. Việc ghi kích thước hay text ngoài mv(theo như bác DCL là gián tiếp) chỉ giải quyết cho bạn về chiều cao chữ nhưng sẽ rất tai hại khi bạn thay đổi tỉ lệ mv hay di chuyển vm(hoặc đối tượng trong mv). Chỉ sử dụng text ngoài mv với các trường hợp chỉ dẫn, yêu cầu hoặc đặc tính kỹ thuật…tức là những cái không chỉ dẫn trực tiếp một vị trí nào đó trên chi tiết. (nếu Fish cần tôi mail cho một file có nhiều mv và layout để tìm hiểu)

Việc tìm kiếm một phần mềm khác chuyên dụng hơn autocad như bác DCL nói thì chú tán thành một nửa. Phần mềm chuyên dụng bây giờ khá nhiều nhưng hầu hết vẫn dùng Solidwork và Inventor, hai thằng này tương đồng nhau. Theo chú thì đối với sinh viên và người mới tham gia thiết kế thì sử dụng autocad vẫn là tốt nhất bởi cad mang lại tính tỉ mỉ, khả năng hình dung tưởng tượng, khả năng phác thảo tổng thể…ngoài ra cad có những ưu việt nhất định so với các phần mềm khác. Nó hơi lạc đề nhưng chú xin có ý kiến ở đây luôn cho tiện. Chú sử dụng Inventor 2 năm sau đó lại quay về cad, nhận xét là :

Với việc thiết kế bản chung, bản cụm trước rồi đến bản vẽ chi tiết thì cad ưu việt hơn. Sự cân đối về hình dáng, hợp lí về kết cấu trong từng chi tiết và tổng thể thiết bị dễ dàng được thực hiện trong khi xây dựng bản chung, bản cụm. Trong khi đó hai thằng kia phải xây dựng part trước rồi mới tiến hành lắp thành assembly dẫn đến phải chỉnh sửa nhiều; nếu không yêu cầu người thiết kế phải có cái định hình gần như hoàn thiện về thiết bị rồi mới tiến hành vẽ.

Việc link kích thước giữa bản vẽ 2D, assembly và part là kiểu tổ chức quản lý bậc cao, đòi hỏi người dùng cần kinh nghiệp nhiều trong thiết kế và thuần thục trong kỹ năng phần mêm. Việc người dùng không nắm rõ hoặc không để ý mà điều chỉnh kích thước hình dáng ở một trong ba bản vẽ trên có thể gây xung đột ở hai bản vẽ còn lại. Ví dụ khi ta đã xây dựng gần xong bản lắp( ở 3D hoặc ở 2D) mà thấy cần phải chỉnh sửa lại một chi tiết nào đó; việc chỉnh sửa này làm mất đi hoặc thay đổi đặc tính của một đối tượng( điểm, đường, bề mặt) của chi tiết đó mà đối tượng này lại đã được dùng để làm chuẩn lắp cho các chi tiết lắp sau nó. Điều này sẽ dẫn đến lỗi ở bản lắp, nếu chúng ta không tìm được một đối tượng khác có thể thay thế đối tượng đã chỉnh sửa thì phải làm lại cả.(chamfer đi một cái cạnh chẳng hạn, mà trong bản lắp cái cạnh đó lại đã được dùng để định vị chi tiết khác)

Hệ thống kí hiệu hầu hết được đánh tự động và tuân theo các quy ước của nước ngoài, trong khi ở hầu hết các nhà máy và xưởng ở trong nước tuân theo hệ thống kí hiệu cũ hoặc của Việt Nam, dẫn đến việc giải thích trong quá trình chế tạo nhiều. Trong khi đó cad tuy thủ công nhưng lại linh hoạt trong việc tạo ra các kiểu kí hiệu mong muốn.

Một điều rất quan trọng nữa là trao đổi dữ liệu, cad là phần mềm phổ thông cả nên việc trao đổi dữ liệu khi sử dụng cad sẽ thuận tiện hơn các phần mềm khác

Yêu cầu cấu hình máy cao, khi thiết kế thiết bị mà chèn đủ bulông, đai ốc vào máy nó chạy oải lắm.

Tất nhiên là không thể phủ nhận các đặc tính vượt trội của hai phần mềm chuyên dụng trên như : khả năng ghi kích thước tự động; mặt cắt, hình trích hay các đường dẫn tự động, các chi tiết tiêu chuẩn…tránh được việc cùng một chi tiết nhưng ở hai hình khác nhau mang hai kích thước khác nhau(sửa không hết). Đặc biệt là tránh được sự va chạm giữa các chi tiết trong máy khi hoạt động. Dễ dàng xác định khối lượng, trọng tâm, các momen quán tính, có thể nhanh chóng kiểm bền các chi tiết...

maiducdai
11-05-2010, 12:58 PM
Sao mình thấy các bạn trả lời không dính lắm đến câu hỏi của tác giả, tác giả hỏi cách tạo hình trích trên bản vẽ 2D mà,
Các bạn chủ yếu trả lời về tạo khung nhìn bên layout. cái đó đâu phải hình trích đâu....
Nêu tạm gọi đó là hình trích thì ai lại tạo hình trích bên layout rồi trở về model vẽ, về model đâu còn hình trích nữa...

