PDA

View Full Version : Tính chọn đai răng theo tiêu chuẩn ISO - Thiết kế, chế tạo Pulley đai răng

khongvinhlinh
11-04-2009, 04:47 PM
PHƯƠNG PHÁP LỰA CHỌN ĐAI RĂNG

*Cách đọc các ký hiệu của đai:

3 số đầu tiên = 10 lần chiều dài đai tính theo Inch
chữ cái tiếp theo chỉ loại đai, tương ứng với bước đai
3 chữ số cuối cùng chỉ chiều rộng đai tính theo % của inch

Ví dụ: 600H 150
Chiều dài đai:
600/10 = 60 inchs = 1524mm
Bước đai H = ½ inch = 12,7mm
Độ rộng của đai:
150% inch = 38,1mm

1 inch = 25,4mm
Bảng sau cho bạn biết các ký hiệu L, H, XL…ứng với bước đai tương ứng của nó:

http://i174.photobucket.com/albums/w84/khongvinhlinh/tinh%20chon%20dai%20rang/doccackyhieubuocdai.jpg?t=1239442956
1.Dựa vào công suất và tốc độ của bộ truyền để chọn loại đai:

http://i174.photobucket.com/albums/w84/khongvinhlinh/tinh%20chon%20dai%20rang/chondaitheocongsuatvatocdo.gif?t=1239443004
Dựa vào bảng sau ta có thể xác định được loại đai cần thiết:
Ví dụ công suất là 5kW tốc độ là 300 vòng/phút ta chọn loại đai H

2. Tính chiều dài đai:
Sau khi đã chọn được loại đai là: MXL, XL, L, H …XXH
Ta tiến hành chọn chiều dài đai:
- Đầu tiên bạn cần thiết kế bộ truyền có tỉ số truyền bao nhiêu?
4 chẳng hạn: vậy thì bánh nhỏ là 18 răng, bánh lớn là 72 răng, hoặc 16 và 64... tuỳ bạn. Thực ra Pulley cũng có tiêu chuẩn bán sẵn nhưng tối đa số răng chỉ là 48 nên nhìn chung thì tuỳ từng trường hợp cụ thể mà áp dụng. Bạn có thể tham khảo báo giá các loại Pulley sản phẩm tại đây:
http://www.hpcgears.com/products/pulleys_belts.htm
- Khoảng cách trục của bạn là bao nhiêu?
Cái này tuỳ thuộc vào không gian máy của bạn, cách bố trí bộ truyền đai của bạn, hoặc là cái máy đấy có sẵn rồi, bạn cần thay bộ truyền đai, thì có thể đo khoảng cách trục đó.
- Bạn vào đây để tính chiều dài đai:
http://www.hpcgears.com/calc.htm
Điền các thông số: số răng bánh nhỏ, số răng bánh lớn, khoảng cách trục, chọn loại đai có số bước đai tương ứng:
Thế là bạn có: đường kính vòng chia các bánh đai, chiều dài đai (chưa tiêu chuẩn)
* Bạn dựa vào chiều dài đai vừa chọn được đó, chọn cái chiều dài đai theo tiêu chuẩn gần nhất. Sau đó,nó sẽ tính toán cho bạn khoảng cách trục thực, cũng như số răng ăn khớp ở bánh nhỏ, bạn thấy nó lớn hơn 6 là ok.
3. Thiết kế Pulley đai răng: (cái này khó)
Trong trường hợp bạn làm trên giấy(đồ án, bài tập lớn chẳng hạn) bạn đã chọn mua được Pulley kia có giá cả đàng hoàng, về chất lượng chắc sẽ tốt hơn mình tự chế.
Trường hợp khác bạn ra chợ trời tự nhiên vớ được thì tốt quá rồi.
Còn nếu không được như hai trường hợp trên thì chúng ta phải tiến hành thiết kế, chế tạo Pulley đai răng.
- Vấn đề kích thước, biên dạng:
http://i174.photobucket.com/albums/w84/khongvinhlinh/tinh%20chon%20dai%20rang/biendangrangbanhdairang-cuthehon.jpg?t=1239443046
Tuỳ từng loại đai bạn chọn mà kích thước của các biên dạng này khác nhau.

Chi tiết hơn bạn có thể tham khảo trang này để biết đường kính vòng đỉnh và vòng chia của Pulleys:
http://www.optibelt.de/index.php?id=450&L=1

- Vấn đề là chế tạo nó như thế nào?

* Mình đang làm đồ án tốt nghiệp liên quan đến việc tính toán chọn bộ đai răng, mình đã dùng cuốn “Tính toán thiết kế hệ dẫn động cơ khí tập 1” của các thầy Trịnh Chất và Lê Văn Uyển để tính, sau khi tính xong mình qua chợ trời tìm mua đai thì không thấy có nữa kiểu của Nga, mà toàn đai của Nhật, Đức…theo tiêu chuẩn ISO, lấy bước đai để phân loại chứ không phải môdun m.
Mình tổng hợp lại từ các trang mình tìm kiếm được trên mạng mong giúp ích phần nào cho các bạn sinh viên khác nếu gặp phải trường hợp của mình.
Rất mong được sự đóng góp của các thầy, các bác, các chú, các anh chị và các bạn để nó thêm đầy đủ, đúng, để có thể giúp các bạn khác tham khảo.

