PDA

View Full Version : SV Cơ điện tử ra trường làm gì ạ?

logop8x
09-04-2009, 12:24 AM
Em muốn hỏi các nhà tuyển dụng, thầy cô và các anh chị học ngành này là: khi ra trường thì SV CDT chúng em cụ thể làm việc gì ạ? (Em ko muốn hỏi là SV ra trường có thể là được những việc gì bởi thế thì câu trả lời rất chung chung).
Vẫn biết đay là ngành đây là ngành đa năng nhưng thực sự mà nói nó là ngành mới, nên em và nhiều bạn chưa hình dung được khi ra trường thì công việc gì là đất dụng võ cho kỹ sư CDT.

Vậy, em muốn hỏi mấy ý sau:
-Sau khi ra trường, nếu một kỹ sư CDT tìm được một việc làm lý tưởng thì việc làm đó sẽ như thế nào?

-Công việc trong một ngày của kỹ sư CDT khác gì với những kỹ sư cơ khí khác? (như có phải kỹ sư CDT chỉ ngồi phân tích lập trình các máy CNC ko? Ở VN thì kỹ sư CDT hiện nay thường được giao làm gì?,...)

Em thực sự cần những ví dụ thực tế, cụ thể để dễ hình dung và lấy đó làm mục tiêu học tập. Rất mong các thầy cô các anh chị giúp em và các bạn với!

Liễu Ngân Đình
09-04-2009, 08:44 AM
Tôi thường tuyển Kỹ sư CDT cho công việc đào tạo thêm cho họ để họ sửa chữa máy CNC, nếu cậu nào khá thì dạy chuyển giao công nghệ 1 dòng máy nào đó (Robot hàn,Tiện CNC, Phay CNC, v.v....)
Với các thiết bị dạy nghề như bộ thí nghiệm Biến tần, PLC, mạch điều khiển, v.v... cũng cần đến các Kỹ sư CDT học thêm để chuyển giao công nghệ hoặc sửa chữa thiết bị.
Nói tóm lại, trong công việc Cơ khí và dạy nghề, các Ks CDT được sử dụng như những chuyên gia về sửa chữa và chuyển giao công nghệ.

Các bạn có thể tưởng tượng đơn giản rằng, ngày trước không có những con máy CNC hay Robot thì người thợ sửa máy là các Ks Cơ Điện. Ngày nay, các vi mạch được ứng dụng nhiều cho các máy gia công cơ khí nên cần những người biết cả Cơ lẫn Điện tử điều khiển. Các bạn thiết thực hơn mấy ông Tự Động Hóa. Nhưng do thuật ngữ TDH đã xuất hiện ở VN trước nên nó ăn sâu vào tiềm thức con người. Dường như những người học CDT ko được nhắc đến dù có nhiều bài báo viết về sự cần thiết của ngành này trong các lĩnh vực khoa học kỹ thuật.
Cũng như ngành CDT, ngành Cơ-Tin cũng không được xã hội hiểu là phục vụ cho sự vận hành các máy CNC để gia công cơ khí. Họ lại hiểu là ngành sửa chữa và sản xuất phần cứng máy vi tính.
Vì vậy bạn nên định hướng nghề nghiệp là nghiên cứu về máy CNC hoặc ô tô hoặc Robot.
Nhưng để nghiên cứu về Robot là hơi khó, về ô tô thì còn khó hơn, có lẽ em nên theo đuổi nghiên cứu về máy CNC sẽ thiết thực hơn.

rabbityeu
09-04-2009, 09:02 AM
Anh Liễu Ngân Đình (http://meslab.org/mes/member.php?u=3410) ơi vậy thì KS Chế tạo máy ở chỗ anh làm những việc gì ạ?

Liễu Ngân Đình
09-04-2009, 09:08 AM
Hoặc là đi phá máy hoặc làm dự án giấy hoặc thiết kế lò nướng chân - cánh - đùi gà. :24:
nói thật, cấm cười.:3:

==================
Ý bác này nói là kĩ sư cơ khí nghịch máy đến hỏng thì thôi ! Họ nghịch xong mà chưa hỏng thì sẽ ra sản phẩm đầu. Sản phẩm tiếp theo là do công nhân làm chứ họ không làm tiếp nữa. Mà hỏng là gọi anh bảo dưỡng ra mà hành. Hix

khongvinhlinh
09-04-2009, 10:33 AM
Em xin đính chính một chút ạ: thực ra ở BKHN em giờ không có ngành nào gọi là cơ tin nữa mà tất cả đã đổi sang cơ điện tử.
Theo sự giải thích của một thầy giáo có thể coi là đầu ngành về cơ điện tử và robot ở Việt Nam thì sở dĩ có chữ cơ tin là do trước đây chúng ta có một nhận thức chưa thực sự đầy đủ về ngành cơ điện tử = cơ khí + trang bị thêm kiến thức về tin học.
Còn bây giờ thì nhận thức về cơ điện tử nó = cơ khí chế tạo + khoa học máy tín + kỹ thuật về điện tử.
Cơ khí + tin học = cad/cam
Cơ khí + điện tử = Cơ điện
Điện tử + Tin học = Điều khiển
Còn cái ngành cơ điện tử là cái phần đen ở giữa.
http://www.festo-newsletters.com/Newsletter/artwork/Mechatronic.jpg

Thực sự nó rất thú vị, nhưng ở Việt Nam mình, cái ngành này nó vẫn còn là mới mẻ, các thầy hay đùa là: cơ điện tử là bọn = cơ lơ mơ điện tử cũng lơ mơ.^^ Nói đùa vậy nhưng cũng có cái đúng. Mong rằng thời gian tới anh em sinh viên sẽ được tiếp nhận giáo trình cơ điện tử tốt hơn.