DCL
11-05-2010, 05:49 PM
Sao mình thấy các bạn trả lời không dính lắm đến câu hỏi của tác giả, tác giả hỏi cách tạo hình trích trên bản vẽ 2D mà,
Các bạn chủ yếu trả lời về tạo khung nhìn bên layout. cái đó đâu phải hình trích đâu....
Nêu tạm gọi đó là hình trích thì ai lại tạo hình trích bên layout rồi trở về model vẽ, về model đâu còn hình trích nữa...
Đúng là cậu này đang mơ màng tận đâu ấy nhỉ?

Cái câu hỏi mà cậu thấy ở trên đầu trang là bài đầu tiên của topic này, nó được lặp lại tại mỗi đầu trang kế tiếp trong topic. Còn phần trả lời cho nó thì đã có từ ngay sau khi nó được post lên rồi còn gì nữa, hãy xem lại trang đầu của topic này đi!

mecatro
20-05-2010, 12:32 AM
Em hiện dùng bản Acad 2010. Hướng dẫn tạo layout, hình trích thì em đã làm được. Tuy nhiên phần update dimensions em không thấy ở đâu.
Mong các anh chỉ giúp. Em xin cám ơn.

Giacat
20-05-2010, 09:38 PM
Bạn thử xem qua hai cái hình tôi gửi xem có giúp được gì không .
http://www.mediafire.com/imageview.php?quickkey=yrltmkmmwz1
http://www.mediafire.com/imageview.php?quickkey=mzjjxmmmzzf

mecatro
21-05-2010, 11:21 AM
Cám ơn bạn nhiều. Mấy bữa xài Acad Mechanical 2010 nên chả thấy phần Update đâu. Giờ mở bằng Acad thì thấy rồi :69:

rabbityeu
28-05-2010, 01:14 AM
Em đang làm và nói thật là em thấy cách này chuyên nghiệp hơn cách in từ Model nhiều.

Nhưng cái chỗ Dimensions rồi Update, em nghĩ mình dân CK thì phải dùng Acad Mechanical cho nó chuyên nghiệp, nhưng thằng Mechanical lại ko có cái Dimension-> Update. KO lẽ mỗi lần muốn chỉnh lại kích thước lại phải mở file bằng Acad thường?:22:
(Xem hình dẫn chứng)
Acad mechanical ko có Dimensions menu
http://lh5.ggpht.com/_xBY4tJU1gSg/S_617J6aanI/AAAAAAAAAC0/DxLr2kSOEhg/Acad%20mechanical%20ko%20dim.jpg

Acad thường có Dimensions menu
http://lh6.ggpht.com/_xBY4tJU1gSg/S_617E5_QII/AAAAAAAAAC4/zLxDhDD3eaA/Acad%20thuong%20co%20Dim%20update.jpg
------------------------------------------------------

Còn cách in từ Layout này, hix nói thật khi ra ngoài in, mấy "thằng" ở tiệm in, ko biết mà cứ cãi, mới đi in thử từ layout 1 lần, phải cá với nó là bấm in đi, ko có "kéo windows" gì hết có gì tui chịu, mới được. Haizz

Nhưng có thắng mắc xíu là ko biết khi in ra đường nét có bị Thu nhỏ theo tỉ lệ ko vậy? sao em thấy hình như nó nhỏ đi.

Ai bày thêm cho em cách in để đường nét sao cho đúng nét mình đã chọn theo Layer của mình.
-------------------------------------------------------
Thứ 3 là em bị 1 cái này rất củ chuối, khi bên Layout, em dùng chuột kéo, và zoom nên khung giấy to ra và tràn, đên mức cái view port chiếm hết màn hình, lúc đó mà Double click vào viewport đó thì con chuột mình sẽ ở trong Viewport đó nên lúc này Pan hay Zoom thì vẫn ở trong cái Viewport đó, muốn thoát ra ko được vì mình zoom to quá, ko có phần "giấy trắng" để Double click vô để ra ngoài LAyout, (bấm Zoom all thì nó cũng zoom trong Viewport luôn.)

Có cách nào để thoát khỏi cái này ko? Em thử đủ cách mà ko được.

KAKALOT
28-05-2010, 02:47 AM
vốn dĩ cad mecha 2010 đã rất linh hoạt trong dimension rồi mà,vào trong annotate> edit dimesion>.....check dim....
thử lệnh này nữa dimtedit nó không hiện trên ribbon đâu ,từ hồi học cad 2007 chưa bao giờ cần xài đến update dim
còn cái view port ấy thì thử lệnh zoom(select ALL) xem
nhìn que thăm dầu ngắn tủn,ko thấy vòng móc hay bulong vòng trên hộp d tốc hay sao ấy?

rabbityeu
28-05-2010, 09:23 AM
vốn dĩ cad mecha 2010 đã rất linh hoạt trong dimension rồi mà,vào trong annotate> edit dimesion>.....check dim....
thử lệnh này nữa dimtedit nó không hiện trên ribbon đâu ,từ hồi học cad 2007 chưa bao giờ cần xài đến update dim
còn cái view port ấy thì thử lệnh zoom(select ALL) xem
nhìn que thăm dầu ngắn tủn,ko thấy vòng móc hay bulong vòng trên hộp d tốc hay sao ấy?

