giảm độ ồn cơ cấu máy

Duy Tan

Author
em có bài toán về giảm tiếng ồn máy như thế này cần mọi người giúp đỡ ạ. Mô hình thật ở ảnh bên dưới ạ.
・khi chưa lắp vào cơ cấu thì Step motor chạy rất êm (độ ồn trung bình đo đc là 45db)
・khi chỉ lắp step motor vào cơ cấu (chưa lắp hệ thống truyền động puli, chưa cố định khung máy) => độ ồn trung bình lên tới 93db
・khi lắp step motor vào cơ cấu (đã lắp hệ thống truyền động puli, chưa cố định khung máy ) => độ ồn trung bình lên tới 92db
・khi lắp step motor vào cơ cấu (đã lắp hệ thống truyền động puli, đã cố định khung máy ) => độ ồn trung bình không đổi, vẫn là 92db
・khi tăng tốc độ step motor lên khoảng 1/4 lần ban đầu => độ ồn trung bình vẫn khoảng 93db
・khi giảm tốc độ step motor xuống 1/2 ban đầu thì => độ ồn trung bình khoảng 94db
Em nghĩ rung động, tiếng ồn trên là do cộng hưởng tần số giữa step motor và bộ phận khác của máy. Hoặc là độ cứng vững của vỏ máy không đủ.
Mọi ng có thể giúp đỡ em phương hướng khắc phục tiếng ồn trên được không ạ? cảm ơn mọi người.
motor1.jpg motor3.jpg

・khi chỉ lắp step motor vào cơ cấu (chưa lắp hệ thống truyền động puli, chưa cố định khung máy) => độ ồn trung bình lên tới 93db
>> Có thể do gá lắp rồi.
Bạn thử chuyển sang gá bằng 2 thanh thép dày 1 chút theo cách này xem:

1/ Cách bạn đo như thế nào (Vị trí khoảng cách đo, thiết bị đo)?
2/ Cơ cấu khi đo đang như thế nào? (Bạn nói cố định thì đang cố định ở những vị trí ra sao)
Theo như bạn miêu tả thì chắc chắn độ ồn rung động của hệ khung cover che va đập với mặt bàn hoặc mặt gá.
Vì motor hệ này của bạn chạy max speed đi nữa thì cũng không thể lên 92dB được
PA thử:
1/ Nghe ngóng thực tế xem tiếng ồn phát ra tại vị trí nào to nhất để kiểm tra thử lại bằng cách lắp chặt (No.1)
2/ Cố định thêm các vị trí ở góc, hiện tại như hình thì mình chỉ thấy lắp bằng 2 ốc, mỗi bên 1 ốc?
3/ Nếu độ ồn sau khi siết ốc vẫn còn mà ko đạt đến giá trị mong muốn => bên trong cover bố trí dán thêm các tấm xốp tiêu âm. (google để biết)