khongvinhlinh
09-04-2009, 10:43 AM
Còn về việc kỹ sư cơ điện tử ra trường làm gì? Thì xin phép được góp ý với bạn ý này: ví dụ bạn học thợ tiện, bạn học về sửa chữa điện thoại di động, bạn học nấu ăn...bạn biết sau khi học cái đích xác bạn làm sẽ là gì. Còn anh kỹ sư thì cũng giống như cái thìa ấy, cái thìa thì có thể ăn cơm, múc thức ăn, múc cháo gà, múc canh...(ví von tí) đại khái là kỹ sư có thể làm được nhiều việc chứ không giống như anh thợ, anh thợ 1 ngành họ rất giỏi nhưng họ không, khó làm cái khác. Nhưng những gì mà kỹ sư cơ điện tử được trang bị ở trường có 1 cái nền tàng khá là toàn diện nên nếu bạn nắm bắt được đầy đủ, thì bạn chỉ cần thích nghi thôi. Chứ khó mà có thể trả lời chính xác sau này bạn ra trường bạn sẽ làm gì, kể cả bạn là kỹ sư các ngành khác như hóa, điện...kể cả hỏi các thầy cũng không có câu trả lời thỏa đáng cho bạn.
Mình không có nhiều kinh nghiệm, cũng như kiến thức bằng các anh các chú ở đây, chỉ là một người cũng đã học cơ điện tử muốn chia sẻ với "đồng môn" thế!
Chúc bạn học tốt!

logop8x
09-04-2009, 08:42 PM
Tôi thường tuyển Kỹ sư CDT cho công việc đào tạo thêm cho họ để họ sửa chữa máy CNC, nếu cậu nào khá thì dạy chuyển giao công nghệ 1 dòng máy nào đó (Robot hàn,Tiện CNC, Phay CNC, v.v....)
Với các thiết bị dạy nghề như bộ thí nghiệm Biến tần, PLC, mạch điều khiển, v.v... cũng cần đến các Kỹ sư CDT học thêm để chuyển giao công nghệ hoặc sửa chữa thiết bị.
Nói tóm lại, trong công việc Cơ khí và dạy nghề, các Ks CDT được sử dụng như những chuyên gia về sửa chữa và chuyển giao công nghệ.

Các bạn có thể tưởng tượng đơn giản rằng, ngày trước không có những con máy CNC hay Robot thì người thợ sửa máy là các Ks Cơ Điện. Ngày nay, các vi mạch được ứng dụng nhiều cho các máy gia công cơ khí nên cần những người biết cả Cơ lẫn Điện tử điều khiển. Các bạn thiết thực hơn mấy ông Tự Động Hóa. Nhưng do thuật ngữ TDH đã xuất hiện ở VN trước nên nó ăn sâu vào tiềm thức con người. Dường như những người học CDT ko được nhắc đến dù có nhiều bài báo viết về sự cần thiết của ngành này trong các lĩnh vực khoa học kỹ thuật.
Cũng như ngành CDT, ngành Cơ-Tin cũng không được xã hội hiểu là phục vụ cho sự vận hành các máy CNC để gia công cơ khí. Họ lại hiểu là ngành sửa chữa và sản xuất phần cứng máy vi tính.
Vì vậy bạn nên định hướng nghề nghiệp là nghiên cứu về máy CNC hoặc ô tô hoặc Robot.
Nhưng để nghiên cứu về Robot là hơi khó, về ô tô thì còn khó hơn, có lẽ em nên theo đuổi nghiên cứu về máy CNC sẽ thiết thực hơn.

Nếu em theo ngành này mà thiên nhiều về Tin học thì có thể theo hướng nào ạ? (Em thấy khá có khả năng về tin hoc, hiện em đang cộng tác với một số các báo tin học của ta và cũng thich lập trình).

vnjbk
10-04-2009, 09:47 AM
Nếu em theo ngành này mà thiên nhiều về Tin học thì có thể theo hướng nào ạ? (Em thấy khá có khả năng về tin hoc, hiện em đang cộng tác với một số các báo tin học của ta và cũng thich lập trình).

Lập trình ROM.

inovation
01-07-2009, 08:56 AM
Kĩ sư cơ điện tử làm được nhiều việc lắm, cứ cái gì động đến máy móc, điện, điện tử, tin học. Theo tôi thì việc thích hợp nhất cho đội ngũ kĩ sư cơ điện tử là đi làm bán hàng kĩ thuật. Ở đó thì cái gì cũng biết 1 tí rất có lợi cho việc buôn bán vì khách thấy vấn đề gì cũng có thể nói được. Bạn theo hướng tin học thì bạn theo lập trình nhúng là tốt nhất.

phvinhan
09-07-2009, 10:20 AM
Kĩ sư cơ điện tử làm được nhiều việc lắm, cứ cái gì động đến máy móc, điện, điện tử, tin học. Theo tôi thì việc thích hợp nhất cho đội ngũ kĩ sư cơ điện tử là đi làm bán hàng kĩ thuật. Ở đó thì cái gì cũng biết 1 tí rất có lợi cho việc buôn bán vì khách thấy vấn đề gì cũng có thể nói được. Bạn theo hướng tin học thì bạn theo lập trình nhúng là tốt nhất.