Đúng là chưa bao giờ dùng nên câu trả lời như ko vậy. Ko update dim thì đâu thể dùng cách của chú DCL được:62:

Còn cái Zoom All, em đã nói là thế vô ích, vì mình đang ở trong cái view port, khi zoom đó thì tức là zoom bên Model (được nhìn qua View port) chứ có zoom cái Khung Paper của Layout đâu.

Dù sao cũng cảm ơn anh quan tâm.

doxuanquylc
02-10-2010, 04:03 PM
Quá hay! cháu cũng hay dùng layout nhưng chỉ để vẽ những chi tiết đơn giản nên chưa thấy hết được cái hay của nó. nhưng định dang một bản vẽ mẫu cùng với sử dụng layout đã làm cháu tiết kiệm được rất nhiều thời gian. mong bác luôn khoẻ để đóng góp nhiều độc chiêu cho các ''ngu dan'' như chau. cảm ơn bác!

Giacat
04-10-2010, 08:55 AM
Đúng là chưa bao giờ dùng nên câu trả lời như ko vậy. Ko update dim thì đâu thể dùng cách của chú DCL được:62:

Còn cái Zoom All, em đã nói là thế vô ích, vì mình đang ở trong cái view port, khi zoom đó thì tức là zoom bên Model (được nhìn qua View port) chứ có zoom cái Khung Paper của Layout đâu.

Dù sao cũng cảm ơn anh quan tâm.

Câu hỏi này bạn nhắc lại nhiều rồi mà không thấy ai trả lời.
Ở thanh công cụ phía dưới màn hình vẽ có một công cụ chuyển đổi giữa Model space và Paper space (như hình kèm theo) để bạn chuyển đổi giữa hai không gian này, thao tác zoom không thể giúp bạn làm được việc này.
http://www.mediafire.com/i/?yjzcqetqz0fcm7i

Khi sử dụng viewport, sau khi xác định được tỉ lệ thích hợp của bản vẽ hay hình trích chúng ta phải lock viewport ấy lại để tránh tỉ lệ có thể bị thay đổi trong quá trình vẽ, có nhiều cách để khoá viewport.
Khóa bằng thanh công cụ :
http://www.mediafire.com/?i4maas6pb927e9j
(nút công cụ bên cạnh để xác định tỉ lệ bản vẽ)
Khóa bằng : quick properties
http://www.mediafire.com/?atceo1bs0139xqq

Hoặc khóa bằng lệnh : mv --> l (lock) --> on (or off để mở khoá).

Thiết lập ghi kích thước, thiết lập Dimension Style để ghi kích thước cho tất cả các viewport có các tỉ lệ khác nhau bằng lựa chọn : Scale dimension to layout trong hộp thoại Dimension Style Manager

http://www.mediafire.com/?gbxiz3xnbu2bzaz
Trong lệnh mvsetup (mv) còn có nhiều lựa chọn nữa. Đây là lệnh cơ bản, bạn nên tìm hiểu thêm để sử dụng thành thạo nó.

Lathe_Tools
31-12-2010, 06:30 PM
Các bác cho em hỏi là khi đi in thì chọn nét đậm và nét mảnh giá trị bao nhiêu là in ra đẹp??
Em thấy như nó in ra nét nhỏ đi thì phải...
Có nên chọn đường bao là 0.7 - 0.8 và nét mảnh là 0.25 - 0.3 như tiêu chuẩn kiểu vẽ tay??

wildchild
23-10-2011, 11:06 PM
xloi bài này lâu vậy còn kéo lên, nh e mới tập dùng layout và có cái này e k hiểu nên muốn nhờ các bác chỉ dẫn:
khi setup khổ giấy trong layout sẽ thấy có 1 khung nét đứt, e thấy các bác nói đó là giới hạn mép giấy của bản in, vậy làm sao để có thể tạo 1 khung bản vẽ tiêu chuẩn trong khung giấy đó được ( ý e là cách lề trái,lề phải,lề trên, lề dưới của giấy là bao nhiêu theo), làm sao tạo đc khung bản vẽ có lề cách các mép giấy ( đường nét đứt ) với khoảng cách theo ý muôn bây h :| xloi về câu hỏi ngớ ngẩn này nhưng mong các bác giúp e

hongthequan
07-05-2012, 12:59 AM
xloi bài này lâu vậy còn kéo lên, nh e mới tập dùng layout và có cái này e k hiểu nên muốn nhờ các bác chỉ dẫn:
khi setup khổ giấy trong layout sẽ thấy có 1 khung nét đứt, e thấy các bác nói đó là giới hạn mép giấy của bản in, vậy làm sao để có thể tạo 1 khung bản vẽ tiêu chuẩn trong khung giấy đó được ( ý e là cách lề trái,lề phải,lề trên, lề dưới của giấy là bao nhiêu theo), làm sao tạo đc khung bản vẽ có lề cách các mép giấy ( đường nét đứt ) với khoảng cách theo ý muôn bây h :| xloi về câu hỏi ngớ ngẩn này nhưng mong các bác giúp e

dùng lệnh vẽ hình chữ nhật REC rùi vẽ khung thôi! OK

doanbi88
22-05-2012, 11:03 AM
chào anh DLC, em đọc bài của anh em rất thích. nhưng em chưa hiểu đoạn vẽ đường tròn và tạo 2 khung nhìn các nhau. em đã làm thử có 2 khung nhìn khác nhau nhưng khi thay đổi kích thước dim1 và Dìm thì đều thay đổi cho cả e khung nhìn. còn một điều nữa, anh có thể hướng dẫn cụ thế đoạn thay đổi dimension style/ update... giúp em được ko ạ. thanks.!

