PDA

View Full Version : Lương của kỹ sư cơ khí mới ra trường là bao nhiêu?

scorpions2006
09-04-2009, 01:06 PM
Tình hình là em đang chuẩn bị phỏng vấn xin việc ở canon và hoya, em rất băn khoăn không biết nên đề nghị mức lương của mình bao nhiêu là vừa phải và phù hợp với một sinh viên mới ra trường như mình và không gây sốc cho nhà tuyển dụng :7:.Không biết có bác nào đã từng phỏng vấn ở các công ty này và nhất là học BKHN như em thì tư vấn giùm em với ạ. Em xin chân thành cám ơn

TYA
09-04-2009, 07:59 PM
Đòi 3.2~3.6tr là hợp lý cho kĩ sư mới.

Sợ nhà tuyển dụng không shock mà cậu shock thôi ! (thấp quá !)

scorpions2006
10-04-2009, 09:02 AM
Đòi 3.2~3.6tr là hợp lý cho kĩ sư mới.

Sợ nhà tuyển dụng không shock mà cậu shock thôi ! (thấp quá !)

em thấy nếu lương thử việc như vậy là được, có sốc nhưng cũng không sốc nặng bằng lương theo chế độ nhà nước (hình như em nhớ là 2.34)
Trên diễn đàn mình chắc cũng có bác làm về tuyển dụng, các bác có ý kiến thế nào về mức lương cho kỹ sư cơ khí mới ra trường và chưa biết gì như bọn em không?

vnjbk
10-04-2009, 09:27 AM
Ban đầu các bạn nên hỏi chế độ chi trả, thưởng, tăng lương... rồi hãy quyết định mức lương đề nghị của mình. Lương cao nhưng không có thưởng hoặc lâu tăng lương thì cũng không bằng lương thấp hơn một chút mà có thưởng theo doanh thu, thưởng lễ, thưởng tháng 13, thời gian tăng lương ngắn...

Sau đó là tùy theo loại hình công việc, nếu là làm theo dự án thời gian ngắn (sau dự án thì bị thất nghiệp) --> lương cao hơn một chút. Nếu công việc ổn định lâu dài thì chắc chắn sẽ thấp hơn.

Vân vân và vân vân

lddung
10-04-2009, 10:05 AM
em thấy nếu lương thử việc như vậy là được, có sốc nhưng cũng không sốc nặng bằng lương theo chế độ nhà nước (hình như em nhớ là 2.34)
Trên diễn đàn mình chắc cũng có bác làm về tuyển dụng, các bác có ý kiến thế nào về mức lương cho kỹ sư cơ khí mới ra trường và chưa biết gì như bọn em không?

2.34 không phải là 2.34 triệu mà là 2.34*540 ngàn (lương tối thiểu) :42:

BKMetalx
10-04-2009, 11:21 AM
Vừa lên 650 rồi bác ơi :4:.

Mình sợ ý anh TYA là nhiều công ty còn không chịu trả với mức lương ấy đấy :1:, đôi khi còn thấp hơn rất nhiều. Còn được như thế rồi thì không có gì là sock với cái thời kì đang khủng hoảng KT này cả.

tuantule
10-04-2009, 04:47 PM
thấy các pác giờ mới ra trường đi phỏng vấn thấy mừng. Hiện tại mình chuẩn bị thất nghiệp, lại oái ăm đã 36t, ra trường lâu, học kỹ thuật mà toàn làm về quản lý sx + kinh doanh, kiến thức thì quên gần hết....hix...hix...chỉ có nhiều kn quản lý sx hok biết có đơn vị nào nhận hok.??

TYA
11-04-2009, 07:47 PM

Vào Hoya, canon thì trả lời 3.3~3.6 là hợp lý.

1- Các câu hỏi về lương không quyết định lương được trả. Chắc chắn 100% với tuyển vào các cty ngoài tư nhân.
Họ có form lương, bạn biết sẽ trả lời khôn ngoan nếu bị hỏi

(lương "thỏa thuận" chỉ dành cho tuyển các vị trí lãnh đạo)

Nếu trả lời quá thấp => bạn không biết đánh giá bản thân, họ nghi ngờ giá trị của bạn.

Trả lời quá cao => bạn không phải người mà họ cần - trong cty họ có bao người tài hơn bạn mà còn chưa lĩnh được lương ấy

Vậy bạn chọn cái nào ?

2- Trả lời cao hơn mức lương bạn thăm dò được, vd lính mới đang được trả 3.5tr, bạn hãy trả lời 3.8 chẳng hạn. Không quá vọt ngưỡng, tất nhiên họ không trả rồi !

(ai chịu được sự bất bình của mấy anh kĩ sư đang làm cho họ nhỉ ??)

Song, họ sẽ lưu ý bạn, có thể khớp nhau giữa 2 bên về nhu cầu tuyển/xin việc. Có thể họ sẽ hỏi thêm "thế nếu tôi trả 3.5tr được không?"
Hay quá còn gì!

Ngược lại, bạn trả lời 4.5tr thì họ không muốn suy nghĩ nữa rồi. Có thể họ mỉm cười !

3- Các sách guide về phỏng vấn có thể viết rằng "tránh hỏi/đề cập tiền lương" là không đúng.

Mình đi lao động cần biết công sức được trả giá thế nào chứ. Nó tỏ ra bạn tự tin. Đừng né !

luuchien
12-04-2009, 05:24 PM
làm kĩ thuật trong thời buổi kinh tế đang loạn này không biết thế nào nữa đây?
năm nay ô tô là nghành mà nước nào cũng ngậm ngùi và đang bị xuống dốc nhiều cho nên không biết năm nay ai ra trường bên nghành này không cho bọn em biết cảm tưởng tí xem ? để sau này em còn biết
cảm ơn các anh

Tieubu
12-04-2009, 05:37 PM
làm kĩ thuật trong thời buổi kinh tế đang loạn này không biết thế nào nữa đây?
năm nay ô tô là nghành mà nước nào cũng ngậm ngùi và đang bị xuống dốc nhiều cho nên không biết năm nay ai ra trường bên nghành này không cho bọn em biết cảm tưởng tí xem ? để sau này em còn biết
cảm ơn các anh

Cũng sắp qua cơn bĩ cực rồi bạn ạ, các công ty ô tô đang ém quân, thực hiện cắt giảm chi phí và đang dần tăng sản lượng. Một vài năm tới có khối thứ để xem, trước mắt là ông Honda và ông Toyota choảng nhau vỡ đầu vì giá xe Hybrid....

Các công ty Nhật ở Việt Nam nó có cái gọi là "Hiệp hội các doanh nghiệp Nhật Bản tại VN" nên các bác kỹ sư mới ra trường thì lương đã có "khung" trong khoảng 3tr~3tr5. Phỏng vẫn thì tuỳ, bác nào muốn vào làm thì nói nhỏ nhẹ trong khoảng đó, còn đi phỏng vấn cho biết, cho vui thì cứ hét bừa 400~500USD đi vẫn còn rẻ chán khi nó trả lương cho một chú Nhật không phải là kỹ sư or một chú công nhân đứng máy hay lắp ráp ở dây chuyền.

Lily
12-04-2009, 06:24 PM
Công ty mà mình hiện đang làm là một công ty cổ phần thôi, nên không có khung lương cố định. Cùng làm một phòng, công việc tương tự nhau nhưng rất có thể lương chênh lệch nhau khoảng 2-3tr. Cho nên phòng tài vụ luôn phát bảng lương cho mỗi người với 1 dòng chữ là: vui lòng giữ bí mật mức lương của bạn. Tiền thì chuyển qua ATM.

Mức lương flexible là rất hay, bởi cùng làm một vị trí, một phòng nhưng mức độ "được việc" là khác nhau, đừng nghĩ cùng có bằng kỹ sư hay cùng dùng từng đó phần mềm thì coi như bằng nhau. Càng ngày, những kỹ năng mềm càng chiếm nhiều phần trong công việc của bạn, ví như: khả năng giao tiếp, khả năng chịu áp lực, team-work,... Có thể nhiều người cho là những kỹ năng mềm đó không làm ra xu nào, nhưng có gặp những trường hợp cụ thể, những va chạm cụ thể trong công việc mới thấy kỹ năng mềm đó quyết định công việc của bạn thế nào. Bạn có thể thấy: tại sao đi họp sếp hay đưa người này theo chứ không phải người kia, tại sao việc thương thuyết hợp đồng lại là người của phòng khác chứ không phải người của phòng kinh doanh??? Đó là những ví dụ cho sự đóng góp của kỹ năng mềm.

Mình không thích có những mức lương cố định.

scorpions2006
13-04-2009, 09:39 PM
Cảm ơn các bác đã chia sẻ.Em thấy lương cơ khí mình hơi ngậm ngùi so với ngành khác như điện tử hay it, híc

di_kien
14-04-2009, 08:31 AM
Bạn có thể thấy: tại sao đi họp sếp hay đưa người này theo chứ không phải người kia, tại sao việc thương thuyết hợp đồng lại là người của phòng khác chứ không phải người của phòng kinh doanh??? Đó là những ví dụ cho sự đóng góp của kỹ năng mềm.

Đọc mấy dòng này cũng thấy đúng, cơ quan chú tôi chuyên làm về cơ khí, đặc thù công việc đòi hỏi kĩ sư cơ khí phải tỉ mẩn, chuyên cần, có tính sáng tạo ( lập quy trình gia công ) đảm bảo thời gian tạo sản phẩm giảm, cũng vì thế mà mức doanh thu của công ty tăng cao, sếp hài lòng mà cuối tháng chia tiền thường cho mọi người, và lẽ dĩ nhiên mấy anh kĩ sư cơ khí được tiền thưởng nhiều hơn những người khác.
Bắt chuyện với các anh phòng kĩ thuật tôi hỏi làm thế có khó không thì được các anh trả lời:" không khó lắm, các anh chỉ áp dụng những kiến thức học ở trường thôi".
Ngành cơ khí là vậy, chỉ cần biết tận dụng sáng tạo những kiến thức học ở trường là bạn có thể làm việc với mức lương cao, việc trả lương cũng xứng đáng thôi.
Nói chuyện về chú tôi, khi đi kí hợp đồng thường dẫn theo một chị phòng kế toán, mặc dù chuyên môn kém hơn kế toán trưởng nhưng được cái xinh đẹp, ăn mặc hợp thời, đi bên cạch chú tôi nhìn cũng hợp, tôi biết chú tôi rất thích đi cùng chị ấy bởi chị ấy ăn nói hoạt bát, sắc sảo, dễ nghe, tôi nghĩ chú tôi cũng thỉnh thoảng gửi lương qua phong bì cho chị ý một cách kín đáo vì biết đó là việc làm trái quy định của công ty.
Nhưng không ai thắc mắc gì, mọi người đều vui vẻ, việc ai người ấy làm mờ.

Liễu Ngân Đình
14-04-2009, 11:01 AM
Cách tính hệ số theo qui định của nhà nước như sau:
Hệ số lương khởi điểm Ngạch A1 (Đại Học trở lên): 2.34
Hệ số lương khởi điểm Ngạch A0 (Cao Đẳng): 2.1
Hệ số lương khởi điểm Ngạch B (Trung Cấp): 1,86
Hệ số lương khởi điểm Ngạch C (Lành nghề): 1,65
Hệ số lương khởi điểm Ngạch D (Phổ thông): 1

VD: Nhân viên hành chánh trình độ ĐH đang hợp đồng tập sự 1 năm; mức lương khoán đang hưởng theo hợp đồng 2,750,000đ/tháng. Chuyển qua tính theo phương án trên:

1+ Lương cơ bản: HSL x 85% x 540,000
HSL=1.989 ===>Tiền:1,074,060
2+ Phụ cấp khoán thêm: 2,750,000 – 1,074,060 = 1,493,350
3+ BHXH, BHYT người lao động trả: 6% (1) = 64,443
4+ BHXH, BHYT Doanh Nghiệp trả: 17%(1) = 182,590
5+ Cộng tiền thực lĩnh: (1) + (2) – (3) = 2,502,967

28/5, Thủ tướng Nguyễn Tấn Dũng đã ký ban hành Nghị định số 87/NĐ-CP về quy chế thực hiện dân chủ ở công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn.
Nghị định quy định rõ những nội dung mà người quản lý công ty cổ phần phải công khai cho người lao động biết như: các chế độ, chính sách của Nhà nước liên quan trực tiếp đến người lao động; nhiệm vụ và các chỉ tiêu kế hoạch hàng năm của công ty, của phòng, ban, phân xưởng...; các quy chế tiền lương, tiền thưởng, định mức lao động, định mức khoán.

Người quản lý công ty còn phải có trách nhiệm công khai việc trích lập và sử dụng các quỹ trong công ty liên quan đến người lao động; các mức trích quỹ khen thưởng, quỹ phúc lợi hằng năm theo quyết định của Đại hội đồng cổ đông, Hội đồng thành viên...; công khai tài chính hằng năm của công ty về các nội dung liên quan đến người lao động.

Liễu Ngân Đình
14-04-2009, 12:05 PM
Vấn đề Luật là thế, còn việc thực hiện thế nào thì không phải thế.
Doanh nghiệp có công khai tất cả theo luật không? xin thưa là có mà lại không.
Từ ngữ VN đúng là phong phú và đa dạng.
Như vậy là người ta đã công khai cho chủ thể người lao động mà DN thuê. Trong khi đó đáng ra họ phải công khai công bố bảng lương cho tất cả người lao động làm trong DN.

Vì sao họ dám làm?
Đơn giản, ở nước nào đó có thể công khai Lương của Thủ tướng, Tổng Thống, còn ở VN thì không. Nên họ hoàn toàn có thể trả lương Bí mật. Chỉ khi nào Pháp luật sờ gáy, họ mới công bố bảng lương với cơ quan chức năng. Nhưng bảng lương đó có phải mức lương thực lĩnh của chủ thể người LĐ không thì không biết vì rất khó đối chiếu. Đơn giản, người LĐ chỉ biết Ký chứ không biết rõ khoản tiền nào với khoản tiền nào.
Nguy hiểm hơn. Người lao động bị ép tiếp tay cho DN khi kí hợp đồng lao động có đóng bảo hiểm. Ví dụ DN trả thực cho người LĐ là 3 triệu, thì người LĐ lại ký với DN mức lương là 6 trăm ngàn (hợp chuẩn lương cơ bản). Như vậy DN sẽ phải nộp BH cho người LĐ ít hơn rất nhiều so với số tiền cần nộp.
DN nói với NLĐ rằng đây là sự có lợi cho cả 2 bên. DN ko phải nộp nhiều, NLĐ cũng ko mất nhiều.
Nhưng NLĐ bị lừa hoặc bị ép phải mắc lừa.
Nếu đóng BH với mức lương 3 triệu. NLĐ sẽ được hưởng mức BH cao và sau này sẽ được lĩnh mức lương Hưu Cao. Còn nếu đóng BH ít thì sẽ hưởng mức lương hưu thấp.
Cái họa này chưa diễn ra bây giờ mà phải chờ đến 30 năm nữa nó mới xảy ra. Quả bóng vỡ sẽ làm đất nước rơi vào cảnh hỗn loạn về thu nhập hưu trí.

Bạn muốn tránh né bằng cách mua bảo hiểm riêng của các nhà cung cấp bảo hiểm như BẢO MINH, BẢO VIỆT, PRU, AIA, v.v... thì bạn lại chạy vào 1 cái Rọ khác. Nếu thuận buồn xuôi gió thì cũng mất bét 20 năm. Hiện tại thì chưa hết 10 năm những Cty này cung cấp BH rộng rãi ra cộng đồng VN. Nên chưa có mấy vụ tai tiếng. Nhưng những trường hợp phá ngang hợp đồng thì bị tai tiếng kinh hoàng mà chẳng mấy ai muốn làm to chuyện. Đơn giản là chấp nhận ký để rút tiền thì kêu la với Tòa án làm gì?

