Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng Mastercam.

paven8880

Active Member
Author
Bạn nào biết cho mình hỏi nhé:
Khi vẽ bề mặt bằng lệnh coon trong Mastercam (bản 9.) có hộp thoại xuất hiện để hỏi về 2 chế độ vẽ lệnh coon (auto hay ko). Mình "chót" nhấn vào dont ask again.
làm cách nào để hiện lại hộp thoại này?

E

englsolid

Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng Mastercam.

mạng của em hôm nay chậm quá, chờ mãi. Em không dùng mastercam nhưng anh coi thử bài viết bên solidwork xem có được không. em nghĩ nó cũng tương tự nhau thôi. cũng do ấn don't ask agian
link đây anh ơi. http://meslab.org/mes/showpost.php?p=30738&postcount=113

paven8880

Active Member
Author

Có anh em nào định hỏi đặt kiểu phay thuận hay phay nghịch trong MC ở đâu không?
mình thấy cái này nhỏ nhưng cần thiêt nên từ hỏi và trả lời:
Trong mục Machining direction:
Climb: Phay nghịch . Kiểu còn lại là phay thuận. (hì! không nhớ! chữ đó dài quá)

Trong Mastercam muốn thay đổi chiều của dao thì làm thế nào chả là em mới dùng Mastercam nên khi gia công xong một mặt của chi tiết em muốn lật mặt dưới của chi tiết lên để gia công nhưng khổ nỗi tool bị ngược chiều, Giúp em với
Thanks mọi người

paven8880

Active Member
Author

Trong Mastercam muốn thay đổi chiều của dao thì làm thế nào chả là em mới dùng Mastercam nên khi gia công xong một mặt của chi tiết em muốn lật mặt dưới của chi tiết lên để gia công nhưng khổ nỗi tool bị ngược chiều, Giúp em với
Thanks mọi người
bạn tách ra làm 2 phần chương trình riêng biệt ah?
thế thì không liên quan đến phần lật chi tiết rồi. chọn ở phần tool parameter vào phần dao cụ chọn chiều quay của dao là cùng hay ngược chiều kim đồng hồ. đó là nếu bạn muốn thay đôii chiều quay đầu dao.
Còn phần hướng chạy dao thì co hai hướng là climb là phay nghịch và hướng còn lại là phay thuận.
Xin lỗi vì máy mạng nên không có MC nên mình ko chi rõ hơn!

cám ơn bạn Paven8880 nhưng bạn hiểu nhầm ý của mình . ý của mình là gia công xong

giờ mình muốn gia công mặt dưới nhưng tool bị ngược

giúp mình với
thanks

Last edited:

cám ơn bạn Paven8880 nhưng bạn hiểu nhầm ý của mình . ý của mình là gia công xong

giúp mình với
thanks
Bạn gia công luôn không xoay chi tiết thì sẽ bị ngược dao là điều hiển nhiên rồi.
Nếu bạn là một người dịch chương trình thì khi gia công vậy bạn trước hết phải nghĩ đến việc gá đặt nó trên máy CNC như thế nào trước. Khi gia công xong mặt trên bạn không xoay chi tiết lại hay đổi chiều trục Z trong phần mềm thì làm sao khi dịch chuơng trình bạn có thể gia công trên máy 3 trục được ?

cám ơn bạn nhưng bạn trả lời chung chung quá tớ không hiểu ý bạn. Nếu tớ thay đổi chiều của trục Z thì các lệnh gia công ở trên sẽ hỏng hết vì ngươc chiều Z. bạn hướng dẫn mình bằng hình ảnh hoặc bạn có bài nào gia công rổi thì cho mình xin để tham khảo. mình chỉ rành catia thôi. mới chuyển sang Mastercam nên tớ không biết. mong được sự giúp đỡ của mọi người.
mọi người chỉ giúp mình với khi muốn mô phỏng lệnh sau thì phải chạy các lệnh trước đó thế thì lâu quá. có cách nào không ?

TYA

Well-Known Member

Bạn nào biết cho mình hỏi nhé:
Khi vẽ bề mặt bằng lệnh coon trong Mastercam (bản 9.) có hộp thoại xuất hiện để hỏi về 2 chế độ vẽ lệnh coon (auto hay ko). Mình "chót" nhấn vào dont ask again.
làm cách nào để hiện lại hộp thoại này?
Engsolid cho câu trả lời khoai thế !!

Ko phải phức tạp thế đâu. Vào menu>>config>>tìm trong các tab sẽ thấy 1 ô ghi là "Coon" >> ask Auo/Manual mode

rồi chọn vào là xong.