worm
22-05-2012, 09:30 PM
chào anh DLC, em đọc bài của anh em rất thích. nhưng em chưa hiểu đoạn vẽ đường tròn và tạo 2 khung nhìn các nhau. em đã làm thử có 2 khung nhìn khác nhau nhưng khi thay đổi kích thước dim1 và Dìm thì đều thay đổi cho cả e khung nhìn. còn một điều nữa, anh có thể hướng dẫn cụ thế đoạn thay đổi dimension style/ update... giúp em được ko ạ. thanks.!

Đọc kỹ lại đi bạn, sao chỉ đọc mỗi cái tiêu đề của bước thực hiện thôi vậy. Hiển thị dim layer trong mỗi khung nhìn mview là khác nhau.

vantrongck2
23-06-2012, 09:17 AM
cám ơn bài viết của bạn
nhưng cách làm trên mình vẫn thấy rất thủ công và chưa nhanh để đáp ứng nhu cầu công việc
sau đây cũng có cách rất hiệu quả khi sử dụng lệnh view port trên autocad mechanical

vantrongck2
25-09-2012, 09:10 PM
dùng lệnh vẽ hình chữ nhật REC *** vẽ khung thôi! OK

thế này bạn nhé
bạn cứ tạo một khung templet theo ý của bạn, bạn có thể tạo khung tên A1, A2, A3 tùy theo ý bạn thích
nhưng khí setup bản vẽ bên layout bạn cú setup theo khung mà bạn in rồi phần in bạn không chọn window mà chọn exten
khi bạn chọn exten thì phần khung bản vẽ sẽ tràn đều ra hết phần viewport khung bản vẽ của bạn

lưu ý là bạn phải viewport khung bản vẽ trước tiên và setup nó rồi tiếp sau đó là viewport các hình chiếu vào và chọn tỉ lệ sao cho phù hợp với khung giấy của bạn nhé
chúc bạn thành công

lam1761991
18-11-2012, 07:42 AM
Thx bạn DCL !
Qua câu trả lời của bạn thì mình đoán rằng chuyên ngành của bạn ko phải là xây dựng. Mình chỉ đơn cứ như bản đồ địa hình, bản đồ du lịch bạn vẫn hay thường thấy thôi, trên bản đồ luôn bao gồm rất nhiều text, mà những phần text này ko thể nào thể hiện trên layout đc :)
Mình hiểu ý của bạn là những phần chú thích nên ghi ra layout, và mình thực sự đồng ý với ý kiến đó của bạn. Như bạn nói hiện giờ cad chưa có cách nào để tự động chỉnh text cho phù hợp với bản vẽ nên chắc mình sẽ vẫn áp dụng cách thủ công vậy.

+> thêm 1 thắc mắc nữa mà hôm nay sau khi mình ngồi mầy mò để vẽ cái khung trong layout. Trong ngành xây dưng, khung tiêu chuẩn đc bộ xây dựng ban hành có kích thước 820-1180 mm. Nhỏ hơn kích thước của giấy A0 nhưng lại lớn hơn giới hạn in trong layout ( các đường nét đứt) nên khi mình preview trc khi in thì thấy rằng khung của mình bị mất nét.
Ko hiểu vấn đề này mình phải giải quyết ntn?
Cám ơn bạn nhiều :D
bạn có thể điều chỉnh lề của viewport mà, sửa lại cho sát lề là được.

aries8214
28-08-2013, 08:39 AM
bài viết rất hay mà sao thấy ít người vào xem. cách trình bày và quản lý bản vẽ theo layout là cách làm tiện lợi và chuẩn, các bạn đi làm rồi cứ để ý mà xem, các file bản vẽ của "tây" gửi cho công ty của "ta" đều dùng phương pháp này để thể hiện. đồng thời họ cũng rất tuân thủ các tiêu chuẩn của bản vẽ như đường nét, chữ số... còn bản vẽ của "ta"? thôi thì tạp pí lù, thường là gom tất cả các hình vẽ vào model và chỉnh kích thước cũng như chữ số, text một cách thủ công, rất mất thời gian và ko khoa học, đồng thời các tiêu chuẩn cũng bị lờ đi, thường zoom theo ý thích, đến một tầm nhìn vừa mắt là xong..., chán!
mình đã cố thuyết phục xếp thay đổi cách tư duy nhưng đúng là cái gì đã thành thói quen dù tốt hay xấu đều khó thay đổi. gần đây mình đã chuyển sang dùng inventor để khắc phục, ai hay dùng inventor để xuất bản vẽ 2D thì có thể thấy được mọi thứ trong bản vẽ 2d của inventor đều được tiêu chuẩn hóa cao, và quan trọng là hoàn toàn tự động, ta ko cần quan tâm nhiều đến những thứ như tỉ lệ, điều chỉnh kích thước và text...
Theo mình thì các ae mới đi làm nên tập cho mình tư duy trình bày bản vẽ theo tư tưởng của topic này, đó chính là cách trình bày hợp lý và khoa học.