Ví dụ bạn mua 1 sản phẩm bảo hiểm "Tích lũy an khang", bạn sẽ nộp hàng tháng hoặc 1 lần cho 1 năm là 2 triệu. Bạn thấy số tiền này ko phải là lớn trong 1 năm. Bạn ký sẽ nộp khoảng 10 năm tức tổng số tiền là 20 triệu và số lãi hàng năm phụ thuộc vào kinh doanh của CTy, tạm tính là 10 triệu. Như vậy tổng số tiền sau khi kết thúc (Đáo hạn hợp đồng) là 30 triệu.
Nhưng giữa đường đứt gánh. Bạn chỉ tham gia đến năm thứ 5 là chán. Vì cuộc sống thường nhật có quá nhiều cái phải trả tiền mà bản thân vẫn chưa mua nổi 1 con xe máy. Trong đầu nhẩm tính cho 5 năm là 10 triệu tiền đóng. Tổng tiền hiện có bao gồm lãi là 15 triệu. Vậy là đủ tiền mua xe. Rút tiền khỏi cuộc chơi mới thấy mình dại.
Bị cắt hết lãi, vậy là chỉ con 10 triệu, bị phạt vì phá vỡ hợp đồng nên chỉ còn 8 triệu.

Thế mới thấy cuộc đời đầy cám dỗ và cũng là cạm bẫy khôn lường.

nguoiphoco
14-04-2009, 12:44 PM
tôi nghĩ chú tôi cũng thỉnh thoảng gửi lương qua phong bì cho chị ý một cách kín đáo vì biết đó là việc làm trái quy định của công ty.

Nếu đóng BH với mức lương 3 triệu. NLĐ sẽ được hưởng mức BH cao và sau này sẽ được lĩnh mức lương Hưu Cao. Còn nếu đóng BH ít thì sẽ hưởng mức lương hưu thấp.
Cái họa này chưa diễn ra bây giờ mà phải chờ đến 30 năm nữa nó mới xảy ra. Quả bóng vỡ sẽ làm đất nước rơi vào cảnh hỗn loạn về thu nhập hưu trí.

Xem qua 2 bài tôi phần nào hiểu:
Với bàn của di_kien ở đây là sự thoả thuận cá nhân, mức lương này cũng có thể coi là mức thưởng, tôi không nói trường hợp vị sếp và cô kế toán gian díu với nhau. bằng cách thưởng tiền, khoản này không ghi vào báo cáo quyết toán thuế nên có thể dễ dàng lách luật.
Nhưng trường hợp thứ 2 của bác Đình thì tôi có nhận xét như sau:
Ở đây người lao động đã tự nguyện đóng theo mức lương đề nghị của công ty chỉ xảy ra với công ty tư nhân, các công ty nhà nước có phòng tổ chức hành chính (công đoàn), trực tiếp giám sát quy chế tiền lương nên không thể có sự khuất tất trong việc chi trả lương.
Tiền đóng bảo hiểm là tự nguyện không thể coi NLĐ bị lừa hay bị ép lừa.

nguoiphoco
14-04-2009, 01:13 PM

Cách tính này có vẽ cũ rồi bác Đình ơi!

Liễu Ngân Đình
14-04-2009, 02:42 PM
Cách tính lương mới là gì? tớ chưa được cập nhật.

Vấn đề đóng bảo hiểm ở Cty nhà nước thì nó là truyền thống. Ko thể làm sai, nhưng ngày nay mấy ai làm ở Cty nhà nước.
Chỉ nói đơn giản cái giờ Hành chính mà ONLINE thế này, có được mấy ngừoi làm cho cty Nhà nước lướt NET tự do được?
Bạn tưởng là "tự nguyện" mà dễ đấy à. Có mấy ai được quyền tự nguyện đâu. Thường thì NLD tặc lưỡi cho xong. Chính cái sự tặc lưỡi này lại để lại những hệ quả không tốt cho các lớp NLĐ sau.
DN ép buộc NLD phải cống hiến với DN 3 năm thì mới trả BH, như vậy nếu làm 2 năm thì chẳng có đâu mà BH. Chưa kể đến chuyện DN ăn gian, nói là đóng rồi nhưng kỳ thực ko đóng, nghĩa là vẫn trừ tiền lương hàng tháng của NLĐ. Nếu 2 năm ko đóng thì cũng có 1 khoản kha khá của NLD để lại cho DN. NLD lại nghĩ tặc lưỡi cái nữa: "Tiền dẫu kiếm như Nước thì cũng sẽ tiêu hết". Thế là chẳng ai có tội tình gì.

nguoiphoco
14-04-2009, 03:01 PM
Cách tính lương mới là gì? tớ chưa được cập nhật.

Vấn đề đóng bảo hiểm ở Cty nhà nước thì nó là truyền thống. Ko thể làm sai, nhưng ngày nay mấy ai làm ở Cty nhà nước.
Chỉ nói đơn giản cái giờ Hành chính mà ONLINE thế này, có được mấy ngừoi làm cho cty Nhà nước lướt NET tự do được?
Bạn tưởng là "tự nguyện" mà dễ đấy à. Có mấy ai được quyền tự nguyện đâu. Thường thì NLD tặc lưỡi cho xong. Chính cái sự tặc lưỡi này lại để lại những hệ quả không tốt cho các lớp NLĐ sau.
DN ép buộc NLD phải cống hiến với DN 3 năm thì mới trả BH, như vậy nếu làm 2 năm thì chẳng có đâu mà BH. Chưa kể đến chuyện DN ăn gian, nói là đóng rồi nhưng kỳ thực ko đóng, nghĩa là vẫn trừ tiền lương hàng tháng của NLĐ. Nếu 2 năm ko đóng thì cũng có 1 khoản kha khá của NLD để lại cho DN. NLD lại nghĩ tặc lưỡi cái nữa: "Tiền dẫu kiếm như Nước thì cũng sẽ tiêu hết". Thế là chẳng ai có tội tình gì.
Có lẽ bác làm doanh nghiệp tư nhân, bài đâu bác post em đọc đi đọc lại mà giựt mình nghĩ sao có cơ quan liều lĩnh đến vậy, quy định đóng bảo hiểm từ năm 2001 (bác nhớ kiểm tra lại nhe) từ khi có quy định về phí đóng bảo hiểm NLD ăn tâm làm việc hơn, ở các tổ chức doanh nghiệp nhà nước thì quy trình thực hiện việc này rất rõ ràng và đơn giản, chưa từng có kiện cáo về vấn đề đóng bảo hiểm, còn công ty tư nhân thì tớ không dám nói, thích thì sếp quý sếp chiều, còn không thì cứ theo quy định của công ty mà người ban hành là sếp.
Thôi thì NLD cũng nên xem mà tự bảo vệ mình, công ty tư nhân cỡ vốn điều lệ trên dưới 10 tỉ cũng chưa chắc có phòng hành chính, mấy chú công đoàn đâu.
Quy định mới được tính thế này bác
+ BHXH, BHYT người lao động trả: 9% (1)
+ BHXH, BHYT Doanh Nghiệp trả: 16%(1)
Tại điều 92 của luật Bảo hiểm xã hội.

Tieubu
14-04-2009, 04:35 PM
Hihihi, luật là luật còn thực hiện thì lại có các văn bản dưới luật kèm theo. Nếu thực hiện đúng luật thì ông bảo hiểm xã hội đâu có kêu gào trên báo chí là đang bị quỵt tiền bảo hiểm hihihi...Các công ty tư nhân và cả nước ngoài có công ty nào chịu đóng bảo hiểm đâu (Nghe Tây đồn là được nợ thì phải). Bản thân tôi làm mấy năm bảng lương tháng nào cũng trừ gần 300K tiền bảo hiểm đến lúc nghỉ thì đòi mãi công ty cứ cù nhầy không chịu đóng tiền vào để lấy sổ bảo hiểm của tôi ra. Ẹc hẹn đến phát chán chả buồn đến....

nguoiphoco
14-04-2009, 04:42 PM
Hihihi, luật là luật còn thực hiện thì lại có các văn bản dưới luật kèm theo. Nếu thực hiện đúng luật thì ông bảo hiểm xã hội đâu có kêu gào trên báo chí là đang bị quỵt tiền bảo hiểm hihihi...Các công ty tư nhân và cả nước ngoài có công ty nào chịu đóng bảo hiểm đâu (Nghe Tây đồn là được nợ thì phải). Bản thân tôi làm mấy năm bảng lương tháng nào cũng trừ gần 300K tiền bảo hiểm đến lúc nghỉ thì đòi mãi công ty cứ cù nhầy không chịu đóng tiền vào để lấy sổ bảo hiểm của tôi ra. Ẹc hẹn đến phát chán chả buồn đến....
Mức đóng của bác khá cao 300K, vậy lương bác khoảng 3 triệu,
Đóng bảo hiểm là nghĩa vụ của mỗi công ty, không biết có chế tài gì xử phạt các công ty không đóng bảo hiểm không nhỉ?
Xe máy không mua bảo hiểm còn phạt 100k, còn công ty không đóng thì không sao?

Tieubu
14-04-2009, 05:30 PM
Mức đóng của bác khá cao 300K, vậy lương bác khoảng 3 triệu,
Đóng bảo hiểm là nghĩa vụ của mỗi công ty, không biết có chế tài gì xử phạt các công ty không đóng bảo hiểm không nhỉ?
Xe máy không mua bảo hiểm còn phạt 100k, còn công ty không đóng thì không sao?
Hồi đó người lao động phải đóng 5% BHXH +1%BHYT bạn nhân kiểu rì ra 3tr thế. Thời điểm mình bỏ là gần 6tr:24:

Tuyết Sương
14-04-2009, 08:12 PM
Công đoàn là ai?
Với công ty tư nhân, công đoàn là Vợ sếp, là Em sếp, là Con sếp, v.v.... là những người thân thiết của sếp.
Còn là người ngoài, có ăn lương của sếp ko?
Nếu đã ra khỏi cty, là ra khỏi đoàn thể, chẳng ai bảo vệ người lao động nữa.
Mình từng làm lãnh đạo công đoàn cty nhà nước nên mình được biết nhiều cảnh ngộ cười không được, khóc cũng chẳng xong.

DAAN1129
07-05-2009, 05:53 PM
Quả này các bác đi làm rồi phải post cho ae thêm một số thông tin về luật lao động thôi. Hồi đi học có phải đi nghe nhưng mờ chẳng quan tâm, bi jờ thấy "hình như" mình bị "bóc lột" nên mới ngó qua coi^^. Đúng là luật 1 đằng, thực hành 1 nẻo, thắc mắc thì có phải lúc nào cũng thắc mắc với sếp được (trình bày lên phường).

TYA
08-05-2009, 10:50 PM
Hồi đó người lao động phải đóng 5% BHXH +1%BHYT bạn nhân kiểu rì ra 3tr thế. Thời điểm mình bỏ là gần 6tr:24:

Hihi đúng thế.

Tieubu không phải đóng tiền công đoàn là hạnh phúc rồi !

Ôi thuế tncn, y tế, bhxh...vv.... nhìn bảng lương phần (-) luôn "dương" còn phần (+) luôn là "zero" đau ruột thế (không làm thêm giờ).

Tieubu đã nói đúng, ở nước ngoài (không phải tất cả, nhưng nhiều) người ta thông báo định kì rằng tieubu đã nộp cho nhà nước tiền bhxh tính đến nay là 13'240'300 vnd , và còn 12 năm 9 tháng 2 ngày nữa là được hưởng bh, số tiền lãi của bạn = .... vv... rất minh bạch

Họ được lĩnh cuối đời tổng số xiền + lãi !
Như thế là công bằng vì mình đóng tiền phải giống gửi ngân hàng ! Và tiền bảo hiểm của chúng ta không nằm trong lọ, nó được đem huy động... thôi xin im miệng vậy.

Nghĩ xem ở vn mình không có lãi, cách tính % phập phù và đơn giản là lại còn nhân % ! Đau ruột

Nghe nói nếu tôi thất nghiệp 5 năm cuối trước hưu , giả sử lương khi đó là 1tr do kiếm việc linh tinh trong thời khủng hoảng. Vậy lương hưu = 0.75 x 1tr = 750 ngàn !

Ô hô, khi đó trượt giá quá sống sao đây?

Đóng là nhiều mà hưởng thì ... "bao nhiêu" !

========

BQT có thể xóa nếu nhạy cảm

daiduong_1206
16-05-2010, 09:02 PM
Hixhix học 5 năm ra ngốn của ba má khoảng 150 triệu lương tháng tính tàm tạm 3 triệu 1 năm 36 triệu 4 năm mới trả hết chưa kể ăn uống sinh hoạt trong time đó! Lại còn vợ con nữa chứ có khi em phải bỏ học thui các bác ak hihi

rustbolt
17-05-2010, 10:59 PM
Hixhix học 5 năm ra ngốn của ba má khoảng 150 triệu lương tháng tính tàm tạm 3 triệu 1 năm 36 triệu 4 năm mới trả hết chưa kể ăn uống sinh hoạt trong time đó! Lại còn vợ con nữa chứ có khi em phải bỏ học thui các bác ak hihi
Đừng nghe các bác ấy xui dại! Không phải ai cũng thiên tài như bác Bill Gates! Thực ra, các bác ấy nói vậy mà hổng phải vậy, chỉ là khích bạn thôi.
Hãy nghe lời khuyên của rustbolt:
1- Tập trung tư tưởng vào việc học, đừng hoang mang! Hãy giành lấy tấm bằng tốt nghiệp với thứ hạng cao nhất có thể, bằng những nỗ lực tối đa của bạn.
2- Chấp nhận một khoảng thời gian hưởng mức lương đại khái như các bác đã mô tả ở trên để sống cầm hơi (đủ để tồn tại!). Giai đoạn này là cần thiết để bạn:
- Tập vận dụng kiến thức đã học vào thực tế, vận dụng thực tế để bổ sung kiến thức
- Học công nghệ, học quy trình, học tổ chức, học cách quan hệ, học đối nhân xử thế, học bất cứ cái gì có thể học được trong mối trường sản xuất, kinh doanh cũng như trong cuộc sống.
3- Giai đoạn 2 dài hay ngắn tùy thuộc vào bạn, nó kết thúc khi bạn có đủ bản lĩnh và tự tin để tuyên bố: tôi là một kỹ sư! Khi đó, bạn tự biết phải làm gì tiếp theo để thực hiện những ước mơ, hoài bão của bạn.
4- Nếu bạn không cam chịu cảnh sống túng thiếu với mức lương "ba cọc ba đồng", thay vì lãnh lương, bạn hãy phấn đấu để làm... người trả lương. Muốn vậy, trong giai đoạn 2 nêu trên, bạn hãy chú tâm học những phẩm chất và cách hành xử của những "ông chủ" trả lương cho bạn.
Chúc bạn thành công trong cuộc sống!

neverlose
17-05-2010, 11:46 PM
Lời khuyên của anh rustbolt hợp lí ,một phần rất giống với ý mình và nó thể hiện đó là con người có ý chí.

Theo mình lương cho SV mới ra trường làm cho cty tư nhân mà bằng khá trở lên ,"bèo" nhất là 5 tr.

