DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Ồ, đây là tính năng mới của phiên bản SW2008, SW2006 chưa có tính năng này. Chả trách có bạn gửi ảnh chụp màn hình mô hình các kiểu lò xo uốn oéo móp mép lung tung và hỏi tôi cách dựng, mình chịu chết!

Hay thật! Tặng Thảo một điểm vì đã nhanh chóng khai thác được những tính năng mới của phiên bản mới nhé! Thảo tiến bộ nhanh thật đấy, cố gắng lên!

Cháu chào chú Lăng, chào mọi người!
Lâu rồi không nhớ đây là câu hỏi thứ mấy chú Lăng ạ ? hì hì. Cháu có 2 vấn đề muốn hỏi chú và anh chị em:
- Giả sử có 1 bản vẽ assemly, hay một part gồm nhiều body ( vản vẽ các kết cấu hàn ) muốn đưa sang 1 bản vẽ drawing bao gồm các phần sau: 1: bản vẽ lắp; 2: bản vẽ tách của từng chi tiết (hoặc các body đối với bản vẽ part) trong cùng một drawing như kiểu trong autocad ta vẫn làm.
(hôm nay photobucket.com làm sao ấy ko up ảnh lên được mọi người thông cảm ạ)
Cám ơn !

Bạn mở một bản vẽ drawing ra sau đo vào phần view model và chọn bất kì bản vẽ nào mà bạn muốn chèn kể cả một bản vẽ lắp của chi tiết khác cũng được.

T

tientruong

Em chào các bác ạ ..........Các bác cho em hỏi là em muôn vào thư viện để lấy bánh răng thì làm nhu thế nào ạ

em tự học solid nên hơi gà mong các bác thông cảm ạ ..em xin cám ơn rất nhiều ạ

chào bạn !
Chắc bạn đã cài đc thư viện :). Muốn lấy đc bánh răng hay gì đó trong tool thì bạn cần đang ở trong 1 assemly. Bạn bật library lên rồi chọn toobox, chọn theo 1 tiêu chuẩn nào đó (tiêu chuẩn vn thì lấy theo bánh răng tiêu chuẩn din là hợp lý) rồi lôi ra nhập thông số là ok !

T

tientruong

Vâng em xin cám ơn bác Hiến ạ ........co ji em xin hỏi các bác sau ,,,,,,,,,,,,,thanks bác Hiến ạ

QuyenQCM

Active Member
Mình chưa sài thằng 2008 này nên không biết trong các thông số của bánh răng trong thư viện có những lựa chọn đầu vào ntn,ví dụ moduyn,Z,De,Dc....Hiến có thể chụp ảnh cái option đó lên được không

QuyenQCM viết:
Mình chưa sài thằng 2008 này nên không biết trong các thông số của bánh răng trong thư viện có những lựa chọn đầu vào ntn,ví dụ moduyn,Z,De,Dc....Hiến có thể chụp ảnh cái option đó lên được không
Cái này SW205 đã có rồi, mấy cái này tui lấy trong ToolBox của SW205 đấy

DCL viết:
...

Bạn xem thêm bài FeatureWorks để có thể khôi phục lại các Feature.

...
Bác có thể nói một cách vắn tắt về chứac năng của FeatureWorks không?Em chưa biết về cái này.Tnks!

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Với một mô hình được thiết kế trong SW, ở panel bên trái là cây FeatureManager, trong đó thể hiện tất cả các lệnh mà ta đã dùng để xây dựng mô hình này. Trong quá trình thiết kế, ta thường xuyên cần chỉnh sửa một số đặc điểm trên mô hình, ta thực hiện bằng cách hiệu chỉnh các lệnh (feature) tương ứng để đạt được kết quả mong muốn.

Nhưng đối với những mô hình được nhập vào SW từ những ứng dụng CAD khác, thì khi đó, trên cây FeatureManager không có các lệnh đã được dùng để xây dựng mô hình, và vì thế, ta không thể hiệu chỉnh được những mô hình loại này. Chức năng FeatureWorks có thể giúp ta nhận diện các lệnh đã được dùng để tạo nên mô hình nhập. Kết quả là ta có thể hiệu chỉnh mô hình nhập giống như nó đã được dựng trong SW, vì có đầy đủ các lệnh đã tạo ra nó.

T

tientruong

Cháu chào chú DCL và bác hiến ạ ...chả là cháu muốn lấy bánh răng trong thư viện ra nhưng chưa biết làm cách nào ạ

bác hiến bảo bật thư viện lên rồi vào toolbox chọn thông số nhưng em ko biết bật thư viện lên như thế nào

ko biết có phải làm thế này ko ạ :

C: > program Files / Solid Works / data / design / library / hard ware /gear .( chác là sai phải ko ạ .....đây là bánh răng chuẩn )

Chú DCL và bác hiến có thể nói cụ thể hơn 1 chút đc ko ạ .....cháu xin cám ơn nhiều ạ

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
tientruong viết:
Cháu chào chú DCL và bác hiến ạ ...
Cái cậu tientruong này buồn cười chưa? Hóa ra cậu Hiến nhiều tuổi hơn tớ nên được phong chức "bác", còn tớ chưa nhiều tuổi lắm nên mới vinh dự được chức "chú" thôi! (đùa vui!).