Tuỳ theo cơ hôi của mỗi người, và cũng tuỳ sở thích nữa. Bên công ty em có 2 anh Cơ Điện Tử. Một anh làm bên kinh doanh máy móc, thiết bị, dây chuyền. Anh còn lại làm bên lắp đặt, bảo trì, bảo dưỡng. Nói tóm lại là phải xem bạn thích làm gì đã, sau đó nộp đơn xin việc theo ngành nghề mà bạn đã chọn, cuối cùng là chọn công việc thích hợp với mình nhất. Mình đã làm vậy, và đã tìm được công việc thích hợp. Chúc bạn thành công!

charon0510
04-09-2009, 09:21 PM
em cũng là svbk cơ điện tử
em vừa bị bố mẹ mắng cho 1 trận tơi tả vì đến năm thứ 3 rồi mà học chẳng biết mình sẽ làm cái j
thực sự em nghĩ học ngành này ra làm cái j cũng đc
nói thế với bố mẹ, bố mẹ ngán ngẩm, vẫn mắng cho té tát tiếp
nhưng có 1 vấn đề đặt ra là
vì là Cơ điện tử ko có chuyên ngành sâu
nếu đi làm điện hay cơ thì lép vế với chuyên
còn đi làm CNC hay robot thì công việc hiếm lắm a

mrgiang99
05-09-2009, 09:39 AM
Một số nghề rất cần đến cơ điện tử:

Trong lĩnh vực bảo trì bảo dưỡng, lắp đặt, lắp ráp, vận hành các thiết bị máy móc

Ngoài ra cò phải kể đến lập trình, hiệu chuẩn, hiệu chỉnh... thiết bị dụng cụ...

Các bộ phận thiết kế, R&D...

Các lĩnh vực khác có thể đảm nhận như: trưởng phòng kỹ thuật, trưởng phòng chăm sóc khách hàng-hậu mãi, trưởng phòng kinh doang thiết bị-công nghệ, trưởng phòng tư vấn khách hàng...

Lên thêm một chút: phó giám đốc kỹ thuật....

Lên nữa: giám đốc kỹ thuật....

Lên nữa: CEO

Lên chót vót: chủ tịch tập đoàn...

Đỉnh cao: ở nhà với vợ, thích thì đi đánh gốp-phờ, uống bia hơi, tiền tỷ đầy túi....

Nói chung, học gì cũng thế, không chuyên sâu về cái này, nhưng cũng chuyên về cái khác...

Mà không chuyên cũng chẳng sao, miễn là có tinh thần học hỏi, khi đi làm thì nghề dạy nghề, chuyên sâu nghiên cứu và thực hành các lĩnh vực liên quan đến nghề của mình.

Cần nắm vững các kiến thức cơ bản được học ở trường.
Chỉ cần nắm phần cốt lõi nhưng phải biết... tra cứu nó ở đâu để biết cụ thể!

Cái quan trọng nhất là phải có đầu óc vận dụng tốt những kiến thức của mình và một tinh thần cầu tiến không ngại khó, ham học hỏi!

Đầu không phải để đội mũ cho đẹp hoặc che mưa nắng...
Đầu là để suy nghĩ!

:3::3::3::3:

Tieubu
05-09-2009, 11:48 AM
em vừa bị bố mẹ mắng cho 1 trận tơi tả vì đến năm thứ 3 rồi mà học chẳng biết mình sẽ làm cái j

Bao giờ bạn không phải bám vào "vá.." mẹ nữa thì bạn sẽ biết bạn cần phải làm cái gì....
:77: SV rồi mà bố mẹ còn mắng như trẻ con:13:
Xin lỗi nếu hơi quá lời.

iPumpkin
05-09-2009, 01:44 PM
Có các khả năng sau:

1. Làm...thuê (95%).

2. Làm đại (có việc thì làm, ai thuê thì làm).:55::23::107:

2. Làm ...sếp (1%).

Hi hi

anhvanchoem
08-03-2010, 09:09 AM

ê tùng, chú nói thế này anh em thấy hơi buồn,hehe, nghe thấy Khang nói sao hay thế mà chú mày nói dở ẹc. Nói thế nầy thế mấy cha cơ điện tử đi bán quần áo chắc, làm điện và cơ thì lép vế, CNC và robot thì công việc hiếm lắm, thế thì còn gì ngon lành đâu nhỉ!!! Nản quá:77::77::77::77:

anhvanchoem
08-03-2010, 09:13 AM
Một số nghề rất cần đến cơ điện tử:

Trong lĩnh vực bảo trì bảo dưỡng, lắp đặt, lắp ráp, vận hành các thiết bị máy móc

Ngoài ra cò phải kể đến lập trình, hiệu chuẩn, hiệu chỉnh... thiết bị dụng cụ...

Các bộ phận thiết kế, R&D...

Các lĩnh vực khác có thể đảm nhận như: trưởng phòng kỹ thuật, trưởng phòng chăm sóc khách hàng-hậu mãi, trưởng phòng kinh doang thiết bị-công nghệ, trưởng phòng tư vấn khách hàng...

Lên thêm một chút: phó giám đốc kỹ thuật....

Lên nữa: giám đốc kỹ thuật....

Lên nữa: CEO

Lên chót vót: chủ tịch tập đoàn...

Đỉnh cao: ở nhà với vợ, thích thì đi đánh gốp-phờ, uống bia hơi, tiền tỷ đầy túi....

Nói chung, học gì cũng thế, không chuyên sâu về cái này, nhưng cũng chuyên về cái khác...

Mà không chuyên cũng chẳng sao, miễn là có tinh thần học hỏi, khi đi làm thì nghề dạy nghề, chuyên sâu nghiên cứu và thực hành các lĩnh vực liên quan đến nghề của mình.

