Khuôn nhiều màu

• Thread starter quangchieu87
  • Ngày mở chủ đề
Q

quangchieu87

Author
Chào cả nhà!
Mình đang làm luận văn tốt nghiệp chủ đề về khuôn nhiều màu,nhưng hiện tại mình có rất ít tài liệu về nó,nhà ta ai biết xin giúp mình với.Cảm ơn.

TAMAC

Active Member
Ðề: khuôn nhiều màu

Chào cả nhà!
Mình đang làm luận văn tốt nghiệp chủ đề về khuôn nhiều màu,nhưng hiện tại mình có rất ít tài liệu về nó,nhà ta ai biết xin giúp mình với.Cảm ơn.
Rất ít tài liệu tức là còn có, giới thiệu một ít đi, tớ còn chả hiểu khuôn nhiều màu là gì, có phải khuôn được tô màu lên cho đẹp không???

Q

quangchieu87

Author

hjhj,bạn đang đùa mình hay sao mà hỏi khuôn nhiều màu là khuôn được tô màu zy

Khuôn nhiều màu là khuôn ép ra 1 SP có nhiều màu sắc khác nhau,được tạo thành từ công nghệ sử dụng máy ép phun có nhiều đầu phun hoặc SP được ép nhiều lần,mỗi lần 1 màu

Rất ít tài liệu tức là còn có, giới thiệu một ít đi, tớ còn chả hiểu khuôn nhiều màu là gì, có phải khuôn được tô màu lên cho đẹp không???
vd :các bro thấy bàn chải răng đó: phần tay cầm nó đc làm từ nhựa dẻo với nhưa cứng ( khác màu nữa )

M

minhpt

Author

vd :các bro thấy bàn chải răng đó: phần tay cầm nó đc làm từ nhựa dẻo với nhưa cứng ( khác màu nữa )
Nhựa cứng rất khó tạo màu khi ép. Sản phẩm cụ thể như các phần màu đen trong các ổ cắm được làm bằng bakelit vi nó không cháy. Sao bạn khẳng định là bàn chải đánh răng được làm 1 phần từ nhựa cứng. Bàn chải đánh răng như loại mình dùng có 2 màu tím và trằng với phần trắng cứng và phần màu tím mềm. Nhưng phần cứng là PP còn phần mềm là 1 chi tiết khác do nhựa được pha thêm phụ gia làm tăng tính đàn hồi.

Khuôn cho sản phẩm nhiều thì có nhiều cách. Chẳng hạn có thể dùng 2 vòi phun phun vào cùng 1 lòng khuôn thì sản phấm sẽ có 2 phần tách biệt mỗi phần là 1 loại vật liệu. Hoặc cũng có thể phun gián đoạn hết lớp này đền lớp khác thông qua một van ở đầu vòi phun để kiểm soát dòng nhựa đi vào ở từng thời điểm.

neverlose

<b>we only here today</b>

[FONT
trích một phần trong luận văn tốt nghiêp về khuôn nhiều màu , bạn nào muốn tham khảo thì gởi qua mail phuochai_qn@yahoo.com . Tài liệu này mình xin thầy Thực ,nên cũng ngại post lên , các bạn thông cảm ( mình cũng có post vài tl của thầy ,post nhiều nên ngại,hi)[/FONT]

[FONT
://img517.imageshack.us/img517/8060/76939967.png[/IMG] [/FONT]
[FONT

[/FONT]

Last edited:

neverlose

Mình chỉnh lại pdf cho dễ đọc, chứ mình ko thể viết lại font khác được

thanks is the simplest thing you can do !

Last edited:

Viết tiềng Việt đi bác ơi, em ko đọc dc mấy đoạn này của bác. Ko biết tại máy em hay ko nữa.

neverlose

Máy bạn thiếu font VNI rồi , lúc trứoc viết bằng font này nên giờ mình chỉnh lại font phổ thông như arial thì nó không đọc được , vậy bác chịu khó lên mạng tìm font vậy

Lần sau mình sẽ rút kinh nghiệm, mình sẽ chuyển qua pdf rồi up lên cho dễ đọc

font vni cho bạn nè . Copy hết vô phần C/program/fonts

vni.rar

http://www.mediafire.com/?ltzmylmddml

Last edited:

Đúc hai lần phun (Bi-injection molding )

Hai loại nhựa khác nhau được phun đồng thời vào các vị trí khác nhau trong cùng một khuôn. Khi các dòng vật liệu vào trong khuôn, chúng gặp nhau tại các bề mặt tiếp xúc. Do vậy sự liên kết này có bền không còn tùy thuộc vào tính chất tương quan của hai loại vật liệu đó, xét về mặt liên kết.
Đúc hai lần phun khá đơn giản, chỉ được sử dụng để sản xuất các chi tiết đơn giản và có dung sai thấp. Các mặt tiếp xúc được tạo ra khi các dòng nhựa riêng biệt gặp nhau thường là các mặt phẳng đơn giản.

