Trang 2/3 đầuđầu 123 cuốicuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 30

Được tài trợ

Tớ đã đọc topic này từ đầu năm, bây giờ mới quay lại, kể ra cũng được hơn một năm rồi dự án ngừng hoạt động, kế hoạch mới chỉ là phác thảo, không biết đã có ai triển khai chưa? Bác Đình thì bây giờ đã xa Mes, còn chị Quế Thanh và mọi người thì sao? Chẳng lẽ lại để cho cái dự án này ngủ đông hay sao? Liệu chị và mọi người có thể khởi động lại dự án hay không?
    University of Transport and Communication
    Email: UCTMechatronics@gmail.com
    Y!M: lacvaothunglungsilicon

Thành viên

Chị QT cho e hỏi làm sao để đèn laser của mình hiện ra đc đường sáng dài? laser của e chị có thấy có điểm sáng thôi.

Chào bạn vanthanh_12!
    Mình cũng đang nghiên cứu về lĩnh vực này. Ở đây bạn phải sử dụng" line laser" chứ không phải "point laser" mình đã thử rồi. Lúc đầu mua point laser về không phải, sau đó mình đã dùng hàng độ, nghĩa là cầm laser trên tay phải, tay trái nắm một tấm nhựa cứng để laser chiếu vào miếng nhựa cứng để biến "point laser" thành" line laser". Đây mới là thử nghiệm giai đoạn đầu. Kết quả thử nghiệm không được ưng ý lắm. Vẫn tiếp tục nghiên cứu thêm.... Chúc bạn thành công!!!

4. Những người đã ĐỒNG CẢM với thepc45 vì bài viết hữu ích:

minhgranite (26-03-2012)

Chào mọi người!
    Hiện giờ em đang nghiên cứu, chế tạo máy quét scan 3D. phương pháp giống như chị Quế Thanh làm. Nhưng hiện tại em đang dùng David 3D Laser scanner version 3.01. Nhưng tiếc là không có "thuốc" cho nó. Khi em quét và xây dựng mô hình khối, lưu file thì nó bắt em phải đăng ký bản quyền để mua phần mềm. Có thể gửi qua mail: thepc45@gmail.com Cảm ơn mọi người rất nhiều.

Trích Nguyên văn bởi Longthienson View Post
    Tớ đã đọc topic này từ đầu năm, bây giờ mới quay lại, kể ra cũng được hơn một năm rồi dự án ngừng hoạt động, kế hoạch mới chỉ là phác thảo, không biết đã có ai triển khai chưa? Bác Đình thì bây giờ đã xa Mes, còn chị Quế Thanh và mọi người thì sao? Chẳng lẽ lại để cho cái dự án này ngủ đông hay sao? Liệu chị và mọi người có thể khởi động lại dự án hay không?
    Chào mọi người!
    Dự án này sẽ trở lại, và có khả năng là thành công, hiện tại thep đang nghiên cứu để làm đề tài tốt nghiệp, nhưng software David Laser scanner version 3.01 đang cần thuốc chữa, lên mạng tìm không thấy, thầy ME cũng đưa cho mình một số link tải nhưng chỉ là bản dùng thử, tính năng còn rất nhiều hạn chế, Bác nào có thuốc chữa không? gởi qua mail cho em với, vài năm về trước bác @WMT nghiên cứu nó, nhưng biết bác có thuốc không? Cảm ơn mọi người nhiều. Thân Sỹ!

Thành viên

Cái này hay lắm, các bạn làm xong cho mình xin 1 bản demo dùng chơi nhá.

Mới đọc và thấy có thể nguyên lý của nó như sau:
    Dựng 1 mô hình 3D cho cái Webcam đọc được và hiểu được.
    Hoạt động:
    - Ánh sáng sẽ quét thành hàng. Giống như 1 lưỡi dao, nếu không có vật thể, lưỡi dao đó sẽ cắt trên 2 vách giấy (cat tông, gỗ) theo 1 đường có quỹ đạo đặc trưng.
    - Khi đặt vật thể vào (hoặc khi lưỡi dao đó cắt vào vị trí có vật thể) trước khi bị vật thể cản lại, lưỡi dao sẽ có vết cắt có hình quỹ đạo cũ. Khi bị vật thể cản lại, do vật thể cách 2 vách 1 khoảng cách, và do lưỡi cắt theo vết nghiêng so với phương thẳng đứng nên lưỡi cắt sẽ có quỹ đạo thay đổi. Phần mềm tính toán tương quan giữa 2 loại vết cắt khi chưa gặp và gặp vật thể để tái tạo lại vật thể.

Giả sử 2 mặt phẳng (2 vách giấy) lần lượt là mặt phẳng xOz và yOz, nếu góc giữa mặt phẳng cắt và phương z là A, góc giữa mặt phẳng cắt với phương x hoặc y là B thì các bạn có thể dễ dàng tính toán được vết cắt của 1 mặt phẳng trên 2 mặt phẳng tọa độ có phương trình phụ thuộc vào A và B. Để đơn giản bạn quét theo phương vuông góc với mặt phẳng xOz hoặc yOz, khi đó vết cắt trên mỗi mặt phẳng tọa độ chỉ phụ thuộc vào A. Nghĩa là trường hợp ngược lại, đơn giản nhất là khi bạn biết vết cắt, bạn sẽ suy ra A và B.
    Nghĩa là khi phần mềm chụp được vết cắt đầu tiên của bạn trên mặt phẳng tọa độ khi chưa gặp vật thể, nó sẽ tính toán ra mặt phẳng cắt của bạn. Khi ấy phần mềm đã xác định được các vị trí tương đối nằm trên mặt phẳng cắt của bạn.
    Khi gặp vật thể, tại vị trí gặp vật thể, ánh sáng chụp được sẽ nằm ở 1 vị trí nhất định nằm trong mặt phẳng cắt, chính vì thế phần mềm dễ dàng tính toán được vị trí tương đối so với các mặt phẳng tọa độ ở trong không gian. Cuối cùng khi bạn quét hết thì sẽ ra được hết các điểm.