tanhvktqs15
19-09-2013, 02:52 PM
chào cả nhà ,mình đã đọc và thực hành theo nhiều bài viết nói về sử dụng layout trên các diễn đàn meslab.org ,cadviet.com.Mục đích muốn làm cho bản vẽ các chữ số đều nhau kchs thước tuân thủ 1 chiều cao.Nhưng mình thực hành vẫn chưa được thành thạo mình có 1 số thắc mắc khi sử dụng layout muốn nhờ các bạn trên diễn đàn giải đáp giúp.
- Vẽ trên model và ghi kích thước bên layout như thế khi muốn in nhiều bản vẽ với các chi tiết khác nhau( chi tiết ta đã vẽ bên model)ta lại phải chỉnh lại khung nhìn,tỉ lệ từng bản vẽ rất mất thời gian.

vantrongck2
03-10-2013, 07:29 PM
thấy các bạn vẫn chưa làm đúng theo các tiêu chuẩn bản vẽ. mình rảnh vào buổi tối nên các bạn có thể gọi cho mình, mình sẽ hướng dẫn các bạn trực tiếp qua online. sdt của mình 0988529993 mình tên Trọng

phuc08c1a
20-02-2014, 05:08 PM
@MyHUT,

Kỹ năng sử dụng một phần mềm bất kỳ được hình thành theo thời gian, trong cả quá trình làm việc lâu dài. Khi đã thành thạo, ta sử dụng phần mềm một cách hoàn toàn tự nhiên theo thói quen, không phải nghĩ ngợi gì nhiều. Giống như khi mới tập đi xe máy, ta cứ nơm nớp lo và phải nghĩ xem ga ở đâu, phanh ở đâu, còi chỗ nào, xi nhan chỗ nào... thật vô cùng căng thẳng. Rồi đến khi đi xe quen, ta không cần nghĩ nữa và cảm thấy chiếc xe như một phần thân thể mình, muốn đi thế nào là nó tuân theo như vậy, mọi thao tác đều theo phản xạ, ta chẳng cần bận tâm chút nào cả. Do đó, tôi rất phân vân, không biết có nên khuyên cậu từ bỏ một số thói quen sử dụng AutoCAD hay không. Những ý kiến dưới đây chỉ để cậu tham khảo thôi nhé.

Lấy ví dụ một thiết kế hộp giảm tốc, ta cần có các bản vẽ chế tạo các chi tiết như các trục, bánh răng, các phần vỏ hộp, một số mặt bích và cần các bản vẽ lắp từng cụm, bản vẽ lắp tổng thể...

Trước tiên, ta vẽ các bản lắp tổng, điều này nên là bắt buộc, dù cho chỉ để thiết kế vài chi tiết trong đó. Bởi vì ta cần biết chắc rằng nó phù hợp với các chi tiết khác có liên quan. (Nhân đây, cũng lưu ý rằng các kỹ sư trẻ rất hay bị mắc ngay ở khâu thiết kế phụ tùng thay thế, do không quan tâm tới tổng thể của máy và thiết bị. Các bạn trẻ chỉ tháo chi tiết hỏng ra, đo rồi vẽ lại và đưa đi chế tạo, rất hay bị sai khi lắp ráp sau này và ngay cả công nhân cũng thấy đó là lỗi quá ngớ ngẩn!)

Tiếp theo, cần có bản vẽ chế tạo các chi tiết. Tại sao lại mất công vẽ các chi tiết đó ra chỗ khác? Đồng ý rằng chỉ cần rất đơn giản là copy nó từ bản lắp tổng, nhưng nguy hiểm ở chỗ: nếu bạn sửa đổi gì đó ở những hình vẽ tách rời này và nó lại xung đột với các chi tiết liên quan thì sao? Bạn có nhớ để vẽ lại bản lắp với những sửa đổi đó không và như thế có mất thời gian không? Tại sao không đặt các nét vẽ của chi tiết đó vào một Layer riêng, để rồi chỉ cần dấu các Layer khác, ta sẽ có ngay bản vẽ chi tiết này? AutoCAD có các Layer chính là để bạn làm việc đó. Như vậy, bạn sẽ không sợ những bất cẩn nào đó có thể làm hỏng thiết kế. Tất nhiên là nhiều khi bản lắp tổng không cần thể hiện mọi góc độ biểu diễn, nhưng ta vẫn cần những hình chiếu khác cho bản vẽ chi tiết, khi đó, ta mới buộc phải vẽ thêm chúng mà thôi.

Cuối cùng, bạn chỉ cần tạo các trang in (Layout-Paper Space) riêng cho các chi tiết và bản lắp, ta sẽ yên tâm rằng chúng luôn luôn tham chiếu với nhau. AutoCAD cho phép bạn tạo vô số Layout để làm việc này cơ mà?

