Cho em hỏi solidwork có vẽ bằng lệnh như autocad không

ME

Active Member
Re: Cho em hỏi solidwork có vẽ bằng bàn phím không?

Ý em hỏi là dùng phím tắt chứ gì?

Author
Re: Cho em hỏi solidwork có vẽ bằng bàn phím không?

vẽ bằng lệnh như autocad ấy ạ hoặc nếu nó dụng phim tắt thì anh có thể cho em cái bảng phím tắt của nó được không ạ

Author
em tìm được rồi ;D
nó chính là Solidworks 2D emulator

sau đó nó sẽ hiện như thế này

các lệnh đều dùng giống hệt autocad hết nên em không nói ở đây ;D
solid 2005 hỗ trợ các lệnh
Drawing Entity Creation

POINT, LINE, ARC, CIRCLE, ELLIPSE, RECTANGLE, POLYGON, SPLINE

Other Drawing Tools

FILLET, CHAMFER, DIM, TRIM, ARRAY, ROTATE, MOVE, COPY, MIRROR, OFFSET, ERASE, 'GRID, 'ORTHO, 'SNAP, 'OSNAP

View Tools

'PAN, 'VIEW, 'ZOOM

Entity Properties

'COLOR, DDCOLOR, CHPROP

Information

MASSPROP, LIST, DIST, 'CAL

Feature Creation Tools

EXTRUDE, REVOLVE

System Tools

ALIGN, EXIT, PLOT, QSAVE, QUIT, 'REDRAW, 'REDRAWALL, SAVE, SAVEAS, U, 'UNITS

Cậu nói dùng vậy tiện hơn là sai to rui !
Nếu cậu vẽ chuyên nghiệp bằng solid cậu sẽ thấy dùng chuột vẫn hơn à !
mình chỉ góp ý thui , có gì bỏ qua nhé hìi :D

Những phần khác thì tớ không nói. Nhưng riêng phần sketch tớ nói thế này nhé! Nếu chỉ dùng chuột cậu phải rê chuột liên tục lên phía trên, hoặc qua hai bên để click vào các biểu tượng hoặc tìm lệnh trong toolbar. Trong khi nếu cậu dùng lệnh thì tay trái gõ lệnh, tay phải dùng chuột, và nhiều lệnh đã dùng được lưu lại, chỉ cần bấm mũi tên lên enter là xong. Phân tích của mình như vậy có hợp lý, và như vậy có nhanh hơn dùng chuột đơn độc không?

uh có thể bạn nói đúng ! :D
Tại mình quen vẽ các skecth khó trong cad (vì có thể tích hợp autolisp) , mình chỉ hay dùng solid để vẽ khung dầm lên cũng it vẽ skecth bằng lệnh à. Nhưng có điều những người mình biết khi dùng solid đều ko dùng lệnh chẳng biết còn lý do gì ko nữa.

ngô văn hiến viết:
uh có thể bạn nói đúng ! :D
Tại mình quen vẽ các skecth khó trong cad (vì có thể tích hợp autolisp) , mình chỉ hay dùng solid để vẽ khung dầm lên cũng it vẽ skecth bằng lệnh à. Nhưng có điều những người mình biết khi dùng solid đều ko dùng lệnh chẳng biết còn lý do gì ko nữa.
Cái đó thì mình cũng không biêt. Nhưng có lẽ đó là thói quen của họ từ lúc đầu bắt đầu sử dụng.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Để lôi kéo các đệ tử AutoCAD, các tác giả SolidWorks cũng cho phép người mới dùng (chuyển sang từ AutoCAD) sử dụng giao diện dòng lệnh để thực hiện các thao tác vẽ trong môi trường Sketch. Tuy nhiên, sau khi dùng một thời gian ngắn (SolidWorks rất dễ học và nhanh thành thạo) thì chẳng còn ai thèm mơ tưởng đến cái kiểu gõ lệnh "xưa như Diễm" kia nữa.

Lý do thứ nhất: là thực ra trong SW, người dùng rất ít khi phải vẽ, và dù có phải vẽ vài biên dạng nào đó thì cũng chỉ vẽ rất đơn giản. Trong quá trình dựng 3D, các mô hình bất kỳ đều chỉ cần vẽ vài biên dạng rất khái lược, rồi sau đó được bổ sung bằng các lệnh 3D để hoàn tất mô hình.

Lý do thứ hai: là với những người dùng thành thạo, thì trình đơn chuột phải trong SW vô cùng tiện lợi do tính đa dạng và thông minh của chúng. Tức là bất cứ khi nào, bạn right-click trong vùng đồ họa hoặc trên một đối tượng nào đó, bạn sẽ thấy một trình đơn "trôi xuống" với một số lệnh liên quan tới đối tược mà hiển nhiên là bạn đang cần. Người ta gọi đó là trình đơn "cảm ngữ cảnh", tức là căn cứ vào đối tượng bạn chọn và thời điểm bạn chọn mà SW sẽ đoán biết bạn cần làm gì tiếp theo, vậy là nó chuẩn bị sẵn cho bạn chỉ những thứ bạn cần (không đưa ra quá nhiều lệnh làm rối trí người dùng). Các bạn hầu như chỉ dùng bàn phím để nhập các giá trị kích thước và gõ tên file, còn thì chủ yếu là dùng chuột.

Tiện đây, có thể có bạn chưa biết, tôi lưu ý các chức năng rất tiện dụng khác của chuột như sau:
1. Nếu bạn cuộn bánh xe chuột theo 2 chiều thì bạn sẽ Zoom in hoặc Zoom out màn hình.
2. Nếu bạn nhấn giữ bánh xe và kéo chuột chạy thì bạn sẽ xoay cổng nhìn (Rotate View).
3. Trong Assembly, nếu bạn click chuột trái vào một thành phần và kéo đi, bạn sẽ lôi được thành phần đó theo các hướng tự do còn lại, tương tự lệnh Move Component.