DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
THIẾT KẾ ĐƯỜNG ỐNG

Trong thư viện thiết kế Design Library đã có sẵn các chi tiết phụ kiện đường ống thông dụng. Để sử dụng được thư viện này, bạn vào menu Tools,
...
, tại hộp thoại [
/b], bạn kiểm SolidWorks Toolbox SolidWorks Toolbox Browser rồi OK.

Bạn lại vào trình menu View và kiểm Task Pane, khi đó bên phải xuất hiện công cụ Design Library có biểu tượng là hình nhiều cuốn sách (thư viện mà!). Bạn click vào nút này và chọn Piping để lấy các phụ kiện đường ống ra mà lắp ráp chúng theo cách thông thường trong môi trường Assembly. Đơn giản lắm!

Duy chỉ lưu ý là các đoạn ống thường có các chiều dài khác nhau, vậy nên ta phải lưu chúng vào một vị trí khác, tạo thành các tập tin Part khác nhau, mỗi đoạn có chiều dài khác nhau là một file và các file này nên để trong một thư mục nào đó nhằm tránh nhầm lẫn và truy xuất lung tung.

Lâu lâu không nghĩ ra câu hỏi gì mới, thấy cũng buồn ;D !
Thấy trong topic solidwork và sản phẩm chú có nhắc nhở cách đặt nét vẽ của cháu, quả thật cháu nhìn cũng thấy xấu tệ ;D nhưng mà nếu cứ để như defaut thì in ra mờ lắm. Mà cháu thấy chú viết đặt nét, nhưng cháu ko tìm thấy, bình thường cháu đặt nét trong line font trong option thôi.

Chú chỉ cho cháu chỗ đặt bề rộng nét vẽ nhé !
Cảm ơn chú ! :D

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
ĐẶT ĐỘ ĐẬM NÉT IN

1. Vào menu File, Print....
2. Trong hộp thoại Print, nhấn nút Light Weights... .
3. Trong hộp thoại Light Weights, thiết lập như minh họa dưới rồi OK. Đảm bảo với cậu là bản in sẽ rất chuyên nghiệp và thẩm mỹ.

V

vuvanthang

Đó là cách lấy trong thư viện.Chú cho cháu hỏi nếu tự thiết lập ra mô hình của đường ống mà không dùng thư viện thì làm như thế nào ạ?

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Thế thì quá tốt, tôi cũng thường làm như vậy, mình tham khảo cách họ dựng mô hình và lập cơ sở dữ liệu và modify cho nó phù hợp với tiêu chuẩn phổ thông của Việt Nam hoặc của mỗi công ty.

Bạn đọc bài viết bên trên cũng trong topic này, tôi có đề cập đến việc xây dựng thư viện rồi đấy.

(Lưu ý: chỉ nên trích dẫn text thôi, không cần trích dẫn hình minh họa làm gì!)

H

Hoang Khanh

Cháu đã thử cách của chú nhưng khi vào Design Library thì không thấy phần Piping đâu cả, nhờ chú chỉ giáo thêm. Cháu đang dùng SW 2007. Cảm ơn chú nhiều.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Tôi chưa dùng SW2007 nên không chắc nó có giống SW2006 hay không. Bạn theo cây thư mục bên phải vùng đồ họa để tìm xem có thấy không?

Lúc cài đặt SW, bạn có chọn mức cao nhất là SolidWorks Office Premium không?

(Bạn không nên trích dẫn cả phần minh họa!).

T

tientruong

Chú DCL ơi chú giúp cháu vấn đề này với ạ :

cháu đang học solidworks ....cháu muốn vẽ 1 lò xo lá nhưng khi thực hiện lệnh thì solidworks bị treo và hiện ra thông báo :

cháu đã thực hiện đúng các bước theo ví dụ trong sách solidwork ....nhưng ko biết tại sao lại ko được

cháu làm như thế này ạ :

1____vẽ đường tròn có đường kính là 10

2_ ___exit sketch chon insert/curve/helix/spiral....nhưng ko hiện lên được hộp thoại của lệnh ạ .....chú làm ơn giúp cháu với ạ cháu xin cám ơn chú rất nhiều ạ

Last edited by a moderator:
Hì hì tại bản crack đó thôi, cái lỗi đó thì bạn có tắt đi bật lại làm vẫn thế. Bạn đổi thứ tự các lệnh là ko sao đâu.

