chạy solidworks lag quá

• Thread starter cauberong
  • Ngày mở chủ đề
C

cauberong

Author
máy của e cấu hình cũng khá good
chip i5 gen 4, ram 8gb, vga hd 4000 + AMD radeon R5 M255, win 10 64 pro
nhưng mà chạy solid nó cứ giật giật , bất kỳ phiên bản nào, đã thử từ 2010 - 2016
cả autocad cũng vậy, trên bản 2007 là ko mượt
bác nào biết cách ko giúp e với

Ðề: chạy solidworks lag quá

Bạn dùng laptop hay desktop, nếu dùng laptop thì nâng cấp máy đi loại có cạc rời nhé.

Chào bạn

Theo mình nghĩ máy bạn chạy chậm do 3 nguyên nhân:

Thứ 1: Máy bạn tuy có VGA rời, nhưng chỉ thuộc dòng phổ thông, nếu không muốn nói là khá thấp. Với 1 số trường hợp thì đôi khi chạy VGA onboard còn nhanh hơn. Bạn thử vào bios hoặc dùng phần mềm theo máy disable vga rời xem sao

Thứ 2: Ngoài VGA ra, thì SW dùng tài nguyên của CPU rất nhiều. Máy của bạn tuy là core i5, nhưng nếu rơi trúng dòng U (tiết kiệm điện) thì hiệu năng có thể còn không bằng những dòng cao cấp của đời core 2 dual.

Thứ 2: đa số những máy có cấu hình tầm trung, mình thấy Win 7 chạy SW nhanh hơn Win 10

Trước mắt mình nghĩ bạn thử cài lại Win 7 và disable vga rời thử xem thế nào

C

cauberong

Author

mình đã disable vga và chạy rất mượt, mà khó hiểu 1 cái là dis vga on hay rời thì nó cũng mượt như nhau
vấn đề coi như đã dc giải quyết
cám ơn bạn

Các bạn đã biết về công cụ SOLIDWORKS Perfomance Test chưa?

"Hiệu suất máy tính của bạn khi sử dụng SOLIDWORKS được đánh giá thế nào, có tốt hay không? Có ổn định hay không? Hoặc đơn giản là sự so sánh hiệu suất của các dòng Chip, Card, hay giữa các hãng máy tính với nhau ... cái nào thực sự tốt hơn?

Có một công cụ của SOLIDWORKS để đánh giá về mức độ này. Đó chính là SOLIDWORKS Performance Test. Công cụ đánh giá tiêu chuẩn này là một công cụ trung gian có tên PASSMARK Performance Test được nhúng như là một công cụ của SOLIDWORKS nhằm đánh giá hiệu suất khi sử dụng phần mềm này.

Để thực hiện nhiệm vụ này các bạn có thể vào thanh Start Menu /SOLIDWORKS<Version> /SOLIDWORKS Performance Test."

Tuy nhiên nếu bạn dùng SOLIDWORKS không bản quyền thì chỉ hiện thị được kết quả, không so sánh được.

Các bạn xem hướng dẫn chi tiết tại link dưới đây nhé.

http://vihoth.com/&op/detailsnews/4...ks-p[MEDIA=youtube]rformanc-test[/MEDIA].html

ViHoth có đăng nhiều bài trong chuyên mục Tư vấn của doanh nghiệp về SOLIDWORKS, và trong Thư mục về SOLIDWORKS & SOLIDCAM. Thỉnh thoảng bạn ghé thăm các chuyên mục này để xem các nội dung về kỹ thuật SOLIDWORKS nhé.

Tham khảo về hệ điều hành và phần cứng cài SOLIDWORKS 2015:
http://vihoth.com/&op/detailsnews/362/104/he-dieu-hanh-tuong-thich-voi-solidworks-2015.html

ViHoth

Đại lý ủy quyền SOLIDWORKS Việt Nam