chi tiết càng,nên đúc hay dập???

• Thread starter haiduongck2
  • Ngày mở chủ đề
F

Fish

Author
Ðề: chi tiết càng,nên đúc hay dập???

Bác Libor nhầm rồi, lúc đầu cậu haiduongck2 chưa nêu rõ vật liệu gì nên các bác ở đây đưa các phương án khác nhau tư vấn cho cậu ý, post cuối của cậu ý mới chọn chi tiết vật liệu là gang, anh TYA không để ý cắm cúi trả lời cũng phải, nhưng mặc nhiên anh TYA không đề cập tới vật liệu, chi tiết càng thì cũng rõ môi trường hoạt động rồi bác libor.
Cậu haiduongck2 ngâm cứu thêm chi tiết này ở đâu nhé, cái nì đơn giản thui mừ, cứ lấy mẫu càng khác và đặt sai số độ phẳng, dung sai các lỗ theo ý mình, có chế tạo thật đâu mờ sợ, lập quy trình công nghệ theo yêu cầu mình đưa ra, làm sơ sơ một chút rùi đi hỏi thầy, thầy chắc chắn sẽ góp ý thêm cho bạn, lúc bảo vệ có khi được công thêm điểm ưu ái nữa đó:107:

H

haiduongck2

Author

khổ,em mà biết được điều kiện làm việc thì đã chẳng post bài lên làm chi,thầy hướng dẫn em mới về khoa công nghệ nên chưa có kinh nghiệm,hôm thầy giao đề tài cũng lấy bất kỳ nên chưa có thời gian chuẩn bị mà,các anh thông cảm vì em lính mới tham gia diễn đàn,có gì mong các anh chỉ bảo thêm!!!!

TAMAC

Active Member

Nên thống nhất ý kiến đây là bài tập cứ thấy thế nào tốt thì làm, mọi người chỉ nói hướng làm còn SV thì sẽ tự tham khảo và làm, có gì sai đâu. Theo tôi đây là chi tiết càng gạt đúng ra gọi là tay gạt thường dùng trong các máy công cụ và bằng gang, các càng gạt dùng trong động cơ thường mỏng, nhỏ hơn làm bằng thép. Lỗ nhỏ ở đầu càng gạt lắp với 1 tay quay, vấu hoặc dây kéo để tác dụng lực, lỗ to của càng gạt bắt với trục (có thể có bạc phân ly) mang bánh răng, vấu tròn có lỗ để lắp lò so đầu có viên bi. Viên bi này tỳ lên một tầm gang có các rãnh hoặc lỗ, số lượng lỗ tùy theo bộ truyền. Khi ta quay tay gạt trục mang bánh răng cũng quay, viên bi sẽ trượt và gài vào lỗ trên tấm gang tức là vào số.

mrgiang99

Active Member

cơ cấu trượt?anh có thể giải thích rõ hơn được không,em chưa hiểu lắm.vật liệu cấu tạo nên chi tiết là gang xám CY 21 -40.và em chưa biết phảỉ đặt yêu cầu kỹ thuật độ đồng phẳng và vuông góc của đường tâm vấu và đường tâm lỗ lớn như thế nào kả.em post cả hình 3D cho mọi người dễ hình dung
Ví dụ:

TAMAC

Active Member

Đây là kết cấu tay biên chứ đâu phải càng gạt?

H

haiduongck2

Author

thanks các anh,sáng nay em đi duyệt thầy đánh giá khá tốt!!!!:77::77::77::77::77::77::77:

H

haiduongck2

Author

Last edited by a moderator:
H

haiduongck2

Author

H

haiduongck2

Author

H

haiduongck2

Author

H

haiduongck2

Author

H

haiduongck2

Author

em post các nguyên công lên mong các anh cho ý kiến và cho em hỏi ở nguyên công 4 khi khoét,doa và vát mép lỗ to thầy bảo phải sử dụng bạc côn để định vị và KẸP CHẶT,em chưa hình dung được cái ý "kẹp chặt"?:77:

