mô phỏng chuyển động?

Author
Mọi người xem cái thông báo này khi em vẽ hết tất cả các hình và đang định mô phỏng chuyển động của cơ cấu cam thì tự nhiêu SW nó hiện ra cái bảng thông báo này mà em xem mãi ko hiểu!
đại loại là nó bảo em chưa log in cái mail j j đó trong control panel giờ nó bắt em đăng kí cái j j đó chẳng rõ làm thế nào để có thể mô phỏng chuyển động dc nữa. Mọi người hướng dẫn giùm em nhé!

Last edited by a moderator:
Author
trình tự em làm như sau :
đầu tiên vẽ lắp cái cơ cấu cam như sau :

Tiếp đó dùng lệnh mate để gán các mặt làm việc của các chi tiết: vào lệnh
-->Avanced Mates-->chọn cam--->...

cuối cùng nó ra cái thông báo lỗi như ở trên ko rõ em đã làm sai chỗ nào?

P

Phương Thảo

Mến chào bạn tuongx,

Vì không thấy rõ picture mà bạn đã chụp lại trên màn hình, bạn có thể upload lại picture đó không? Mình nghĩ đây có lẽ là lổi License trong quá trình cài đặt program rồi.

Trong trường hợp Assembly của bạn thuộc mô phỏng chuyển động CAM, vì vậy bạn phải mở chức năng Mechanical Mates -- > Cam.

Chúc bạn thành công.

Author
Chức năng đó lấy ra kiểu j hả chị? Chắc em dùng key lậu nên ko có modul đó ;D

P

Phương Thảo

Mến chào bạn tuongx,

Vì bạn dùng Solidworks 2006, nên việc mô phỏng trên nằm trong mục Advance Mates. Version 2008-Solidworks các mô phỏng Cam, Gear, Rack Pinion, Screw, Universal Joint này được nằm trong trong một mục mới có tên gọi là Mechanical Mates.

Chúc bạn thành công.

Chào bạn !
Xin lỗi vì đang bận lên hình hơi xấu ;D !
Bạn có thể dùng simulation, ko cần mate cam.

Author
mấy anh chị em sao em mô phỏng chuyển động kiểu j mà nó ko chạy êm êm chút mà nó giật đùng đùng thế này?

Có phải là khi mình muốn mô phỏng 1 cơ cấu nào đó thì thì tạo bản vẽ lắp chi tiết nào mà cho vào đầu tiên thì chi tiết đó coi như là cố định nên chỉ có thể gán chuyển động cho các chi tiết lắp vào sau đúng ko ạ?

thanks! :-*

P

Phương Thảo

Mến chào bạn tuongx,

---Việc mô phỏng chuyển động Solidworks trên máy tính thường bị snatch là do cấu hình máy tính không đủ mạnh bạn ạ.

---Chi tiết chọn đầu tiên trong phần Assembly được xem là chi tiết cố định .

Chúc bạn thành công.

tuongx viết:
mấy anh chị em sao em mô phỏng chuyển động kiểu j mà nó ko chạy êm êm chút mà nó giật đùng đùng thế này?

Có phải là khi mình muốn mô phỏng 1 cơ cấu nào đó thì thì tạo bản vẽ lắp chi tiết nào mà cho vào đầu tiên thì chi tiết đó coi như là cố định nên chỉ có thể gán chuyển động cho các chi tiết lắp vào sau đúng ko ạ?
Cái đó ko quan trọng đâu, bạn có thể float hay fix bất cứ chi tiết nào bạn muốn, không nhất thiết là vào trước hay vào sau.

V

vantu123

Cho mình xin file SW này bạn vẽ được không. Mình muốn tham khảo bản vẽ của bạn vì tôi đang vẽ mà chưa vẽ được như bạn. Cảm ơn