=== Câu Lạc Bộ CNC ===

Author
Ðề: === Câu Lạc Bộ CNC ===

=================================

Cám ơn bác, em cũng chỉ hơi yên tâm thôi vì bản vẽ em làm chỉ thị dung sai 0.003" mà bên công ty sản xuất nó kêu ầm ĩ đòi tăng dung sai lên. Vật liệu em gia công là nhôm 7075. Thấy các bác làm ngon như ăn cháo thế này lần sau em cho chúng nó 0.001" cho chúng nó làm cho cẩn thận.
""dung sai 0.003" mà bên công ty sản xuất nó kêu ầm ĩ đòi tăng dung sai lên ...lần sau em cho chúng nó 0.001" cho chúng nó làm cho cẩn thận"" ...

0.003" mà người ta đã thấy khó, bác không tăng thì thôi sao bác lại giảm 0.001", nếu cty sản xuất đó có 10 người...chắc thế nào cũng sẽ có 1 người đặt câu hỏi trong đầu... không biết chi tiết này làm cái gì vậy nhỉ...:1:

Last edited:

mrgiang99

Active Member

""dung sai 0.003" mà bên công ty sản xuất nó kêu ầm ĩ đòi tăng dung sai lên ...lần sau em cho chúng nó 0.001" cho chúng nó làm cho cẩn thận"" ...

0.003" mà người ta đã thấy khó, bác không tăng thì thôi sao bác lại giảm 0.001", nếu cty sản xuất đó có 10 người...chắc thế nào cũng sẽ có 1 người đặt câu hỏi trong đầu... không biết chi tiết này làm cái gì vậy nhỉ...:1:
Bác ấy làm body động cơ xe toyota đấy!

Chắc part của Tieubu có nhiều dung sai chặt của nhiều mặt ràng buộc nhau và số lượng lẻ nên bọn họ kêu là phải!

Oh thế àh, chưa chắc đâu nha ^_^... Có vài thứ cậu đang dùng không phải là hàng Việt đâu nha, sát bên cạnh cậu luôn đó...:D
Thế anh ví dụ dùm em. Anh đừng nói là các máy CNC hay là thước đo kiểm ,.... Vì mấy thứ đó bắt buộc thế mà :).
Sorry mọi người , mong là không làm loãng topic , vì mình cũng bàn đến máy và dao cụ mà. :)

Tieubu

Chuyên gia cao cấp

Thì em thấy các bác làm dễ như ăn cháo đã đạt đc dung sai đó nên em nghĩ bọn cty kia nó kêu khó để vòi thêm tiền...hihi

Thì em thấy các bác làm dễ như ăn cháo đã đạt đc dung sai đó nên em nghĩ bọn cty kia nó kêu khó để vòi thêm tiền...hihi
Làm dễ hay khó còn tùy vào máy móc và dao cụ nữa bạn ah, hơn nữa bạn có chịu được giá như bên bác Nemo làm không nữa.
Các xưởng ở Việt Nam đa số máy CNC toàn hơn tuổi mình và bạn thì muốn đạt độ chính xác cao cũng khó.

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

1. Dung sai:

2. Chi tiết:

Các bạn thấy là tất cả kích thước đều ghi hai số thập phân sau dấu phẩy, tất cả các kích thước đều có dung sai +-0.01mm, . :21:
Trong bảng vẽ gia công, nếu mà không cho dung sai thì căn cứ vào số thập phân sau dấy phẩy mà tính dung sai. Theo như tiêu chuẩn ASME Y14.5 -1995 thì quy định như sau:
Hệ Inch (=Dungsai (tính bằng mm)) hệ mét
.x (1 số thập phân)= +-0.762 =.
.xx (2 số thập phân) = +-0.381 =.x (1 số thập phân)=
.xxx(3 số thập phân)= +-0.127 =.xx (2 số thập phân)
.xxxx(4 số thập phân)= +-0.0127 =.xxx (3 số thập phân)

Từ bản vẽ của bạn có thể thấy dung sai đúng cho các kích thước .xx là 0.127mm chứ không phải là +-0.01mm (khá nhỏ và khó đạt)

Tieubu

Chuyên gia cao cấp

Trong bảng vẽ gia công, nếu mà không cho dung sai thì căn cứ vào số thập phân sau dấy phẩy mà tính dung sai. Theo như tiêu chuẩn ASME Y14.5 -1995 thì quy định như sau:

Từ bản vẽ của bạn có thể thấy dung sai đúng cho các kích thước .xx là 0.127mm chứ không phải là +-0.01mm (khá nhỏ và khó đạt)
Bác Bí này xxx thật, bản vẽ đã trích dẫn cả dung sai .xx là 0.01 rồi ....

Last edited by a moderator:
Author

Bộ bạn tưởng ăn cháo dễ lắm àh ...nóng thấy mồ. Cái này là cháo vậy dễ hơn thì không biết bạn gọi là gì nhỉ...chắc dễ như uống nước...còn khó hơn chắc gọi là ăn cơm cháy... :21:.

Last edited:

iPumpkin

Các bạn xem thử nhé.