Có vài lời như sau:
Nguyên Công 1,2: Có chút ý kiến thế này.
1 Về phương định vị mặt đáy khi bạn định vị ba điểm ( xác định một mặt phẳng) nhưng lại ở trên hai mặt khác nhau.
Vậy có nên hay không, về điểm này nói siêu định vị cũng đúng mà kô phải siêu định vị cũng đúng.
Tôi nghĩ bạn cố gắng di chuyển điểm mà phần bên trái ( chưa biết đặt tên sao) sang bên khối trụ to( mà thực chất là bạn phải làm như thế với hai phiến tỳ .
2 bạn định vị (nhìn chung ở các nguyên công) ở rất nhiều phương khác nhau, điều này thiết nghĩ không nên vì sẽ liên quan đến điều chỉnh khá khắt khe trong việc thiết kế...
3 Bạn chưa nêu đc phương kẹp, điều này là hết sức quan trọng trong quá trình thiết kế đồ gá, đặc biệt trong đồ án môn học.
Vì không khéo trong quá trình kẹp chặt có thể gây ra: Sai số kẹp, hay phá vỡ định vị không chừng.
Nguyên công 3: Tại sao tự nhiên mới trải qua hai quá trình gia công bạn phải sử dụng mài? mà còn phải tuỳ thuộc vào vật liệu mới có thể mài trước hay sau nhiệt luyện đó.
Nguyên Công 4: Bạn thể hiện có hai hình chũ V xiên xiên theo tôi hiểu đó là định vị? bận định vị như thế nào và phần tử định vị là gì để có được phương như vậy?
Nguyên Công 5: Bạn nên di chuyển phương kẹp về phần khối trụ nhỏ, để lại như bạn sẽ khó khăn trong tính toán lực và lựa chọn các mỏ kẹp và tính toán để chọn nó.
Nguyên công 6 không thể tách riêng, nên tạo vát mép trong nguyên công trước trong quá trình khoan khoét doa có thể tạo ra đc vát mép.
Nguyên Công 7: Bạn làm như vậy cũng đúng nhưng theo tôi như ý tôi nêu ở nguyên công 1,2. Có điều bạn sử dụng một chốt trụ dài và một chốt trám sẽ giảm đc đi rất nhiều phần tử đồ gá.
Nguyên Công 8 về đồ gá định vị thì tôi vẫn khuyên bạn như ở NC 7 có chú ý bạn thể hiện kích thước 15 là như thế nào nếu là độ dài thì phần dẫn hướng sẽ khá quan trọng nó sẽ có hai tác dụng là dẫn hướng và xác định luôn được kích thước 15.
Nguyên Công 9: Nên sưả là " Tổng Kiểm Tra". Chi tiết dạng càng này của bạn yêu cầu kỹ thuật nhiều hơn yêu cầu về độ song song mà bạn cần kiểm tra.
Chi tiết của bạn ước chừng 6 Nguyên Công .( thiếu nhiệt luyện).

p/s: bạn có post thêm sửa lần sau cố gắng lựa chọn thêm phần tử định vị có gì mọi người cùng bàn luận.

H

haiduongck2

Author

thanks anh,em đang sửa lại các nguyên công,sẽ up sớm mong anh xem giúp:77:

Nguyên công 4 và 5 nên cho vào làm 1 lần gá thì mới đảm bảo đc độ song song của 2 lỗ.

H

haiduongck2

Author

ở nguyên công 4 khi khoét,doa và vát mép lỗ to thầy bảo phải sử dụng bạc côn để định vị và KẸP CHẶT,em chưa hình dung được cái ý "kẹp chặt"?và thầy bảo cái mũi tên chéo đó là đinh vị của bạc côn,em không hiểu

TYA

Well-Known Member

-Máy sử dụng cho từng nguyên công là gì ?

(không thể nói 2 chữ nguyên công mà không nêu máy gì !)

Nếu CNC, cần 1 máy phay duy nhất với 3 nguyên công

Nếu là máy vạn năng : cần nắm rõ "nguyên công" là gì , bước gia công là gì để mà tách/ ghép các bước thành nguyên công :

Nguyên công 4 , 5 tại sao lại tách ra nguyên công 7 và 8 (mà không là gộp vào?)

- Mài, hiện tại là nguyên công trung gian thì không có cơ sở nào hết!

-Máy sử dụng cho từng nguyên công là gì ?

(không thể nói 2 chữ nguyên công mà không nêu máy gì !)

Nếu CNC, cần 1 máy phay duy nhất với 3 nguyên công

Nếu là máy vạn năng : cần nắm rõ "nguyên công" là gì , bước gia công là gì để mà tách/ ghép các bước thành nguyên công :

Nguyên công 4 , 5 tại sao lại tách ra nguyên công 7 và 8 (mà không là gộp vào?)

- Mài, hiện tại là nguyên công trung gian thì không có cơ sở nào hết!
Theo em hiểu thì bạn ấy đang làm đồ án công nghệ, thông thường các thầy thường yêu cầu các sinh viên "gia công" = pp truyền thống anh ạ.
Có thể bạn ấy phải " BÔI " ra để điền đầy vào bàn vẽ A0. Quy Trình Công Nghệ ạ.
He he đúng không bạn ?

H

hieubietnongcan

Author

theo mình thì chọn phôi dập nóng hay hơn.bởi vì phôi dập cơ tính tốt hơn và cũng năng suất hơn.tuy nhiên chi tiết này phải dập nhiều lần.còn đúc thì hay có sai hỏng nhiều,khuyết tật nhiều.lại có ứng suất dư bên trong