Như vậy, toàn bộ hộp giảm tốc sẽ được thiết kế trong 1 tập tin. Các hình vẽ không nên copy ra các chỗ khác nhau trong Model Space, chúng vẫn nằm đúng vị trí trong bản lắp. Tập tin này có nhiều Layout, tùy theo số bản vẽ mà bạn cần. Trong mỗi Layout, sẽ cho hiển thị những đối tượng thích hợp, trong phạm vi thích hợp và với tỷ lệ thích hợp.

Thói quen rất quan trọng trong kỹ năng chuyên môn. Nhưng nếu có thói quen xấu, cũng nên cố gắng từ bỏ để tạo cho mình thói quen tốt. Các công cụ và chức năng của phần mềm dĩ nhiên là phải có tác dụng nào đó, nếu không, chúng đã không tồn tại qua nhiều phiên bản kế tiếp. Bạn suy nghĩ xem, có nên áp dụng thử như vậy không?

Cảm ơn anh DCL rất nhiều. Cảm ơn anh!

leteoanh
26-06-2014, 03:18 PM
Chào cả nhà, chào anh DCL

Cám ơn bài viết của anh rất cụ thể, chi tiết.

Tuy nhiên, tôi có một vấn đề về layout, rất mong được anh DCL và cả nhà giúp ý kiến.
Nói về công việc của tôi để mọi người hình dung. Công việc của tôi sử dụng acad chủ yếu là kiểm tra bản vẽ. Thỉnh thoảng phải in vài bản vẽ. Hiện tại tôi còn phải chuyển định dạng bản vẽ sang .pdf khổ A1 để gởi cho đối tác.

Nhưng bộ bản vẽ do đơn vị thiết kế tạo ra layout để in khổ A3. Trong mỗi layout này có nhiều khung nhìn, một số layuout có cả một số lưới trục hoặc nội dung khác được vẽ trực tiếp trên layout.

Vấn đề đặt ra ở đây: Tôi muốn tạo ra layout để xuất bản vẽ khổ A1 ở định dạng pdf để gởi đi. Đối tác chỉ việc lấy file .pdf này in ra bản vẽ khổ A1.
Việc tạo ra layout A1 thì ok. Tuy nhiên nếu tạo lại các khung nhìn, vẽ lại các nội dung như trong layout A3 thì rất tốn thời gian vì số lượng bản vẽ khá nhiều. Nhưng nếu xuất bản vẽ định dạng .pdf ở A3 mà in khổ A1, các đường nét chi tiết, chữ trong bản vẽ sẽ bị vỡ rất khó coi và không thể chấp nhận được.
Và câu hỏi là: liệu có cách nào để lấy toàn bộ nội dung của layout A3 áp dụng qua cho layout A1 hay không?

Rất mong mọi người giúp đỡ.

Thanks

DCL
27-06-2014, 08:55 AM
@leteoanh,

Trước hết, ta nên hiểu theo đúng nguyên nghĩa của từ "Layout" là "bố cục" hoặc "dàn trang", đây là các thuật ngữ trong ấn loát và chế bản.

Vậy thì với khổ giấy A3 mà ta đã có cách dàn trang thế này thì với khổ giấy A1, ta phải có cách dàn trang kiểu khác, đây là điều hiển nhiên. Bởi vậy, rất tiếc là bạn phải mất công dàn trang lại cho khổ giấy mới rồi!

Tuy nhiên, tôi thấy các bộ hồ sơ và tài liệu thiết kế nói chung thường gồm các bản vẽ với nhiều khổ giấy to nhỏ khác nhau, không có quy định nào bắt buộc chúng phải có cùng 1 khổ nào cả. Vậy thì bạn hãy cứ để các khổ giấy đúng theo thiết lập của các tác giả thiết kế, có được không?

Dù vậy, nếu buộc phải thống nhất khổ giấy vì 1 lý do nào đó, tôi nghĩ rằng việc tạo lại các Layout mới cũng không đến nỗi mất quá nhiều thời gian đâu, đây cũng là dịp tốt để bạn rèn luyện thêm về kỹ năng xử lý và ứng dụng AutoCAD. Ví dụ mỗi giờ bạn tạo được 10 layout và mỗi ngày bạn làm việc thực sự được 5 giờ, thì có nghĩa mỗi ngày bạn có thể làm được 50 bản in rồi. Chịu khó thế vậy!

bkboy2108
27-06-2014, 09:45 AM
Cơ bản là cỡ chữ không thể phù hợp với tất cả các bản vẽ nên việc phải làm lại là đương nhiên... mỗi bản vẽ có tỉ lệ cỡ chữ sao cho hiển thị rõ ràng bạn nên chọn cỡ chữ sao cho phù hợp với bản in chính A1 và bản in phụ A3 ở dạng chấp nhận được chứ không có cách nào đó mà cỡ chữ phù hợp cho cả 2.. hoặc bạn làm cả 2 layout rồi ở model copy ra 2 bản rồi biểu diễn ở 2 layout với 2 text style

worm
27-06-2014, 09:52 AM

Tuy nhiên, tôi có một vấn đề về layout, rất mong được anh DCL và cả nhà giúp ý kiến.
Nói về công việc của tôi để mọi người hình dung. Công việc của tôi sử dụng acad chủ yếu là kiểm tra bản vẽ. Thỉnh thoảng phải in vài bản vẽ. Hiện tại tôi còn phải chuyển định dạng bản vẽ sang .pdf khổ A1 để gởi cho đối tác.