Để cho vui chúng ta hãy mở một cuộc đánh cá nho nhỏ về cách ghi dung sai nhé.

Các bạn có thể double check lại với các tiêu chuẩn ISO và JIS.

Last edited:

Tieubu

Chuyên gia cao cấp

Bộ bạn tưởng ăn cháo dễ lắm àh ...nóng thấy mồ. Cái này là cháo vậy dễ hơn thì không biết bạn gọi là gì nhỉ...chắc dễ như uống nước...còn khó hơn chắc gọi là ăn cơm cháy... :21:.

Cái này không biết gọi là gì đây...

================================================
Bác thông cảm vì em hơi thiếu kinh nghiệm thực tế nên mới thắc mắc. Ví dụ như bản vẽ lần trước bác dán tape đểgia công lỗ với độ vuông góc 0.0003 nên em mới hỏi (có nghĩa là tape bác sử dụng đàn hồi không quá 0.0003in). Không có số liệu đo kiểm nên bác bảo Ok thì em cũng biết thế thôi, hihi.
@bác Bí: bản vẽ trục đó dung sai 0.01 mà ko chế tạo đc hả bác? dung sai h7 của trục nhỏ là 0~-0.01 đó bác, cnc không đạt thì mời bác đi mài ạ. Yêu cầu kỹ thuật của mối lắp ghép nếu không đảm bảo thì máy làm việc sao đc.
Hình như lạc đề mất rồi, mời các bác CNC tiếp đi ạ.

Last edited:

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

Các bạn xem thử nhé.

Để cho vui chúng ta hãy mở một cuộc đánh cá nho nhỏ về cách ghi dung sai nhé.

Các bạn có thể double check lại với các tiêu chuẩn ISO và JIS.
Hi Anh Bi.

Em cũng thỉnh thoảng vẽ bản vẽ. Các dẫn chứng Anh đưa ra đều rất chính xác đều rất đúng. Nhưng
Khi thiết kế một bản vẽ chi tiết nếu trên kích thước không ghi dung sai. Người gia công có quyền lấy dung sai theo tiêu chuẩn chung( JIS, ISO) . Nhưng nếu trong bản vẽ. Người thiết kế đưa ra một bản dung sai riêng( Như vấn đề Anh đang bàn) Thì người gia công bắt buộc phải theo bản dung sai ấy.
Em nghĩ bản vẽ của Anh ấy đưa ra chi là bản vẽ CAD để lập trình CAM. Nếu là một bản vẽ gia công , chi tiết thực sự thì bản vẽ ấy thiếu rất nhiều điều.
- Vật Liệu
-Độ nhám
-Góc bo-Góc vát
-xử lý bề mặt
-Độ cứng.
-Yêu cầu phương pháp gia công.
Còn nếu chi theo như yêu cầu của bản vẽ và Dung Sai. Em nghĩ Anh Bí nói đúng. Việc gia công không hề khó.
Kjeu không phải là một người gia công cơ khí. Nhưng Công ty Kjeu làm cũng có một xưởng gia công. Và thỉnh thoảng Kjeu cũng thiết kế một số chi tiết nhỏ nhỏ hơn thế. Nhưng các Anh em vẫn làm Ok.
Chủ đề về gia công rất hay. Nó không chỉ giúp cho người gia công thêm kinh nghiệm. Mà cũng giúp cho người thiết kế biết được cái khó của gia công từ đó thiết kế sao cho nó kinh tế nhất.
Rất mong các Anh em lại tiếp tục.

Author

Bác thông cảm vì em hơi thiếu kinh nghiệm thực tế nên mới thắc mắc. Ví dụ như bản vẽ lần trước bác dán tape đểgia công lỗ với độ vuông góc 0.0003 nên em mới hỏi (có nghĩa là tape bác sử dụng đàn hồi không quá 0.0003in). Không có số liệu đo kiểm nên bác bảo Ok thì em cũng biết thế thôi, hihi.
@bác Bí: bản vẽ trục đó dung sai 0.01 mà ko chế tạo đc hả bác? dung sai h7 của trục nhỏ là 0~-0.01 đó bác, cnc không đạt thì mời bác đi mài ạ. Yêu cầu kỹ thuật của mối lắp ghép nếu không đảm bảo thì máy làm việc sao đc.
Hình như lạc đề mất rồi, mời các bác CNC tiếp đi ạ.
Công nhận soi kỹ ghê nha...vậy nếu đổi lại bước 1 là sẽ cắt luôn cái lỗ 0.125 đó và tap xuyên hết các lỗ tap thì xem như chapter 3 giải quyết song...^_^

(Vì là helicoil mình có thể tap xuyên và bỏ nó theo hướng ngược lại vẫn ok. Xem kỹ hơn là có 1 cái near side và 1 cái far side nên phải bỏ đúng hướng.)