Cậu xem lại trang 2 cũng trong chủ đề này, phần thiết kế đường ống có đề cập đến cách sử dụng Toolbox đấy.

QuyenQCM

Active Member
tientruong viết:
Cháu chào chú DCL và bác hiến ạ ...chả là cháu muốn lấy bánh răng trong thư viện ra nhưng chưa biết làm cách nào ạ

bác hiến bảo bật thư viện lên rồi vào toolbox chọn thông số nhưng em ko biết bật thư viện lên như thế nào

C: > program Files / Solid Works / data / design / library / hard ware /gear .( chác là sai phải ko ạ .....đây là bánh răng chuẩn )

Chú DCL và bác hiến có thể nói cụ thể hơn 1 chút đc ko ạ .....cháu xin cám ơn nhiều ạ
đọc đoạn chào hỏi này cũng thấy buồn cười,
nhưng để ý thì thấy cháu với chú,em với bác

T

tientruong

Cháu thanks chú DCL .............chú cho cháu hỏi thêm là cháu đã vào thư viện nhưng ko làm hiện được bảng tính các kích thước như : De, Dc......để lấy bánh răng phù hợp

ngoài ra cháu lấy ổ lăn cũng ko được ..........mong chú giúp cháu với ạ ...........học đến phần này cháu ko tự học được mong chú và mọi người giúp cháu với ạ

P

Phương Thảo

Mến chào bạn tientruong,

Để mở chức năng Toolbox, bạn vào Menu Tools -- >
...-- > đánh dấu chọn Solidworks Toolbox-->OK.
Thông thường Solidworks Toolbox nằm trong path là : C:\Programs\Solidworks\Toolbox.

Sau đó bạn assembly 1 toolbox, rồi chọn Toolbox---> Configure data để thiết lập tiêu chuẩn đơn vị ...

Mình gữi kèm file (bằng tiếng Anh) bạn chịu khó tham khảo thêm bạn nhé.

http://www.4shared.com/file/55003723/f7e729e5/ToolboxGuide.html?

Chúc bạn vui vẽ và thành công.

tientruong viết:

;D chết thật, xin lỗi chưa hướng dẫn cụ thể
Thế này nhé:
- Bước 1: Vào assembly mà bạn muốn lắp bánh răng,
- Bước 2: Nháy vào design library (bên phải màn hình) để hiện bảng design library

- Bước 3: Trong bảng đó chọn toolbox - din - power tranmission - gear

- Bước 4: Chọn loại bánh răng bạn muốn, giữ chuột, kéo ra ngoài màn hình làm việc, nhả ra.
- Bước 5: Bên trái màn hình hiện lên bảng thông số để chọn (từ trên xuống) 1. modun, 2. số răng, 3. góc áp lực, 4. bề rộng bánh răng, 5. kiểu moay ơ, 6.đường kính trục, 7. kiểu then, 8. số răng thể hiện, 9. tên, 10. ghi chú.

.. Nếu trong quá trình làm việc muốn thay đổi bánh răng theo tiêu chuẩn thì chọn bánh răng, nháy chuột phải, chọn edit toolbox definition và chọn lại thông số.
Các chi tiết tiêu chuẩn khác bạn làm tương tự.

Last edited by a moderator:
T

tientruong

thanks Phương Thảo và bác Hiến nhìu ạ :) :) :) đơn giản thế mà e ko bít thanks rất nhìu ạ ..................à bác hiến làm ơn cho 1 bài cụ thể về lấy ổ lăn đc không ạ ........rất cám ơn bác đã giúp đỡ ạ

tientruong viết:
thanks Phương Thảo và bác Hiến nhìu ạ :) :) :) đơn giản thế mà e ko bít thanks rất nhìu ạ ..................à bác hiến làm ơn cho 1 bài cụ thể về lấy ổ lăn đc không ạ ........rất cám ơn bác đã giúp đỡ ạ
Thì bạn cứ làm tương tự lấy bánh răng thôi. Nếu muốn lấy ổ theo tiêu chuẩn Việt Nam hay Nga (cũ) thì chọn ổ trong tiêu chuẩn din hoặc SKF. Cách lấy thế này:kí hiệu ở "size" tính từ bên phải sang 2 số đầu x 5 thì ra đường kính trục (với trục >20), số thứ 3 thể hiện hạng ổ: nhẹ, trung, năng..