Đúc gián đoạn (Interval marbling)
Là phương pháp đơn giản nhất và bị giới hạn bởi các qui trình đúc nhiều thành phần. Đúc gián đoạn thì được xem như là “marbling” vì nó phun không liên tục hai vật liệu vào trong khuôn thông qua cùng một vòi phun và kết quả chi tiết có hai màu giống như đá hoa.
Sự khác nhau giữa các chi tiết có màu giống như màu đá hoa và các chi tiết đơn vật liệu là về hình dáng thẩm mĩ của chúng. Không có bề mặt phân cách thật sự nào giữa các bề mặt riêng biệt.

Cùng phun (Co-injection molding)

Hình dưới chỉ ra sơ đồ của hai máy cùng phun (co-injection machine). Nó khá giống một cái máy đúc phun một vật liệu, ngoại trừ hai ống được nối với một đường dẫn và đầu phun. Các ống A và B thì chịu trách nhiệm cho việc phun vật liệu của vỏ và lõi. Thêm vào đó có một hệ thống van để điều khiển vật liệu được phép đi vào lòng khuôn.
Là phương pháp phổ biến nhất và có lẽ là hữu ích nhất của quá trình đúc nhiều thành phần. Nó bao gồm quá trình phun hai dòng nhựa được kiểm soát thông qua cùng một đầu phun vào trong lòng khuôn để tạo ra các chi tiết với sự bố trí vỏ/lõi. Đúc cùng phun thì dùng đặc tính lỏng của polymer gọi là “dòng phun” (fountain flow) để giữ cho vật liệu lớp lõi ở bên trong vật liệu lớp vỏ khi chúng chảy và lần lượt đông cứng lại trong khuôn.

Hình trên minh họa một trình tự phun đồng thời A-B-A để sản xuất một sản phẩm sắp xếp vỏ/lõi đơn giản. Quá trình như bên dưới:
• Bước 1 Van A mở và van B đóng. Điều này cho phép vật liệu vỏ được phun vào, điền đầy một phần của lòng khuôn.
• Bước 2 Van A đóng và van B mở. Điều này cho phép dòng vật liệu lõi được phun vào trong lòng khuôn thấu suốt lớp vỏ ban đầu. Hai vật liệu này không trộn lẫn và lõi không đâm thủng vỏ bởi vì là dòng chảy tầng.
• Bước 3 Vật liệu vỏ lại được phun thêm vào như bước 1. Điều này đảm bảo rằng vật liệu lõi hoàn toàn bị che phủ.

Last edited:

Đúc lớp (Sandwich molding)
Là một dạng thay đổi của đúc cùng phun mà tất cả các lần bắn vật liệu A-B-A vào ống bởi hai cơ cấu đùn riêng biệt sau đó bắn vào trong khuôn cùng một lần. Hình dạng vật liệu vỏ-lõi-vỏ trong ống thì giống như một cái bánh sandwich nên có tên gọi này.

neverlose

Bạn chỉ nêu những phần chính về khuôn nhiều màu là đủ rồi còn những vấn đề chi tiết thì bạn nên đưa file lên để mọi người down về mà đọc chứ post một lúc nhiều bài thế này thì chỉ làm người đọc thêm rối mà thôi , còn muốn up hết lên cho mọi người cùng đọc thì bạn nên chuyển qua pdf rồi qua paint up lên một lượt

Phần mình ,mình chỉ giới thiệu ưu nhược điểm để mọi người có thể hình dung so sánh là đủ rồi còn phần tài liệu tham khảo chi tiết thì nhiều bạn vẫn gởi mail cho mình đấy thôi

Bạn muốn bổ sung thông tin cho bài post thì nên dùng chế độ edit cho dễ đọc chứ cứ đọc ngắt quãng thì khó chịu lắm

Bạn chỉ nêu những phần chính về khuôn nhiều màu là đủ rồi còn những vấn đề chi tiết thì bạn nên đưa file lên để mọi người down về mà đọc chứ post một lúc nhiều bài thế này thì chỉ làm người đọc thêm rối mà thôi , còn muốn up hết lên cho mọi người cùng đọc thì bạn nên chuyển qua pdf rồi qua paint up lên một lượt

Phần mình ,mình chỉ giới thiệu ưu nhược điểm để mọi người có thể hình dung so sánh là đủ rồi còn phần tài liệu tham khảo chi tiết thì nhiều bạn vẫn gởi mail cho mình đấy thôi

Bạn muốn bổ sung thông tin cho bài post thì nên dùng chế độ edit cho dễ đọc chứ cứ đọc ngắt quãng thì khó chịu lắm
Tiếp thu ý kiến của bạn. Mình upload lên mạng tài liệu về khuôn này. Các bạn tham khảo nhé.
http://www.mediafire.com/?eu5u02z2iyj

C

cuongthi198

Author

có phải khuôn được tô màu lên cho đẹp không???

bua wa