Em hỏi về SW

Author
Làm thế nào để copy hình chiếu đã tạo trong SW sang autocad ?

Làm thế nào để đổi màn hình nền trong SW ?

Làm thế nào để mô hình ở trong autocad khi chuyển sang SW không bị thay đổi lung tung ( ví dụ: trong cad để hướng nhìn là SE Isometric thì sang SW vẫn như thế. Mục đích của em là để tạo hình chiếu không thay đổi. Chứ vị trí đặt hình chiếu bằng trong SW nhiều khi hình đó lại là hình chiếu đứng nếu tạo trong Cad )

Em hỏi hơi nhiều nhưng em mới tìm hiểu SW nên có nhiều khó khăn. Mong các anh chỉ giúp

QuyenQCM

Active Member
Re: Làm thế nào để... ?

đề nghị bạn sửa lại tiêu đề...

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
1. Câu hỏi thứ nhất: copy hình chiếu 2D từ SW sang AutoCAD
Không thể copy hình chiếu 2D từ SW sang AutoCAD, làm như vậy để đạt được điều gì? Nếu vẫn muốn có được các hình ảnh hình chiếu 2D của SW được nhìn trong AutoCAD thì bạn có thể chụp ảnh màn hình SW rồi dán vào cửa sổ AutoCAD.
Tuy nhiên, SW cho phép có thể chuyển các mô hình 3D sang các định dạng khác để ta có thể mở nó bằng các ứng dụng CAD phổ biến hiện nay, trong đó có AutoCAD.
Đặc biệt, SW có khả năng nhập các hình chiếu 2D của AutoCAD và từ đó, dựng thành mô hình 3D trong SW. Dĩ nhiên là từ các mô hình này, ta có thể tạo ra các bản vẽ 2D trong SW, khỏi cần đến AutoCAD làm gì.

2. Câu hỏi thứ hai: thay đổi nền của cửa sổ SW
Bạn mở ứng dụng SW, vào trình đơn Tools, Options… để mở hộp thoại System Options – General. Tại trang System Options của hộp thoại này, trong panel bên trái, bạn chọn mục Colors, chọn tiếp Viewport Background ở ô giữa trong trường System Colors. Tại phần Edit bên phải của trường này, bạn có thể chọn một màu phù hợp cho màn hình nền của SW. Cũng trong mục này, bạn có thể chọn màu cho rất nhiều đối tượng hiển thị khác, cũng có thể dùng các hình ảnh để làm nền (nhưng nói chung là khá rối mắt).

3. Câu hỏi thứ ba: thay đổi hướng của mô hình giữa SW và AutoaCAD
Với AutoCAD, hướng nhìn mặc định thứ nhất là Top, trong khi với SW lại là Front. Đây chỉ là quy ước của các nhà viết phần mềm, không hề làm thay đổi tính chất hình học của các đối tượng. Nếu bạn muốn có được sự tương đồng hoàn toàn thì trước khi convert sang ứng dụng khác, bạn nên xoay hướng nó đi là xong. Hoặc sau khi nhập vào ứng dụng mới, bạn xoay nó cũng được, quá đơn giản.

Author
Cảm ơn anh DCL về sự giúp đỡ, chỉ dẫn tận tình.

Hôm qua em đặt tiêu đề khác nhưng anh QuyenQCM bảo phải sữa lại. Em nghĩ thế vì em đặt nhiều câu nên không biết nên thế nào. Em cũng đã sửa lại rồi và nếu có gì không đúng mong các anh chỉ bảo

Thân ái

V

vanbka2008

chao cac bac cho em hoi mot ty......

chào các bác, em muốn vẽ một hình chũ nhật lên một mặt cong có được không, các bác giúp em với. em cám ơn các bác.

;D ;D Lại thêm một câu nữa là vanbka, thì cũng như vẽ đường mà có hình chiếu là đường tròn vậy bạn xem ở ngoài có đấy.

;D ;D Lại thêm một câu nữa là vanbka, thì cũng như vẽ đường mà có hình chiếu là đường tròn vậy bạn xem ở ngoài có đấy.