Cần nắm vững các kiến thức cơ bản được học ở trường.
Chỉ cần nắm phần cốt lõi nhưng phải biết... tra cứu nó ở đâu để biết cụ thể!

Cái quan trọng nhất là phải có đầu óc vận dụng tốt những kiến thức của mình và một tinh thần cầu tiến không ngại khó, ham học hỏi!

Đầu không phải để đội mũ cho đẹp hoặc che mưa nắng...
Đầu là để suy nghĩ!

:3::3::3::3:

Nói như anh trai đây mới hay chứ, còn có mục tiêu mà phấn đấu, hehe. Ah cho em hỏi nhỏ thế anh đến bực thứ mấy rùi,hihi:64::64::64::64:

aspirin
08-03-2010, 11:53 AM
Em cũng học Cơ Điện Tử nhưng thích nghiên cứu về oto ( mỗi tội ngày trước không đăng kĩ vào ngành oto), em muốn hỏi liệu cơ hội để em làm việc đúng theo sở thích của mình có cao không? Vì ở trên anh đã nói là làm về oto còn khó hơn cả nghiên cứu về robot! Em cũng đã lên mạng thử tìm thông tin tuyển dụng, nhưng thấy rất ít! Vậy các anh đi trước có thể cho em một chút kinh nghiệm về tìm kiếm thông tin việc làm được không ạ?:38:

butchi
08-03-2010, 03:33 PM
tớ chép cho cậu từ cuốn cẩm nang nhé:

"sau khi ra trường sv ngành cơ- điện tử có thể tác nghiệp tại:

các viện, vụ, cục, trung tâm: viện cơ học, viện cơ học ứng dụng, viện nghiên cứu cơ khí, viện nghiên cứu điện tử-tin học- tự động hóa; trung tâm cơ học công trình và kỹ thuật biển, tt. đào tạo và ứng dụng cơ khí tự động hóa, tt nghiên cứu thủy khí; vụ công nghệ cao, vụ khoa học và kinh tế các ngành kỹ thuật; cục ứng dụng và phát triển công nghệ,...

các tập đoàn, công ty: ô tô việt nam, cơ khí, máy và thiết bị công nghiệp... và hàng loạt các xí nghiệp, công ty trực thuộc: công ty thiết kế và chuyển giao công nghệ, cty chế tạo động cơ, cty lắp máy, ô tô và xe công trình.../

các phòng chức năng: quản lý kỹ thuật và an toàn công nghiệp, quản lý sản xuất công nghiệp, quản lý công nghệ... thuộc sở công thuơng, sở khoa học công nghệ các tỉnh, thành phố.

giảng dạy và nghiên cứu tại cao đẳng, đại học, dạy nghề có đào tạo các ngành trên."

thế nên bạn aspirin có thể làm về oto vẫn ok, ô tô cũng có nhiều mảng như khung gầm, vỏ xe, động cơ, hệ thống điện- điện tử... phần điều khiển chính là của bạn đó.

iPumpkin
08-03-2010, 09:15 PM
Trích từ trang web khoa CK, đhbkHCM :

Ngành Kỹ thuật Cơ Ðiện Tử: đào tạo kỹ sư có kiến thức và kỹ năng chuyên môn về cơ khí, điện tử và công nghệ thông tin đủ để giải quyết các vấn đề kỹ thuật như thiết kế, chế tạo, vận hành, cải tiến và bảo trì các máy móc, thiết bị tự động, dây chuyền sản xuất tự động thuộc quy trình sản xuất của các nhà máy xí nghiệp tiên tiến, hiện đại.

Kỹ sư khi ra trường có khả năng thiết kế, chế tạo, cải tiến, vận hành và bảo dưỡng các máy móc thiết bị tự động trong dây chuyền sản xuất của các nhà máy, xí nghiệp tiên tiến, hiện đại, các nhà máy trong các khu công nghệ cao; khả năng nghiên cứu để làm việc trong các viện nghiên cứu, các trường Đại học trong lĩnh vực có điện tử và điều khiển tự động. .
Tuỳ vào các trường đh đào tạo và các môn học nửa mà có thể đi sâu vào các hướng khác nhau, trong quá trình học, CĐT cũng học các mô cơ bản của ck như SBVL, Chế tạo máy, chi tiết máy, ...cơ lý thuyết, CAD/CAM...ngoài ra có hai môn học là PLC và Vi Xử Lý là cần "câu cơm" rất có hiệu quả, ngoài thực tế dùng PLC và Vi Xử Lý để điều khiển dây chuyền, thiết bị máy móc rất nhiều.

Ngoài ra còn có một số môn như Trí Tuệ Nhân Tạo, điều khiển bằng xử lý ảnh, so ảnh, cơ cấu di chuyển của robot dựa trên công nghệ này...kết quả các cuộc thi robot cho thấy phần lớn SV đoạt giải cao thường đến từ các khoa này. Các bạn có thể tham khảo các môn học của bộ môn này (ở ĐH BKHCM) như sau, từ học kỳ 5 trở đi, các trường khác có thẻ khác:
http://www.fme.hcmut.edu.vn/vi/index.php?content=department&id=4