8. 5 người đã ĐỒNG CẢM với bài viết này:

namnp2007 (17-06-2012), nguyenthanh2309 (16-06-2012), Nova (16-06-2012), the_rock (16-06-2012), worm (16-06-2012)

Trích Nguyên văn bởi thepc45 View Post
    Chào mọi người!
    Dự án này sẽ trở lại, và có khả năng là thành công, hiện tại thep đang nghiên cứu để làm đề tài tốt nghiệp, nhưng software David Laser scanner version 3.01 đang cần thuốc chữa, lên mạng tìm không thấy, thầy ME cũng đưa cho mình một số link tải nhưng chỉ là bản dùng thử, tính năng còn rất nhiều hạn chế, Bác nào có thuốc chữa không? gởi qua mail cho em với, vài năm về trước bác @WMT nghiên cứu nó, nhưng biết bác có thuốc không? Cảm ơn mọi người nhiều. Thân Sỹ!
    Vài năm về trước thì nó là freeware, còn bây giờ thì nó là shareware rồi. Nhịn ăn mà bỏ tiền ra mua cho nó ngoan.

10. 2 người đã ĐỒNG CẢM với bài viết này:

nguyenthanh2309 (16-06-2012), Nova (16-06-2012)

Chào bác sâu róm!
    Thép làm thành công rồi, giờ đang công đoạn chỉnh sửa thuyết minh.

12. 7 người đã ĐỒNG CẢM với bài viết này:

dongnat2305 (26-07-2013), namnp2007 (17-06-2012), nguyenthanh2309 (16-06-2012), Nova (16-06-2012), quocthanhheli (16-06-2012), sv (16-06-2012), worm (16-06-2012)

Trích Nguyên văn bởi thepc45 View Post
    Chào bác sâu róm!
    Thép làm thành công rồi, giờ đang công đoạn chỉnh sửa thuyết minh.
    Chào bạn

Khi nào điều kiện cho phép,bạn thử up lên 1 sản phẩm mẫu do bạn scan được,để mọi người tham khảo nhé

p/s: bên mình chuyên bán máy scan,bản thân mình cũng thích mấy vụ này lắm mà chưa có t/g nghiên cứu nữa
    HPT Investment & Development Co.,Ltd
    -Scan 3D
    -Reverse engineering (thiết kế ngược)
    -Rapid Prototyping (tạo mẫu nhanh / In 3D)
    -Product design (thiết kế sản phẩm)

----------------------o0o------------------------
    Website: http://www.hptservice.vn
    Facebook: https://facebook.com/HPTservice
    Phone: +84 909998600 (TP.HCM)

14. 4 người đã ĐỒNG CẢM với bài viết này:

namnp2007 (17-06-2012), nguyenthanh2309 (16-06-2012), Nova (16-06-2012), thepc45 (28-06-2012)

Trích Nguyên văn bởi the_rock View Post
    Chào bạn

Khi nào điều kiện cho phép,bạn thử up lên 1 sản phẩm mẫu do bạn scan được,để mọi người tham khảo nhé

p/s: bên mình chuyên bán máy scan,bản thân mình cũng thích mấy vụ này lắm mà chưa có t/g nghiên cứu nữa
    Thế này thì bên The Rock sắp thất nghiệp rồi!

ThepC45 hợp tác với G99 sản xuất 3D scaner Made in Vietnam đi nhỉ!
    [COLOR=#0000CD][/COLOR][B][COLOR=Green]===================[/COLOR][/B][B][URL="http://www.youtube.com/watch?v=69k24g9vOOg&NR=1"][COLOR=Blue][SIZE=4][COLOR=Green][SIZE=3][COLOR=Magenta]
    [/COLOR][/SIZE][/COLOR][/SIZE][/COLOR][/URL][/B][URL="http://www.freewebs.com/songnhamachinery/cncmachines.htm"][B][SIZE=2][COLOR=#0000cd]Gia công CNC nhôm, nhựa, kim loại màu, thép, inox...[/COLOR][/SIZE][/B]
    [/URL][B][COLOR=Blue][SIZE=4][COLOR=Green][SIZE=3][COLOR=Magenta][SIZE=2][COLOR=blue][URL="http://www.freewebs.com/songnhamachinery/cncmachines.htm"]Chế tạo máy phay cắt khắc CNC theo yêu cầu sản phẩm[/URL][/COLOR][/SIZE][/COLOR][/SIZE][/COLOR][/SIZE][/COLOR][/B]
    LH: 0902 241 696 - email: [EMAIL="mrgiang9999@gmail.com"]mrgiang9999@gmail.com[/EMAIL]

16. 4 người đã ĐỒNG CẢM với bài viết này:

namnp2007 (17-06-2012), nguyenthanh2309 (16-06-2012), sv (16-06-2012), worm (16-06-2012)

Trang 2/3 đầuđầu 123 cuốicuối