Cách tính toán thiết kế khuôn hot runner

• Thread starter tinhtinh_21
  • Ngày mở chủ đề
T

tinhtinh_21

Author
Em chào anh/chị diễn đàn!
Em hiện đang làm thiết kế khuôn cho một công ty Hàn Quốc. Giờ muốn tìm hiểu cách thiết kế khuôn Hot runner mà thấy khó quá. công ty thì không ai rành về cái này. Do đó, anh em nào trên diễn đàn đã thiết kế khuôn hot runner rồi thì chỉ cho e những điểm lưu ý khi thiết kế khuôn hot runner và cách tính toán hot runner phù hợp để có thiết kế tối ưu
Cám ơn anh/chị nhiều!

Ðề: Cách tính toán thiết kế khuôn hot runner

Hotrunner quan trọng nhất là hệ thống nozzle và manifold, nhưng công ty của bạn không ai rành thì chắc chắn phải mua nguyên bộ hotrunner về ráp vô rồi. Vậy thì mọi chuyện đã đơn giản, bạn không cần bận tâm nhiều tới hotrunner nữa. Chỉ biết là cần phải tính toán độ giãn nở của thép khi hotrunner được nung nóng lên. Công thức tính sai lệch cho thép thường dùng là: Độ sai lệch = 0.000013*khoảng cách. Chỉ áp dụng tính toán này cho hệ thống có nhiệt giãn nở trực tiếp.

K

kienutc

Author
Cá nhân mình thấy bạn không cần quan tâm nhiều lắm đến vấn để này, vì hiện nay các hàng cung cấp HR sẵn sàng cung cấp hết cho bạn 3D data dữ liệu của cả bộ HR.
Bạn chỉ cần đưa ra kích thước mold base, ví trí đặt gate, đường kính, loại gate ( open hay valve gate)... như vậy là bên nhà cung cấp có thể support.
Bạn có thể vào 1 số website của hãng Yudo để load 1 số loại catalogue thông dụng , trong đó sẽ đề xuất, và các kích thước để gia công