Vo HuyThanh
09-03-2010, 07:47 AM
Bạn trẻ có thể nói với cha mẹ rằng "Nghề Cơ điện tử là nghề có thể làm được hết các thứ nghề". Lãnh vực của Cơ điện tử rất rộng. Nó rộng từ chiếc xe gắn máy, xe hơi chạy ngoài đường cho tới máy bay trên trời hoặc ngay cả tàu vũ trụ cho tới đồ ăn thức uống, áo quần v.v...không có cái gì mà không dính tới Cơ điện tử cả kể cả nghề nông. Em tưởng tượng nông dân VN chân lấm tay bùn trồng lúa mà năng suất thu hoạch đâu bằng mấy ông già Nhật bản ngồi cái máy cày , máy thu hoạch trái cây, máy lựa rau củ, chân không biết dính đất mà năng suất làm việc và thu hoạch của họ rất cao. Máy cái máy của họ không có nhờ tới nghề Cơ điện tử phát triển của nước họ thì nhờ vô cái gì. Đây là cái nghề học hoài mà không thấy hết sách và chỉ cần ngưng đọc sách , ngưng học cái mới vài tháng là bắt đầu lụt nghề vì nó thay đổi nhanh quá.
Chúc em thành công trong tương lai. Cố gắng lên.

phamthihoai
14-04-2010, 04:31 PM
mình học tại trường bách khoa hà:63: nội
muốn nhờ mọi người giúp đỡ xem con gái học khoa này thì cơ hội nghề nghiệp sau này có khác con trai hay ko?

vumale
14-04-2010, 04:46 PM
sinh viên CĐT ra trường về quê sửa máy cầy ..:75:

haumik
14-04-2010, 05:09 PM
mình học tại trường bách khoa hà:63: nội
muốn nhờ mọi người giúp đỡ xem con gái học khoa này thì cơ hội nghề nghiệp sau này có khác con trai hay ko?

Con gái học nghành này cũng hơi mệt đó !
Cơ hội nghề nghiệp thì như nhau chỉ có một số công việc không tuyển trai or gái !
Cơ điện tử học bao quát nên khi ra trường mấy tháng đầu hơi vất so với ngành khác !

lanhchuabl
14-04-2010, 06:06 PM
Ở Trường chỉ cung cấp những kiến thức cơ bản. Quan trọng là năng lực của bản thân mỗi người, thích lĩnh vực nào...mạnh về lĩnh vực nào. Ra trường mà tìm được công việc đúng chuyên ngành và như ý thật khó các bạn ạ.

neverlose
14-04-2010, 07:20 PM
Kỹ sư cơ điện tử có thể xây dựng hệ thống phần cứng và phần mềm điều khiển máy móc, thiết bị tự động; vận hành, sử dụng, bảo trì, thiết kế cải tiến các hệ thống sản xuất tự động… Có thể làm việc ở các nhà máy cơ khí, điện tử; các nhà máy sản xuất các chi tiết, dụng cụ chính xác, khuôn mẫu các loại hoặc các nhà máy có sử dụng thiết bị tự động hóa; các viện nghiên cứu và các trường ĐH…

nói thì chung chung vậy thôi ,chứ như tụi bạn mình thì ngay từ năm hai đã phải tìm những anh năm trên và tham khảo để chọn thầy hướng dẫn. Bạn thích làm gì thì bạn làm về phần đó như đơn cữ điều khiển động cơ AC, thiết kế mạch tự động cho hệ thống cấp phôi,... ,nhiều lắm bạn ạ.

Mấy đứa học về phần điện tử thậm chí còn trang bị cho mình cả một bộ đồ nghề và cả ngày nó theo mấy anh năm trên học hỏi kinh nghiệm

KHả năng nghành nào cũng như nhau thôi , mấy đứa trong lớp mình chuyên về cơ khí chế tạo máy mà nó vẫn theo thầy làm robot ngon lành

Muốn làm gì thì chỉ cần xem các đề tài nghiên cứu khoa học, hay luận văn các năm thì bạn biết ngay thôi.

Nếu bạn chuẩn bị từ đầu thì sẽ thành cao thủ nhanh thôi , khi đi làm thì tự nhiên sẽ lên boss ,hi

thân

vumale
14-04-2010, 10:21 PM
Mình cũng học CĐT bố mình ở nhà chạy máy cầy nên minh có hướng như thế mình chuyên nghiên cứu về các loại máy nông cụ ... hiiiii :35:

whatisor
02-06-2010, 07:54 PM
Bác cho em hỏi kĩ sư cơ điện tử có gặp khó khăn quá không nếu đảm nhận vị trí kĩ sư thiết kế điện tử?

Dunghaui
03-06-2010, 06:56 AM
Bác cho em hỏi kĩ sư cơ điện tử có gặp khó khăn quá không nếu đảm nhận vị trí kĩ sư thiết kế điện tử?
Tớ nghĩ chuyên sâu một mảng cơ khí hoặc điện tử,điện tử tự động hóa!!!Nếu cậu học tất thì vất vả lắm đó!!!Nếu đảm nhận thiết kế điện tử thì cũng được đó!!Theo điện tử thì còn được!! chứ theo cơ khí như tớ học vất,đi làm lương lại thấp nữa chứ!!!Hiiii

mrgiang99
03-06-2010, 08:34 AM

Mọi thiết kế đều ít nhiều mang tính kế thừa --> Ai có ý tưởng + nền tảng kiến thức đều có thể xây dựng nên thiết kế được!

Có những ý tưởng hoàn toàn mới+ sự hiện thực hoá ý tưởng, đem lại những bước ngoặt, những cống hiến to lớn... gọi là sáng chế, phát minh, đôi khi xuất phát từ những hoàn cảnh tình cờ hoặc chẳng liên quan gì đến chuyên môn!

Thuyết tương đối của Anh-xờ-Tanh là một ví dụ...

whatisor
03-06-2010, 08:14 PM
Mọi thiết kế đều ít nhiều mang tính kế thừa --> Ai có ý tưởng + nền tảng kiến thức đều có thể xây dựng nên thiết kế được!