Nếu bạn có khả năng tiếng Anh hoặc tiếng Nhật thì 1000$ cũng là chuyện bình thường, đừng nghĩ mình thiếu tiền mà nể sợ đồng tiền, đa phần các bạn cứ nghĩ trong đầu là lương SV mới ra trường thấp nên các bạn không đánh giá đúng khả năng của mình, hãy nghĩ xa hơn và luôn nghĩ rằng ông chủ cần mình . Và một điều mà mình luôn mang trong đầu là một người làm công giỏi là người mà có thể điều khiển được cả ông chủ. Chứ không phải là kẻ chỉ biết nai lưng mà làm.

Nếu nói kĩ sư thực thụ thì tổng thu nhập một tháng có thể đến cả trăm triệu , kĩ sư không đơn giản như các bạn nghĩ đâu, tự tìm hiểu, đừng mang cho mình cái mác kĩ sư mà tự mãn.

Nếu giá trị của chính chúng ta là đủ để tồn tại thì không thể chấp nhận được, mình chưa có "cơ" để nói như thế nhưng mình luôn tự tin với những gì mình nói!

Hãy tự tin,cơ hội luôn chờ đợi những ai nhanh tay và không bao giờ nghĩ đến điều tầm thường!

MT
17-05-2010, 11:54 PM
Lời khuyên của anh rustbolt hợp lí ,một phần rất giống với ý mình và nó thể hiện đó là con người có ý chí.

Theo mình lương cho SV mới ra trường làm cho cty tư nhân mà bằng khá trở lên ,"bèo" nhất là 5 tr.

Nếu bạn có khả năng tiếng Anh hoặc tiếng Nhật thì 1000$ cũng là chuyện bình thường, đừng nghĩ mình thiếu tiền mà nể sợ đồng tiền, đa phần các bạn cứ nghĩ trong đầu là lương SV mới ra trường thấp nên các bạn không đánh giá đúng khả năng của mình, hãy nghĩ xa hơn và luôn nghĩ rằng ông chủ cần mình . Và một điều mà mình luôn mang trong đầu là một người làm công giỏi là người mà có thể điều khiển được cả ông chủ. Chứ không phải là kẻ chỉ biết nai lưng mà làm.

Nếu nói kĩ sư thực thụ thì tổng thu nhập một tháng có thể đến cả trăm triệu , kĩ sư không đơn giản như các bạn nghĩ đâu, tự tìm hiểu, đừng mang cho mình cái mác kĩ sư mà tự mãn.

Nếu giá trị của chính chúng ta là đủ để tồn tại thì không thể chấp nhận được, mình chưa có "cơ" để nói như thế nhưng mình luôn tự tin với những gì mình nói!

Hãy tự tin,cơ hội luôn chờ đợi những ai nhanh tay và không bao giờ nghĩ đến điều tầm thường!

Em cũng rất quan tâm tới vấn đề chuyện lương của kĩ sư.
Anh có thể cho em biết lương kĩ sư đa phần là rơi vào khoảng nào dc ko ạ?

3 - 5tr/tháng
5 - 10tr/tháng
10tr>

neverlose
18-05-2010, 12:14 AM
Bác MT thật là , bác cứ hỏi thế thì biết đâu mà lần.

Giá sàn trên mà mình đưa là áp dụng cho những bạn học bên cơ khí và chưa có khả năng gì nổi trội hết, thậm chí là còn chưa có kinh nghiệm sống dù đơn giản nhất.

Nếu kĩ sư bên điện thì giá trần là 7tr.

Tuy nhiên mức lương phần lớn là do thõa thuận điều này lại phụ thuộc vào khả năng giao tiếp và những gì bạn thu lượm được trong quá trình học. Nhưng đừng nghĩ đến lương bạn ah, mình thấy đa số bây giờ khi làm việc luơng chỉ là phụ thôi.

Nếu bạn chưa tự tin lắm mà lại tốt nghiệp ở các trường tốt thì bạn có thể yêu cầu mức hai cho yên tâm, còn khi làm cho công ty nước ngoài thì không chừng nhưng không dưới 1000$ đâu, bạn nên tham khảo trên các diễn đàn về việc làm hay hỏi thêm nhiều người có thâm niên thì sẽ ổn hơn.

mrgiang99
22-05-2010, 05:20 PM
Em cũng rất quan tâm tới vấn đề chuyện lương của kĩ sư.
Anh có thể cho em biết lương kĩ sư đa phần là rơi vào khoảng nào dc ko ạ?

3 - 5tr/tháng
5 - 10tr/tháng
10tr>

3 - 5tr/tháng ---> 60% ~ 70%

5 - 10tr/tháng ---> 15% ~ 25%

10tr> ---> dưới 10%

gago
22-05-2010, 11:44 PM
3 - 5tr/tháng ---> 60% ~ 70%

5 - 10tr/tháng ---> 15% ~ 25%

10tr> ---> dưới 10%
thông tin của bác là tự bác tìm hiểu hay nguồn từ các tạp chí hả bác? Một nguồn thu ko nhỏ của các kỹ sư là làm thêm bên ngoài, mún làm thêm bạn phải có kinh nghiệm, quan hệ... Bác nào có nhiều kinh nghiệm khi làm thêm bên ngoài có thể chia sẻ với các bạn sinh viên và người mới đi làm học hỏi nha. thanks1

mrgiang99
23-05-2010, 07:52 PM
thông tin của bác là tự bác tìm hiểu hay nguồn từ các tạp chí hả bác? Một nguồn thu ko nhỏ của các kỹ sư là làm thêm bên ngoài, mún làm thêm bạn phải có kinh nghiệm, quan hệ... Bác nào có nhiều kinh nghiệm khi làm thêm bên ngoài có thể chia sẻ với các bạn sinh viên và người mới đi làm học hỏi nha. thanks1

Thông tin đó là mặt bằng chung tại tpHCM của các công ty sản xuất mặt hàng sản lượng lớn.
Công ty thuộc mức trung bình khá!

Thường thì họ trả lương cho SV mới ra trường không cao!

Đơn giản là họ cho là 2 ~ 3 năm đầu, anh chỉ học việc, công ty còn bỏ ra nhiều khoản phí khác để đào tạo anh, mà đào tạo xong rồi thì chưa chắc anh đã chịu ở lại làm việc!
Do đó mức tăng lương trong 1~2 năm đầu có thể không cao, nhưng sau 3 năm thì sẽ có sự khác biệt tùy theo năng lực!

Còn nếu tuyển dụng anh vào mà họ dùng ngay được thì OK, lương anh sẽ được trả hậu!

Còn một dạng nữa là tuyển nhân viên cho cty thương mại hoặc văn phòng đại diện thì lương thường cao hơn các cty sản xuất!

hoanghuy911
04-07-2011, 12:14 AM
200$ - 1000$ Nếu bạn khẳng định, chứng minh được năng lực của bạn và giá trị của bạn đem lại cho công ty của họ.

phammacbk
04-07-2011, 07:39 AM
hi, theo mình biết được và tham khảo của bạn bè
luơng cơ khí mới ra đa số luơng 3-5tr, một số khác có khả năng + may mắn hơn thì cao hơn 1 chút

binh_ck7
04-07-2011, 08:10 AM
theo em thì mới ra trường thì mức luơng cũng không quan trọng lắm.chỉ cần đáp ứng được mức sống trung bình ở nơi làm việc thui.chứ mới ra trường cũng không làm được nhiều lắm vì cũng hơi khác trong quá trình học.thời gian đầu thì vào họ phải đào tạo cho mình thì mới làm được.như em cũng ra trường làm ở hải phòng thì tháng đầu họ cũng chỉ trả 3 triệu/tháng thui.mong các anh em mới ra trường sơm tìm được việc

cuongtd
04-07-2011, 01:03 PM
Theo mình thấy thì lương cho kĩ sư bên chế tạo máy, làm cho các công ty 100% vốn nước ngoài như Canon, Samsung, Hoya, ... không quá 6,5tr (chưa trừ thuế và bảo hiểm). Một số công ty đã ổn định về nhân sự và sản xuất như Honda, yamaha ... thì trả thấp hơn. Nhưng nhìn chung nếu ngoại ngữ của bạn ở mức có thể giao tiếp được thì kiếm mức lương ~ 6tr không phải là khó.

Mức lương trên 7tr ( 7 thôi chứ chưa nói đến 10) thường khó kiếm trừ khi bạn đã có chút kinh nghiệm gì đó cho công việc. Cái này thì hơi khó cho dân bên cơ khí. Ngoài ra còn có một số chương trình quản trị viên tập sự của Unilever, Pepsico, Cocacola,.... Mức lương của các chương trình đó thường không dưới 10tr, kèm theo là một số đãi ngộ và cơ hội học tập lớn. Tuy nhiên thi tuyển vào các chương trình đó cực kì gian nan, tỉ lệ chọi thường ít nhất là 1 vs 100. Thêm nữa là trong quá trình làm việc, nếu không đáp ứng được yêu cầu thì sẽ bị loại.

Mức lương trên là đối với thị trường lao động ở miền Bắc, còn đối với miền Trung thì thấp hơn nhiều. Công ty mình thực tập tốt nghiệp, Doosan Vina, có mức lương cho sinh viên mới ra trường là 3,5tr. Còn miền Nam như thế nào thì mình không rõ.

P/S: Đọc ở trên thấy neverlose có nói: nếu có khả năng tiếng Anh hay tiếng Nhật thì lương 1000$ không phải là khó. Mình đoán đó là ở trong Nam, còn ngoài Bắc thì thực sự mình chưa thấy công ty nào chấp nhận trả cho kĩ sư mới ra trường mức đó ^^, nói riêng ngành cơ khí nhé.

dokufuenu
05-07-2011, 02:12 PM
Mấy thằng bạn vừa ra trường xin đi làm rồi thì từ 3-6 triệu. Còn mình chưa đi làm nên chưa biết được bao nhiêu.

teenpop
08-07-2011, 08:49 PM
P/S: Đọc ở trên thấy neverlose có nói: nếu có khả năng tiếng Anh hay tiếng Nhật thì lương 1000$ không phải là khó. Mình đoán đó là ở trong Nam, còn ngoài Bắc thì thực sự mình chưa thấy công ty nào chấp nhận trả cho kĩ sư mới ra trường mức đó ^^, nói riêng ngành cơ khí nhé.
Trong SG cũng vậy thôi bạn ah, chuyện 1000$ cho sinh viên mới trường thì mình chưa thấy ở đâu cả (nghe nói vô Slumberger mới dc có 900$ ah). Bạn cứ thử lên mấy trang vietnamworks hay mấy trang tuyển dụng khác tìm thử xem, hầu như không có mức lương 1000$ cho lính hoặc nhân viên mới ra trường (lại càng ko), chỉ dành cho team leader, manager thôi (cấp bậc quản lý hoặc nhiều năm kinh nghiệm - specialist).
Theo mình thấy tỉ lệ của a Giang đưa ra là khá chính xác rồi đó.

beend
08-07-2011, 10:16 PM
Mình không đề cập đến lương nhưng mình có một câu chuyện này mà mình nghe được, mình muốn chia sẻ với các bạn, là một câu chuyện mở, các bạn có thể suy nghĩ theo quan điểm của riêng mình.

" Có một bộ phận SV mới ra trường, tư tưởng của họ chưa có ý thức "tự lập". Họ luôn nghĩ bên cạnh mình có Gia đình, người thân nên lúc đi tìm việc, họ chấp nhận "đợi chờ" một công việc "lương cao", họ nghĩ, họ có thể nhờ Gia đình, người thân "trợ giúp" chi phí cho những ngày tháng "thất nghiệp", họ chọn lựa "gắt gao" những Cty mà chẳng để ý đến "khả năng" của mình. Còn có những SV khác, họ tự lập, họ chấp nhận những Công việc họ thích, dù lương ko cao, họ làm việc để họ "đủ sống", tự nuôi sống bản thân mà không nhờ vả vào ai, và luôn luôn biết nắm bắt các cơ hội đến. Không chắc là họ suốt đời sẽ làm việc cho một Cty, nhưng trong con người họ luôn có ý thức "tự lập"...

Mình cũng là SV mới ra Trường cách đây gần 5 tháng, Cty đầu tiên của mình trả lương khá cao so với mặc bằng chung, nhưng mình đã "nhảy việc" cách đây 2 tháng và chọn một Cty với mức lương thấp hơn. Mình hi sinh vì sở thích của mình và vì những lí do khác...Kinh nghiệm làm việc cũng chưa nhiều, nhưng càng ngày mình càng nhận ra đôi khi mình làm việc chẳng vì lương cao hay thấp...

Chúc các bạn tìm được công việc tốt...:3:

kachiusa185
08-07-2011, 11:02 PM
Lương cơ bản có thể không tới nhưng thu nhập 1000$ cho sinh viên mới ra trường cũng bình thường thôi nếu em làm trong lĩnh vực dầu khí, nhất là bên Offshore. Ngoài tiền lương, em còn có tiền đi biển vài chục $/ngày tùy công ty. Trên kia Teenpop có đề cập tới Schlumberger là 1 ví dụ, lương cơ bản mới vào khoảng 800$, tiền biển tầm 45$/ngày (chỉ có từ năm làm việc thứ 2, năm đầu học việc), một số cty khác tới 75$/ngày. Mỗi ca biển đi 30-40 ngày thì kiếm 1000$/tháng không phải là khó.

teenpop
08-07-2011, 11:22 PM
Theo mình tốt nhất kiếm 1 công ty làm việc khoảng 1 năm sau đó thì đủ tự tin nhảy đi công ty khác....đừng cố gắng chờ đợi công ty với mức lương thật cao (trừ khi bạn có năng lực thật sự và được đánh giá cao trong khoa).
Nói về lương cao:
Chỉ có dầu khí là lương cao so với mặt bằng chung thôi nhưng xin việc rất khó khăn, nếu có ai ở đây đã từng phỏng vấn Schlumberger rồi thì sẽ hiểu tại sao mức lương cao như thế.....50,60 người mà chỉ tuyển có 1-2 người thôi, mà 50-60 người đó toàn thuộc dạng khá giỏi chứ không phải thường.
Để kiếm hơn 1000$ cũng qua đào tạo 6 tháng - 1 năm, đi offshore, tức là có kinh nghiệm 1 năm (lúc đó thì không còn là sinh viên mới ra trường nữa rồi...).

Nếu bạn thấy tự tin hãy apply vào các chương trình Managament Trainee của các công ty lớn lương khá cao và học hỏi được rất nhiều thứ.
Chúc các bạn thành công!

mori
14-07-2011, 09:27 AM
Dành cho thời điểm năm 2011, với mức sống, giá cả hiện nay:
Hiện giờ đang là thời điểm nhiều sinh viên các trường ĐH ra trường và miệt mài tìm kiếm công việc phù hợp cho mình. Có những người bỏ tiền chạy 1 suất vào đâu đó rồi ... sau này sẽ kiếm bù lại, có những người nhờ thực lực của bản thân,có những người xin được đúng ngành, có những người không có cơ hội lại phải tìm một công việc gì đó trái ngành, có những người được vào công ty lớn, công ty nhà nước, có những người chỉ là công ty bé, công ty tư nhân... dù làm ở đâu, suy cho cùng cũng chỉ vì đồng tiền bát gạo, phải có nó thì ta mới phát huy được những đam mê..., có những công việc theo lương nhà nước, có công việc theo lương tư nhân, có những công việc lương 1 cục theo tháng, có những công việc lương cứng + doanh thu, hay tính tiền sản phẩm do mình làm ra ... Và đôi khi, trong hồ sơ xin việc, hay lúc phỏng vấn thường có những câu hỏi: Mức lương mong muốn của bạn? Mức lương bạn yêu cầu ? ...
Vậy làm sao để các ứng viên có thể tự định giá bản thân mình, và sức mình được đây ??? Mong các tiền bối chỉ giáo !

