Cách gia công chi tiết trục quay? Mong mọi nguơ người giúp!

Author
Em có chi tiết trục quay của hộp số !Nhưng không biết cách gia công cho vùng giữa trục như thế nào cho hợp lý ! số lượng chi tiết là 3000 , dụng cụ đầy đủ , sự dụng máy công cụ vạn năng truyền thống!

Last edited:
L

Liễu Ngân Đình

Cái lỗ giữa đem Doa hay phay cho chuẩn
Vạch dấu cái Rãnh then
Đem lên máy Sọc để sọc then.
Đòi hỏi máy Sọc phải còn Khấu hao, thợ cũng cỡ 5/7 mới được làm.

Author
@ chú Liễu Ngân Đình :Chú cho cháu hỏi phần gia công biên dạng ngoài của lỗ trục giữa như thế nào? liệu có nên sử dụng dưỡng? chú cho cháu cách đơn giản nhất nhé vì cháu đang làm đồ án công nghệ cho chi tiết này mà !
Cảm ơn chú

@ chú Liễu Ngân Đình :Chú cho cháu hỏi phần gia công biên dạng ngoài của lỗ trục giữa như thế nào? liệu có nên sử dụng dưỡng? chú cho cháu cách đơn giản nhất nhé vì cháu đang làm đồ án công nghệ cho chi tiết này mà !
Cảm ơn chú
Chi tiết của bạn bề mặt ngoài của lỗ trụ giữa cũng yêu cầu gia công à ? Nếu vậy bạn sử dụng gia công trên máy phay đứng với đồ gá là phân độ mâm quay .

Author
Chú có thể nói rõ cho cháu được không? Vì cháu chưa được dung đồ gá là phân độ mâm quay cho phay bao giờ? nếu có thể chú post hình lên cho cháu được không?
Cảm ơn chú nhiều !

Chú có thể nói rõ cho cháu được không? Vì cháu chưa được dung đồ gá là phân độ mâm quay cho phay bao giờ? nếu có thể chú post hình lên cho cháu được không?
Cảm ơn chú nhiều !
Hình của nó đây bạn :

Cách thực hiện và gá đặt thì bạn nghĩ chút là ra ngay thôi mà .

Author
@Letiendung : Có lẽ anh còn trẻ nên em xin lỗi vì hôm trước gọi anh là chú !
Anh cho em hỏi về phần gia công tinh cho bề mặt ngoài của nó làm như thế nào ?

@Letiendung : Có lẽ anh còn trẻ nên em xin lỗi vì hôm trước gọi anh là chú !
Anh cho em hỏi về phần gia công tinh cho bề mặt ngoài của nó làm như thế nào ?
Bạn cung cấp thêm bản vẽ 2D với các yêu cầu kỹ thuật đầy đủ lên đây bạn nhé .

Author
Đó là vấn đề anh à ! bởi vì em lấy chi tiết này từ ngoài nên không có thông số kỹ thuật cụ thể.Tất cả mọi thứ em phải tra bảng,nhưng em đang mắc ở chỗ là tra về độ chính xác cho bề mặt lắp ráp của trục và dung sai cảu nó !, em đã tìm qua bảng tra công nghệ nhưng không thấy ! không biết phải làm sao!
Anh cho em hỏi nhé :
+) Đối với chi tiết này được dùng loại dao tiện thường không?
+)Em dùng công nghệ đúc để chế tạo phôi do bề mặt lắp ráp chỉ nằm trông lỗ trục giữa và hai đầu trục nên có cần phải gia công cho bề mặt không lắp ráp để giảm nguyên công .
Nếu được thì cần chú ý đến quá trình tao khuôn đúc như thế nào ?
Liệu có khó khăn hơn là gia công cho nó!