Kính mong các thầy, các bác, các chú, các anh chị và các bạn tư vấn cho mình cách chế tạo Pulley đai răng, thực sự mình không có kinh nghiệm chế tạo cái này bao giờ - thực sự là rất mong ạ, còn hơn 1 tháng nữa là em phải bảo vệ tốt nghiệp rồi (phải chế máy thật).

Xin chân thành cảm ơn!

rustbolt
13-04-2009, 05:35 PM
[CENTER][CENTER]
... Vấn đề là chế tạo nó như thế nào?...

Chúc mừng bạn đã hiểu ra nhiều điều về timing belt trong thực tế! Cái pulley có thể chế tạo theo 2 cách:

1- Cách chuyên nghiệp (sản lượng lớn): dùng dao phay lăn chuyên dùng (timming pulley hob), chạy trên máy phay lăn răng. Cách này thì tuyệt vời, nhưng không phải cơ sở sản xuất nào cũng có dao và máy phay lăn.

2- Cách nghiệp dư (gia công loạt nhỏ và đơn chiếc): dùng dao phay ngón trên máy phay đứng, gá trên đầu phân độ (như phay bánh răng bằng dao module chép hình). Trước hết tạo rãnh chữ nhật, sau đó nghiêng đầu máy đi 20 độ để tạo cạnh nghiêng, gá ngược lại để phay cạnh nghiêng bên kia. Các góc lượn R làm nguội, rà sửa theo dây đai (R đáy rãnh khó làm, không cần quan tâm cũng được). Kiểm tra nếu dây đai ôm khít khoảng 3/4 vòng bánh đai ở mọi vị trí là OK
Chúc bạn thành công!

P/S:
Thằng Optibelt có trình CAP 6.0 để tính toán (offline) nhiều thứ liên quan đến cái belt. Hay phết! Muốn được download, bạn phải khai báo đầy đủ "nhân thân" của bạn theo yêu cầu của nó.

khongvinhlinh
14-04-2009, 08:57 PM
Chúc mừng bạn đã hiểu ra nhiều điều về timing belt trong thực tế! Cái pulley có thể chế tạo theo 2 cách:

1- Cách chuyên nghiệp (sản lượng lớn): dùng dao phay lăn chuyên dùng (timming pulley hob), chạy trên máy phay lăn răng. Cách này thì tuyệt vời, nhưng không phải cơ sở sản xuất nào cũng có dao và máy phay lăn.

2- Cách nghiệp dư (gia công loạt nhỏ và đơn chiếc): dùng dao phay ngón trên máy phay đứng, gá trên đầu phân độ (như phay bánh răng bằng dao module chép hình). Trước hết tạo rãnh chữ nhật, sau đó nghiêng đầu máy đi 20 độ để tạo cạnh nghiêng, gá ngược lại để phay cạnh nghiêng bên kia. Các góc lượn R làm nguội, rà sửa theo dây đai (R đáy rãnh khó làm, không cần quan tâm cũng được). Kiểm tra nếu dây đai ôm khít khoảng 3/4 vòng bánh đai ở mọi vị trí là OK
Chúc bạn thành công!

P/S:
Thằng Optibelt có trình CAP 6.0 để tính toán (offline) nhiều thứ liên quan đến cái belt. Hay phết! Muốn được download, bạn phải khai báo đầy đủ "nhân thân" của bạn theo yêu cầu của nó.
...
Cảm ơn bác đã chỉ giúp em. Em sẽ làm thử và "báo cáo" lại trong thời gian tới!

masubu
22-05-2009, 02:26 PM

Chúc bạn thành công!

P/S:

Cho em góp thêm một phương pháp làm bánh đai (kim loại) là cắt dây (EDM).

mousenotail2208
22-12-2009, 06:36 PM
E đang tính toán để làm pulley dùng đai răng tròn pitch 3 (3M) số răng 20 và 85.
E xem trong bảng http://i417.photobucket.com/albums/pp257/chuotkhongduoi2208/giacong/pulley.jpg
nhưng không hiểu PCD =19.1 và (phi)D = 18.34 là kích thước gì? nếu muốn tính chiều sâu răng, góc nghiêng, góc đỉnh răng, góc chân răng thì tính theo công thức nào, cách vẽ ra sao ạ ? E đang rất cần nên mong cac Bác giúp đỡ sớm và càng chi tiết càng tốt., E xin chân thành cảm ơn!

ksk07_ktcn
01-09-2010, 08:44 AM
Các bác cho em hỏi một câu
Em đang làm về dầu mỡ bôi trơn, có một số khách hàng nói là muốn bôi trơn đai răng.
Vậy theo các bác thì bôi trơn đai răng có cần thiết không? và cách bôi trơn như thế nào ạ?