Hướng dẫn phần mềm Rhino miễn phí

Author
Đời người là hữu hạn
Kiến thức là vô hạn
Không thể lấy cái hữu hạn của đời người để so sánh với kiến thức vô hạn của nhân loại.

Với kiến thức nhỏ nhoi của mình, mình mong các bạn đồng nghiệp đã và đang sử dụng phần mềm Rhino cùng mình hoàn thiện giáo trình này để các bạn khác có nhu cầu tìm hiểu về Rhino có thể học tập và làm việc với nó

Mình rất mong nhận được sự cộng tác của các bạn

Vì có 1 trung tâm CAD/CAM/CNC lớn tại TPHCM ăn cắp tài liệu của tôi về và sửa chữ ký lại là tên của họ rồi tự nhận họ là người biên soạn ra tài liệu này và đem bán cho nên tôi để tên của tôi vào video luôn, thành thật xin lỗi các bạn vì sự bất tiện này

Hướng dẫn Rhino bài 1 :

Trong bài này mình nói về các hướng nhìn của Rhino, cài đặt các thông số, cách tạo phím tắt trong Rhino, công cụ Point

[MEDIA=youtube]eRB6spwGnc4[[/MEDIA]...c4][MEDIA=youtube]eRB6spwGnc4[[/MEDIA]/video]

Last edited by a moderator:
Author
Ðề: Hướng dẫn phần mềm Rhino miễn phí

Hướng dẫn Rhino bài 2 :

Trong bài học này mình sẽ nói về lệnh Line và Polyline cũng như các giá trị của nó dưới thanh Command

[video=youtube;Qn477-XTUo4]
/video]

Last edited:
Author

Hướng dẫn Rhino bài 3 :

Trong bài học này mình sẽ nói về giá trị của thanh Osnap, sau khi học xong bài 3 các bạn sẽ làm những bài tập 2D vẽ các chữ cái ở dạng đường thẳng như : A, E, F, H, K, L, M, N, T, V, W, X, Y, Z, yêu cầu chỉ sử dụng các lệnh đã học, không được phép sử dụng các lệnh phía dưới

[video=youtube;ik8-tJeoCHo]
/video]

Last edited:
Author

Hướng dẫn Rhino bài 4 :

Trong bài học này mình sẽ nói về công cụ vẽ đường cong cũng như các giá trị của nó, sau khi học xong bài này các bạn vẽ các bài tập chữ cái 2D ở dạng đường cong như : B, C, D, G, P, Q, R, S, ....bài tập chủ yếu để các bạn ôn lại lệnh và hiểu ứng dụng của nó

<span style="font-family: Arial, Helvetica, sans-serif;">[video=youtube;ohpucSWZkDc]
/video]

Author

Hướng dẫn Rhino miễn phí bài 5 :

Trong phần này mình sẽ nói về công cụ đường tròn và hình elip cũng như các giá trị của nó

[video=youtube;qIl1OlsOkS8]
/video]

Xin ủng hộ Vu Thanh góp công ứng dụng Phần mềm hiện đại!
Mình cũng tìm hiểu ứng dụng phần mềm và chủ quan đánh giá cho Rhino. Mình tạm cho rằng Rhino là phần mềm thuộc hạng 4D bởi:
-Rhino có phong các dựng hình không gian tuyệt vời, nếu bạn cài đủ Gen có chất lượng hình ảnh trên cả 3DsMax
-So với các 3D đàn anh, Rhino khai thác điểm mạnh về không gian Vector đặc biệt hơn là công nghệ tạm gọi là "Tái sinh và Sinh trưởng" Nó có thể tạo ra đối tượng (đường nét) dựa theo quy lật phát triển làm cho mô hình 3D mềm mại như mây uốn lượn. Nhờ công nghệ Vetor hoàn hảo mà mô hình 3D của nó nhanh chóng và dễ dàng cho góp phần vào lĩnh vực điều khiển trong không gian
-Plugins của Rhino tiêu biểu như Grasshopper giúp lập trình viên thiết kế các ứng dụng CAM và Robot nhiều trục.
-Điều đặc biệt hiếm có là Plugins Grasshopper còn có khả năng tạo mã vi điều khiển nhúng điển hình là firefly tạo ra lập trình hình thang cho Arduino
Nền tảng Rhino đáp ứng trong lĩnh vực thiết kế 3D và điều khiển mô hình 3D. Mô hình 3D còn được điều khiển bởi lập trình Vi điều khiển
https://www.facebook.com/8007853533...0.1443447137./923827877669940/?type=3&theater

D

deltaduong

Cảm ơn bạn. Bài hướng dẫn rất công phu. Bạn có tài liệu nào về phần mềm này không gửi cho mình với.