Last edited:

iPumpkin

@bác Bí: bản vẽ trục đó dung sai 0.01 mà ko chế tạo đc hả bác? dung sai h7 của trục nhỏ là 0~-0.01 đó bác, cnc không đạt thì mời bác đi mài ạ. Yêu cầu kỹ thuật của mối lắp ghép nếu không đảm bảo thì máy làm việc sao đc. Hình như lạc đề mất rồi, mời các bác CNC tiếp đi ạ.
Thử tượng tượng xem sau khi gia công chi tiết đem đi mài TẤT CẢ các kích thước ?:4:, vì để mài hết chi tiết này cần máy mài ngang cho đường kính - mài đứng cho chiều dài và mài định hình cho góc chamfer và góc bo :24:.

Bắt giò Nemo chơi cho vui:Cứ chừa 1 hình vuông cao 40x50 cao khoảng 3mm lại một mặt để kẹp, chừa kích thước A chừng 0.15mm để ăn tinh, sau khi gia công xong thì ngửa lên cắt bỏ nó đi cái cục U này đi và 0.15mm tinh cho mặt A.

Last edited:

Bác có tin em bản vẽ 0.xx nhưng khi máy chạy ra sản phẩm cái .xx đấy không có +_ 0.001 không vậy bác iPumpkin :64:

iPumpkin

Bác có tin em bản vẽ 0.xx nhưng khi máy chạy ra sản phẩm cái .xx đấy không có +_ 0.001 không vậy bác iPumpkin :64:

Mình đang bàn về các tiêu chuẩn, quy chuẩn cho gia công, thiết kế, nếu bạn có hứng thì xin mời.

Last edited:

Để cùng tiếp nói đề tài mình gửi bản vẽ này anh em chúng ta cùng suy nghĩ về công cụ gia công chi tiết này

bản vẽ trong bộ khuân :

Đây là sản phẩm cảu khuân :

Cái này nó lại trong cái này

Mời anh em cùng tham gia thảo luận

lotomo

Mấy tháng rồi trốn không đến trường meslab, hôm nay tranh thủ vô lớp "CNC Club" chút xíu thì lưới đánh cá của Doctor IPumpkin bắt dí.

Cụ thể ở phần trích dẫn "Title Block":
UNLESS OTHERWISE SPECIFIED (DIMS. ARE INCHES)
TOLERANCES/ MACHINE
.X = +/- .030
.XX = +/- .015
.XXX = +/- .005
.XXXX = +/- .0010

Áp dụng quy định trên cho vài kích thước, ví dụ:
.1 nằm trong giới hạn từ .070 đến .130
.12 nằm trong giới hạn từ .105 đến .135
.123 nằm trong giới hạn từ .118 đến .128
.1234 nằm trong giới hạn từ .1224 đến .1244

Với một kích thước A trên bản vẽ, không có gọi thêm các chú thích gì khác (tức là không có OTHERWISE SPECIFIED),
sau khi gia công đo kích thước A được kết quả .133 in., xem xét 2 trường hợp sau:
TH1. Kích thước A trên bản vẽ gọi là .1 in.
TH2. Kích thước A trên bản vẽ gọi là .12 in.

Nhận xét:
- TH1 bỏ chi tiết vào sọt rác,
- TH2 may quá, A còn trong giới hạn cho phép
Trích dẫn "Title Block" của IPumpkin có chỗ không hợp lí ở phần .X = +/- .030
--------------------------------------------------------------------------
To IPumpkin: đã tìm được chân dài "lào" chưa ?!

To tiên sinh NemoCNC_MD và các bác meslab: cảm ơn rất nhiều về "bài giảng".

To tiền bối SV: Xin chào tiền bối, thằng em bị tiền bối phát hiện nơi ẩn nấp (Santa Ana) tuy nhiên vì bận quá nên hôm nay mới trở lại meslab được, kính mong tiền bối tha tội.

-Em thấy trên hình có những chấm đỏ và có cả gốc kích thước , thế những chấm đỏ đó là gì?
-1 điều nữa là có 1 số kích thước đường kính chỉ có .X vậy có nghĩa là dung sai chỉ lấy 1 con số và những chỗ khác là .XX thì dung sai lấy 2 con số à?

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

-Em thấy trên hình có những chấm đỏ và có cả gốc kích thước , thế những chấm đỏ đó là gì?
-1 điều nữa là có 1 số kích thước đường kính chỉ có .X vậy có nghĩa là dung sai chỉ lấy 1 con số và những chỗ khác là .XX thì dung sai lấy 2 con số à?
Hoang: Nhìn hình bên trái đi . Đó là hình phóng tỷ lệ đó. Hoàng dùng CAD vẽ lại hình dung cho dễ.

Chấm đỏ đó là tâm đường cung r 1.63
còn dung sai cái này là ở khuân dựa trên nhiều yếu tố để quyết định dung sai
Vd khuân đó sản xuất loại nhựa nào
chi tiết đó có dao động khi làm việc không
và nhiều yếu tố nữa
còn như sản phẩm trên là piston trong 1 lọ mỹ phẩm nên dù 0.x thì dung sai vẫn là 0.002 cho mọi kich thước
Đặc biệt ở sản phẩm khuân càng chuẩn càng tốt nó liên quan giữ mùi hương cho mỹ phẩm
Cái mình trao đổi ở đây là công cụ để gia công