PDA

View Full Version : Đo biên dạng thân khai của bánh răng (đo profin thân khai)

hungbv10
23-02-2009, 04:04 PM
cho em hỏi cách đo biên dạng thân khai của bánh răng.Đã có máy móc hay thiết bị j dùng để đo chưa?

dinhtoan87
11-03-2009, 12:27 PM
cách đo biên dạng thân khai của bánh răng thì mình chưâ biết có máy nào đo chưa.nhưng theo mình thì khi chế tạo bánh răng thân khai thì độ chính xác biên dạng răng phụ thuộc nhiều vào độ chính xác biên dạng dao(pp chép hình-có bộ dao) và pp bao hình cho độ chính xác cao.nhưng khi kiểm tra độ chính xác của bánh răng người ta chỉ quan tâm đên các thông số :H và E.E là bề dầy răng và H là chiều cao răng,có bảng tra.ngoai ra còn đo độ song song của các răng(có thước đo riêng),kiểm tra pháp tuyến chung các răng(panme )...
H=m(1+Z.[(1-cosa)/2];a = 90/Z
E=m.Z.sina
bạn tham khảo ý kiến này của mình.

QuyenQCM
11-03-2009, 03:43 PM
hồi trước đi triển lãm giảng võ,bọn Mitutoyo nhật bản(1 hãng chế tạo dụng cụ đo nổi tiếng) có giới thiệu máy kiểm tra biên dạng chi tiết sau gia công nó cũng tương tự máy quét 3D nhưng nó quét ở dạng 2D đơn giản hơn
nếu muốn kiểm tra biên dạng có phải thân khai không thì đi quét 3D đi

paven8880
11-03-2009, 04:49 PM
mình đang làm đe tài về vấn đề này! mình sử dụng máy máy đo CMM scan biên dạng bánh răng. có toạ độ các điểm trên biên dạng br rui, lập trình tìm sai số với biên dạng chuẩn. Ok

hungbv10
29-03-2009, 01:46 AM
xin chào paven8880, hiện nay mình đang rất cần sự giúp đỡ của bạn về vấn đề đo biên dạng răng thân khai ,mình mong cậu chỉ hộ có được không.nếu được liên lạc với mình ngay nhe ĐT :0977535910 .thank! trước nhé !

paven8880
10-04-2009, 03:49 PM
xin chào paven8880, hiện nay mình đang rất cần sự giúp đỡ của bạn về vấn đề đo biên dạng răng thân khai ,mình mong cậu chỉ hộ có được không.nếu được liên lạc với mình ngay nhe ĐT :0977535910 .thank! trước nhé !
Bạn ở dâu vậy? Mình ở Thái nguyên. Mình có thể scan biên dạng bánh răng thân khai của bạn -> cho ra toạ độ các điểm trên biên dạng BR. Bạn tự kiểm tra bdạng đó nhé. vấn đề này có gì bạn trao đổi thêm _ RẤT HAY ĐÂY!

TYA
10-04-2009, 04:33 PM
cho em hỏi cách đo biên dạng thân khai của bánh răng.Đã có máy móc hay thiết bị j dùng để đo chưa?

các cty sx br độ cx cao đều có. Không có thì chỉ làm ra br máy ép mía thôi.

thông số đo được gồm : góc áp lực, góc nghiêng, độ cong profile, độ cong lead, sai số bứoc, sai số bước tích lũy, độ đảo, ....

với kết quả chính xác 0.0001

@paven : scan đã có sai số

br cũng được tk "lệch chuẩn" nếu không cần gì thằng R&D ? cứ phang công thức là ra thì tk ngon quá ?!

paven8880
10-04-2009, 04:45 PM
các cty sx br độ cx cao đều có. Không có thì chỉ làm ra br máy ép mía thôi.

thông số đo được gồm : góc áp lực, góc nghiêng, độ cong profile, độ cong lead, sai số bứoc, sai số bước tích lũy, độ đảo, ....

với kết quả chính xác 0.0001

@paven : scan đã có sai số

br cũng được tk "lệch chuẩn" nếu không cần gì thằng R&D ? cứ phang công thức là ra thì tk ngon quá ?!
Mình đảm bảo máy CMM có thể SCAN được với độ chính xác 0,0001 đấy. Cũng chỉ cần đến 0.001 thôi. Bọn mình phay lăn răng chắc chả có cái nào đạt đến 0,0001 như pác TYA nói mà vẫn đạt hàng ầm ầm. hix!

