=== Câu Lạc Bộ CNC ===

Author
=============================================================================

===
Câu Lạc Bộ CNC ===

Hy vọng với câu lạc bộ này sẽ tập hợp được những kiến thức bổ ích trong nghề CNC từ setup cho đến lập trình cho anh em trong nghề.

Last edited:
Ðề: === Câu Lạc Bộ CNC ===

===
Câu Lạc Bộ CNC ===

Hy vọng với câu lạc bộ này sẽ tập hợp được những kiến thức bổ ích trong nghề CNC từ setup cho đến lập trình cho anh em trong nghề.

Vậy anh post những kiến thức cơ bản của CNC từ cơ bản đến nâng cao , hoặc là kinh nghiệm của anh từ cơ bản đến nâng cao cho anh em mới tập tành có thể làm quen.Em nghĩ nếu lại là 1 nơi chia sẻ những kinh nghiệm của các cao thủ thì Chat với iPumkin đã làm được điều đó rồi ;)

Author

Kinh nghiệm của mình thì cũng ít lắm nhưng mình sẽ cố trình bày những gì mà mình biết để theo sát thực tế hơn.

Last edited:

Vậy anh bắt đầu bằng 1 bài set up của dòng FANUC đi anh. :D.

Author

Bạn lập ra chủ đề thì nên đưa ra những kiến thức bạn biết hoặc bạn cần thảo luận , chứ đừng đưa tên chủ đề không vậy.
Lại gặp đối thủ bên Mastercam đây, cái gì cũng phải từ từ chứ bạn, mình thì chưa biết nên bắt đầu từ đâu đây...

Last edited:
T

thu-kysu

có một vấn đề xin các bác giải đáp . máy đang chạy ngon bổng dưng mật điện gãy dao lam thế nào bây giờ các bác

DAo lớn hay dao nhỏ vậy bạn.khi bị cúp điện đột ngột thì máy cnc loại không có đối trọng sẽ bị sụp z xuống một ít nếu đang xài dao lớn thì cục phôi sẽ bị ăn phạm vào còn đang xài dao nhỏ thì dao gãy là cái chắc.
mình xài con máy haas vf2 không có đối trọng mỗi lần cúp điện là gãy dao hà

Last edited:
Author

Nếu máy bạn ngừng vì cúp điện nguồn và không khởi động lại được thì cái này nhờ mấy bạn bên kỹ thuật giúp bạn vậy.

Riêng mình đã từng xãy ra 1 trường hợp, đó là khi chạy thì nguồn điện đột tắt ngay trong lúc đang cắt thô bằng tool 4 inch Flycut. Kết quả là 1 cái bùm nhá lửa...làm cho trục chính trong moto quay của máy đã bị gãy hay sao đó mà nó đã không thể điều chình bằng lện M19 được nữa. Kết quả là phải thay cái mô tơ đó mất hơn 5k. Kinh ngiệmm rút ra là không nên chạy máy với chế độ cắt thô bề mặt khi trời đang chuẩn bị có mưa hay sấm sét, điện rất dễ mất đột ngột.

Last edited:
Author

Hôm nay mình gặp phải một vấn đề hơi nan giải nhưng cũng đã giải quyết song vì ít khi làm việc với loại vật liệu này.
Các bạn xem hình này thử và hãy xét xem khía cạnh nào làm mình bị nan giải. Vật liệu là Torlon® 5530 (30% glass-filled p
)

Last edited:

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Theo mình chi tiết khá mỏng và dài. Ngoài ra các dung sai kích thước bình thường và các nguyên công để gia công đều khá đơn giản. Trừ vật liệu gia công hơi lạ ra thì chi tiết không có gì quá đặc biệt.

