Trang 3/87 đầuđầu 1234567891011121353 ... cuốicuối
kết quả từ 21 tới 30 trên 870

Được tài trợ

;D Về việc xin bản vẽ thì cháu góp ý thế này: nếu việc cho bản vẽ không ảnh hưởng đến sở hữu trí tuệ, hay bản quyền.. thì tác giả có thể share cho mọi người cùng tìm hiểu. Còn nếu trường hợp ngược lại thì quả thật là không nên để tránh các sự việc không tốt sẽ có thể xảy ra sau này ! Chắc mọi người cũng không phản đối ạ !
    Hì hì.. Thực ra cháu cũng muốn xin một bản vẽ của chú để xem cách sắp xếp lệnh thế nào ;D. Nếu bản vẽ bộ ly hợp này không có vấn đề gì về bản quyền thì chú cho cháu một bộ nhé !
    Tư vấn thiết kế, chế tạo, lắp đặt thiết bị thủy lực.
    Tell: 0986380186.

mấy cái cánh quạt này thì thực ra chỉ để làm mô hình thôi vì mấy cái cánh quạt trên thực tế thì khác xa vì trên mô hình thì ta tự đặt các thông số thích thước lên vẽ rất dễ,còn cánh quạt để làm khuôn có cái khó là mình phải tìm được các thông số kích thước đó,tất nhiên là phải đo kiểm thực tế mới có được hoặc phải đi quét laze ...

Cty TNHH Công Nghệ QCM Việt Nam
    Nhận thiết kế chế tạo khuôn mẫu,gia công cơ khí chính xác,chế tạo thiết bị máy móc.
    Chế tạo máy khắc CNC 3,4,5 trục
    Đào tạo chuyển giao công nghệ CAD CAM CNC.
    Viết bộ postprocessor cho máy CNC
    www.qcmvietnam.vn
    cellphone 0987712719 _ Hà Nội
    email: QuyenQCM@gmail.com

Thành viên

Trích Nguyên văn bởi QuyenQCM
    mấy cái cánh quạt này thì thực ra chỉ để làm mô hình thôi vì mấy cái cánh quạt trên thực tế thì khác xa vì trên mô hình thì ta tự đặt các thông số thích thước lên vẽ rất dễ,còn cánh quạt để làm khuôn có cái khó là mình phải tìm được các thông số kích thước đó,tất nhiên là phải đo kiểm thực tế mới có được hoặc phải đi quét laze ...
    Vậy làm thế nào để thể hiện bản vẽ của một cái cánh quạt đây? Theo bác thì nên dùng hệ tọa độ Đề Các hay hệ tọa độ trụ. Mà hệ tọa độ trụ thì có sách nào hướng dẫn nó không?

Many thanks
    What does FBI stand for?

Trích Nguyên văn bởi QuyenQCM
    Ở đây đúng là mình chỉ xây dựng mô hình 3D thôi. Mình không dám nói đó là mẫu thiết kế có thực trong thực tế. Còn việc tìm thông số kích thước như bạn QuyenQCM nói thì cũng dễ vì với công nghệ tiên tiến hiện nay, chúng ta chỉ cần dùng máy quét hình để quét hình dáng của mẩu vật. Máy quét dạng tiếp xúc( ví dụ như CMM (Coordinate Measuring Machine) hoặc dạng không tiếp xúc (Scanner Laser).

Mỗi một vị trí đo máy sẽ cho chúng ta một Point (điểm) có tọa độ P(x,y,z). Tập hợp các điểm này là sẽ cho ta Point Cloud (đám mây điểm).

Cả 2 phương pháp đều cho chúng ta dữ liệu vì chi tiết gồm Point Cloud Data (tập hợp đám mây điểm). Sau đó đám mây điểm này phải được chuyển sang dạng lưới tam giác để xây dựng Surface (mặt).

Một số CMM điển hình :

thay đổi nội dung bởi: Mesia™, 19-06-2011 lúc 08:47 PM Lý do: Chèn watermark vào ảnh

5. 5 người đã ĐỒNG CẢM với bài viết này:

duybinh0307 (21-01-2011), Longthienson (07-11-2011), nguyenthai_ind (31-05-2009), Penking (04-08-2012), phongoan (19-10-2009)

Trích Nguyên văn bởi ngô văn hiến
    ;D Về việc xin bản vẽ thì cháu góp ý thế này: nếu việc cho bản vẽ không ảnh hưởng đến sở hữu trí tuệ, hay bản quyền.. thì tác giả có thể share cho mọi người cùng tìm hiểu. Còn nếu trường hợp ngược lại thì quả thật là không nên để tránh các sự việc không tốt sẽ có thể xảy ra sau này ! Chắc mọi người cũng không phản đối ạ !
    Hì hì.. Thực ra cháu cũng muốn xin một bản vẽ của chú để xem cách sắp xếp lệnh thế nào ;D. Nếu bản vẽ bộ ly hợp này không có vấn đề gì về bản quyền thì chú cho cháu một bộ nhé !
    Bác DCL đã gửi tặng mình file đó rồi Hiến ơi, mình đang nghiên cứu đây, ngày mai bác DCL sẽ tặng bạn là cái chắc rồi.
    Cám ơn bác DCL và ban quản trị MES rất nhiều, qua MES mình có dịp học hỏi kinh nghiệm rất nhiều.