Có những ý tưởng hoàn toàn mới+ sự hiện thực hoá ý tưởng, đem lại những bước ngoặt, những cống hiến to lớn... gọi là sáng chế, phát minh, đôi khi xuất phát từ những hoàn cảnh tình cờ hoặc chẳng liên quan gì đến chuyên môn!

Thuyết tương đối của Anh-xờ-Tanh là một ví dụ...
Èo, bác này trả lời triết học quá :58:
Điều em lo là lúc học việc gặp khó khăn(chẳng may là không thể thì.....) vì thiếu nền tảng của các bạn khoa Điện tử ấy :37:

lanhchuabl
04-06-2010, 04:18 PM
Èo, bác này trả lời triết học quá :58:
Điều em lo là lúc học việc gặp khó khăn(chẳng may là không thể thì.....) vì thiếu nền tảng của các bạn khoa Điện tử ấy :37:
Bác mrgiang là nói theo đúng quan điểm thiết kế, không biết bạn đã đọc qua cuốn sách "phương pháp thiết kế kỹ thuật" của thầy Nguyễn Thanh Nam chưa. Trong cuốn sách này nói khá rõ về việc thiết kế.
Quan trọng là bạn phải có nhiều kinh nghiệm mới thiết kế tốt được. Nên các vị trí kỹ sư thiết kế thường yêu cầu khá cao.

nghien
21-12-2010, 12:32 PM
Chào bạn,mình cũng là kỹ sư cơ-điên-tử.Hồi còn đi học mình cũng mơ hồ về ngành này, vì cái gì cũng biết.
Sau ra đi làm mình thấy Cơ-điện-tử rất hay,vì người Cơ-điện-tử được trang bị khá đầy đủ kiến thức về:cơ khí ,điều khiển,khí nén,thủy lực .Giúp có một cái nhìn tổng quát không như kỹ sư cơ-khí chỉ biết cơ-khí,kỹ sư điện chỉ biết điện .Theo mình,trong thời gian học các bạn nên định hướng tốy cho mình;thích môn nào thì đi sâu vào môn đó.Kỹ sư Cơ-điện-tử có thể làm những công việc như:thiết kế khuôn mẫu,thiết kế máy,tự động hóa,bảo trì ,lập trình CAD_CAM-CNC...Hiện tại mình đang làm công việc thiết kế máy ,tự động hóa.
Chúc bạn thành công !

phuongbkatp
22-12-2010, 11:03 AM
cho em hỏi là để làm về tự động hóa thì cần học tốt những phần nào ạ?

dmtcdt
02-06-2011, 06:32 PM
Xin chào ae, mình là tân kỹ sư cdt, BKHN, sau 1 năm ra trường, đã đi làm 3 chỗ, mỗi chỗ chỉ được gần 1 tháng, cảm giác chán nản vì không được làm đúng về nghành nghề mình học, lương lại thấp nữa chứ. Nhưng đó là 1 suy nghĩ sai lầm của mình, sau nhiều lần trăn trở mình rút ra kinh nghiệm cuộc sống và nghành nghề như sau: Khi ra trường có 1 công việc, thì các bạn cứ tập trung làm công việc đó đi, trái nghành cũng được, không sao (lỡ đâu bạn lại phù hợp với nghành đó), trước tiên là nuôi sống bản thân đã, sau đó mới có cơ hội theo đuổi cơ điện tử chứ, con đường để đi đến thành công rất dài và khó khăn.
Định hướng cơ điện tử của mình như sau, các bạn tham khảo nhé (giáo trình giảng dạy của trường mình, mình thấy không có phù hợp chút nào, quá thiên về cơ khí. Nhưng không sao cả, học ở trường chưa thể đủ được, cần phải học nhiều hơn nữa, vừa làm vừa học). Để dễ hình dung về cơ điện tử mình lấy ví dụ, đó là robot giống người.
PHẦN 1: TAY CHÂN ROBOT. Đây chính là về phần cơ khí mà bọn mình phải học (chính là những cơ cấu chấp hành). bọn mình không cần học sâu như dân CNCTM làm gì (không cần học sâu về dao, máy công cụ, gia công chế tạo,... những thứ này là dùng để chế tạo, gia công chi tiết máy thôi). Bọn mình nên tập trung vào nghiên cứu về các vấn đề Nguyên lý máy và cơ cấu, Động học lực máy và cơ cấu, Các hệ thống truyền động cơ khí, thuỷ lực, khí nén... Khi đã hiểu được vấn đề đó rồi thì mình sẽ thiết kế được phần cơ khí, còn nhiệm vụ chế tạo sản xuất sẽ giao cho dân CNCTM. Kỹ sư Cơ điện tử là người kỹ sư trưởng mà.
PHẦN 2: TAI MẮT MŨI ROBOT. Đây chính là các cảm biến, các bạn phải nắm bắt được quy tắc của bộ chuyển đối, và ứng dụng của nó như thế nào là OK. Đã liên quan đến cảm biến là phải nói đến tín hiệu và điều khiển (sẽ nói sau). Vì thế sẽ liên quan tới vấn đề nhiễu và các bộ chuyển đổi giữa tương tự và số.
PHẦN 3: BỘ NÃO ROBOT. Đây chính là linh hồn của 1 sản phẩm Cđt, nên theo mình nghĩ để có 1 tư duy Cđt thì phải nắm rõ phần này. Nó sẽ gồm 2 phần: mạch điện tử (phần cứng) và lập trình điều khiển (phần mềm):
Phần cứng: để thiết kế được mạch bạn phải có kiến thức về lý thuyết mạch, các linh kiện điện tử...nhưng xu thế bây giờ người ta chuyển sang mạch số, vì thừa kế những công nghệ tiên tiến: các chip đã được tích hợp, các vi xử lý, vi điều khiển, FPGA...
Phần mềm: để lập trình điều khiển cho phần cứng (chính là các hệ thống nhúng, đi kèm là lập trình nhúng, các bạn nghiên cứu thêm nhé) các bạn phải có kiến thức về điều khiển tự động, xu thế bây giờ cũng là điều khiển số, ngôn ngữ lập trình (mà lập trình nhúng thì thường sử dụng Assembly, C, Visual Basic...), cụ thể các bạn học lập trình cho vi điều khiển, PLC...Nó còn liên quan đến nhiều thứ khác nữa như nếu trong hệ thống mình sử dụng hệ điều hành, hay điều khiển từ xa... (đó chính là phần tin học đảm nhiệm).
Có quá nhiều thứ phải học, mà trong trường chỉ dạy 1 phần nhỏ. Ra trường ban đầu ae CĐT không thể làm được việc bằng dân CNCTM hay dân điện, điện tử được. Nhưng mà 1 số công việc cđt có thể làm là khi mới ra trường là lắp đặt, bảo hành, bảo trì, bán hàng kỹ thuật (Nếu muốn định hướng đi theo con đường cđt thì mình nghĩ không nên đi sâu vào cơ khí chế tạo gia công hay nhà máy sản xuất, sẽ chệch con đường mình đi),càng tiếp xúc với nhiều máy móc, dây chuyền công nghệ hiện đại càng tốt. Ban đầu chưa biết thì phải chịu khó học hỏi, phải vất vả, phải đi nhiều. Còn CĐT là những sản phẩm thông minh thì phải có đầu tư nghiên cứu. Hãy cùng nhau cố gắng vì 1 tương lai tươi sáng nhé.
CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG TRÊN CON ĐƯỜNG MÌNH ĐÃ CHỌN!

KAKALOT
02-06-2011, 07:36 PM
thấy trên bài của anh, em nghe câu này dân CTM hơi chán nè "Kỹ sư Cơ điện tử là người kỹ sư trưởng mà":45:
biết nhiều có khi= chả biết gì...

Zorro
02-06-2011, 08:06 PM
@Nghien :
Sao bạn dám chắc là dân Cơ khí chế tạo máy không làm được những gì như bạn nói ??,đâu phải cơ khí là sẽ biết cơ khí,điện thì biết điện đâu bạn,kỹ sư cơ khí cũng có thể làm được những công việc như bạn nói là thiết kế khuôn mẫu,thiết kế máy,tự động hóa,bảo trì ,lập trình CAD_CAM-CNC...,bạn thử coi ngẫm nghĩ coi trên diễn đàn này có bao nhiêu người học cơ khí,bao nhiêu người học cơ điện tử .....,và có nhiều người nói ngành nào hơn ngành nào chưa bạn,quan trọng ở chỗ là chúng ta biết học hỏi,và ngày càng nâng cao khả năng về mọi mặt có thể,chứ không thể nói là ngành nào hơn ngành nào,mọi ngành đều có cái hay,cái tốt của nó,cái chính là ta có thể theo tới đâu,và làm được những gì,góp ý cho bạn hiểu hơn về vấn đề,không có ý tranh chấp,mong bạn hiểu. Thân :)

mrgiang99
02-06-2011, 08:21 PM
Chào bạn,mình cũng là kỹ sư cơ-điên-tử.Hồi còn đi học mình cũng mơ hồ về ngành này, vì cái gì cũng biết.
Sau ra đi làm mình thấy Cơ-điện-tử rất hay,vì người Cơ-điện-tử được trang bị khá đầy đủ kiến thức về:cơ khí ,điều khiển,khí nén,thủy lực .Giúp có một cái nhìn tổng quát không như kỹ sư cơ-khí chỉ biết cơ-khí,kỹ sư điện chỉ biết điện ....

Hồi xưa tớ cũng nghĩ mình "cái gì cũng biết"!

Sau này đi làm thì tớ thấy mình chẳng biết gì!

Bây giờ tớ cũng có lúc làm cơ điện tử nhưng lại không có "cái nhìn tổng quát"!

Chắc cái nhìn tổng quát là nhìn toàn diện vào Cơ , vào Điện , vào Tử!

Lần đầu tiên nhìn tổng thể tớ đã có cái nhìn không tổng quát, tức là phiếm diện: nhìn vào BAO TỬ!

Làm bất cứ việc gì cũng phải nhìn BAO TỬ trước!

Tớ cũng đã thấy nhiều người biết nhiều điều và làm được nhiều việc... nhưng chỉ mỗi 1 cái không biết mà hỏng, đó là "BIẾT ĐIỀU"

vuong202
02-06-2011, 08:22 PM
Bác nào cho em hỏi câu hỏi tương tự đối với KS Điện-Tự Động Hóa.rất nhiều người quan tâm đến chủ đề này.thanks all

PQT-HY
02-06-2011, 11:15 PM
ông anh mình học cơ điện từ giờ đi làm đồ gỗ :d

phammacbk
03-06-2011, 09:31 AM
học ra làm lĩnh vực gì cũng được, nhưng phải đam mê công việc mình làm, phù hợp với sở thích sở trường của mình.