Đó là vấn đề anh à ! bởi vì em lấy chi tiết này từ ngoài nên không có thông số kỹ thuật cụ thể.Tất cả mọi thứ em phải tra bảng,nhưng em đang mắc ở chỗ là tra về độ chính xác cho bề mặt lắp ráp của trục và dung sai cảu nó !, em đã tìm qua bảng tra công nghệ nhưng không thấy ! không biết phải làm sao!
Anh cho em hỏi nhé :
+) Đối với chi tiết này được dùng loại dao tiện thường không?
+)Em dùng công nghệ đúc để chế tạo phôi do bề mặt lắp ráp chỉ nằm trông lỗ trục giữa và hai đầu trục nên có cần phải gia công cho bề mặt không lắp ráp để giảm nguyên công .
Nếu được thì cần chú ý đến quá trình tao khuôn đúc như thế nào ?
Liệu có khó khăn hơn là gia công cho nó!
- Vì bạn chọn sản phẩm ngoài thực tế nên bạn phải biết được vật liệu của nó là gì hoặc tìm hiểu về điều kiện làm việc để chọn vật liệu . Với sản lượng gia công lớn và vật liệu chế tạo >> bạn đi chọn các biện chế tạo phôi hợp lý nhằm nâng cao năng suất ,chất lượng và giá thành sản phẩm ... ( câu này sách nào cũng viết cả )
- Gia công chi tiết bạn chưa biết được các thông số kích thước bạn phải tiến hành đo , từ điều kiện làm việc và chức năng của các bề mặt của chi tiết , các mối ghép là mối ghép lỏng hay chặt >> Bạn đi xác định dung sai độ nhám bề mặt , sai lệch vị trí tương quan ... Có nghĩa là đi xác định các yêu cầu kỹ thuật ( cái này khó đấy bạn ạ )
- Các bề mặt không tham gia lắp ghép có thể không gia công ( phôi đã đạt được ) hoặc chỉ cần gia công thô đây là lý do mà mình yêu cầu bạn đưa bản vẽ 2D với các yêu cầu kỹ thuật đầy đủ do bạn hỏi gia công tinh mặt ngoài của lỗ trụ .
- Vì bạn gia công trên máy truyền thống nên dao cụ cũng không đòi hỏi cao lắm ví dụ dao tiện có thể sử dụng : Dao ghép mảnh hợp kim cứng , cao cấp hơn thì sử dụng dao phủ VCD , PCD .

TYA

Well-Known Member
Có những yếu tố quan trọng chưa rõ ràng :

-- kết cấu chi tiết : Có thực sự là liền không ?

Vì nguồn thông tin của em mập mờ, liệu có phải là em chỉ có 1 ảnh chụp về chi tiết và đang cho là nó liền 1 khối không ?

Theo anh thì chi tiết này có thể là chế rời 3 bộ phận - mà khi đó dễ dàng và em sẽ không phải hỏi han gì thêm nhỉ ? Chế tạo xong sẽ ép chặt lại - đừng lo nó không đủ bền nhé

Không ngoại trừ khả năng nó là liền khối - khi đó có thể chế phôi hình hộp chữ nhật sao cho bao được phần chính giữa, lượng dư 2 đầu chấp nhận lớn 1 chút.

Phôi rèn là được, vì sản lượng 3000 không nên làm khuôn dập.

-- Vật liệu là gì ? Khi nghĩ đến đúc em phải xác nhận vật liệu trước tiên. Vật liệu càng nhiều nguyên tố , thành phần phức tạp thì càng giảm tính nóng chảy, tức tính đúc.

Mặt khác phôi đúc nhiều khuyết tật và cơ tính thấp hơn

---Kích thước ? cái này anh hok hình dung ra nó to nhỏ ra sao ?

======================================

về gia công , có thể chọn giải pháp phay phần giữa và tiện hai đầu hoặc phay toàn bộ : phần giữa phay trước làm chuẩn cho 2 phần đầu.

======================

về dao : chọn máy cổ điển thì nói chung dao HSS cho đến dao cacbit là vừa. Dao CBN là quá sang trọng, khác nào cắm bông hoa nhài vào bãi xxx

Nhưng còn tùy phôi mà chọn dao phù hợp( phôi cứng, mềm)

=======================

Về dung sai, không phải trong lắp ráp các kích thước chọn theo bản hoàn toàn.

Anh vd phi20 - 0.005 - 0.0018 nó chả là cái miền nào cả ! Nên anh không trả lời cụ thể

Anh không biết chi tiết này ở hộp số máy gì (anh đang ngạc nhiên đây). Hộp số theo anh hiểu là ở phương tiện giao thông (xe máy, oto..) hoặc máy công cụ.

=> làm đồ án phải hỏi rõ vai trò chi tiết đó chứ, không làm kiểu đếm cua trong hang được đâu. Khi rõ vai trò làm việc, tính chất lắp ghép thì tự tra bảng dung sai mối ghép là được mà (khác thiết kế 1 chút hok sao)

@ Anh TYA !
- Nếu chi tiết là 3 phần anh chọn phương pháp nào để ghép nối 3 phần lại với nhau
- Nếu anh chọn phôi là hình bao của phần giữa em e là lượng dư quá lớn gây tốn kém và vất vả cho quá trình gia công .
Anh giải thích giúp em ,chút nữa nghĩ rồi hỏi anh tiếp .