TYA
10-04-2009, 04:50 PM
cÔNG NHẬN ! NẾU SCAN CMM THÌ CX 0.0001.

máy đo biên dạng răng chuyên dụng có khả năng đo cx 0.0001 còn chuyện sx ra lại khác, mấy khi cần 0.0001 đâu.

"chạy ầm ầm" thì dễ mà chạy êm de mới khó. hì

paven8880
10-04-2009, 10:07 PM
hihi, Bác TYA nói chuẩn wá! Chạy êm re khó thật. Mình đang làm đề tài về phần này mà. Máy CMM quet cho ra toạ độ các điểm. Từ đó ta lập trình tính ra sai số chế tạo br như bác nói thôi. hix. Dân cơ khí ko cần đến 0,0001 làm gì. Toàn phay xong chơi luôn cần gì cấp cao ngất trời ây!!!

paven8880
10-04-2009, 10:11 PM
Ah mà bác TYA cho hỏi nhé! chắc bác hiểu ý tôi là scan bằng pp khác ah? có thể gửi giúp vài thông tin về pp scan khác CMM đc ko??. Scan tiếp xúc bằng CMM chính xác tuy nhiên lại rất mất thời gian.

lfree2009
22-04-2009, 10:22 PM
Máy đo biên dạng bánh răng thân khai có từ rất lâu rồi: Máy này (HAMAI của KUBOTA Nhật bản) đo được cả phương răng và biên dạng răng, độ chính xác đo 0.001 mm.
Hiện nay có các may kỹ thuật số, nhưng các máy này giá >50000 USD, quá đắt
Nếu không có máy đo, bạn có thể sử dụng máy phóng hình (10 - 20 lần) để so sánh với biên dạng mẫu chuẩn (biên dạng chuẩn có thể vẽ được trong AUTOCAD).

tranminh86
30-04-2009, 08:23 AM
chao Paven.Mình cũng đang làm đề tài giống bạn! mình sử dụng máy đo CMM scan biên dạng bánh răng. có toạ độ các điểm trên biên dạng br , lập trình tìm sai số với biên dạng chuẩn.Nhưng mình chưa xử lý được phần lập trình.Bạn có thể chỉ giúp mình cách xử lý được không? Cám ơn bạn nhiều!

paven8880
02-05-2009, 09:20 PM
chao Paven.Mình cũng đang làm đề tài giống bạn! mình sử dụng máy đo CMM scan biên dạng bánh răng. có toạ độ các điểm trên biên dạng br , lập trình tìm sai số với biên dạng chuẩn.Nhưng mình chưa xử lý được phần lập trình.Bạn có thể chỉ giúp mình cách xử lý được không? Cám ơn bạn nhiều!
Nếu bạn ko biết 1 ngôn ngữ lập trình nào thì cũng ko vấn đề gi! Quan trong là bạn xây dựng đc thuật toán về cách tính sai số đó. Phần lập trình ko biết hoàn toàn có thể thuê đc mà. Dân tin họ chi biết lập trình còn sơ đồ thuật toán là do mình. Đề tài của mình thì mình phải tách toạ độ X và Y ra riêng đấy! Bạn sẽ tìm đc bao sai số ?

tranminh86
05-05-2009, 10:12 AM
Bạn có thể nói rõ hơn cách đánh giá sai số mà bạn dùng được không.Bạn tách tọa độ X Y riêng sau đó đánh giá dựa vào phương trình bề mặt răng à? Bạn có thể gửi cho mình phần bạn đã làm vào minhtranduc86@gmail.com được ko? Cám ơn bạn nhiều.Hay bạn cũng có thể cho mình số điện thoại của bạn để mình liên lạc trực tiếp với bạn được ko? Mong sớm nhận được hồi âm của Paven

paven8880
28-05-2009, 10:36 AM
Khong ai di do bien dang cua banh rang than khai ca ,
Hix! Chẳng hiểu bạn lấy ở đâu ý kiến này nhỉ?