Nova
03-06-2011, 09:35 AM
ông anh mình học cơ điện từ giờ đi làm đồ gỗ :d

Đồ gỗ nhiều đại gia lắm đấy em, trên MES có đấy :D

vubahuy90
08-12-2011, 09:10 PM
Mình không biết các bạn học cái gì về cơ điện tử,nhưng mình học máy tàu thủy rất cần học cả cơ điện tử để áp dụng cho máy tàu thủy,vì máy tàu bây giờ đang ngày càng được hiện đại hóa điều khiển bằng máy tính,cái gì cũng sắp chuyển sang cảm ứng hết rồi.:D

quocthanhheli
09-12-2011, 12:42 PM
Khi tốt nghiệp ra trường, ai cũng muốn mình có một công việc thật tốt, lương cao, đúng ngành nghề mình học để có thể phát huy hết khả năng của mình...nhưng thật khó trả lời các câu hỏi " SV Cơ điện tử ra trường thì làm gì ?..hay đại loại các câu hỏi về những ngành nghề khác.
Khi bắt đầu lựu chọn một ngành nghề nào đó cho mình thì chắc chắn một điều rằng bạn đã có câu trả lời trước khi học ( do bạn tự tìm hiểu trước, do gia đình bạn dẫn hướng hay là bạn bè tư vấn..cói chung là từ thông tin đại chúng..). Nếu không có câu trả lời thì sao bạn có thể có lựa chọn ngành này hay ngành kia được.
Nhưng có một điều là chưa chắc bạn lựa chọn ngành này để học, thì sau này nhất định bạn sẽ ra đi làm công việc theo ngành đó :68: chưa chắc ! Sẽ có rất nhiều điều bất ngờ đấy bạn ạ ! không ai có thể ngờ đâu .

Anh hai mình học điện tử ra, giờ ổng đi làm: điện xí nghiệp
Thằng bạn học chung mình lớp cơ khí chế tạo máy ra trường đi làm: nhiếp ảnh :4: .
Và có rất nhiều điều..v.v.

Nói tóm lại và cột lại, câu trả lời của mình đến bạn là: SV cơ điện tử ra trường hay ngành nào cũng vậy ,tư bản thân cố gắng phấn đấu ,đam mê,chiệu lằng nghe, chiệuhọc hỏi và điều đặt biệt là phải biết nắm bắt cơ hội.Vì cơ hội chỉ đến một lần mà thôi "trường hợp ngoại lệ là HÊN :36:.
Thân !

kt_pro
09-12-2011, 02:23 PM
Ok! Thanhheli nói rất đúng. Mình cũng học Cơ điện tử, nói chung ngành này nó rộng hơn so với các ngành khác, vì cả học cơ, điện, điện tử, tin học...Mà ở nước mình ngành CĐT chắc cũng mới có được khoảng trên dưới 10 năm nay, nên mình cảm thấy ở nước ta ít các trường đào tạo bài bản cho kỹ sư CĐT.
Thường ra trường được chia ra làm 2 nhóm: CAD/CAM/CNC và Robot. CAD/CAM/CNC thì thua các bạn Cơ khí, Robot chưa chắc đã ăn được các bạn Điều khiển tự động. Nhưng bạn nào thực sự ham mê ngành này thì quá là Ok, nó là tổng hợp của rất nhiều ngành khác. Nói chung học ngành này phải có định hướng ngay từ đầu, không thì rất mơ hồ về nó và khó định hướng được CV của mình sau khi ra trường.
Kết luận: Giống thanhheli!

truc_cdt208
19-02-2012, 09:01 PM
e thấy bài a viết hay. e dang là sv cơ điện tử. và e đã hình dung phần nào được công việc.hehehe

ledungutc
23-11-2012, 11:23 AM
Câu này quá là khó và theo mình thì ko cần thiết để hỏi làm gì , chả có ý nghĩa gì đâu bạn, quan trọng là bạn biết làm gì? nếu ko thì bạn học gì cũng thế thôi. unemployment :-D

nasa007
09-03-2013, 01:35 PM
Mình cũng xuất thân từ Cơ Điện Tử, hiện giờ thì đang làm việc ở một phòng R&D (mà thức chất là D nhiều hơn) về linh kiện hộp số ô tô. Và công việc chính của mình là sửa chữa thiết bị, thiết kế, chế tạo các thiết bị thử nghiệm sản phẩm. Bản thân mình cảm thấy, học Cơ Điện Tử đã cho mình cái nền khá tốt, ít nhất là mình biết được tổng quan từng thiết bị cần có gì, sử dụng cảm biến, điều khiển bằng gì,... từ đó có thể tìm tài liệu để nghiên cứu sâu hơn. Cơ Điện Tử không giỏi cơ khí bằng dân Cơ Khí nhưng chắc chắn giỏi hơn Điện Tử, cũng như vậy, điện tử thì chắc phải giỏi hơn dân Cơ Khí chứ. ^^ . Do đó, điểm mạnh của bạn là phân tích vấn đề theo hướng tổng thể. Mình nghĩ nó rất cần thiết. Team của mình có cả dân Cơ Khí, Điện Tử và Cơ Điện như mình. Khi một vấn đề xảy ra, công việc của mình là phân tích để mọi người giải quyết. Và đương nhiên, sau đó bạn cũng phải theo một hướng nào đó để cùng mọi người giải quyết vấn đề (hoặc điện, hoăc cơ, hoặc điều khiển). Điều đó phụ thuộc vào sở thích và đam mê của bạn.
Riêng bản thân mình, sau khi đi làm, tiếp xúc nhiều với diễn đàn, mình cảm thấy rất yêu thích Thiết Kế Sản Phẩm, và mình sẽ cố gắng để theo đuổi điều đó.
(PS: rất cảm ơn anh Nova và diễn đàn vì qua Mes em mới biết tới Product Design)