Lò xo sử dụng trong khuôn ép nhựa

• Thread starter lytranmesla
  • Ngày mở chủ đề
L

lytranmesla

Author
Xin chào các bạn. Rất mong sự giúp đỡ của các bạn.
Mình đang thắc mắc một vấn đề lò xo trong khuôn ép nhựa mình vẫn chưa hiểu mong các bạn giúp mình. Đó là tại sao lò trong khuôn không dùng lò xo tiết diện tròn như trong xe máy. Mà nó dùng tiết diện hình chữ nhật. Có công thức hay tài liệu nào chứng minh điều này không. Rất mong câu trả lời của các bạn.

Ðề: Lò xo sử dụng trong khuôn ép nhựa

Bạn có biết định luật Hook không? Sách giáo khoa Vật lý lớp 10 đã có. Bạn nên tìm hiểu lại.

L

lytranmesla

Author

Bạn có biết định luật Hook không? Sách giáo khoa Vật lý lớp 10 đã có. Bạn nên tìm hiểu lại.
Y của mình hỏi là về tiết diện của lò xo sao không dùng tiết diện hình tròn mà dùng một tiết diện khác. Nó có ý nghĩa gì? Còn về cách tính lò xo thì ai mà không biết tính.

V

vietdo

Author

mình cũng không hiểu tại sao dùng lò xo tiết diện vuông nữa. Bạn có thể post hình để tham khảo thêm không. Mình thấy lò xo tròn cũng hay dùng lắm bạn. Chỉ có điều là người ta mài mặt đầu lò xo để đảm bảo phương của lực làm việc (phản lực) của tất cả lò xo trong khuôn là cùng phương để hệ thống lói trong khuôn làm việc smoothly (mình xin lỗi không biết dùng tiếng việt để diễn đạt sao cho đúng), trành việc hệ thống lói bị kẹt khi làm việc (nhất là khi hồi về). Mình chia sẽ thêm, có thể bạn chắc đã biết rõ, thường kỹ sư thiết kế căn cứ vào màu của lò xo để chọn lò xo hơn là tính toán độ cứng lò xo. Đối với một số hệ thống lói, người ta cũng bố trí hai lò xo lồng vào nhau và có chiều dài khác nhau để điều chỉnh lực nén của lò xo theo hành trình.

Trong khuôn mẫu vẫn sử dụng cả loxo tiết diện tròn và chữ nhật. Loại tiết diện tròn thường được sử dụng trong các trường hợp cần độ đàn hồi cao nhưng lực yếu, loại này có kích thước khá dài và ít khi sử dụng. Loại tiết diện chữ nhật thông dụng hơn vì chúng có lực đàn hồi lớn, kích thước tối ưu hơn (chiều dài ngắn) nhưng độ đàn hồi vẫn nằm trong giới hạn yêu cầu của khuôn mẫu.
Bạn thử nghĩ cần 1 lò xo đàn hồi làm việc 50mm thì loại lò xo nào sẽ có chiều dài tối ưu hơn. Chiều dài lò xo sẽ ảnh hưởng đến bề dày của tấm khuôn chứa nó.