Ngoài ra hai kích thước 0.500 và 0.273 ghi vị trí 2 bulong theo mình ghi như thế này không đúng, mặt chuẩn gia công + chuẩn đo là mặt C thì cả hai kích thước này đều phải ghi từ mặt C. Chắc đây là bản vẽ của Nemo ? Kekeke

Author

Với loại này nếu mình cắt toàn bộ thô và tinh từ trên xuống tới đáy thì nó sẽ cho kết quả rất là không mong đợi, ở trên thì to còn bên dưới thì nhỏ. Nên cuối cùng mình phải cắt như sau: cắt thô và cắt tinh phân nữa sao đó cắt thô và tình phần còn lại cho tới đáy. Vậy là ok. Còn 2 bên hông nếu nhỏ thì mình sẽ dời line ra thành 0.1047", sau khi cắt 2 mặt kia hoàn chỉnh thi bên hông của nó sẽ là .1045" .

Last edited:

iPumpkin

Tại section A-A, bản vẽ cho là 0.125" +0.0 /- 0.003, khi cắt finish được lập trình cho là 0.124", nhưng sau khi cắt song nó có thông số ở đỉnh là 0.130" còn ở đáy là 0.125" cho dù là dùng tool lớn hay nhỏ, cắt nhanh hay chậm.
Theo em khi cắt kích thước này, lập trình phải cắt ở 0.125" do dung sai 0.003 là khá chặt. Sau đó cắt và bù dao -đo-bù dao vào dần. Em nghĩ là anh cắt tự động nên vậy. Với các chi tiết khó cắt nếu vật liệu như thế này, mình cắt - đo - bù dao -cắt thì dể đạt kích thước hơn.

Ông chủ câu lạc bộ này giải thích như vậy làm sao người khác hiểu được khổ tâm của mình :1:

Author

Theo em khi cắt kích thước này, lập trình phải cắt ở 0.125" do dung sai 0.003 là khá chặt. Sau đó cắt và bù dao -đo-bù dao vào dần. Em nghĩ là anh cắt tự động nên vậy. Với các chi tiết khó cắt nếu vật liệu như thế này, mình cắt - đo - bù dao -cắt thì dể đạt kích thước hơn.
Mình đã cắt tinh đến 3 lần rồi đó nhưng nó cũng như vậy, cuối cùng thì cũng phải cắt the kiểu phân nữa thì mới giải quyết được vấn đề.

Last edited:

iPumpkin

Anh Nemo, không biết có phải là do anh "dấu nghế" hay là do ở US hiện nay người ta gia công part ở mấy nước nghèo như Trung Quốc, Việt Nam mà mấy cái part của anh khá ..là simple. :21:. Thú thật so với mấy cái part mà công ty em đang gia công là ..1 trời một vực. Bên em gia công 1 part có cở 1000 kích thước dùng khoảng 200 con dao theo tiêu chuẩn API của Mỹ, thiết bị đo có robot cmm, dùng siêu âm nội soi....., công ty em có seal API monogram. Em thấy không nên xem thường người Việt bằng các chi tiết đơn giản và các giải thích ...phức tạp. :21:. Có gì mong các anh bỏ quá cho.

Author

-Chài, gì mà "dấu nghế" với không dấu nghề, mình chưa biết phải đi từ đâu cho hợp lý, mình thì cũng không có làm mấy cái part khó lắm, thường thường thôi àh. Máy mình đang sài có 20 tools là max, nhưng thường sài thì chừng 10 tool đỗ lại thôi, sài nhiều tool mấy ông setup than nữa thì khổ, nên phải nghĩ cách sài càng ít càng tốt, không phải mất thời gian set tool.
Với lại ý mình là đưa ra những vấn đề phát sinh trong công việc và cùng nhau rỡ rối và học hỏi chứ xem thường người khác thì thú thật bản thân mình chưa xem thường ai bao giờ, nhưng đặc biệt chỉ xem thường những người cố tình xem thường mình thôi, còn vô tình thì cho qua hết ^_^...
Vậy xem như chapter này song, chapter kế tiếp ông đưa mấy cái khó lên để anh em học hỏi đi...

Last edited:

Ông chủ câu lạc bộ này giải thích như vậy làm sao người khác hiểu được khổ tâm của mình :1:
ông cha có câu "Trăm nghe không bằng một thấy...". Anh Nemo cứ cho mấy cái hình minh họa cho dễ hiểu.

Author

Khi nào có hình mình sẽ up lên.
( Hình đã up )

Last edited: