Chế độ cắt khi gia công với vật liệu là SKD61

• Thread starter hathedon
  • Ngày mở chủ đề
H

hathedon

Author
Các bác có kinh nghiệm gia công thép SKD61 cho em hỏi với là khi gia công thì tốc độ trục chính S, chiều sâu mỗi lần cắt với dao phi 3,6,8,10 và tốc độ cắt F như thế nào là tối ưu ạ! Em xin cảm ơn!

B

bktool

Author
Ðề: Chế độ cắt khi gia công với vật liệu là SKD61

Mình chuyên gia công skd 61, skd11 , cũng đang thử nghiệm các kiểu dao phay, có gì trao đổi qua email vukhoa.new@gmail.com, skype vukhoa.91

H

hathedon

Author

E làm bên thiết kế nhưng cũng cả lập trình nữa. Bên em thường làm phôi nhôm, nhựa, pc còn với vật liệu thép thì ít. E thấy mấy ông bên lập trình chạy hàng skd61 bên em không tối ưu ( thời gian lâu, bề mặt sau gia công xấu), bác thường làm chia sẻ cho em với!

Ngoancp

Active Member

Mấy cái này thuộc dạng bí kíp nghen các bạn. Các bạn quan tâm đến các vấn đề như thế này thì phải hỏi ở chế độ riêng tư thôi. Các kinh nghiệm dạng này nếu được ai đó đã làm tốt trong thực tế sẽ rất khó để chia sẻ công khai trên diễn đàn. Các bạn quan tâm đến các vấn đề này nên tự vận động hơn là chờ ý kiến từ cộng đồng.

Lúc trước mình làm ở công ty cũ, có những sản phẩm đặc thù khách hàng vào nam ra bắc rồi cũng trở về với công ty mình, vì không tìm ra nơi làm đạt yêu cầu. (Không phải gia công skd61). Mình đề cập đến các vấn đề này để thấy có những kinh nghiệm không thể share một cách rộng rải được. Các bạn trao đổi với nhau có thể làm như đề nghị của bktool.

H

hathedon

Author

Cảm ơn bác đã chia sẻ. Bác cho em xin gmail để em và mọi người có thể thảo luận thêm với bác không a.

Ngoancp

Active Member

Email của mình ngoancp@gmail.com. Mình dân tự động nên không rành lắm về cơ khí nghen các bạn.

H

hoang964

Author

Em gia công SKD 61 nhiệt luyện 52 HRC (Cái này chỉ nghe nói thế,chứ em không có công cụ để đo).
Em dùng dao D25 ghép mảnh,chiều sâu cắt 0.075,F=1000,S=1500.Tuy nhiên em có dùng nút can thiệp cưỡng ép trên bàn điều khiển để giảm F,và S (không nhớ chính xác là giảm bao nhiêu %).Khi gia công bạn điều chỉnh S,F sao cho dao cắt ngọt là được.

Kokono

Em gia công SKD 61 nhiệt luyện 52 HRC (Cái này chỉ nghe nói thế,chứ em không có công cụ để đo).
Em dùng dao D25 ghép mảnh,chiều sâu cắt 0.075,F=1000,S=1500.Tuy nhiên em có dùng nút can thiệp cưỡng ép trên bàn điều khiển để giảm F,và S (không nhớ chính xác là giảm bao nhiêu %).Khi gia công bạn điều chỉnh S,F sao cho dao cắt ngọt là được.
Để F 1000 chạy thử nghiệm như vậy là bể me dao + ảnh hưởng tới đầu trục chính (do me dao bể + cán dao D25 khó gảy).
F giảm chắc khoảng 80%(chạy F <200, 1200 < S <1500, tùy vào độ cứng của mãnh ghép)