máy phay cnc

• Thread starter THAIBINHDUO
  • Ngày mở chủ đề
T

THAIBINHDUO

Author
các bác cho em hỏi con máy mitsubishi
nó hỏng công tắc về gốc máy có cách nào không cần về gốc máy mà vẫn chạy các trương trình gia công được không. nếu có viết cho e đoạn đầu trương trình và cuối trương trình mới ạ. xin cảm ơn các bác !

Ðề: máy phay cnc

Máy CNC dùng Incremental Encoder khi mới mở lên sẽ không biết bàn máy và đầu dao đang ở vị trí nào, do đó ta phải đưa máy về một vị trí xác định nào đó ( được gọi nôm na là Home máy), rồi sau đó mọi tọa độ cần thiết sẽ phải đối chiếu với tọa độ của điểm gốc này. Nếu bạn không thực hiện điều này thì khi chạy chương trình( nếu nhà sản xuất cho phép điều này) sẽ tạo ra sản phẩm có tọa độ "bất kỳ" trong không gian, vậy là không được rồi.
Nếu các máy dùng Absolute Encoder thì lại không bắt buộc phải về gốc Home, do các tọa độ được lưu trong máy kể cả khi máy đã tắt nguồn, nếu vậy sẽ không cần phải về Home mỗi khi mở điện( nhưng thực tế mọi người vẫn hay đưa về Home, do nhiều lý do khác nữa, đồng thời những máy này sẽ không có công tắc Home cho cả 03 trục).
P/s: Việc thay thế cái công tắc là việc dễ òm mà tại sao phải lăn tăn nhỉ???

T

THAIBINHDUO

Author
Ðề: máy phay cnc

cho em hỏi lúc máy về home được lúc không về hôm được là do lỗi công tắc hành trình hay là lỗi đường truyền ạ? Máy em bắt buộc phải về gốc mới chạy chương trình được ạ.