T

tientruong

ngô văn hiến viết:
Hì hì tại bản crack đó thôi, cái lỗi đó thì bạn có tắt đi bật lại làm vẫn thế. Bạn đổi thứ tự các lệnh là ko sao đâu.

Em cám ơn anh ạ .......nhưng anh ơi em đã đổi thứ tự rồi mà vẫn ko đc ...........hay là do em crack sai phai ko ạ ........anh giúp em với em đang rất cần vẽ 1 lò xo lá .........hu hu hu chắc là em crack sai rồi .......anh làm ơn hướng dẫn em crack với đc ko ạ ..............em xin cám ơn anh rất nhiều ạ

V

voima_tien

Đúng rồi mình dùng solid 2006 cũng ko làm được như bạn .............không vễ được lò xo chán ơn là chán chẳng biết làm thế nào đang đinh hỏi chú DCL thì cậu hỏi rồi chắc là chú DCL đang bận ko online đc ..............chú DCL ơi chú online tra lời giúp chúng cháu với ạ .............nếu được cháu xin cám ơn chu rất nhiều ạ

QuyenQCM

Active Member
buihungkaifa viết:
Các bạn giúp đỡ mình với ? Khi mình thiết kế bằng sokidworks mà muốn chuyển sang Mestrcam, hay autocad hoặc ngược lại thì phải làm như thế nào ?
bạn lưu lại tập tin dưới dạng .step hoặc .iges

voima_tien viết:
Đúng rồi mình dùng solid 2006 cũng ko làm được như bạn .............không vễ được lò xo chán ơn là chán chẳng biết làm thế nào đang đinh hỏi chú DCL thì cậu hỏi rồi chắc là chú DCL đang bận ko online đc ..............chú DCL ơi chú online tra lời giúp chúng cháu với ạ .............nếu được cháu xin cám ơn chu rất nhiều ạ
chuyển sang dùng sw2008 đi, khi dùng lệnh này trong sw2008 thì ko sao cả, mỗi tội sw2008 hơi nặng mà bản crack cũng ko dc ngon lắm đòi hỏi cấu hình máy cao, mình mới mua sw2008 là gồm 2DVD đấy cài ra là 2.5G ;D

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
THIẾT KẾ LÒ XO​

1. Chọn một mặt phẳng tọa độ để vẽ một vòng tròn đường kính 50 chẳng hạn.
2. Gọi menu Insert, Curve, Helix/Spiral...

3. Đặt các giá trị như sau (chiều dài lò xo 50mm, bước 10mm):

Như vậy là sau khi OK, ta có đường xoắn tâm của dây lò xo. Bây giờ chuẩn bị vẽ biên dạng (tiết diện) dây lò xo, ta dựng một mặt tham chiếu đi qua một đỉnh của đường xoắn và vuông góc với đường xoắn tại đỉnh đó.

4. Vào menu Insert, Reference Geometry, Plane...:

Chọn một đỉnh của đường xoắn:

5. Nhấn OK, ta có một mặt tham chiếu Plane1 tại đỉnh vừa chọn, vuông góc với đường xoắn tại đó.

6. Chọn Plane1 và mở một sketch để vẽ một đường trong đường kính 5mm, gán tương quan Pierce cho tâm đường tròn này và đường xoắn:

7. Thoát ra khỏi sketch này và gọi lệnh Sweep và thiết lập như minh họa:

8. Nhấn OK, bạn sẽ có chiếc lò xo.

Tôi chưa rõ lò xo lá là kiểu gì? có phải kiểu dây cót đồng hồ không? Nếu đúng thì cách dựng cũng tương tự, chỉ khác là khi dựng đường xoắn thì dùng tùy chọn Spiral và tiết diện dây là hình chữ nhật mà thôi.