Mori nhờ mọi người tư vấn hộ:
Một số thông tin cá nhân:
- Quê quán Quảng Ninh, thì hình: ở trọ
- Kỹ sư Kỹ Thuật Tàu Thủy (ngang kỹ sư vỏ - đợi nhận bằng), ĐH Bách Khoa HN
- Kết quả học tập : Khá, phẩy trung bình chuyên ngành: 8.0 , xếp top của lớp, tham gia nhiều hoạt động nghiên cứu khoa học, CLB mô hình...
Hiện tại đang làm cho công ty tư nhân ở HN chuyên về thiết kế máy bay mô hình, bay được, bay xa (sau này có thể phát triển mảng mô hình tàu thủy)... xuất khẩu hoặc dùng trong nước với mục đích riêng. Đó là một công việc trái ngành tại một văn phòng công ty mới mở (xưởng sản xuất thì có lâu rồi, ở Hưng Yên, cũng được tầm 5-6 người lao động thủ công, cắt dán, còn máy móc thì chỉ xếp vận hành). Thực ra với một thời gian hoạt động CLB mô hình trong trường nên mới quyết định thử sức ở đây, mong muốn được có thêm nhiều kinh nghiệm về cơ khí, điện tử. Công việc trong thời điểm này là đang thử việc với việc thiết kế lại một mô hình máy bay đã có sẵn (bản cứng), nhưng mình chỉ có 1 bản vẽ lắp (mua của nước ngoài - dĩ nhiên kích thước không chính xác lắm, có nhiều chỗ chỉ tượng trưng, độ lớn tương đương, và bộ kit của bản vẽ lắp thì không có), vì vậy đầu tiên cần dựng lại 2D từ bản vẽ cứng đó, rồi sẽ dựng 3D để chỉnh lại các kích thước liên quan tới nhau mà trên bản cứng chưa chính xác, và để mô phỏng phục vụ công việc lắp ráp cho công nhân cũng như để cho khách hàng xem và yêu cầu tùy chỉnh.

Bản vẽ cứng gần giống như sau (chỉ khác là được chia ra làm nhiều tờ A0, máy bay dài tầm 1m2, sải cánh
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011071419428yjlkotq1mm121934.jpeg

Vậy xét trên tính kỹ thuật của bản vẽ, chưa tính ngay đến giá trị kinh tế bản vẽ mang lại (hiện tại là do cá nhân đặt hàng), thì mọi người có thế giúp em định giá bản vẽ này được không ạ (Bản dựng 2D và bản dựng 3D) ???

Sau này ngoài việc thiết kế các bản vẽ thì công việc thường xuyên sẽ là: tư vấn khách hàng về sản phẩm, bành hành bảo dưỡng bảo trì, hướng dẫn công nhân làm, kiểm tra giám sát, thiết kế chỉnh sửa, sáng tạo sản phẩm... ngoài ra còn nhiều việc khác mà chưa biết.Làm từ 8h30 đến 17h, nghỉ chiều th7 và chủ nhật. Định mức Công việc: sẽ có việc để làm dù không tạo trực tiếp ra sản phẩm, không phải chơi, muốn hoàn thành cv được giao thế nào hoàn thành, bán công sức mà, miễn là khi nhận bản vẽ phải đánh giá thời gian hoàn thành, hợp lý thì xếp giao

Và câu hỏi quan trọng của chủ đề này: Theo mọi người em nên đề nghị mức lương yêu cầu hưởng là bao nhiêu ạ ! Lương cứng ấy ạ, lương mà ko làm ra sản phẩm vẫn được hưởng ấy ạ, hưởng trên những công việc không tạo ra trực tiếp sản phẩm
Em đã gọi điện và tham khảo nhiều anh chị, bạn bè có đi làm đúng ngành thì có: 2 đứa bạn vừa xin được vào Công ty thiết kế tàu thủy ABC tại Hà Nội (xin không nêu tên), lương thử việc 3 tháng, mỗi tháng 3,5 triệu đồng, lương sau khi được nhận chính thức, cứng và chính 6tr-6,5tr (không tính theo và thêm sản phẩm, chỉ đặt định mức làm việc. Thưởng thì chắc có). Một anh K50 làm kỹ sư tàu thủy dưới nhà máy ở Quảng Ninh, mức lương 4 triệu đồng 1 tháng, cộng tất cả phụ cấp, thêm thắt vào, cũng được gần 5 triệu (được cái ở quê ăn uống, gửi xe, nhà tập thể không đáng mấy so với chi phí sinh hoạt trên HN).
Thực ra so sánh thì cũng khá khập khiễng về ngành nghề và qui mô doanh nghiệp, mức độ đãi ngộ, thưởng, bổng, và tần suất tăng lương. Tuy nhiên tự nhận thấy với mức độ công ty và mức sinh hoạt tại HN,và giá trị các bản vẽ mình có thể thực hiện trong 1 tháng, em xin đề nghị mức lương cứng (tính giá bán các bản vẽ riêng) : 3,5 triệu đồng/tháng, liệu có hợp lý không ạ ? Xin các tiền bối chỉ giáo ạ!
Tư vấn cho mori cả về lương thử việc và lương chính thức nhé các bác !!!

Nova
14-07-2011, 09:40 AM
Định giá bản thân là chủ đề hay! Mình cần nhận thức được giá trị bản thân trước khi yêu cầu người khác đánh giá đúng giá trị của mình. Mong anh em thảo luận sâu về chủ đề này :) vì đây là điểm còn yếu ở phần lớn chúng ta.

Lâu lâu rồi đã có một ý kiến là căn cứ vào việc chúng ta đóng góp và mang về bao nhiêu lợi ích cho Doanh nghiệp.

Mori vẫn chưa nêu ra Định mức công việc như thế nào tương ứng mức 3.5 triệu đó :)

cuongtd
14-07-2011, 10:22 AM
Theo mình biết thì lương thử việc thấp nhất là 70% lương chính, thời gian thử việc không quá 2 tháng với kĩ sư. Tuy nhiên cũng tùy công ty mà họ có áp dụng mức lương thử việc hay không. Như công ty của mình họ vẫn trả 100% lương cho thử việc và mình thấy đa số các công ty nước ngoài đều như vậy, chỉ có các doanh nghiệp Việt Nam áp dụng 70% lương.

Mức lương 3,5 tr của Mori mình nghĩ không phải thấp lắm và đó là mức chung mà các doanh nghiệp việt nam áp dụng, nếu bạn muốn mức lương cao hơn thì nên thi tuyển vào các công ty liên doanh hoặc 100% vốn nước ngoài. Lấy ví dụ, kĩ sư phòng thiết kế của Vinasuki được trả 3,8tr; bạn mình làm bên lắp ráp tủ điện cũng chỉ đc 3,5tr; có 2 công ty đang tuyển dụng thông qua viện cơ khí cũng offer mức lương là 4tr.

Với mức lương ở trên, nếu bạn sống ở Hà Nội thì thực sự khó khăn, coi như là chỉ đủ ăn. Mỗi lần bạn bè gọi đi nhậu là lại giật mình thon thót :D. Nhưng với mức lương đó nếu như bạn sống ở tỉnh thì dư dả rất nhiều. Như chỗ mình thực tập, Doosan Vina, mặc dù khởi điểm cũng 3,5tr nhưng mỗi tháng bạn có thể để ra ~3tr. Hay như formasa Hà Tĩnh, mỗi tháng sẽ bỏ ra được ~ 6tr. Vấn đề ở đây là nếu bạn đi làm xa như thế thì bạn sẽ đánh mất rất nhiều cơ hội. Nói là làm việc 8 tiếng 1 ngày đó nhưng thực ra bạn làm việc cho họ 24/24,7/7 vì ngoài giờ làm việc bạn đâu có biết làm gì : không chỗ ăn chơi, mạng internet chập chờn. Nếu ở lại Hà Nội, bạn sẽ được tiếp cận với rất nhiều cơ hội, kể cả về kiến thức lẫn công việc.

Còn về đánh giá bản thân, theo mình cách tốt nhất để đánh giá là xem xem bạn được bao nhiêu công ty chấp nhận. Đó là cách đánh giá tốt nhất, cho thấy mức độ phù hợp của bạn với môi trường làm việc thực tế. Theo kinh nghiệm cá nhân thì các doanh nghiệp họ đánh giá rất cao tính flexibility (linh hoạt) của ứng viên. Nôm na là việc nào cũng làm được. Cái gì chưa biết thì sẵn sàng học và có khả năng học hỏi. Thêm vào đó là khả năng lãnh đạo và làm việc nhóm. 2 khả năng này sinh viên mình ít có điều kiện rèn luyện.

Bonus thêm lương của một số lĩnh vực khác để so sánh:
- Công nghệ thông tin: cũng tầm tầm như thế, lương FPT trả cho coder là 4,5tr; người nào khá hơn thì được khoảng 6-7tr. Riêng những người đã đi du học về thì cao hơn, ~ 12tr. Cùng chương trình Việt Nhật của Bách Khoa, người không đi Nhật đc trả ~8tr, người đi nhật đc trả >10tr. Cả 2 cũng có chứng chỉ tiếng nhật tương đương.
- Kinh tế: trong lĩnh vực ngân hàng thì cũng tầm thế, 6-7tr. Mới đi làm thì thưởng được ít.
Đi làm nhà nước thì không nói làm gì, chắc mọi người ai cũng biết ^^. Muốn có thu nhập cao thì phải kiếm chỗ nào có nhiều "lậu" một chút :P

mori
14-07-2011, 10:38 AM
Thực sự cảm ơn bác cuongtd, bác có bài đánh giá rất bổ ích cho em có thể tự đánh giá và điều chỉnh được yêu cầu mức lương của mình.
Vì với mục đích làm trái ngành để thêm kinh nghiệm các ngành khác nên với đòi hỏi mức lương đó, xét về mức sống thì có thể nói vừa đủ như một số ví dụ bác nêu trên, nhưng xét về mục đích để thêm kinh nghiệm thì có vẻ đòi hỏi hơn cao.
Nhưng tự đánh giá về bản thân thì em nhận thấy, mặc dù chưa tiếp xúc hay thử sức đi xin việc ở đâu, nhưng em thấy khả năng mình có được công việc khác vơi mức lương như thế hoặc cao hơn là có. VD: Trong đợt bảo vệ ĐATN, giám đốc công ty Thiết kế tàu thủy ở hội đồng em, dù trả lời chưa tốt ở 1 số nội dung, nhưng cũng đã trả lời đc những câu trả lời mà bên công ty muốn nghe, trong buổi liên hoan, bên công ty có nói với em là thiếu 3 người, nhưng em chưa có ý định làm đúng ngành nên share thông tin lại cho bạn bè. Vì vậy khả năng xin việc của mình em nhận thấy là có. Ngoài ra, trong quá trình học có làm nhiều đề tài với các thầy, nên việc có được thư giới thiệu của các thầy là có thể có. Dù chưa làm đơn xin việc cho bản thân, nhưng đã có kinh nghiệm làm cho bạn xin được 1 công việc ở trung tâm chuyên làm các dự án về môi trường, cũng vượt qua vài ứng viên nhờ hồ sơ biết cách trình bày năng lực bản thân có thể đáp ứng công việc. Vì vậy tự đánh giá bản thân có thể hoàn toàn tự tin về phần xin việc đúng ngành, trừ khi hiện tại người ta không có nhu cầu hoặc nhu cầu dành cho đối tượng ưu tiên. Còn trái ngành, hoăc các ngành liên quan đến cơ khí thì chưa dám chắc vì phần phỏng vấn cũng quyết định nhiều, mức độ tự tin thì có, nhưng kiến thức nhiều phần cơ khí mình nắm chưa chắc hoặc chưa từng học.

sir.quang
06-10-2011, 09:12 AM
- Em là sinh viên hiện đang học năm 3 khoa cơ khí - ĐHBKHN. Thực sự em cũng đang quan tâm khá nhiều về vấn đề lương thưởng của tân kỹ sư và còn rất nhiều cái làm em phải để tâm. Rất mong các anh giúp đỡ :

1/ Em đang rất muốn tham gia vào các đề tài nghiên cứu khoa học hoặc thiết kế, chế tạo các sản phẩm mang tính thực tế. Liệu có công ty hoặc nhóm nào nhận em vào làm không ạ? (có thể không cần lương, quan trọng em được "làm việc").

2/ Là một sinh viên BK nhưng những gì nhà trường trang bị để e làm một kỹ sư dường như còn "thiếu thiếu". Vậy em mong được thỉnh giáo từ các anh, liệu rằng sinh viên cơ khí cần trang bị những gì trước khi bước ra đường đời: ngoại ngữ, các phần mềm....

3/ Em quê ở Hà Tĩnh thì có nghe đến Fomisa. Không biết điều kiện làm việc, lương thưởng hiện tại của công ty này như thế nào?

Mong các anh nhiệt tình trả lời. Cám ơn các anh nhiều!

Pathétique
06-10-2011, 03:21 PM
Bạn muốn nắm bắt được cơ hội thì đầu tiên là điểm trên lớp. Mình có ý nghĩ hơi tiêu cực nhưng mình thấy nhiều người như vậy mà thành công, đó là học vì điểm. Mình cũng tiếp xúc với nhiều người làm tuyển dụng, phần lớn họ nghĩ được điểm cao trên lớp chứng tỏ khả năng và tính thích nghi tốt của ứng viên. Nhiều chỗ lúc nộp hồ sơ họ hỏi cho bằng được bảng xếp hạng.

Tiếp theo là ngoại ngữ. Theo kinh nghiệm của mình thì không nên học Anh văn giao tiếp, cái đó học rồi quên thôi, mình không có tự tin, mà nó cũng không có chuẩn nào cả. Bạn nên đặt mục tiêu học để thi lấy 1 chứng chỉ (TOIEC, BULATS, DELF...) hay test (TOEFL, BULATS, TCF...) nào đó. Dĩ nhiên đặt mình vào vị trí người tuyển thì thường mình thích TOIEC hơn bằng A, B, C. Có cái chứng chỉ rồi bạn sẽ thấy tự tin hơn hẳn, ít nhất nó cũng chứng minh được khả năng của bạn tại 1 thời điểm nào đó.

Cuối cùng, nếu bạn muốn làm nghiên cứu liên quan đến cơ khí thì nên nắm chắc toán (đặc biệt phương pháp số, phương trình vi phân), vật lý đại cương (xu hướng hiện giờ thì mình thấy nhiệt động lực, điện từ và quang lại có ích nhiều hơn là cơ, trừ khi bạn làm về cơ lý thuyết (Lagrange hay Halminton)), học và đọc nhiều về mô phỏng, ý mình là tính toán (phương pháp phần tử hữu hạn, Monte Carlo...) chứ không phải CAD. Ở chỗ mình khi cần vẽ CAD thì chỉ cần vẽ tay và miêu tả cho kĩ thuật viên (dưới cấp của kĩ sư) , họ học 2 năm sau khi tốt nghiệp cấp 3 là vẽ tốt với bất cứ phần mềm nào. Ngoài ra thì đọc bất cứ cái gì bạn thích. Đôi khi ý tưởng đến từ những thứ tình cờ đọc trên xe bus.

Thiết kế, chế tạo sản phẩm thì không cần yêu cầu cao như nghiên cứu. Bản thân mình cũng thích công việc này hơn, đầu óc nhẹ nhàng, thoải mái hơn.

