Bàn về đơn vị đo độ cứng nào

C

chitam

Ðề: Bàn về đơn vị đo độ cứng nào

Công thức chuyển đổi không thể chính xác hoàn toàn đâu. Bởi vì đơn vị đo độ cứng phụ thuộc vào phương pháp đo và thử nghiệm. Vật liệu khác nhau thì cách đo độ cứng khác nhau. Riêng kim loại thì phải đọc lại giáo trình vật liệu mới nói được. Bây giờ tôi không có tài liệu nhưng có nhớ rằng độ cứng cao thì đơn vị là HV và HRC còn độ cứng thấp hơn một chút thì đo bằng HB (Đối với kim loại và vật liệu trong gia công cơ khí đấy nhá)

Các bạn giúp mình đổi độ cứng Hmv sang HV hay HRC.
Mình có nhận yêu cầu của khách hàng là sản phẩm (nguyên liệu SUS 303) sau khi thấm nitơ độ cứng phải đạt Hmv1000 ~ 1400 (Measuring load 0.98N)
Mình có kiếm độ cứng Hmv nhưng toàn là thấy Hv.
Không biết Hmv và Hv có khác gì không? nếu có khác Các bạn giúp mình đổi độ cứng Hmv sang HV hay HRC.
Cám ơn rất nhiều

Last edited:
P

phongvl

Các bạn giúp mình đổi độ cứng Hmv sang HV hay HRC.
Mình có nhận yêu cầu của khách hàng là sản phẩm (nguyên liệu SUS 303) sau khi thấm nitơ độ cứng phải đạt Hmv1000 ~ 1400 (Measuring load 0.98N)
Mình có kiếm độ cứng Hmv nhưng toàn là thấy Hv.
Không biết Hmv và Hv có khác gì không? nếu có khác Các bạn giúp mình đổi độ cứng Hmv sang HV hay HRC.
Cám ơn rất nhiều
HmV với load 0.98N là phương pháp đo micro hardness HV. Giá trị cũng tương tự như HV, đạt 1000- 1400 HV thì đã vượt quá giá trị HRC, có nghĩa là độ cứng rất cao.

Các anh cho em hỏi chút: Em có đọc về máy đo độ cứng, em có thấy thang đo Rockwell tiêu chuẩn: A, B, C, D... và thang đo Rockwell bề mặt: N, T, W, X, Y. Thang đo Rockwell bề mặt em thấy áp dụng cho các vật liệu như tấm thép mỏng, ống kim loại, những vật nhỏ. Vậy tại sao không dùng máy đo độ cứng Vicker để đo mà lại dùng máy đo độ cứng Rockwell bề mặt để đo và khi nào người ta sử dụng thang đo Rockwell bề mặt này