V

voima_tien

Cháu cám ơn chú DCL rất nhiều ạ .......lần trước ko vẽ được lò xo la do cháu cài solid sau các software khác : CAD, Master cam ...cháu thử cài lại win và cài solid thì thấy làm được các cách vẽ rồi ạ .......thanks chú rất nhiều ạ ...chú cho cháu hỏi thêm 1 câu là :

___ Cháu đọc bài viết tìm hình chiếu thứ 3 của chú rất hay ...cháu làm thử theo cách của chú để tìm hình chiếu thứ 3 nhưng ko ra được kết quả mong muốn ...đây là bài hình chiếu của cháu ạ :

cháu có 2 hình chiếu đứng và hình chiếu bằng là 2 hình vuông lồng vào nhau ..........tìm hình chiếu cạnh ...nhưng cháu lam theo cách của chú thì lại ko ra được kết quả đúng ....

rất mong chú giúp cháu tìm ra kết quả ạ ...cháu cám ơn chú rất nhiều ạ

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Nói cho cùng thì các phần mềm máy tính có nghĩ hộ được gì cho ta đâu? Chúng chỉ giúp ta thực hiện công việc với tốc độ cao hơn và nhanh chính xác hơn mà thôi. Nếu bạn không hiểu và không thể thực hiện được "bằng tay" một công việc gì đó (soạn thảo văn bản, vẽ kỹ thuật, tính toán...) thì đến siêu máy tính cũng "bó tay chấm com" mà thôi.

Bài đố vui hai hình chiếu giống nhau gồm hai hình vuông lồng vào nhau không thể dùng phương pháp tìm hình chiếu thứ ba như ví dụ tôi đã nêu. Phương pháp này chỉ có tác dụng trong một số trường hợp thôi, không phải là chìa khóa vạn năng đâu.

Nhân tiện có bài vẽ về lò xo, DCL cho mình hỏi cách vẽ lò xo bị uốn cong. Nếu có thể thì DCL post hướng dẫn kèm hình vẽ luôn nhé. Cảm ơn trước.

P

Phương Thảo

Mến chào bạn pikachu, sau đây mình trình bày 1 cách để thiết kế lò xo uốn cong với biên dạng tròn.

--- Đầu tiên Sketch trên mặt phẳng TOP một đường tròn khoảng 150 mm, EXIT Sketch.
--- Chọn mặt phẳng RIGHT, Sketch một đoạn thẳng khoảng 10 mm vuông góc với biên dạng đường tròn 150mm trên.

--- Giữ phím Ctrl chọn đầu mút đoạn thẳng và đường tròn rồi Add Relations-- >Pierce (để đoạn thẳng cắt đường tròn).
---Insert -- > Surface --- > Sweep rồi chọn các thông số như hình sau :
-- Profile : là đoạn thẳng.
-- Path : là đường tròn 150 mm
-- Options : chọn Twist along Path,
-- Defined by : turns , 50.

---Sau khi OK ta được hình sau :

---Chọn mặt phẳng TOP, Sketch 1 đường tròn khoảng 5 mm như hình sau :

--- Giữ phím Ctrl chọn tâm của đường tròn này và biên dạng lò xo rồi Add Relations-- > Pierce.

--- Insert -- > Surface -- >Sweep, rồi chọn Profile là đường tròn 5mm, và Path là bi ên dạng của lò xo :

--- K ết quả ta được 1 lò xo uốn cong v ới biên dạng tr òn :

.

Chúc bạn thành công.

Cảm ơn bạn Phương Thảo về cái vòng lò xo rất đẹp. Mình có thử bằng Solid 2004 thấy không được là sao nhỉ?
Thứ nữa cho mình hỏi cái hình này là khối đặc phải không ?

QuyenQCM

Active Member
nhìn trên cây thư mục của bạn thì thấy s
thì đương nhiên nó là mặt rồi
mặt khác khối ở chỗ độ dầy,độ dầy của mặt =0