Mình còn quên 1 điều nói với bạn, đó là mở rộng các mối quan hệ. Đừng nghĩ đi cửa sau là xấu, đừng nghĩ đi nhậu hay ăn chơi là vô ích, nó cũng có tác dụng như đi hội thảo, hội nghị vậy. Dĩ nhiên không ai trao đổi với mình nếu mình không có gì, nên tự tạo có mình vốn bằng cách đầu tư cho việc học, đọc, chơi, và các mối quan hệ.

sir.quang
06-10-2011, 05:45 PM
Em đã đọc và thực sự chưa thỏa mãn về câu trả lời của anh.
1/ Về điểm trên lớp thì e nghĩ với thực lực hiện tại e sẽ không mong đạt được loại giỏi nhưng loại khá thì không nằm ngoài khả năng của em.
2/ Anh bảo học ngoại ngữ nhưng không học giao tiếp thì học về chuyên nghành ạ? Và em nên theo học chuyên nghành tiếng Anh hay tiếng Nhật? (Em cũng có bằng delf a2 tiếng pháp đó. Thấy chữ ký của anh hay hay)
3/ Em đang băn khoăn mình nên học giỏi về thiết kế 1 phần mềm nào đó: solid, catia.... hay đi học về những thứ toán học, vật lý để nghiên cứu khoa học. Cái gì có ứng dụng hơn để sau này đi làm và dễ kiếm việc làm hơn ạ?

Pathétique
06-10-2011, 06:00 PM
Chuyện điểm số anh nói vậy để em tránh việc theo đuổi những cái kém quan trọng hơn. Anh đã gặp nhiều trường hợp như vậy rồi. Điều anh muốn khuyên em ở đây là trong chương trình dù có môn em thích và không thích, nhưng hãy cố sống cố chết để được điểm cao nhất có thể, sau này em sẽ thấy việc đó được trả công xứng đáng !

Về ngoại ngữ anh không bảo học về chuyên ngành, cái đó học sau cũng được. Anh lấy ví dụ giờ em học tiếng Anh giao tiếp ở Anh văn hội Việt Mỹ, họ cho em cấp độ 9, em mang giấy chứng nhận ra hội đồng Anh bảo quy đổi ra lớp IELTS tương đương, không ai làm được cho em cả. Hơn nữa trong TOEFL hay IELTS, nhất là BULATS hay TOIEC đã có kĩ năng giao tiếp rồi, chứ mấy giáo trình streamline hay let's go thì lên ĐH không nên học nữa, đã đến lúc tìm cho mình 1 mục tiêu để thi.

Solid hay Catia cách vẽ gần đều giống nhau cả, tiện cái nào em học cái đó thôi, hoặc xem mấy cái thông báo tuyển dụng xem xu hướng hiện này họ dùng phần mềm nào nhiều thì mình học, chỉ cần 1 cái thôi là đủ. Để học giỏi 1 phần mềm này mất 6 tháng là cùng thôi.

Tại em muốn làn nghiên cứu nên anh mới nói đến toán lý, chứ kĩ sư thì không cần đến mức đó. Nhưng kĩ sư mà chỉ giỏi sử dụng phần mềm CAD thì không đủ đâu. Nếu theo ngành CAD thì kĩ sư phải đạt trình độ viết được 1 số phần của phần mềm CAD mới đáng. Hãy coi CAD là công cụ, phương tiện, như ngoại ngữ vậy, đừng coi nó là chuyên môn chính của mình.

Chúc em thành công!

sir.quang
06-10-2011, 10:14 PM
Chuyện điểm số anh nói vậy để em tránh việc theo đuổi những cái kém quan trọng hơn. Anh đã gặp nhiều trường hợp như vậy rồi. Điều anh muốn khuyên em ở đây là trong chương trình dù có môn em thích và không thích, nhưng hãy cố sống cố chết để được điểm cao nhất có thể, sau này em sẽ thấy việc đó được trả công xứng đáng !

Về ngoại ngữ anh không bảo học về chuyên ngành, cái đó học sau cũng được. Anh lấy ví dụ giờ em học tiếng Anh giao tiếp ở Anh văn hội Việt Mỹ, họ cho em cấp độ 9, em mang giấy chứng nhận ra hội đồng Anh bảo quy đổi ra lớp IELTS tương đương, không ai làm được cho em cả. Hơn nữa trong TOEFL hay IELTS, nhất là BULATS hay TOIEC đã có kĩ năng giao tiếp rồi, chứ mấy giáo trình streamline hay let's go thì lên ĐH không nên học nữa, đã đến lúc tìm cho mình 1 mục tiêu để thi.

Solid hay Catia cách vẽ gần đều giống nhau cả, tiện cái nào em học cái đó thôi, hoặc xem mấy cái thông báo tuyển dụng xem xu hướng hiện này họ dùng phần mềm nào nhiều thì mình học, chỉ cần 1 cái thôi là đủ. Để học giỏi 1 phần mềm này mất 6 tháng là cùng thôi.

Tại em muốn làn nghiên cứu nên anh mới nói đến toán lý, chứ kĩ sư thì không cần đến mức đó. Nhưng kĩ sư mà chỉ giỏi sử dụng phần mềm CAD thì không đủ đâu. Nếu theo ngành CAD thì kĩ sư phải đạt trình độ viết được 1 số phần của phần mềm CAD mới đáng. Hãy coi CAD là công cụ, phương tiện, như ngoại ngữ vậy, đừng coi nó là chuyên môn chính của mình.

Chúc em thành công!
Em chân thành cám ơn sự góp ý rất nhiệt tình từ anh. Phần nào em đã mường tượng ra con đường phía trước. Em đang có gắng thành thạo solid trước khi ra khỏi trường và mong điều đó có thể thực hiện được.

quangthanh
06-10-2011, 11:24 PM
Theo mình nghĩ thì có 1 vài ý kiến như sau:
-Mức lương của sinh viên mới ra trường như thế nào còn tùy vào vị trí địa lý,4tr ở Hà Nội khác 4tr ở Hà Giang đó.
-Mức lương phụ thuoccj vào khối lượng công việc mà bạn cần phải sử lý,môi trường làm việc bạn phải làm,độc hại hay không độc hại.Bạn làm ở Petro,trong môi trường xăng dầu độc hại,lương cao,nhưng có thể đánh đổi lấy cả thế hệ sau này của bạn đó.:18:
-Đối với ngành cơ khí học phần mềm gì thì cũng tùy theo công việc,tùy theo công ty nữa.Nếu không nhầm thì Honda và Yamaha dùng Catia,cả Toyota nữa.Bạn tưởng tượng xem nhé,nếu bạn học Inventor,rất giỏi,bạn vào 3 công ty trên,họn có nhận không??????????????Có thể là không,vì họ không dùng Inventor,vậy nên nếu xác định vào đâu làm,hãy tìm hiểu họ dùng phần mềm gì thì hãy học,nhưng mà kiểu này thì rất khó đó.Vì thế mình khuyên là bạn nên học chuyên sâu 1 phần mềm,vì cách vẽ 3D na ná nhau,vậy nên điều cốt lõi là bạn "PHẢI BIẾT TƯ DUY KHÔNG GIAN,BIẾT CÁCH VẼ SAO CHO HIỆU QUẢ,NĂNG SUẤT NHẤT".Khi công ty không sử dụng phần mềm của mình học,bạn vẫn sẽ rất nhanh học phần mềm kia.
-Biết lệnh vẽ trong 1 phần mềm là 1 chuyện,biết cách sử dụng lệnh đó hiệu quả lại là 1 chuyện khác ( mà chuyện này không phải ai cũng giỏi đâu nhé).Đó là kỹ năng sử dụng phần mềm của bạn,và nếu như bạn thiết kế 1 sản phẩm,bạn đọc bản vẽ tốt,bạn biết cách vẽ từ đâu để cho nhanh nhất,đương nhiên là bạn làm việc có hiệu quả cao.Suy ra là bạn sẽ được công ty trọng dụng,lương thử việc đừng quan tâm,hãy quan tâm tới năng lực và trình độ của bạn trong thời gian này,sếp có thể tăng lương bất ngờ nếu như bạn tạo hiệu quả cho công ty.

Hiện nay mình đang làm thêm cho công ty sản xuất cửa nhựa và cửa cuấn và lan can cầu thang kính,đây cũng chỉ là công việc làm ngoài giờ của mình thôi.Mình có điều chia sẻ như thế này,đây cũng là nhìn nhận chung từ công việc mà ra thôi nhé:
-Vẽ cửa trên 2D,ok đã có AutoCAD đảm nhiệm,khách thích cửa như thế nào,vẽ ra cho khách xem,thay đổi kích thước,hình dáng,không lo gì cả,sửa theo nhu cầu.Với cùng khổ cửa,thiết kế đẹp thì khách ưng ý,xấu thì khách chê,đó là phải có thêm óc thẩm mỹ đó.
-Thiết kế lan can,cầu thang kính,đã có SolidWorks(mình thiên về cái này mà),Cũng ok luôn,cầu thang khách hàng như thế nào,thiết kế trụ,vị trí như thế nào cho đẹp tùy theo yêu cầu.Đừng nghĩ là SolidWorks chỉ dùng cho cơ khí nhé.Xây dựng,mỹ thuật làm được hết.
Cơ khí mà đang lấn sân sang cả bên kiến trúc và mỹ thuật công nghiệp rồi đó.
Thêm nữa hôm nay đi ký kết hợp đồng với khách hàng,lại học thêm được khoản kinh doanh sao cho có lãi nhất,lúc ngồi nói chuyện riêng với sếp,sếp hỏi luôn có muốn làm ở Hà Nội không,sếp nhận về đó luôn( mình đang làm cho chi nhánh trên Thái Nguyên mà).

Vậy nên nói tóm lại là lương cho kỹ sư mới ra trường,tăng nên hay giảm đi,phù hợp hay không phù hợp là do bạn quyết định làm ở đâu,làm cái gì và làm như thế nào,không thể nói trước được đâu.4-6tr là trung bình trung thôi.

cuongtd
07-10-2011, 10:36 PM
- Em là sinh viên hiện đang học năm 3 khoa cơ khí - ĐHBKHN. Thực sự em cũng đang quan tâm khá nhiều về vấn đề lương thưởng của tân kỹ sư và còn rất nhiều cái làm em phải để tâm. Rất mong các anh giúp đỡ :

1/ Em đang rất muốn tham gia vào các đề tài nghiên cứu khoa học hoặc thiết kế, chế tạo các sản phẩm mang tính thực tế. Liệu có công ty hoặc nhóm nào nhận em vào làm không ạ? (có thể không cần lương, quan trọng em được "làm việc").

2/ Là một sinh viên BK nhưng những gì nhà trường trang bị để e làm một kỹ sư dường như còn "thiếu thiếu". Vậy em mong được thỉnh giáo từ các anh, liệu rằng sinh viên cơ khí cần trang bị những gì trước khi bước ra đường đời: ngoại ngữ, các phần mềm....

3/ Em quê ở Hà Tĩnh thì có nghe đến Fomisa. Không biết điều kiện làm việc, lương thưởng hiện tại của công ty này như thế nào?

Mong các anh nhiệt tình trả lời. Cám ơn các anh nhiều!

Mình có một chút góp ý thế này:

#1 :
Để tham gia vào các nhóm nghiên cứu, đặc biệt dính đến thực tế, bạn cần có đam mê chứ muốn thôi thì chưa đủ. Bởi vì một cá nhân muốn nhiều thứ nhưng đam mê chỉ một vài thứ thôi. Tuy nhiên, hãy cố làm mọi thứ mà bạn có thể làm được. Có thể bạn sẽ thất bại, sẽ từ bỏ nhưng như thế còn tốt hơn ngàn lần việc bạn chỉ muốn không thôi.

#2 :
Chính xác thì nhà trường không cung cấp cho bạn đầy đủ tất cả mọi thứ, đặc biệt là đại học. Đó chỉ là nơi rèn và tập cho bạn khả năng tư duy, cách tiếp cận và giải quyết các vấn đề trong kĩ thuật. Tùy theo định hướng nghề nghiệp mà bạn có thể trang bị cho mình kỹ năng về một số phần mềm. Tuy nhiên theo mình kỹ năng sử dụng phần mềm không quan trọng bằng việc bạn luyện cho mình kỹ năng hiểu tư duy của phần mềm, tức là cái nền để làm lên phần mềm đó. Ví dụ như để xây dựng một bề mặt, người ta dùng phương pháp gì? Cần những thông số gì?Xây dựng ra sao? Nếu bạn có một chút hiểu biết về lập trình thì đó là một lợi thế cực kì lớn.
Điều quan trọng nữa là trau dồi khả năng ngoại ngữ, thông thường là tiếng Anh. Streamline, A,B,C gì gì đó không quan trọng. Cốt yếu là bạn phải giao tiếp được bằng tiếng anh ở mức thông thường. Đối với đi làm thì nên luyện thi chứng chỉ TOEIC, tầm trên 600 là ok.

#3: Nếu bạn quê Hà Tĩnh và có định hướng làm việc ở gần nhà thì mình nghĩ Formasa là một lựa chọn hợp lí. Theo như bạn mình làm trong đó thì khởi điểm ~6tr5, một tháng thu nhập net cũng được khoảng 6tr. Hơn nữa bây giờ đang là giai đoạn xây dựng nhà máy nên kĩ sư chưa phải làm gì nhiều, chủ yếu là đọc và tìm hiểu tài liệu. Nếu tiếng anh hoặc tiếng trung tốt thì bạn sẽ được cử đi đào tạo ở Đài Loan. Ăn ở, ngủ nghỉ trong kí túc của công ty, ngày làm 8 tiếng từ thứ 2 đến thứ 6. Với mức lương ấy nếu sống ở hà nội bạn sẽ không để ra được đồng nào cả :)

XuanVung
08-10-2011, 05:28 PM
Nếu 1 sinh viên mới ra trường chỉ có "tấm bằng trung bình" và "1 chứng chỉ TOEIC 650 ", có thể sử dụng các phần mềm chuyên ngành thì có cơ hội tham gia "bon chen " vào Canon, Panasonic, Denso, Samsung không các anh nhỉ?
Các anh, các bạn đánh giá giúp mình nhé !
Cảm ơn mọi người.

Pathétique
08-10-2011, 07:21 PM
Không có gì là không thể hết. Mình nói chung mọi chuyện ấy chứ không phải là riêng chuyện tìm việc, tất cả là do cái số với cái duyên thôi.

Tuy nhiên phải biết lập chiến thuật chiến lược cho mình.

Chỉ mình là biết mình nhất. SV mới ra trường nếu cảm thấy khó thì có thể khởi đầu ở 1 hoặc vài công ty nhỏ hãy, giải quyết được khâu kinh nghiệm.

Còn lại là vòng hồ sơ và vòng phỏng vấn. Hồ sơ thì dựa theo tiêu chuẩn họ yêu cầu, mình viết CV để họ thấy mình đủ hết điều kiện. Thư xin việc thì bạn phải làm 2 việc, phân tích công việc họ yêu cầu và chỉ cho họ thấy bạn có khả năng làm công việc ấy. Chẳng hạn bạn apply vào vị trí kĩ sư mô phỏng quá trình hàn, bạn chỉ ra là công việc nói chung có 3 phần, thiết kế, thí nghiệm và mô phỏng, và trong quá trình học bạn đã nắm được tốt 3 kĩ năng này. Ngoài ra thì bạn còn khả năng ngoại ngữ, nền tảng kiến thức chắc về toán, lý...Tất cả những điều này khiến bạn tin rằng bạn có thể làm tốt công việc được giao. Nói chung là bạn đặt chính bạn vào vị trí người đọc, làm sao bạn thấy hài lòng với hồ sơ của chính bạn và có ấn tượng hơn các hồ sơ còn lại. Có thư giới thiệu hoặc phone của các thầy, hoặc của sếp cũ giới thiệu bạn cũng giúp bạn được nhiều.

