Nhờ các bác chỉ giúp mình với ạ, cần gấp

• Thread starter koka
  • Ngày mở chủ đề
K

koka

Author
Mình lên mạng tìm kiếm thông tin thì được biết Website này. Vì thế đóng góp và tham gia vào diễn đàn là không có
Mình chỉ là dân ngoại đạo, vọc linh tinh thôi ạ. Vì thế kiến thức hầu như không có. Vì thế có gì ko hiểu biết mong các bác bỏ qua để giúp mình ạ
Vấn đề mình như sau ạ
Mình định làm 1 cái kẹp đinh cho bé chị nhà mình đóng đinh ạ. sản phẩm như hình vẽ

Vấn đề mình đã làm sản phẩm từ silicone thì kết quả sản phẩm khá mềm không thể giữ được đinh . Khi bóp thì không đủ lực(Vị trí giữ đinh ở lỗ tròn, nằm giữa khe trong ảnh, bóp vào 2 cạnh ở hình tam giác để giữ đinh) Mình định đổi sang làm bằng nhựa. Nếu làm bằng nhựa thì sợ giòn vì phải mở ra vào liên tục.
Do sản phẩm làm nhỏ lẻ, lại ít tiền. Mình cũng chỉ muốn dành 1 món quà cho cháu nên cố gắng làm. Hiện tớ đang không biết chọn vật liệu bằng gì ạ, và nên làm khuôn bằng gì nữa. Trước tớ làm bằng đất sét sau đổ khuôn bằng silicone thôi ạ
Mong các bạn tư vấn giúp. Nếu làm bằng vật liệu mà các bạn tư vấn thì mua được ở đâu ạ
Văn tớ lủng củng do ít học, các bạn đọc xong đừng ức chế

Ðề: Nhờ các bác chỉ giúp mình với ạ, cần gấp

Hi Bạn
Cái này để đơn giản thì bạn nên sửa lại kết cấu. Làm 1 hình chữ nhật dài x rộng x cao (cao là theo hướng đóng đinh) = 80x15x20 mm => Mua cục phôi nhựa POM hoặc MCNylon về khoan 1 lỗ theo đường kính đinh cần đóng, lấy cưa cắt thêm rãnh vào lỗ đó để tạo độ bóp khi bóp giữ đinh. Nên chọn chiều dày phôi tầm 20 mm và độ mỏng thành 15 mm (theo hướng cầm bóp đinh vào => như thế mới không cứng khi cầm tay giữ)
Tham khảo:

Last edited:

dovanhoc84

Active Member
Moderator

chuyện giòn thì tìm cách thay thế những chỗ có khả năng gãy khi mở ra mở vào như chỗ góc nhọn chẳng hạn. thay vì làm góc nhọn thì làm cung cong lớn 1 chút lên, vậy là vẫn đảm bảo vật liệu cũm vừa tránh giòn gãy.
silicon thì đúng là mềm quá thật :D

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

Mình lên mạng tìm kiếm thông tin thì được biết Website này. Vì thế đóng góp và tham gia vào diễn đàn là không có
Mình chỉ là dân ngoại đạo, vọc linh tinh thôi ạ. Vì thế kiến thức hầu như không có. Vì thế có gì ko hiểu biết mong các bác bỏ qua để giúp mình ạ
Vấn đề mình như sau ạ
Mình định làm 1 cái kẹp đinh cho bé chị nhà mình đóng đinh ạ. sản phẩm như hình vẽ

Vấn đề mình đã làm sản phẩm từ silicone thì kết quả sản phẩm khá mềm không thể giữ được đinh . Khi bóp thì không đủ lực(Vị trí giữ đinh ở lỗ tròn, nằm giữa khe trong ảnh, bóp vào 2 cạnh ở hình tam giác để giữ đinh) Mình định đổi sang làm bằng nhựa. Nếu làm bằng nhựa thì sợ giòn vì phải mở ra vào liên tục.
Do sản phẩm làm nhỏ lẻ, lại ít tiền. Mình cũng chỉ muốn dành 1 món quà cho cháu nên cố gắng làm. Hiện tớ đang không biết chọn vật liệu bằng gì ạ, và nên làm khuôn bằng gì nữa. Trước tớ làm bằng đất sét sau đổ khuôn bằng silicone thôi ạ
Mong các bạn tư vấn giúp. Nếu làm bằng vật liệu mà các bạn tư vấn thì mua được ở đâu ạ
Văn tớ lủng củng do ít học, các bạn đọc xong đừng ức chế
Nếu là mình.
1. Phần dùng để bóp nên dùng lò xo lá. Tham khảo SUS304-CSP
2. Phần kẹp đinh dùng vật liệu cứng cứng xíu. Có thể S45C. Hoặc có thể dùng nhựa cho nhẹ nhưng vị trí kẹp đinh
nên dùng thép.
3. hình dáng vị trí kẹp đình thử suy nghĩ nên là dạng chữ V hay là hình tròn. Mình thì thích V
4. Kỹ hơn xíu thì vị trí kẹp đinh nên gia tý nhiệt cho nó cứng. Nung đỏ bỏ nước cũng được.