thanhmes
28-05-2009, 10:40 AM
Hix! Chẳng hiểu bạn lấy ở đâu ý kiến này nhỉ?
Bạn hỏi hay phản biện lại ý kiến cho rằng không cần đo biên dạng răng thân khai?:67:

paven8880
28-05-2009, 11:54 AM
Mình phản đối ý kiến đấy!

thanhmes
28-05-2009, 12:15 PM
Mình phản đối ý kiến đấy!
Ồ ra vậy, hơi thắc mắc vì có câu hỏi cuối câu, nếu phản đối thì nên đưa ra dẫn chứng để thuyết phục người bị phản đối, chứ lưng chừng như thế chẳng biết thế nào, mà như thế cũng gây ra thái độ phản cảm cho người được góp ý.

paven8880
29-05-2009, 01:26 PM
Ồ ra vậy, hơi thắc mắc vì có câu hỏi cuối câu, nếu phản đối thì nên đưa ra dẫn chứng để thuyết phục người bị phản đối, chứ lưng chừng như thế chẳng biết thế nào, mà như thế cũng gây ra thái độ phản cảm cho người được góp ý.
Vậy mình đưa ra đây cách "người xưa" vẫn dùng đây:
Đo sai số prôfin răng:
Sai số prôfin răng là sai lệch lớn nhất giữa biên dạng răng thực với biên dạng răng lý thuyết yêu cầu.Phần lớn các bánh răng dùng truyền động có biên dạng răng là dạng thân khai. Trong phần này chỉ trình bày phương pháp đo sai số prôfin thân khai.
Để so sánh dạng răng thực với dạng răng lý thuyết ta tiến hành so sánh qua hai chuyển động: chuyển động tạo hình thân khai mẫu và chuyển động đo của đầu đo ra liên tục trên biên dạng thực của bánh răng đo. Sai lệch giữa hai chuyển động cho ta sai số prôfin răng hay còn gọi là sai số dạng răng. Sai số prôfin răng dùng để đánh giá mức làm việc êm của bánh răng.
Hình dưới mô tả các phương pháp tạo hình thân khai mẫu. Thông thường người ta thiết kế máy đo theo sơ đồ a).
Các phương pháp tạo hình thân khai mẫu:
Hình dưới đây giới thiệu một máy đo thân khai dạng đơn giản, thiết kết theo sơ đồ nguyên tắc a). Trong đó vòng cơ sở 1 có đường kính bằng đường kính vòng chia bánh răng đó; thước thẳng 2 chuyển động tịnh tiến nhờ vít me lắp với tay quay 5.
Bánh răng đo lắp đồng trục với vòng cơ sở 1 trên bàn chi tiết. Bàn này dịch chuyển đến vị trí đo nhờ trục vít lắp với vô lăng 8. Khi quay tay quay 5, bàn 4 mang bước 2 tịnh tiến, thước này truyền động ma sát với vòng 1 làm vòng 1 quay, quỹ đạo của tiếp điểm tiếp xúc sẽ vẽ lên dạng thân khai mẫu. Trong khi đó bàn 4 cũng mang đòn bẩy 6 có tiếp điểm đó mà hình chiếu của nó nằm trên mép thước luôn rà theo mặt răng đó. Sai lệch giữa chuyển động thân khai mẫu và chuyển động đo làm cho đòn 6 quay và được chỉ thị lên đồng hồ 7.
Nói chung, máy có nguyên lý đơn giản, dễ chế tạo, dễ đo. Tuy nhiên về mặt nguyên lý chưa hoàn thiện. Ứng với mỗi loại bánh răng có đường kính khác nhau đều phải có vòng cơ sở khác nhau nên khá phức tạp, chỉ thích hợp với sản xuất hàng loạt.
Ngoài ra, máy khó tránh khỏi sai số do trượt ở khớp ma sát. Vì thế máy đòi hỏi điều kiện làm việc sạch sẽ, không rung động.
Để khắc phục nhược điểm của nguyên lý tạo hình trên, nâng cao độ chính xác khi đo và thích hợp với sản xuất loạt nhỏ, người ta đã cải tiến nguyên lý tạo hình thân khai mẫu nhằm giảm bớt số chi tiết mẫu, tăng tính vạn năng của máy bằng cách dùng cơ cấu điều chỉnh dạng đòn hoặc thước tang tạo ra vòng cơ sở tuỳ ý. Các máy đo thân khai mang tên là Êvonviênmet thường có sơ đồ nguyên tắc như hình dưới đây
Trong đó r0 được điều chỉnh nhờ khớp trượt và đọc số nhờ kính hiển vi đọc số 8. Chuyển động quay của trục 1 làm cho đòn 3 quay và thước 4 tịnh tiến cùng phối hợp với chuyển động quay của đĩa quạt 1 lắp đồng trục với bánh răng đo 2 nhờ dây đai 5 (hình a).
Sai lệch của chuyển động theo biên dạng thực và chuyển động tạo thân khai mẫu được chỉ ra trên đồng hồ 6 hoặc dụng cụ ghi 7.
Ở hình b, chuyển động tịnh tiến của 4 và chuyển động quay của 1 và bánh răng 2 nhờ cam mẫu số 5.