Cuối cùng là vòng phỏng vấn, kinh nghiệm với cách thức thì trên mạng hướng dẫn nhiều lắm, mình cũng chưa đọc nhiều vì thấy không hiệu quả lắm. Nói chung 1 số cái cơ bản cần biết về ăn mặc, nói năng thì đọc cho biết thôi. Còn chính khả năng của mình mới giúp mình được. Bạn nên nắm chắc chương trình học, có thể xem lại cho kĩ từng môn học cái gì, nhất là những môn liên quan tới công việc. Việc này họ sẽ đánh giá bạn là người nghiêm túc và cẩn thận. Đừng căng thẳng quá, vì họ sẽ nghĩ bạn kém nên mới căng thẳng vì lo. Hãy nói năng như chỉ công việc mà bạn apply chính là dành cho bạn.

Nói chung về nguyên tắc là lúc nào cũng đặt mình vào vị trí người tuyển (tức người đọc và người nghe) để xem xét chính mình, viết và nói làm sao cho mình nổi bật hơn đám còn lại.

Cuối cùng, nếu bạn làm tất cả rồi, muốn làm thêm điều gì đó thì ăn chay cho đức năng thắng số !

XuanVung
08-10-2011, 09:13 PM
Em cũng thích câu " cái duyên với cái số" của anh ! vì có nhiều lý do khiến ta thành công và thất bại mà ta không thể hiểu rõ cho mọi trường hợp, hoàn cảnh được. Em cũng chỉ biết cố gắng để hoàn thiện bản thân và cố làm 1 vài việc chứng tỏ khả năng của mình khác người khác một chút và tạo ấn tượng. Vd cố gắng giỏi 1 thứ chẳng hạn.
Qua đây cũng rất cảm ơn anh về cách viết thư xin việc, rất tốt cho em học hỏi. Vì e cũng có kinh nghiệm viết vài cái Motivation letters nhưng không biết cách trình bày rõ như anh. ^^ Nên mấy lần đều bị trượt cơ hội.... cũng do " số mình còn lận đận" . :(

Pathétique
08-10-2011, 09:39 PM
Motivation Letter thì viết như trên anh nói, có thể thì tìm hiểu thêm 1 chút thông tin về công ty, chen vào đầu thư kiểu nịnh với cả để họ thấy 1 trong những motivation của mình là tiếng tăm của công ty.

Chắc em biết Ngô Bảo Châu (NBC), 2 năm đầu PhD NBC không làm ra được cái gì đáng kể, và việc phải làm là chờ đợi thôi.

Cuộc đời cũng như bản chất sóng hạt của ánh sáng, nó biến thiên theo hình sin cos. Khi xuống thì phải chờ cho đến khi lên thôi, không có cách nào cả, "gặp thời thế, thế thời phải thế" là thế. Lên với xuống bao nhiêu còn tùy biên độ, là số của mỗi người. Quan trọng là đừng nản !

mrgiang99
09-10-2011, 08:26 AM
Các cậu cứ bàn mãi....

Tớ thì nếu mới ra trường làm lương 4tr ở thời điểm hiện nay (TPHCM) thì tớ làm tuốt!

Đơn giản là:

1/ Tự nuôi sống bản thân (thoát kiếp tầm gửi, nếu có điều kiện thì sẽ chuyển qua kiếp đỏ đen)

2/ Có nghề --> Nghiệp

3/ Học thực tế

4/ Học kinh nghiệm

5/ 4tr không phải là suốt đời 4tr, sau này còn tăng lương (cơ quan tăng, nếu không tăng thì ta ... tự tăng)

Nếu mà cứ băn khoăn mãi... không đi làm thì tự bản thân cũng chẳng thu được điều gì... từ từ kiến thức sẽ mai một...

Hàm LƯƠNG = f($) = 4tr + K (a + b + c....) là một hàm tăng và có độ dốc phụ thuộc vào chính yếu tố tác động của bản thân bạn chứ không nên chờ đợi vào chính sách tiền lương của công ty!

jumboy333
22-11-2011, 09:19 PM
mình học khóa 2007, cũng vừa mới ra trường tháng 11 này và đã đi làm được 2 tháng.
Lương khởi điểm minh khá cao, , chỉ có điều không đúng chuyên môn nhưng bù lại công ty mình có rất nhiều điều đáng để học hỏi, nhất là các hoạt động Quản lý :D, trước mắt vừa làm vừa học thêm nhiều thứ khác vì thời gian rảnh rất nhiều.

thepc45
22-11-2011, 10:06 PM
Anh trai mình là kỹ sư cơ khí, lúc ra trường năm 2006, xin việc ở 1 Cty tư nhân lương chỉ 3tr/tháng. Sau 1 time xin làm cho Tập đoàn Ajinomoto của Nhật ở Biên Hòa, lương khoảng 8tr, sau 3 năm lên làm nhóm trưởng, giờ lương khoảng 12tr/tháng. ^!^
Chào anh!
Em thấy mức lương hiện giờ của anh như vậy là quá tuyệt, kết quả của mình được đánh giá qua sản phẩm thực tế. Nếu có cơ hội sẽ được giao lưu với anh hqdung.

iPumpkin
23-11-2011, 08:54 AM
Mấy chú nói chuyện rôm rả quá, anh cũng góp vui tí, lương anh lúc mới ra trường là 1,2 triệu làm cho Viện Máy IMI năm 2003, từ 2005-2005 lương là 4,2tr năm đầu sau đó là 250USD -5tr năm thứ hai, anh chán quá đi qua Nhật làm một năm lương là 230.000Yen năm 2007-2007 1 yen =135VNĐ => anh lảnh khoảng 30tr, sau đó anh về Việt Nam lương tầm 15tr, còn bây giờ lương là ...bí mật. Bạn anh phần lớn đi làm cở gần 10 năm kinh nghiệm lương tầm 700-800 USD/tháng, 1 số người làm cho công ty Châu Au, làm sale thì lương cở 1000USD, có 1 anh làm sếp trong Nestle (hồi xưa học giỏi nhất lớp) lương tầm 2000USD, tuy nhiên lương cao nhất là 1 anh bạn đi chung với anh qua Nhật - người này đã ở lại Nhật, làm việc như 1 người Nhật về CAD/CAM lương khoảng 4000USD 1 tháng.

nhjkjeu
25-11-2011, 06:48 PM
Lương kĩ sư cơ bản trung bình mà lớp của mình vừa tốt nghiệp hiện tại là 4 triêu. Tùy từng công việc và năng lực của mỗi người. dao động 3m5 đến 5m5. Cá nhân mình đã làm thử qua 3 công ty. Lương như sau: 5m-2m-5m.

lebango
11-01-2012, 11:33 AM
lương khoảng 10 chai là tạm ổn rồi

khongchothithoi
24-01-2012, 12:40 AM
em là sv khoa cơ khí chế tạo đh GTVT sắp ra trường...nghe về nhiều tiền bối, thấy lương 3-4-5tr cũng có, >20tr cũng có, cũng có nghe người được thưởng cứ mười mấy tr ăn tết năm nay...kể cúng sốt ruột :(

em thì ko lo lắm nếu như ra trường lương chỉ là "thử việc" lẹt đẹt, nhưng cơ hội thăng tiến ra sao, chế độ thế nào,... mà gia đình, bạn bè nhìn vào cũng rất là lo :105: gia đình ko đến lỗi, học tập cũng ko kém ai, quen ko bị xếp top cuối rồi...giờ sắp ra trường, nhỡ như bạn bè đều thế này, thế kia, mà mình lẹt đẹt thì thật là.... :(

vẫn biết lương thử việc mà 4-5tr thì hn khó sống, ờ thì ko sao, phải qua gian khổ mới có thành công, nhưng lo t/g khổ là bao lâu, lỡ như vận chưa đến, duyên chưa thành... lận đận mãi... chỉ còn mấy tháng nữa bắt đầu phải đối diện với nhiều thứ rồi....................... nhiều khi thấy thật yên tâm vì nhiều lúc gặp khó khăn rồi cũng xuôi xuôi, nhưng nhiều lúc lại lo lắng mơ hồ.......... thật là khó nghĩ :))

ko biết có tiền bối nào đã từng có suy nghĩ giống em lúc này ? ko biết có bạn nào đang ở hoàn cảnh như mình ? :)

bangoc55
25-01-2012, 07:51 PM
em cũng vậy nè.mới học năm 3.học thì ko thua ai,mà sau này ra làm lường thấp thì buồn lứm.lớ chọn nghề rồi thì phải cố gắng thôi.người ta nói đâm lao thì theo lao mà :))

a rustbolt nói hay quá a ơi.cảm ơn nhiều

pdupuis75
27-01-2012, 12:53 AM
Hello,
For your information,
salary/year of beginning mechanical engineer in california region, it's about 40000 US/year
it grow to 250000 US/year belonging to your university.
a principal income of a known professor in California universities ít's about 300000US/year<
It's about 70000 US/year if your work at NASA,
better that you work in silicon valey from 100000 US/year to 250000 US/year
salary beginning /year in Europe ít's about 30000 €/year due to social charges.
Note that AIRBUS has a list of salaries for beginning engineer
ìf you has a Phd, it's a disanvantage for you,
you get the worst salary for beginning and you will have never become a manager at ?IRBUS
Regard

khongchothithoi
27-01-2012, 01:49 AM
Hello,
For your information,
salary/year of beginning mechanical engineer in california region, it's about 40000 US/year
it grow to 250000 US/year belonging to your university.
a principal income of a known professor in California universities ít's about 300000US/year<
It's about 70000 US/year if your work at NASA,
better that you work in silicon valey from 100000 US/year to 250000 US/year
salary beginning /year in Europe ít's about 30000 €/year due to social charges.
Note that AIRBUS has a list of salaries for beginning engineer
ìf you has a Phd, it's a disanvantage for you,
you get the worst salary for beginning and you will have never become a manager at ?IRBUS
Regard

so sad, salary/year of beginning mechanical engineer in Viet Nam, it's about 2.400 US/year :(

pdupuis75
28-01-2012, 01:23 AM
helo khongchothithoi,

Don't be sad about the amount earned by aboard vienamese people.
think that you work for the next generation.

i remember in the book of nhat linh(nguyen tuong tam) in Doan tuyet book
"xua the nao gio van the vui it buon nhieu, song giong nhu nhung cay co ngoai noi."
It's out of date now.

vietnamese people does not any complexity to work with other people in anu domains
with patience and perseverance, the next gereration will invente new way of life for others.

regard

khongchothithoi
28-01-2012, 12:38 PM
thanks for the advice, I will try try and try for myself , family and the next generation

lanhchuabl
29-01-2012, 03:30 PM
Theo như tựa của topic là lương cũa kỹ sư mới ra trường em xin có vài comments.
Kỹ sư mới ra trường là bước chuyển sang giai đoạn mới là đi làm, bắt đầu đi làm thực sự. Khi interview các nhà tuyển dụng thừa biết các bạn còn ít kinh nghiệm làm việc và với một số có thể là không có. Câu hỏi họ đặt ra là làm sao để họ sẵn sàng trả lương cao cho fresh-graduated, rồi còn phải training cho các bạn....túm lại là họ cũng phải investment.
Kinh nghiệm của mình là show cho nhà tuyển dụng thấy potential của bạn, bạn sẽ là 1 staff đầy tiềm năng và phù hợp với công ty.
Mới ra trường thường bị động trong dealing salary, nhưng hãy patient các bạn ah, nếu bạn thực sự giỏi công ty sẽ tạo cơ hội cho bạn. In case mà họ vẫn không supply xứng đáng cho bạn thì với potential và dynamic của young engineer các bạn có thể find some jobs mà nó better hơn.
Khi mà những người trẻ đã thể hiện được năng lực của mình thì sẽ được đền đáp xứng đáng.
Hãy tự tạo cơ hội cho bản thân, proactive with your life, your job.
chúc các bạn thành công.

asahivlh
29-01-2012, 08:08 PM
Mấy chú nói chuyện rôm rả quá, anh cũng góp vui tí, lương anh lúc mới ra trường là 1,2 triệu làm cho Viện Máy IMI năm 2003, từ 2005-2005 lương là 4,2tr năm đầu sau đó là 250USD -5tr năm thứ hai, anh chán quá đi qua Nhật làm một năm lương là 230.000Yen năm 2007-2007 1 yen =135VNĐ => anh lảnh khoảng 30tr, sau đó anh về Việt Nam lương tầm 15tr, còn bây giờ lương là ...bí mật. Bạn anh phần lớn đi làm cở gần 10 năm kinh nghiệm lương tầm 700-800 USD/tháng, 1 số người làm cho công ty Châu Au, làm sale thì lương cở 1000USD, có 1 anh làm sếp trong Nestle (hồi xưa học giỏi nhất lớp) lương tầm 2000USD, tuy nhiên lương cao nhất là 1 anh bạn đi chung với anh qua Nhật - người này đã ở lại Nhật, làm việc như 1 người Nhật về CAD/CAM lương khoảng 4000USD 1 tháng.

iPumpkin cho mình xin số ĐT hay địa chỉ mail của anh bạn đó được ko? Mình cũng đang ở bên Nhật làm lập trình bằng tay và đứng máy tiện. Đang rất muốn hỏi 1 số kinh nghiệm. yahoo của mình: viet_work@yahoo.com

thanhlh84
30-01-2012, 10:31 AM
Theo như tựa của topic là lương cũa kỹ sư mới ra trường em xin có vài comments.
Kỹ sư mới ra trường là bước chuyển sang giai đoạn mới là đi làm, bắt đầu đi làm thực sự. Khi interview các nhà tuyển dụng thừa biết các bạn còn ít kinh nghiệm làm việc và với một số có thể là không có. Câu hỏi họ đặt ra là làm sao để họ sẵn sàng trả lương cao cho fresh-graduated, rồi còn phải training cho các bạn....túm lại là họ cũng phải investment.
Kinh nghiệm của mình là show cho nhà tuyển dụng thấy potential của bạn, bạn sẽ là 1 staff đầy tiềm năng và phù hợp với công ty.
Mới ra trường thường bị động trong dealing salary, nhưng hãy patient các bạn ah, nếu bạn thực sự giỏi công ty sẽ tạo cơ hội cho bạn. In case mà họ vẫn không supply xứng đáng cho bạn thì với potential và dynamic của young engineer các bạn có thể find some jobs mà nó better hơn.
Khi mà những người trẻ đã thể hiện được năng lực của mình thì sẽ được đền đáp xứng đáng.
Hãy tự tạo cơ hội cho bản thân, proactive with your life, your job.
chúc các bạn thành công.

Mình rất đồng tình với ý kiến của bạn Lanhchuabl. Đối với kỹ sư mới ra trường thì rất khó để đàm phán lương cao vì BATNA của kỹ sư mới ra trường không nhiều. Tất nhiên là phải đáp ứng được mức lương theo mức sàn kỹ sư cơ khí hiện nay ( không thể thấp quá). Còn nếu bạn có trình độ, nhiệt huyết, không ngừng học hỏi và hoàn thiện bản thân thì có thể cty này không sử dụng bạn thì công ty khác sẽ sử dụng bạn. Việc tăng lương trong tương lai không có gì khó khăn.