(khó nhớ, nếu cần thật cụ thể thì chờ mình cài mcam lên đã)

paven8880

Active Member
Author

giúp mình với
thanks
Nghĩ thì phức tạp thế kì thực bạn không phải làm vậy! Coi đây là 2 chi tiết riêng biệt có phải dẽ hay không! Vì thực chất ngoài thực tế bạn cũng phải gá 2 lần mà!
@TYA thanks! Sao lâu không thấy có bài trong mục này??????????????????

paven8880

Active Member
Author

Các bạn cho mình hỏi: Mình cài bản MC 9 trong phần tạo chữ mình muốn điểm đặt chữ ở giữa hàng chữ (hoặc muốn thay đổi theo ý-mình chỉ có thể đặt ở đầu hàng thôi!)thì làm thế nào?? mình nghĩ vào phần dafting global nhưng ở phần creat letter của mình nó lại bị ẩn rồi!

paven8880

Active Member
Author

mọi người chỉ giúp mình với khi muốn mô phỏng lệnh sau thì phải chạy các lệnh trước đó thế thì lâu quá. có cách nào không ?
Bạn chỉ chọn mỗi phần gia công đó thôi! Trong Operation manager cho phép chỉ chọn 1 phần bất kì của chu trình gia công mà! Bạn có thể select all nếu muốn!
thân

Mọi nhười cho mình hỏi tý. Khi set up phôi thì nó mặc định gốc phôi là tâm hình hộp(phôi dạnh hình hộp ), mình muốn chọn lại gốc phôi có được ko? giúp mình với vì mình mới chuyển từ gia công bằng catia sang mastercam do yếu tố công việc.
thanks mọi người nhiều

TYA

Well-Known Member

@paven : Screen>>Configure>>cad setting>>global>>Note text>>Aligment>>Center/Left?right

@kaneku

Để chọn vị trí làm gốc của phôi, kick chuột trái vào thẳng nơi cần chọn trong khi đang ở job setup (lúc nhìn thấy có box phôi ý)

Last edited:

sao minh ko chọn được nhỉ. Khi đang ở set up Phôi mình ko chọn được điểm nào trên hình cả. bạn hướng dẫn mình kỹ hơn được ko? có hình kèm theo thì càng tốt.
thanks mọi người

paven8880

Active Member
Author

@paven : Screen>>Configure>>cad setting>>global>>Note text>>Aligment>>Center/Left?right
phần thẻ Note text chỉ cho phép sửa đổi chữ chú thích(note text) thôi TYA! Ý mình hỏi là ở phần tạo chữ (creat text)!

paven8880

Active Member
Author

sao minh ko chọn được nhỉ. Khi đang ở set up Phôi mình ko chọn được điểm nào trên hình cả. bạn hướng dẫn mình kỹ hơn được ko? có hình kèm theo thì càng tốt.
thanks mọi người
bạn click vào select origin chọn điểm cần đặt làm gốc phôi!

@kaneku

Để chọn vị trí làm gốc của phôi, kick chuột trái vào thẳng nơi cần chọn trong khi đang ở job setup (lúc nhìn thấy có box phôi ý)

cám ơn bạn TYA rất nhiều mình làm được rồi. nhưng cho mình hỏi có thể cho gốc phôi hiện ra(nhìn thấy vị trí gốc phôi trong lúc ta lập trình ko?) vi trong catia lam được điều đó.
thanks bạn nhiều

TYA

Well-Known Member

phần thẻ Note text chỉ cho phép sửa đổi chữ chú thích(note text) thôi TYA! Ý mình hỏi là ở phần tạo chữ (creat text)!
À ra thế. Có một số Font không sử dụng được tham số drafting global nên bị mờ (nonactive). Muốn dùng nó hãy thử chọn font nào khác, vd Roman.

Đặt base point cho letters đúng là trong mục đó.

=======

@ Kảneku.

Với mcam9, có thể nhìn thấy gốc lâppj trình với F9
Là gốc hiện thị bởi chữ O trong minh họa.

Trong trường hợp chọn gốc phôi không trùng O (cũng vd, là W) thì chú ý rằng VỊ TRÍ PHÔI TRÊN MÀN HÌNH thay đổi (thấy cả box xê đi nơi khác) xong tọa độ NC KHÔNG THAY ĐỔI khi ra chương trình

>>>>Vì thế hoàn toàn KHÔNG CẦN hiển thị nó ra trên màn hình

Chỉ khi nào sử dụng chức năng T/C plane (vào và chọn gốc nào cho (0,0) của NC) để thay đổi gốc NC, chương trình mới thay đổi tọa độ - còn mặc định sau cài mcam là O của NC là O của UCS.

>>>>Nếu hiển thị ra màn hình để quan sát, nó là điểm W như ví dụ này, sau khi refresh nó lại biến mất trên màn hình.

paven8880

Active Member
Author

Khi mình tạo kích thước trong MC hoặc note text... Các đối tượng là 1 khối. mình muốn phá nó ra thành các đối tượng đơn có được không? và bằng cách nào???