TYA

Well-Known Member
@ Anh TYA !
- Nếu chi tiết là 3 phần anh chọn phương pháp nào để ghép nối 3 phần lại với nhau
- Nếu anh chọn phôi là hình bao của phần giữa em e là lượng dư quá lớn gây tốn kém và vất vả cho quá trình gia công .
Anh giải thích giúp em ,chút nữa nghĩ rồi hỏi anh tiếp .

Anh nói rõ là ép chặt rồi mà ?? Như má khuỷu ép với cổ khuỷu.

Tiếp theo, giơ hai bàn tay ra, chạm hai đầu ngón cái với nhau, ngón giữa với nhau thành 1 vòng tròn.

Đấy - giả sử chi tiết to = đấy thì phay hai đầu có lâu quá không? tốn dao không ?

Kích thước cụ thể vẫn chưa có.

3000 chiếc mà chế khuôn dập là chết dở

Last edited:
Author
Trươc tiên cảm ơn anh rất nhiều!
Đây là trục quay của hộp số àm bác DCL làm cho anh ,em xem ,em lấy liều về chưa hỏi ý bác ấy! Trục này không chui ứng suất xoắn ,nó chỉ chụi ứng suất uốn do nó được lắp vào vỏ hộp vi sai ,vỏ hợp vi sai này qua bộ truyền bánh răng truyền chuyển động vào bánh xe ! đây là tất cả những gì em biết về nó.Mong các anh bổ sung!
mà anh TYA làm em ngạc nhiên quá TYA có nghĩa là "tùy ý anh" nghe có vẻ là "ngon + đã vậy anh chén luôn" hehehe! >thế mà em tưởng TYA là cái gì đó huyền bí ai ngờ nó không đen huyền mà là đen "xXx"
kekekekeke!

Last edited:
Em có chi tiết trục quay của hộp số !Nhưng không biết cách gia công cho vùng giữa trục như thế nào cho hợp lý ! số lượng chi tiết là 3000 , dụng cụ đầy đủ , sự dụng máy công cụ vạn năng truyền thống!
- Hai đầu trục bạn không thể hiện ren à ?
- 2 rãnh then ở 2 đầu mục đích là để lắp vòng hãm ( còn gọi là phanh ) để chống lỏng đai ốc.
- 2 vị trí lắp bánh răng 2 đầu bánh răng lồng không trên trục >> yêu cầu độ bóng bề mặt cao .
- Bề mặt ngoài của lỗ giữa không tham gia lắp ghép >> chỉ cần gia công thô.
- Mặt đầu của lỗ trụ giữa tiếp xúc với vòng căn >> yêu cầu độ bóng bề mặt cao .
- Yêu cầu cao độ chính xác vị trí tương quan giữa đường tâm lỗ giữa và đường tâm trục .

@ Anh TYA nếu vẫn chọn đúc có được không anh ? Thép chế tạo trục này thường là thép 40, 45 , 40X , 45 X ...,tất nhiên phôi đúc thì cơ tính sẽ không tốt bằng phôi rèn và có thể xảy ra các khuyết tật đúc nhưng về khía cạnh công nghệ thì hơn hẳn .
Anh TYA tính đúc là tính chảy loảng của vật liệu chứ không phải tính nóng chảy .

Last edited:
M

matt

@letiendung : đang nói về pp gia công thì lại chuyển sang pp chế tạo phôi ?????

@letiendung : đang nói về pp gia công thì lại chuyển sang pp chế tạo phôi ?????
Đọc hết 1 lượt đi anh matt ơi ,em đang giải bài toàn theo đúng hướng đấy ạ .
Gia công với chi tiết này thì đơn giản thôi ,nhưng chi tiết thiếu nhiều giữ liệu quá và là cái đồ án nên phải giải quyết vấn đề chọn phôi đã chứ anh ,cậu ấy có hỏi đấy.

bác có thể cho bọn cháu biết được yêu cầu về độ chính xác độ bóng của chi tiểt đó thì chúng cháu mới có thể đưa ra được phương pháp gia công hợp lý cho bác.

C

chutieu763

Ðề: Cách gia công chi tiết trục quay? Mong mọi nguơ người giúp!

mọi người giúp mình với ạ!! yêu cầu " thiết kế đồ gá để gia công rãnh then 36,8x10x3 . trình bày cấu tạo , tên đồ định vị sử dụng , số bậc tự dobij hạn chế và nguyên lý tháo lắp chi tiết gia công ? " thank mọi người . link hình vẽ : https://picasaweb.google.com/106778385142364447478/Ngay17Thang11Nam2015#6218064671004361666

Ðề: Cách gia công chi tiết trục quay? Mong mọi nguơ người giúp!

Bạn cho tớ hỏi, bản vẽ nó vậy hay kích thước bạn tự nghĩ ra mà mình thấy ko ổn chút nào