giúp về dao phay lăn răng

• Thread starter maiyeu71
  • Ngày mở chủ đề
M

maiyeu71

Author
các bác giúp em với.tại sao khi thiết kế dao phay đĩa moduyn trong 1 bộ lại chọn dao để gia công bánh răng có Zmin.theo em biết thì do dao đó có profile của đường thân khai là max(độ rộng đường thân khai lớn nhất),khi gia công các bánh răng có Z>Zmin sẽ tạo cho bánh răng có đường thân khai có độ rộng,tạo điều kiên ăn khớp dễ dàng hơn,nhưng thầy em bảo như vậy chưa đúng.ai biết chỉ cho em với(nhanh lên nhé,2 ngày nữa em bảo vệ rồi).cám ơn các bác trước

Ðề: giúp về dao phay lăn răng

Zmin của bánh răng đó phải là 17 răng không nhỉ ?
Trong giáo trình nguyên lý máy có nói vấn đề này

B
Author
Ðề: giúp về dao phay lăn răng

- thứ nhất là tên topic là dao phay lăn răng (dao phay theo phương pháp bao hình) mà nội dung bài bạn lại nói tới dao phay đĩa modul (dao phay theo phương pháp định hình).
- thứ 2 là dao phay đĩa modul thường đc chế tạo theo bộ, bộ 8 con (dùng để gia công các bánh răng có m <=8 mm) và bộ 15 con (dùng để gia công các bánh răng có m > 8). Sở dĩ phải làm như vậy thì phải nhìn vào bản chất của vấn đề đó là profil răng trong tiết diện vuông góc với trục chỉ là 1 đoạn của 1 đường thân khai, trong khi đó đường thân khai có thể nói là dài vô tận. (ví dụ như đối với m = 1 thì chiều dài thân khai chỉ là đoạn A-A1, nhưng nếu là m = 7 thì chiều dài thân khai của profil răng là A3-A15 chẳng hạn) vậy nên là người ta mới chế tạo theo bộ là vì thế.