Nhưng bộ bản vẽ do đơn vị thiết kế tạo ra layout để in khổ A3. Trong mỗi layout này có nhiều khung nhìn, một số layuout có cả một số lưới trục hoặc nội dung khác được vẽ trực tiếp trên layout.

Vấn đề đặt ra ở đây: Tôi muốn tạo ra layout để xuất bản vẽ khổ A1 ở định dạng pdf để gởi đi. Đối tác chỉ việc lấy file .pdf này in ra bản vẽ khổ A1.
Việc tạo ra layout A1 thì ok. Tuy nhiên nếu tạo lại các khung nhìn, vẽ lại các nội dung như trong layout A3 thì rất tốn thời gian vì số lượng bản vẽ khá nhiều. Nhưng nếu xuất bản vẽ định dạng .pdf ở A3 mà in khổ A1, các đường nét chi tiết, chữ trong bản vẽ sẽ bị vỡ rất khó coi và không thể chấp nhận được.
Và câu hỏi là: liệu có cách nào để lấy toàn bộ nội dung của layout A3 áp dụng qua cho layout A1 hay không?

Thanks

Tôi có mấy ý kiến thế này, hy vọng có thể giúp được anh.
1. Về lâu dài, nếu anh buộc phải chuyển đổi khổ giấy, tại sao anh không nghĩ đến việc yêu cầu đơn vị thiết kế dựng theo khổ giấy anh cần và không dùng layout thay model?
2. Trước mắt, nếu họ dựng lung tung như vậy thì có thể có 1 cách thủ công: copy những thiết kế họ vẽ trong layout về lại model, sau đó bố cục lại theo khổ giấy A1.

marsduc
27-06-2014, 10:14 AM

Thanks

Chào bạn,

Mình có cách như vậy nhé. Hy vọng giúp được bạn trong thời điểm gấp thế này. Các bước như sau
1/ Click phải chuột vào layout > Export Layout to Model.
Bước này giúp bạn chuyển toàn bộ các đường nét, chữ ... xuất hiện trên Layout sang 1 MOdel trên file khác.

2/ Từ đây bạn nên Scale toàn bộ thông tin sao cho hình vẽ trùng khớp với khung A1.

3/ Sau khi tất cả các hình, đưởng nét, chử ... vừa với khung A1 thì theo kinh nghiệm của mình các yếu tố sau cần phải chỉnh lại
- Tỷ lệ kích thước (DimScale Overall)
- Kích thước chữ(nếu chiều cao trên A3 là 5 thì bên A1 bạn cũng phải là 5)
- Khung tên. Kích thước khung tên là không thay đổi dù ở giấy nào. Bạn nên Scale lại.
Và một số yếu tố khác mà mình có thể không biết được do mình không có file :)

Tuy nhiên khuyết điểm là toàn bộ đã chuyển qua Model chứ không còn là Layout nữa nhé

Chào bạn,
Đức

leteoanh
27-06-2014, 02:25 PM
@leteoanh,

Trước hết, ta nên hiểu theo đúng nguyên nghĩa của từ "Layout" là "bố cục" hoặc "dàn trang", đây là các thuật ngữ trong ấn loát và chế bản.

....

Chịu khó thế vậy!

Hi,

Cám ơn anh DCL đã phản hồi.

Bộ bản vẽ thiết kế ban đầu chỉ xuất layout khổ A3, tuy nhiên khi đi xin phép thì được yêu cầu là bản A1. Nhưng trong thời gian ngắn bên thiết kế lại gồm nhiều kỹ sư đang làm rải rác khắp trên thế giới, nên đợi bên thiết kế chỉnh lại thì hơi lâu. Nên bên mình phải chủ động thì triển khai trước. Do vậy mình mới tìm cách nào nhanh nhanh :).

Chắc lại phải chịu khó ngồi luyện acad vậy :).

Thanks

leteoanh
27-06-2014, 02:34 PM
Cơ bản là cỡ chữ không thể phù hợp với tất cả các bản vẽ nên việc phải làm lại là đương nhiên... mỗi bản vẽ có tỉ lệ cỡ chữ sao cho hiển thị rõ ràng bạn nên chọn cỡ chữ sao cho phù hợp với bản in chính A1 và bản in phụ A3 ở dạng chấp nhận được chứ không có cách nào đó mà cỡ chữ phù hợp cho cả 2.. hoặc bạn làm cả 2 layout rồi ở model copy ra 2 bản rồi biểu diễn ở 2 layout với 2 text style

Hi,

Cám ơn bạn đã góp ý,
Vì có nhiều bản vẽ của nhiều hệ do nhiều người thiết kế khác nhau. Và mình chưa biết các yêu cầu chi tiết của đơn vị thiết kế yêu cầu kỹ sư của họ tuân thủ đến đâu. Để mình kiểm tra các text có set Annotation không, nếu text mà lung tung chắc phải có thể phải làm hai layer để hai textstyle tương ứng với layout khổ A3 và A1 vậy.

