Nhiệt luyện 20Cr???!!!!

Author
Em là nhông trước xe máy bằng 20Cr (SCR420)
Em cho ủ để cắt đoạn thép tròn và dập nóng tạo phôi nhưng nghe đồn thép thấm ko ủ hả các bác vì hàm lượng cácbon thấp ko cứng lắm.Nếu ủ các bác cho em bít ủ hoàn toàn hay ủ ở 450 - 600*C
Sau đó em thường hóa để cứng hơn để phay lăn răng
còn nhiệt luyện kết thúc em thấm C thể khí 900-920*C
Tôi ở 880*C Sau cùng là ram thấp ở 200*C
Nhưng em có 1 số thắc mắc ạ, Số liệu trên là em lấy trong sổ tay mác thép TG.Nhưng khi tra theo thép có hàm lượng cácbon như thế thì thấy Ac3 của thép C 0,2% là 865*C(tính theo tam giác giả dồ pha), mà nhiệt độ tôi và thường hóa của thép trước cùng tích là Ac3+30-50*C híc tức là thép cácbon có nhiệt độ tôi lớn hơn cả thép hợp kim.Các bác cho em ý kiến với ạ. Thanks

Cho em hỏi nữa với ạ
Trong khi mình thấm Cácbon mình tôi luôn đc. không ạ, nó dạng gấp khúc ở cho làm nguội ấy, thấm ở 920*C sau đó hạ nhiệt độ xuống 880*C sau đó giữ nhiệt để tôi rồi làm nguội
và cho em hỏi luôn thời gian giữ nhiệt của tôi và ram với ạ
cả thấm C trong bao lâu để thấm đc. 1-1,5mm ạ

Last edited:
U

ubuntu

Em là nhông trước xe máy bằng 20Cr (SCR420)
Em cho ủ để cắt đoạn thép tròn và dập nóng tạo phôi nhưng nghe đồn thép thấm ko ủ hả các bác vì hàm lượng cácbon thấp ko cứng lắm.Nếu ủ các bác cho em bít ủ hoàn toàn hay ủ ở 450 - 600*C
Sau đó em thường hóa để cứng hơn để phay lăn răng
còn nhiệt luyện kết thúc em thấm C thể khí 900-920*C
Tôi ở 880*C Sau cùng là ram thấp ở 200*C
Nhưng em có 1 số thắc mắc ạ, Số liệu trên là em lấy trong sổ tay mác thép TG.Nhưng khi tra theo thép có hàm lượng cácbon như thế thì thấy Ac3 của thép C 0,2% là 865*C(tính theo tam giác giả dồ pha), mà nhiệt độ tôi và thường hóa của thép trước cùng tích là Ac3+30-50*C híc tức là thép cácbon có nhiệt độ tôi lớn hơn cả thép hợp kim.Các bác cho em ý kiến với ạ. Thanks
Thép 20Cr
Tôi và thường hóa ở nhiệt độ 880 độ C. Tôi ở 770-820 độ C. Ram chỉ ở 180 độ thôi.
Ac1 765, Ac3 830.
Vài chi tiết mong có ích cho bạn.
Chúc bạn thành công.

Author
Thanks bác
bác xem em tra Ac3 của thép C 0,2 % đúng không ạ, em tính theo qui tắc tam giác mà hic hic
Mà thép C 0,2% là C20 phải không bác sao em thấy nó có 1 ít Crom dưới 0,25%
À mà nhiệt độ ram thế có thấp quá không bác,1-2%Me thì là (Fe,Me)3Cr, thì nhiệt độ tiết Cácbit (đẩy C ra) là 250 tới 300 mà hic hic (ram thấp)

Last edited:
U

ubuntu

Thanks bác
bác xem em tra Ac3 của thép C 0,2 % đúng không ạ, em tính theo qui tắc tam giác mà hic hic
Mà thép C 0,2% là C20 phải không bác sao em thấy nó có 1 ít Crom dưới 0,25%
À mà nhiệt độ ram thế có thấp quá không bác,1-2%Me thì là (Fe,Me)3Cr, thì nhiệt độ tiết Cácbit (đẩy C ra) là 250 tới 300 mà hic hic (ram thấp)
Nguyên văn của nó là nhiệt độ ram cao.
Thành phần của nó là: C 0.17-0.23 Si 0.17-0.37 Mn 0.50-0.80 Cr 0.70-1.
1-2% Me là cái gì tôi chưa hiểu lắm.
Chúc bạn thành công.

Last edited by a moderator:
Author
vâng ạ thanks bác cho em sớm nhé bác
Em đang cày môn này hie hie

W

werewolf

@mori: Chú ý đây là thép thấm nên phải thấm Cacbon trước khi tôi. Khi đó hàm lượng C bề mặt đã lên tới 0,8-1% chứ không phải 0,2% nữa. Do đó khi tính nhiệt độ tôi cho thép C 0,2% theo giản đồ pha ra lớn hơn thép hợp kim (có %C bề mặt 0,8-1%)
@ubuntu: Me trong Fe3Me3C không phải là tên 1 nguyên tố mà chỉ chung các nguyên tố tạo Cacbit

Author
@mori: Chú ý đây là thép thấm nên phải thấm Cacbon trước khi tôi. Khi đó hàm lượng C bề mặt đã lên tới 0,8-1% chứ không phải 0,2% nữa. Do đó khi tính nhiệt độ tôi cho thép C 0,2% theo giản đồ pha ra lớn hơn thép hợp kim (có %C bề mặt 0,8-1%)
@ubuntu: Me trong Fe3Me3C không phải là tên 1 nguyên tố mà chỉ chung các nguyên tố tạo Cacbit
Đợi câu trả lời này mãi heheh
Với lại thép này có độ thấm tôi tốt nên em nghĩ hạ nhiệt độ tôi là đúng phải ko ạ.Để giữ độ dẻo dai cho lõi yeah

Author
Cho em hỏi nữa với ạ
Trong khi mình thấm Cácbon mình tôi luôn đc. không ạ, nó dạng gấp khúc ở cho làm nguội ấy, thấm ở 920*C sau đó hạ nhiệt độ xuống 880*C sau đó giữ nhiệt để tôi rồi làm nguội
và cho em hỏi luôn thời gian giữ nhiệt của tôi và ram với ạ
cả thấm C trong bao lâu để thấm đc. 1-1,5mm ạ

Author
ý em là thế này ạ

Các bác tư vấn cho em cái thời gian với ạ T1,T2

Author
Đã tìm được câu trả lời trên: PP trên chỉ áp dụng cho thép di truyền hạt nhỏ
Còn 20Cr phải làm riêng yeah

V

Việt Tuýp

bác còn tài liệu về nhiệt luyện thép 20Cr cho e xin với ạ