TYA
29-05-2009, 08:42 PM
@paven :

Tôi làm cty sx bánh răng nên tôi thấy thế này :

- Bánh răng chế tạo chỉ khác đi 1um là đã chuyển từ OK --> NG (phế phẩm) rồi, đấy là chưa kể đến các yếu tố 0.5um cũng NG !

>>>Vậy độ cx đó CMM dư sức đạt, nhưng qua "phần mềm, thuật toán..." thì có duy trì được độ chính xác đo ? Hãy lưu ý về tính chính xác đó

- Profile của bánh răng chế tạo theo tiêu chuẩn riêng ! Ví dụ góc áp lực danh nghĩa là 17.5 độ,
Góc áp lực thực tế 17.5 độ tính kèm dung sai (-4um/-12um)(góc áp lực đều có dung sai âm) sẽ là, 17.488~17.496 độ.

Nếu lập trình sử dụng góc "17.5" độ vẽ profile chuẩn để tham chiếu sai số thì ... vô nghĩa ! Mà phải dùng 17.488 chẳng hạn.
Không biết paven đánh giá "sai số" bởi khoảng cách sqrt(x^2+y^2) hay cách nào?

Có tham số góc áp lực để nhập vào trong trường hợp đó vẫn không chuẩn !

Máy đo biên dạng chuyên dụng sẽ được nhập 17.5 độ vào phần khai báo chương trình đo, và nó đo lấy góc áp lực đó là 0 (chuẩn), khi đo xong sẽ báo sai số đo (của góc áp lực) là -3um chẳng hạn. Nhìn vào đó đánh giá OK/NG theo dung sai (-4um/-12um).

Nó còn đo ra hai t/c nữa là sóng mặt răng và độ cong profile (luôn y/c "cong" hơn lý thuyết , để tránh ồn).

Tóm lại , với các sai số "chủ động" và chuyên biệt như trên, paven xây dựng thuật toán nào đây ?

ihaith2407
29-05-2009, 10:26 PM
Nếu dùng để kiểm tra (dung sai yêu cầu cỡ khoảng 40 um ) thì dùng thử phương pháp quét lazer không tiếp xúc đi paven!
Bọn tớ có máy scanner 3D, sai số quyét nhỏ nhất đạt tới 20um đó!

brilliant1409
08-06-2009, 04:50 PM
Để đo biên dạng thân khai của bánh răng thì dùng máy CMM ==>Quá tốt. Đơn giản hơn thì ta lấy máy cắt dây cắt đúng biêng dạng Thân khai cuă bánh răng cần kiểm tra rồi kiểm tra khe hở của biên dạng (kiểm tra theo dưỡng)==> Đơn giản hơn nhưng phụ thuộc nhiều vào kinh nghiệm
Tiện đây các bác cung cho em hỏi luôn, thế để đo góc nghiêng của bánh răng thì ta dùng dụng cụ hay máy nào, có phương pháp nào kiểm tra được không?
Cảm ơn các bác nhiều