Hiện nay mình được biết rằng, ở một số vị trí, các cty nước ngoài rất vui mừng vì các kỹ sư trẻ sau khi làm 1-2 năm rồi nghỉ, như thế họ sẽ không phải trả lương cao cho mình. Tuy nhiên những công việc đòi hỏi nhiều kinh nghiệm và kỹ năng thì họ lại muốn kỹ sư gắn bó vì tuyển mới phải đào tạo rất lâu.

Vì thế, quan trọng là bạn hãy xây dựng cho mình một chiến lược dài hạn, làm trong lĩnh vực mình yêu thích và phù hợp với khả năng.

=== Thà thất bại trong lĩnh vực mình yêu thích, còn hơn là thành công ở lĩnh vực mà mình chẳng thiết tha===

anhquoc38
30-01-2012, 09:28 PM
Là sinh viên mới ra trường thật khó khăn để đề nghị một mức lương để khởi đầu.
Và vội vàng đồng ý với mức lương mà ông chủ đồng ý trả gọi là đủ sống. Nhưng đó cũng là một cơ hội phải không nhỉ???
Để có thể tìm được một công việc để mình gắn bó lâu dài và tập trung vào chuyên môn của mình cũng không phải là đơn giản. Đi làm mới biết mình còn mơ hồ về những thứ mình được học quá... Nhưng có những việc làm ở ngoài hoàn toàn khác xa sách vở.
Và aq nghĩ để thành công thì nên kiên trì và chuyên tâm vào công việc đang làm. Mình làm tốt ở đây thì sau này sẽ làm tốt hơn ở một công ty khác chẳng hạn.. Không nên nản chí bỏ cuộc. VẠN SỰ KHỞI ĐẦU NAN mà.

gameplay
01-02-2012, 08:25 PM
có bác nào biết lương của vị trí kỹ sư QC cơ khí 0-1 năm kinh nghiệm ở TPHCM khoảng nhiêu ko ? Mình vừa phỏng vấn ở 1 công ty, sau khi phỏng vấn xong, khi vừa đề nghị mức lương 7tr thì họ đồng ý luôn, làm mình băn khoăn ko biết có bị hớ ko ( có thấp hơn mức trung bình của thị trường ko ), vì hỏi 1 vài người thì nghe nói là kỹ sư mới ra trường ở TPHCM thấp nhất là 8tr ? Mình chỉ có bằng cao đẳng thôi, có kinh nghiệm khoảng 7 tháng,đang làm ở VT, ra trường tháng 6 năm ngoái.

nhatcd
11-03-2012, 08:34 PM
lương kỹ sư ở VinaHalla mới ra trường là 6tr. 1 năm tăng lương 2 lần( từ 5-20% tùy năng lục). ăn trưa và xe đưa rước cty lo. tết Ta lãnh thêm 1 tháng. 1 năm đi du lịch 1 lần ( du lịch gần thôi). 12 ngày nghỉ phép k nghỉ dc tính vào lương, nv là cao hay thấp các bác nhỉ?

daulien
11-03-2012, 10:47 PM
Chủ đề này có vẻ nóng sốt quá, bon chen với anh em vài câu cho....... có phong trào.
Hồi mới ra trường, mình khá nặng về lương vì một vài lý do. Sau khi đi làm một thời gian thì phong cách làm việc của mình đã sang một tầm mới, bây giờ làm việc chẳng nghĩ đến lương gì cả, cảm giác thật thoải mái.

Thực tế thì ban đầu mình làm cho một công ty thử việc 70% lương chính là 3,5 tr, do rảnh nên đi gia sư nữa, khi bắt đầu đi làm thì vay đứa bạn 2tr đóng học một khóa tiếng anh, sau khi học tiếng anh được hơn một tháng thì trúng một công ty nước ngoài lương khoảng hơn gấp đôi, môi trường làm việc và học tập rất tốt, được đi học tiếng anh miễn phí (khóa đó khoảng 280USD). Nghĩ thấy mình cũng khá may mắn đó chứ.

neverlose
11-03-2012, 11:09 PM
Để cho các bạn dễ tham khảo, hiện nay theo thông tin từ một số anh chị trong các công ty thì mình nhận thấy sinh viên mới ra trường có mức lương từ 5.5 tr đến 6 tr với công ty Nhật, Hàn, còn VIệt Nam thì khoảng đó độ lại và mức lương này ở dạng gross là chưa tính phụ cấp, phụ phí này nọ. Còn các công ty lớn từ Sing, Châu Âu thì tầm 7tr đến 10tr.

Ở đây sinh viên không cần kinh nghiệm gì nhiều, tuy nhiên các bạn nên chuẩn bị một ít kiến thức chuyên ngành để có lợi thế khi xin việc. Còn về đàm phán lương mình nghĩ khi các bạn có ít nhất 1 năm kinh nghiệm (làm việc full time) trở lên.

Bên mảng kĩ thuật thì có vẻ lương mới ra trường không cao bằng kinh tế nhưng sẽ tăng rất nhanh, nếu bạn làm tốt thì chỉ vài năm sau thì lương bạn có thể ăn đứt so với bên kinh tế.

Ngoài tiền lương các bạn nên quan tâm đế cơ hội, khoảng cách đi lại, thời gian đi lại, các phụ cấp tương ứng và chế độ đãi ngộ,... Nhưng mình vẫn thích từ "cơ hội" hơn. Vì cơ hội không thể đong bằng tiền được ( những ai càng tham vọng thì họ sẽ ưu tiên "cơ hội" hơn là lương. Vì hãy nhìn kĩ nếu mức lương chênh lệch vài triệu thì một năm cũng chỉ hơn nhau vài chục triệu, chỉ đủ để bạn mua một chiếc xe ga, lap top,...chỉ để giải quyết nhu cầu cơ bản nhất của cuộc sống thôi-không đáng là bao, sau này nhìn lại sẽ thấy cũng không đáng là bao.

iPumpkin
12-03-2012, 12:43 PM
Còn các công ty lớn từ Sing, Châu Âu thì tầm 7tr đến 10tr.

Châu Âu thì ok, tuy nhiên Sing thì không có chuyện đó đâu - bọn Sing mà chịu trả 10tr thì ít nhất cũng 4,5 năm kinh nghiệm.Tụi Sing nó keo kiệt lắm. Muốn lảnh lương cao thì nhớ 1 câu :"chuột ở kho thóc ăn gạo, ở hố xí thì ăn phân". Câu này của ông chủ tập đoàn huyndai.

Muốn lảnh lương cao chỉ 30-40% phụ thuộc vào năng lực và kiến thức. Còn lại 60-70% phụ thuộc vào sự khôn ngoan và đặc biệt quan trọng là có tầm nhìn chiến lược (công ty đó quy mô làm ăn ra sao, chính sách & tương lai phát triển như thế nào, ). Có nhiều bài viết dùng nhiều từ như "xin việc" "lảnh lương" "lý tưởng" cùng nhiều từ ngử hoa mỹ - các bạn đó không hề biết là những thứ như vậy đã lạc hậu. Bạn phải xác định là bạn đang đi "bán thân" và "đòi tiền" như cave vậy. Vứt hết đống lý tưởng vào sọt rác đi các bạn - lý tưởng nó chẳng có giá trị chuyển khoản đến 1 đồng - đem tiền vào ngân hàng gửi còn được chứ không có ngân hàng nào nhận gửi "lý tưởng".

Xã hội tư bản, thuận mua vừa bán, ai cũng có giá trị - ngay bản thân các bạn, hãy định giá mình bao nhiêu tùy vào bạn.

quocthanhheli
12-03-2012, 03:09 PM
Sao không ai nghĩ là khi ra trường thì phải cố gắng tích lũy kinh nghiệm mà cứ đánh vào lương nhỉ ?

Kinh nghiệm chưa có, hành trang xin việc làm chỉ có một chút kiến thức ở trường và tấm bằng trên danh nghĩa là kỹ sư thì mức lương khởi điểm đa số chỉ có thể là 4 đến 5 triệu là cùng..như vậy là cao rồi ....còn muốn lương cao hơn nữa thì bạn phải là một nhân viên có thâm niên hoặc đã có kinh nghiệm lâu năm mới có thể tự "Định Giá" cho bản thân mình giống như anh ipumpkin nói.

Haizz nói tới đây thôi, vì vấn đề này mình nghĩ chỉ có như thế thôi chứ chẵng bao giờ thay đổi được gì !

emuge
12-03-2012, 05:29 PM
Chia sẻ chút đúng chủ đề: lương mới ra trường của em là 1.200.000 VNĐ
Đến giờ cũng đã có một mức lương tương đối rồi ạ, và giờ em làm sales nên có thêm khoản thu từ hoa hồng cũng là tương đối nữa ạ.

Khát!
12-03-2012, 07:13 PM
Ước mơ lúc ra trường kiếm được việc. Lương tạm thời cứ đủ sống đã, không biết có ai mướn thân xác này không?. Biết bao nhiêu thì đủ sống nhỉ? Lòng tham con người là vô đấy thôi thì nhiều hơn tiền "Bu ta chi" chút xíu vậy, vì chắc đi làm thỉnh thoảng làm cốc bia chén rượu với bạn chứ nhỉ? Tích lũy kinh nghiệm và tìm kiếm cơ hội. Lúc có kinh nghiệm định hướng rồi mới bán thân với giá víp như bác iPumpkin được.
Tự chúc mình may mắn vậy:D

Phuongdoosan
12-03-2012, 07:31 PM
Ước mơ lúc ra trường kiếm được việc. Lương tạm thời cứ đủ sống đã, không biết có ai mướn thân xác này không?. Biết bao nhiêu thì đủ sống nhỉ? Lòng tham con người là vô đấy thôi thì nhiều hơn tiền "Bu ta chi" chút xíu vậy, vì chắc đi làm thỉnh thoảng làm cốc bia chén rượu với bạn chứ nhỉ? Tích lũy kinh nghiệm và tìm kiếm cơ hội. Lúc có kinh nghiệm định hướng rồi mới bán thân với giá víp như bác iPumpkin được.
Tự chúc mình may mắn vậy:D

Theo quan điểm của mình thì vấn đề này có rất nhiều quan điểm và ý kiến.
Lúc mình còn là sinh viên thì chỉ cần ra trường có việc làm là vui rồi, lương cao hơn thời sinh viên để khỏi sống dựa vào gia đình và có ít tiền để gặp bạn bè thế là ổn. Tuy nhiên cuộc sống nó không đơn giản như mình nghĩ, thoát khỏi cảnh sinh viên là lao vào cuộc mưu sinh khốc liệt. Lúc đó mình thật sự thấy tiếc cho những năm tháng ăn chơi, học hành bê tha nhưng nó cũng lại là ưu điểm cho mình trong các kỹ năng mềm về cách quan hệ, đối nhân. Sau đó là chuyển công ty và có công việc tốt hơn và cũng có thể sẽ thay đổi công việc một lần nữa nếu định giá "bản thân" theo yêu cầu của nhà tuyển dụng.
Mình chỉ mong các bạn sinh viên mới ra trường, đặc biệt là các bạn kỹ sư cơ khí trước hết là có việc làm cho dù là việc lương cao hay lương thấp vì khi các công ty tuyển dụng họ định mức cho bạn với công việc đó là bấy nhiêu rồi thì rất khó thuyết phục họ trả cho bạn cao hơn những người khác vì việc này sẽ phá vỡ khung lương của công ty trừ khi bạn quá xuất sắc. Khi các bạn đi làm các bạn sẽ thấy sự khác biệt giữa người đi làm và những người chưa đi làm cũng như những người làm việc lâu năm. Bạn sẽ biết được trong công việc có những người không giỏi về chuyên môn nhưng vẫn được mọi người tôn trọng và có những người quá giỏi luôn hoàn thành tốt công việc dưới sự phân công ,giám sát của ai đó....
Cùng với thời gian bạn sẽ dần tìm ra cho mình công việc phù hợp cũng như có những chiêm nghiệm về cuộc sống.

smc-hp
31-03-2012, 12:45 PM
2009 ra trường lương 2tr bao ở + 1 bữa trưa :D
2010 Lương 3tr4
2011 lương ~7tr5
2012 lương 12tr (trừ thuế còn >10tr) :)
Nói chung khó đủ để có thể lập nghiệp nơi đất khách, tiền sinh hoạt ở thành phố lớn, tiền cho bố mẹ ăn quà, tiền cho con nhỏ, tiền giao lưu bạn bè, .... =((

EyeStorm
31-03-2012, 02:50 PM
Cũng có một topic bàn về lương của kỹ sư chuyên ngành động lực bọn em lúc mới ra trường là bao nhiêu bên oto-hui! Nhiều người kêu "thảm" lắm trong 1-2 năm đầu, ngoài ra còn bị cấp trên, thợ lâu năm quát tháo... nhưng em vẫn tin là cứ 1 lòng yêu nghề, tích lũy kiến thức, chấp nhận "đau thương" ban đầu đi rồi sẽ nhận được mình thứ được xứng đáng được nhận. ĐỪNG NẢN LÒNG MỌI NGƯỜI Ạ :)

luonggiatrang9
22-04-2012, 03:23 PM
Em chào các anh chị

Công ty em mới 100% , vốn của Nhật Bản , hôm đàm phán về lương em không biết bị hớ không . Chính của em đàm phán là 7 tr cơ , nhưng em bảo từ 6-8 tr , em nghĩ là họ cộng vào chia 2 , nhưng ai ngớ họ bảo thế 6 tr nhé.

thế là bị hớ quả , không biết đi vào hoạt động vấn đề tăng lương như thế nào các anh chị nhỉ .

Công việc bây giờ xin vào để làm với chuyên môn ăn cắp được rồi cũng khó , vì họ chưa biết mình ra sao , mình cũng không biết mình vào vị trí nào trong công ty mới . Mà mấy anh em cùng vào , ai cũng ghè nhau lên không dám hỏi về lương .....
Theo các anh chị bây giờ mình phải làm thế nào để biết được mức lương của mình sau 1 năm và vị trí của mình trong môi trường mới (ở đây kinh nghiệm không có vấn đề ). nếu mà nhân hệ số tăng lương tầm 10 % thì thua công ty cũ của mình ,
vấn đề lương bổng cứ mù tịt trong công ty mệt thật đấy!

cảm ơn cả nhà Mes

kataklysm
07-06-2012, 10:41 PM
Mấy bạn mới ra trường vậy là quá tốt rồi, như tôi lương vẩn làng nhàng 6tr cho cái chức phó phòng sx cua một công ty cổ phần. Đang tìm cơ hội mới đây,
Công việc hiện tại quá nhàm chán sáng lên cty chơi game trưa ăn cơm rồi đánh bài chiều về=====> hư người

vantrongck2
08-06-2012, 10:57 AM
có bác nào biết lương của vị trí kỹ sư QC cơ khí 0-1 năm kinh nghiệm ở TPHCM khoảng nhiêu ko ? Mình vừa phỏng vấn ở 1 công ty, sau khi phỏng vấn xong, khi vừa đề nghị mức lương 7tr thì họ đồng ý luôn, làm mình băn khoăn ko biết có bị hớ ko ( có thấp hơn mức trung bình của thị trường ko ), vì hỏi 1 vài người thì nghe nói là kỹ sư mới ra trường ở TPHCM thấp nhất là 8tr ? Mình chỉ có bằng cao đẳng thôi, có kinh nghiệm khoảng 7 tháng,đang làm ở VT, ra trường tháng 6 năm ngoái.
VẬY là khá rồi đấy bạn, không bị hớ đâu. bằng cao đẳng mà lương 7tr còn kêu hớ, không biết là bạn có đang khoe lương của mình trên diễn đàn không vậy

Mấy bạn moi ra truong vậy là qua tốt rồi, như tôi luong van làng nhàng 6tr cho cái chức phó phòng sx cua mot công ty cổ phần. Đang tìm cơ hội mới đây,
Công việc hiện tại quá nhàm chán sáng len cty chơi game trưa an com roi dánh bài tới chiều về=====> hư người

Chú ý tiếng việt có dấu, rảnh thì bạn vào sửa lại bài mình nhé thanks !
công ty cổ phần sao lương thấp vậy bạn, ít ra cũng phải chừng 8tr với một chức danh như bạn nếu làm ở một cty tnhh
bạn kiếm việc mới xem vì tớ thấy lương trưởng phòng thấp nhất cũng 8tr ***, còn tiền ăn ngoài nữa

Em chào các anh chị

Công ty em mới 100% , vốn của Nhật Bản , hôm đàm phán về lương em không biết bị hớ không . Chính của em đàm phán là 7 tr cơ , nhưng em bảo từ 6-8 tr , em nghĩ là họ cộng vào chia 2 , nhưng ai ngớ họ bảo thế 6 tr nhé.

thế là bị hớ quả , không biết đi vào hoạt động vấn đề tăng lương như thế nào các anh chị nhỉ .

