Cách chép chương trình từ máy tiện cnc sang usb

Author
Mấy anh mấy Bác cho em hỏi, máy tiện của em là máy Đài Loan hệ fanuc. trên máy có khe cấm USB. Em muốn lưu chương trình trong máy CNC vào USB , làm ơn chỉ giúp giùm em cách thao tác. em cám ơn nhiều. em đang cần lắm, xin các Bác chỉ giùm.

Ðề: Cách chép chương trình từ máy tiện cnc sang usb

Fanuc mà có ổ USB thì chắc là đời mới lắm, bạn cho thêm thông tin về hệ điều hành.
Thường là phải chuyển parameter số 20 về mấy đó( tùy thuộc HĐH), để HĐH đọc từ USB chứ không đọc trong bộ nhớ nữa.

Author

Dạ máy đời 2013 mới nhất của Đài Loan dùng hệ Fanuc oi. nhóm A. bác ơi ý của em là: em muốn lưu chương trình hiện có trên máy CNC vào USB để lưu trữ. bác biết làm ơn chỉ giúp em nhé. càm ơn Bác. nhân tiện Bác cho em hỏi : em muốn xem mô phỏng chương trình trên máy tiện CNC thì làm như thế nào, Bác làm ơn chỉ chi tiết giúp em nhé, em cám ơn Bác

Chào.
Máy CNC thường có kết nối RS232 tới PC( nếu có rồi thì dùng cái này là tiện nhất), qua ngả này bạn có thể tải tất cả: CNC parameter, PMC parameter và toàn bộ chương trình. Để dùng được ngả này thì phải đặt Parameter 20= 0( hoặc 1), kiểm tra các thông số truyền( tham khảo thêm ở: http://www.dncsetup.com/).
Bình thường thì mình hay dùng thẻ nhớ, nó là loại CF card chứ không phải thẻ USB. Nếu muốn dùng ngả này thì phải đặt P#20= 4. Còn nếu đã có cổng USB thì ta có thể dùng được, nhưng mình cũng không biết giá trị cho P#20 là bao nhiêu( có khi phải tham khảo theo sách đi cùng máy mới chắc ăn được).
Muốn xem làm việc trên màn hình thì bạn vào Menu Graphic, chọn các thông số cho việc hiển thị( tham khảo theo sách và từng chương trình cụ thể, chứ không có thông số chung), khi bấm nút Cycle Star trong chế độ Auto thì đường chạy dao sẽ hiển thị, chú ý là máy cũng sẽ thực sự chạy chứ không phải là mô phỏng không thôi đâu, muốn làm cho máy không chạy thì phải bật chế độ Machine Lock, còn tốt hơn thì dùng các phần mềm ví dụ như Cimco để giả lập trước cho an toàn.

N

nguyenhihi

chọn 1 chương trình đã viết sẵn đảm bảo chương trình chạy được , chọn garp nút gần nút offset trên mấy bảng chữ cái ấy
nó hiện ra cái bảng anh chọn garp mấy chữ hiển thị góc dưới màn hình , chỉnh núm qua chế độ auto , nhấn exec trên màn hình nó sẽ chạy máy em cũng đài loan đời 2015 fanuc oi . nếu ko hiểu cứ ll qua gmail nguyennguyen0893@gmail.com em sẽ quay video cho anh