:)
Thanks

leteoanh
27-06-2014, 02:45 PM
Tôi có mấy ý kiến thế này, hy vọng có thể giúp được anh.
1. Về lâu dài, nếu anh buộc phải chuyển đổi khổ giấy, tại sao anh không nghĩ đến việc yêu cầu đơn vị thiết kế dựng theo khổ giấy anh cần và không dùng layout thay model?
2. Trước mắt, nếu họ dựng lung tung như vậy thì có thể có 1 cách thủ công: copy những thiết kế họ vẽ trong layout về lại model, sau đó bố cục lại theo khổ giấy A1.

Hi,

Cám ơn anh đã góp ý.

Vì trước đây không có nhu cầu A1, các bản vẽ A3 được đóng thành cuốn rất gọn đẹp. Bây giờ phải đi thẩm tra, xin cấp phép thế nên mới sinh ra nông nỗi. Bên mình cũng đã yêu cầu thiết kế điều chỉnh thành A1, nhưng thời gian không kịp nên mới nghiên cứu cách nào nhanh nhanh :)

Thực tế thì họ vẽ tất cả trên model. Nhưng do dự án lớn nên các lưới trục (grid line) nằm ở chung quanh. Do vậy để hình chọn in trong layout thấy được lưới trục, bên thiết kế họ copy lưới trục và dán vào trong layout. Sau đó tạo khung nhìn và trích lấy phần bản vẽ cần thể hiện bên trong lưới trục này. Ngoài ra lại có một số hình trích khác ở các khung nhìn khác. Do vậy nếu tạo layout A1 và làm lại các công đoạn như vậy rất tốn nhiều thời gian.

Hướng của anh đề xuất copy từ layout về lại model, sau đó bố cục layout theo A1 mình chưa nghĩ tới trước đây. Để mình làm thử,nếu nhanh có thể áp dụng trong thời điểm khẩn cấp này.

Thanks

leteoanh
27-06-2014, 02:48 PM
Chào bạn,

Mình có cách như vậy nhé. Hy vọng giúp được bạn trong thời điểm gấp thế này. Các bước như sau
1/ Click phải chuột vào layout > Export Layout to Model.
Bước này giúp bạn chuyển toàn bộ các đường nét, chữ ... xuất hiện trên Layout sang 1 MOdel trên file khác.

2/ Từ đây bạn nên Scale toàn bộ thông tin sao cho hình vẽ trùng khớp với khung A1.

3/ Sau khi tất cả các hình, đưởng nét, chử ... vừa với khung A1 thì theo kinh nghiệm của mình các yếu tố sau cần phải chỉnh lại
- Tỷ lệ kích thước (DimScale Overall)
- Kích thước chữ(nếu chiều cao trên A3 là 5 thì bên A1 bạn cũng phải là 5)
- Khung tên. Kích thước khung tên là không thay đổi dù ở giấy nào. Bạn nên Scale lại.
Và một số yếu tố khác mà mình có thể không biết được do mình không có file :)

Tuy nhiên khuyết điểm là toàn bộ đã chuyển qua Model chứ không còn là Layout nữa nhé

Chào bạn,
Đức

Hi,

Cám ơn bạn đã đề xuất một hướng xử lý khá chi tiết.
Mình sẽ triển khai làm thử, hi vọng các yếu tố cần chỉnh không quá nhiều,

Thanks

DCL
30-06-2014, 11:04 AM
Hi,

Cám ơn bạn đã góp ý,
Vì có nhiều bản vẽ của nhiều hệ do nhiều người thiết kế khác nhau. Và mình chưa biết các yêu cầu chi tiết của đơn vị thiết kế yêu cầu kỹ sư của họ tuân thủ đến đâu. Để mình kiểm tra các text có set Annotation không, nếu text mà lung tung chắc phải có thể phải làm hai layer để hai textstyle tương ứng với layout khổ A3 và A1 vậy.

:)
Thanks

Các bạn khác đã đề xuất nhiều giải pháp khá hay, cậu nên lựa chọn cách áp dụng sao cho thuận tiện nhất cho công việc của mình.

Cá nhân tớ thấy rằng cách hay và hợp lý hơn là cậu hãy ghi phần chú thích lên Layout chứ không ghi vào Model Space (trong Model Space chỉ nên có các nét vẽ và kích thước thôi). Như vậy thì cậu luôn yên tâm rằng cỡ chữ ghi chú bao giờ cũng đồng nhất với các kích thước và các yếu tố khác. Có thể cậu lo rằng nếu không gắn liền với các đối tượng vẽ thì ghi chú sẽ thất lạc? Làm gì có chuyện đó, trừ khi cậu cố ý xóa bỏ nó đi! Cũng như các đối tượng trong Model Space, ta có toàn quyền di chuyển, chỉnh sửa và cắt dán ghi chú trên Layout hoặc giữa các Layout mà không gặp trở ngại gì.

Nếu cậu sử dụng các ứng dụng thiết kế 3D tiên tiến hơn, cũng sẽ thấy họ chỉ ghi chú trên trang in (Drawing, tức là Paper Space hoặc Layout) chứ không ghi trong không gian mô hình 3 chiều.

Dù sao, đây cũng chỉ là một gợi ý để cậu cân nhắc thêm.