Nhóm K
    ME's Avatar
    Đã có bài về máy CMM trong mục khác.
    Phuong Thao chỉ đưa ra đúng 1 loại máy CMM của vài hãng.Vậy thì làm sao gọi là "Một số CMM điển hình" được.
    Tất cả vì sinh viên Cơ khí Việt Nam thân yêu

8. Những người đã ĐỒNG CẢM với ME vì bài viết hữu ích:

Phương Thảo (17-11-2008)

Cảm ơn Thầy ME rất nhiều.

Hội đồng Cố vấn
    @ Phương Thảo:
    Tôi đã từng tạo vài địa chỉ để upload tài liệu cho các bạn download về, nhưng lâu không dùng nên cái thì bị khóa, cái thì quên mất password. Nhờ Phương Thảo tải toàn bộ các tập tin mà tôi đã gửi cho bạn, lên trang của bạn và cung cấp địa chỉ để ai có nhu cầu thì tải về, được không?

Các bạn mới dùng SW thân mến,

Do điều kiện học tập và công tác bận rộn, tôi biết nhiều bạn sau khi nắm sơ sơ được một số thao tác cơ bản và những lệnh phổ biến thì ứng dụng ngay SW để phục vụ công việc của mình, như vậy là rất tốt và rất nhanh tiến bộ. Sau khi dùng một thời gian ngắn, ta có cảm giác như đã hoàn toàn làm chủ được SW rồi, vì SW là một ứng dụng rất thân thiện. Tuy nhiên, cảm giác tự tin này lại làm cho ta không thấy cần thiết tiếp tục đi sâu tìm hiểu và khai thác rất nhiều tính năng lý thú khác của phần mềm còn ẩn dấu.

Tôi hoàn toàn đồng quan điểm với thầy ME đã viết trong một bài, hình như ở mục Tổng quan CAD/CAM, phê phán rằng nhiều người chưa chịu tìm hiểu kỹ để khai thác hết tính năng của ứng dụng này thì đã vội học ứng dụng tương đương khác hòng bổ khuyết cho ứng dụng thứ nhất, mà đâu có biết rằng ứng dụng đầu cũng có những tính năng đó. Kết cục là họ có một mớ kiến thức hổ lốn chẳng đến đầu đến đũa gì cả, để "ba hoa bốc phét" thì may ra dọa được những tay mơ cả tin chứ khó có thể làm được việc gì nên hồn. Tình trạng này rất giống với câu ngạn ngữ: "Giỏi một nghề thì sống, biết một đống nghề thì chết!".

Nếu các bạn có điều kiện và hứng thú tìm hiểu, hãy tải thử tài liệu này về xem và phân tích những kỹ thuật mà tôi đã sử dụng khi thiết kế. Các bạn chịu khó trải từng thư mục trong cây thiết kế ra để xem chi tiết máy này được thực hiện bằng những lệnh gì, mỗi lệnh đã được thực hiện như thế nào, mỗi sketch được vẽ ra sao... Tôi hy vọng các bạn sẽ rút ra vài kinh nghiệm hữu ích.

Nếu có vấn đề gì chưa hiểu hoặc có giải pháp nào hay hơn, các bạn hãy nêu ra ngay, để chúng ta cùng thảo luận nhé!

11. 18 người đã ĐỒNG CẢM với bài viết này:

cmt845 (30-07-2009), duybinh0307 (21-01-2011), hercules88 (21-01-2013), hoapt8903 (19-12-2008), kachiusa185 (17-04-2009), khong12330 (06-03-2009), letiendung (14-12-2008), Longthienson (07-11-2011), nguyenthai_ind (31-05-2009), nmt5187 (11-06-2010), Penking (04-08-2012), Phương Thảo (17-11-2008), solsol (07-10-2014), sunt_54 (19-11-2011), thanhstone (24-10-2010), utbkhn (07-11-2011), Watermelons (19-08-2009), xathu_cokhi (13-11-2014)

Cảm ơn bác DCL ngỏ lời, sau đây mình upload toàn bộ file bộ li hộp của bác DCL thiết kế để các bạn tiện nghiên cứu.

---File bộ li hộp (sdlprt, sdlasm):

http://www.mediafire.com/?xhsonrtzk0z

Còn đây là Toturial 2006 phiên bản Tiếng Việt do bác DCL bỏ công sức dịch để các bạn mới làm quen với phần mềm Solidworks nhưng còn ngại đọc Anh Ngữ :

---File Tutorial 2006 Solidworks (dpf):

http://www.mediafire.com/?bn42lnkpxjq

Chúc các bạn thành công.

13. 16 người đã ĐỒNG CẢM với bài viết này:

bigbangla (05-08-2008), dinhtu031288 (13-07-2009), hoai_nv (01-08-2009), kanteung (27-02-2012), khong12330 (06-03-2009), Longthienson (07-11-2011), microlab (09-09-2008), mousenotail2208 (14-10-2008), namphuongspkt (27-11-2008), NGONLUABAC (13-01-2009), nguyenbahoc (28-04-2009), nguyenthai_ind (31-05-2009), Penking (04-08-2012), pvs2407 (24-07-2009), tamdaicavb (25-12-2009), utbkhn (07-11-2011)

Thành viên

Cháu cám ơn cô và chú DCL ạ ..........cô và chú DCL có thể post 1 bài cài solidwork 2006 có hình ảnh đc ko ạ .........vì cháu cài mãi chỉ cài đc 3 đĩa ko cài đc đĩa 4 ..........ko thấy máy hỏi đĩa 4 ....nếu đc cháu cám ơn cô và chú rất nhiều ạ .....cháu đang học solid mà cài ko đc ...............mong cô và chú giúp cháu vơi ạ