Công việc bây giờ xin vào để làm với chuyên môn ăn cắp được rồi cũng khó , vì họ chưa biết mình ra sao , mình cũng không biết mình vào vị trí nào trong công ty mới . Mà mấy anh em cùng vào , ai cũng ghè nhau lên không dám hỏi về lương .....
Theo các anh chị bây giờ mình phải làm thế nào để biết được mức lương của mình sau 1 năm và vị trí của mình trong môi trường mới (ở đây kinh nghiệm không có vấn đề ). nếu mà nhân hệ số tăng lương tầm 10 % thì thua công ty cũ của mình ,
vấn đề lương bổng cứ mù tịt trong công ty mệt thật đấy!

cảm ơn cả nhà Mes
lương vậy cũng ổn rồi bạn ah!
giờ kinh tế khó khăn, cty phá sản tùm lum, có được công việc cũng khỏe
thằng bạn tớ xin vc từ tết đến giờ chưa được, tội nghiệp nó
có bạn nào giới thiệu dc chỗ nào cho nó làm với
nó tốt nghiệp trường đại học công nghiệp tphcm, giờ nó đang ở thủ đức.

Cách tính hệ số theo qui định của nhà nước như sau:
Hệ số lương khởi điểm Ngạch A1 (Đại Học trở lên): 2.34
Hệ số lương khởi điểm Ngạch A0 (Cao Đẳng): 2.1
Hệ số lương khởi điểm Ngạch B (Trung Cấp): 1,86
Hệ số lương khởi điểm Ngạch C (Lành nghề): 1,65
Hệ số lương khởi điểm Ngạch D (Phổ thông): 1

VD: Nhân viên hành chánh trình độ ĐH đang hợp đồng tập sự 1 năm; mức lương khoán đang hưởng theo hợp đồng 2,750,000đ/tháng. Chuyển qua tính theo phương án trên:

28/5, Thủ tướng Nguyễn Tấn Dũng đã ký ban hành Nghị định số 87/NĐ-CP về quy chế thực hiện dân chủ ở công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn.
Nghị định quy định rõ những nội dung mà người quản lý công ty cổ phần phải công khai cho người lao động biết như: các chế độ, chính sách của Nhà nước liên quan trực tiếp đến người lao động; nhiệm vụ và các chỉ tiêu kế hoạch hàng năm của công ty, của phòng, ban, phân xưởng...; các quy chế tiền lương, tiền thưởng, định mức lao động, định mức khoán.

Người quản lý công ty còn phải có trách nhiệm công khai việc trích lập và sử dụng các quỹ trong công ty liên quan đến người lao động; các mức trích quỹ khen thưởng, quỹ phúc lợi hằng năm theo quyết định của Đại hội đồng cổ đông, Hội đồng thành viên...; công khai tài chính hằng năm của công ty về các nội dung liên quan đến người lao động.
đây là mức lương tối thiểu thôi bạn ơi
mức lương trên áp dụng cho các cty khối nhà nước
vì thấp vậy làm sao đủ ăn nên mới sinh ra cái chuyện tham ô trong các cty nhà nước
nếu lương đủ sống thì người ta đâu có tham ô làm gì
còn các cty không thuộc khối nhà nước thì trả lương theo năng lực và theo thị trường
nên mới dễ phát triển

Vấn đề Luật là thế, còn việc thực hiện thế nào thì không phải thế.
Doanh nghiệp có công khai tất cả theo luật không? xin thưa là có mà lại không.
Từ ngữ VN đúng là phong phú và đa dạng.
Như vậy là người ta đã công khai cho chủ thể người lao động mà DN thuê. Trong khi đó đáng ra họ phải công khai công bố bảng lương cho tất cả người lao động làm trong DN.

Vì sao họ dám làm?
Đơn giản, ở nước nào đó có thể công khai Lương của Thủ tướng, Tổng Thống, còn ở VN thì không. Nên họ hoàn toàn có thể trả lương Bí mật. Chỉ khi nào Pháp luật sờ gáy, họ mới công bố bảng lương với cơ quan chức năng. Nhưng bảng lương đó có phải mức lương thực lĩnh của chủ thể người LĐ không thì không biết vì rất khó đối chiếu. Đơn giản, người LĐ chỉ biết Ký chứ không biết rõ khoản tiền nào với khoản tiền nào.
Nguy hiểm hơn. Người lao động bị ép tiếp tay cho DN khi kí hợp đồng lao động có đóng bảo hiểm. Ví dụ DN trả thực cho người LĐ là 3 triệu, thì người LĐ lại ký với DN mức lương là 6 trăm ngàn (hợp chuẩn lương cơ bản). Như vậy DN sẽ phải nộp BH cho người LĐ ít hơn rất nhiều so với số tiền cần nộp.
DN nói với NLĐ rằng đây là sự có lợi cho cả 2 bên. DN ko phải nộp nhiều, NLĐ cũng ko mất nhiều.

Bạn muốn tránh né bằng cách mua bảo hiểm riêng của các nhà cung cấp bảo hiểm như BẢO MINH, BẢO VIỆT, PRU, AIA, v.v... thì bạn lại chạy vào 1 cái Rọ khác. Nếu thuận buồn xuôi gió thì cũng mất bét 20 năm. Hiện tại thì chưa hết 10 năm những Cty này cung cấp BH rộng rãi ra cộng đồng VN. Nên chưa có mấy vụ tai tiếng. Nhưng những trường hợp phá ngang hợp đồng thì bị tai tiếng kinh hoàng mà chẳng mấy ai muốn làm to chuyện. Đơn giản là chấp nhận ký để rút tiền thì kêu la với Tòa án làm gì?

Ví dụ bạn mua 1 sản phẩm bảo hiểm "Tích lũy an khang", bạn sẽ nộp hàng tháng hoặc 1 lần cho 1 năm là 2 triệu. Bạn thấy số tiền này ko phải là lớn trong 1 năm. Bạn ký sẽ nộp khoảng 10 năm tức tổng số tiền là 20 triệu và số lãi hàng năm phụ thuộc vào kinh doanh của CTy, tạm tính là 10 triệu. Như vậy tổng số tiền sau khi kết thúc (Đáo hạn hợp đồng) là 30 triệu.
Nhưng giữa đường đứt gánh. Bạn chỉ tham gia đến năm thứ 5 là chán. Vì cuộc sống thường nhật có quá nhiều cái phải trả tiền mà bản thân vẫn chưa mua nổi 1 con xe máy. Trong đầu nhẩm tính cho 5 năm là 10 triệu tiền đóng. Tổng tiền hiện có bao gồm lãi là 15 triệu. Vậy là đủ tiền mua xe. Rút tiền khỏi cuộc chơi mới thấy mình dại.
Bị cắt hết lãi, vậy là chỉ con 10 triệu, bị phạt vì phá vỡ hợp đồng nên chỉ còn 8 triệu.

Thế mới thấy cuộc đời đầy cám dỗ và cũng là cạm bẫy khôn lường.

tôi đồng tình với ý kiến của bạn
nhân đây tôi cũng đi làm và mắc một số vấn đề mf doanh nghiệp vn hiện nay không phải nói quá mà đang lừa người lao động
một số cty khi tuyển dụng nào là nói cty đãi ngộ, du lich thàng năm, thưởng lễ, thưởng tết, 6 tháng xét tăng lương một lần
mà đến khi vào làm chẳng có gì hết, lễ cũng chẳng có thưởng, tăng lương lại càng không
có chị làm cùng nghỉ vc chuyển cty khác
lúc đó mới vỡ lẽ ra là tiền bảo hiểm cty chưa đóng cho một năm trời
rồi nghỉ vc thì không thanh toán hết lương để phải đi đòi, đến giò vẫn chưa đòi được
giò tớ nghỉ rồi, cũng bị xù mất một tháng lương sau này nếu ra đường gặp thằng giám đốc đó chắc chửi cho nó một trận
mà mấy cty vn đa số là vậy không sằng phẳng một chút nào hết
lên truyền hình, hay họp cty lúc nào cũng giảng đạo đức, nói thật hay mà khi làm thì chẳng làm dc ji cả
nên có chuyện mấy thằng giàu ở vn đâu có thằng nào giàu chân chính

daotam1982
19-06-2012, 09:54 PM
Chủ đề này nghe có vẻ hào hứng quá nhỉ. Vấn đề thu nhập lại rất tế nhị lên đấy là chủ đề hay để thăm dò lương từ các ngành nghề. Theo mình, để anh em tham khảo thì mỗi người khi comment thì nên nói rõ công việc chính là gì?!
Nhân tiện cho mình hỏi có anh em nào làm trong lĩnh vực khuôn mẫu (chuyên tkế khuôn dập, cắt, ép nhựa và các chi tiết máy) 4 năm kinh nghiệm lương bao nhiều không? (Cứ tính trung bình theo khả năng làm việc khá).
Thanks!

ledungutc
23-11-2012, 11:20 AM
Nếu chỉ xét đến khả năng và kinh nghiệm của bạn thì nếu chỉ là staff :
1. VN 5-6tr
2.NN 5-7tr
Nếu Manager tầm chục trên dưới chục củ

neverlose
23-11-2012, 11:53 AM
Cái gì cũng có tính tương đối thôi, nên có tham khảo cũng vậy, còn tùy vào thời thế may mắn riêng nữa.

Nên mấy bạn cứ suy nghĩ về vấn đề này mãi cũng vậy, thêm được tí lương thì cũng tiêu hết, cũng kiếm ra cái để mà tiêu thôi, ít lương đôi khi lại hay vì chịu khó xoay sở hơn là an phận.

Còn lương trung bình thì chỉ tầm 6-7 triệu thôi, nói vậy chứ cũng không dư được nhiêu.
Nếu có thể làm cho các cty có tiếng tí thì tầm 8-9 tr.

Mới ra trường mình cũng chỉ làm dc 7.5 tr, sau khi làm 1 năm còn 6.5 tr. k tăng mà giảm vì mình chuyển từ cty nc ngoài qua cty VN, giờ thì làm lại cty Nhật mức lương hơn 1,5 lần mức cũ. Cũng hên xui nhiều hơn vì tùy vào lúc mình có cần việc, cty tuyển dụng mình thích có tuyển hay không, và môi trường đó có đúng với mức lương đó,...

Cứ bình thường về lương đi, suy nghĩ gì cho nặng đầu, có biết bao nhiêu hệ số phải tính vào.

pdupuis75
19-12-2012, 01:23 AM
As you know,PLM is the last vision to the global market would wide class, $:-), you can ask 30 000. $ for beginning
Jap will pay for this

tuanpv2410
19-02-2013, 10:16 AM
Cảm ơn các anh rất nhiều về những chia sẻ tâm huyết, em cũng là một sinh viên sắp ra trường, nhưng hình như còn quá nhiều điều em chưa biết

gameplay
29-04-2013, 10:54 PM
xin hỏi mấy bác ở ngoài bắc QC Inspector với 4 năm kinh nghiệm (shipyard, steel structure, pressure vessel, 1 ít piping, chủ yếu là kết cấu : UT, RT, fabrication, welding, painting) lương vào khoảng bao nhiêu vậy ?

chau2707
29-04-2013, 11:03 PM
Bạn nên xét về 2 trường hợp : lương bạn đề nghị và lương cty tuyển dụng có thể trả cho bạn. VD bạn đề nghị lương 10tr/tháng mà cty chỉ có thể trả cho bạn 7tr/tháng thì bạn làm gì nào, với mức lương đấy bạn không làm sẽ có người khác làm (đó làm tâm lý của nhà tuyển dụng), nếu hạ giá thì mất uy, lúc đó chỉ còn đường tìm cty khác mà đề nghị. Muốn biết khả năng của bạn đáng giá bao nhiêu ở cty bạn muốn xin vào thì cách tốt nhất tìm hiểu những người trong đó lương tháng được bao nhiêu trước đã, sau đó lấy khoảng 75-80% lương của mấy người đó so với mức lương ở cty bạn vừa nghĩ, nếu nó bằng nhau thì làm, thấp hơn tý xíu cũng chấp nhận được, cao hơn thì quá tốt, còn nếu 100% lương của những người đó mà bằng lương ở cty bạn vừa xin nghĩ thì đừng vào làm gì cho khổ cái thân.

ctm3k49
30-04-2013, 02:24 PM
xin hỏi mấy bác ở ngoài bắc QC Inspector với 4 năm kinh nghiệm (shipyard, steel structure, pressure vessel, 1 ít piping, chủ yếu là kết cấu : UT, RT, fabrication, welding, painting) lương vào khoảng bao nhiêu vậy ?

Vấn đề đầu tiên là tại sao bạn lại muốn chuyển công việc.
- Nhiều khi mức lương ko hẳn đã phụ thuộc vào vị trí tuyển dụng và kinh nghiệm ứng viên. Nó còn tùy thuộc nhiều vào vị trí của nhà máy ( hay còn gọi là mức sống ở địa phương. Bạn muốn làm ở HN, Bắc Ninh, Bắc Giang, Hải Phòng, Nam Định, Thái Bình...)
- Mình đã làm ở HN với mức lương cao nhưng hiện tại mình đã chuyển về quê làm với mức lương chưa bằng một nửa và mình chấp nhận điều đó. Đó cũng là một point để xác định lương.
- Tương lai ở cty đó sẽ ntn, mình sẽ đạt dc mức nào???. Canon hiện tại trả cho sv mới ra trường khoảng 8tr/tháng chưa kể các khoản khác. Với rất nhiều sv mới ra trường hiện nay thì đó là quá ổn. Nhưng mình đi làm 4 năm rồi và mình sẽ không chọn vào đó nữa vì ở đó structure gần như ổn định rồi. Đó cũng là một point để bạn xác định có vào đó không kể cả mức lương bạn đàm phám đáp ứng được mong muốn của bạn.
=> Kết luận là có nhiều yếu tố quyết định việc bạn có chuyển việc hay không và mong muốn mức lương của bạn là bao nhiêu. Mong bạn suy xét thật kỹ vì kinh nghiệm 10 năm ở một cty nó vẫn tốt hơn là 15 năm ở 10 công ty khác nhau. Ở bất kỳ cuộc phỏng vấn nào đều có câu : tại sao bạn lại bỏ cty cũ, tại sao bạn lại chọn công ty chúng tôi?
-