em chào bác, tức là thế này . em muốn xuất bản vẽ khổ A2 trên solidwork. Nhưng em vào chỗ page setup thì nó chỉ cho in khổ A3 đổ lại ... chọn sheet format là khổ A2 nhưng chỉ cho in A3 .. khi in ra nó không biểu diễn hết khổ giấy... em xin cách khắc phục...
có thời gian thì bạn nên ngâm cứu thêm về SW (nó có thể tùy chỉnh mọi thứ nếu cần :D )
https://vihoth.com/dao-tao/huong-dan-su-dung-solidworks-drawing-templates

T

trada86

Mọi người cho m hỏi có ai bị cửa sổ trong solidworks piping manager này ko hiển thị hết nút "ok" ở phía dưới ko a.Có cách nào để khắc phục nỗi này ko mọi người.

Attachments

A

anhthanhnien30

Mọi người cho m hỏi cài đặt khi đo kích thước mà phần TEXT nó tự động nằm ở giữa luôn chứ ko phải kích thủ công.
Cảm ơn mọi người!

B

buiviethoahdg

Chào cả nhà! Mình mới sử dụng solid thì trong các thao tác cơ bản có thao tác sử dụng chuột giữa để xoay khối, mình thực hiện thao tác giữ chuột giữa mà không được, nhờ các bạn chỉ giúp, mình xin cám ơn. Mình đang sử dụng SW2014

Attachments

• 168,4 KB Lượt xem: 42
  • 433,7 KB Lượt xem: 50
Các bạn cho mình hỏi Solidworks 2016 cài trên máy màn hình 4K thì đầu mút đoạn thẳng hiển thị quá nhỏ nên khi ta bắt điểm vào đầu mút đoạn thẳng sẽ rất khó khăn là do đâu và giải quyết bằng cách nào? Biểu tượng ràng buộc cũng nhỏ.
Xin cảm ơn!

Ai quan tâm hội thảo thiết kế khuôn dập thì báo em để được hướng dẫn đăng ký nhé.

Em cám ơn cả nhà. 1660289063592.png

E chào cả nhà, e là thành viên mới, có một vấn đề muốn nhờ anh e giúp đỡ ạ.
E đang thiết kế máy tán đinh tải 10 KN, e tính đc độ võng khi tán là 0.031mm.
Khách họ yêu cầu tính ứng suất chỗ mỗi hàn bên dưới của FLAME (đài gá máy tán).
Anh e nào biết về mảng này có thể hướng dẫn mình dùng Simulation của Solidworks bằng 1 video đơn giản kiểm tra được không ạ.
Cám ơn mọi người nhiều ạ, chúc mọi người 1 cuối tuần vui vẻ.

Attachments

Hôm bữa đi hội thảo Solidworks 2023 tại Hà Nội mà thấy cũng vắng.
Diễn đàn thì không còn sôi động như xưa. Các mem chắc đã thành tinh trong nghề hết rồi nên ít hỏi và chia sẻ nhỉ.
Còn lớp trẻ giờ chắc chuyển qua học IT hết rồi. Không thấy vào diễn đàn cơ khí hỏi sôi động như 5-10 năm về trước.
Buồn !

Nova

MES LAB Founder
Diễn đàn mới khoá và mở lại đó @phupsh90.

Mỗi thời kỳ sẽ có cách thức hoạt động phù hợp ~ yên tâm là sắp có nhiều nội dung chia sẻ tốt nhé.

Nova

MES LAB Founder
đang hoạt động sôi nổi tự dưng khóa vậy ad
chắc mất 1 khoảng tg nữa mới sôi nổi trở lại
Lỗi bên server mất hết dữ liệu bạn à. Phải mất rất lâu mới khôi phục lại được dữ liệu.

Lỗi không Save Bodies được phải khắc phục làm sao?
nhờ các bạn hỗ trợ giùm. cảm ơn

Mọi người cho m hỏi có ai bị cửa sổ trong solidworks piping manager này ko hiển thị hết nút "ok" ở phía dưới ko a.Có cách nào để khắc phục nỗi này ko mọi người.
Do màn hình quá nhỏ. bạn chỉnh lại độ phân giải hết cỡ coi sao.
Thay màn hình khác, hoặc cắm màn hình phụ có độ phân giải cao hơn.
Thử cách này trước: Ẩn hoặc dời thanh taskbar sang chỗ khác, nếu may mắn sẽ thấy nút OK hiện lên.

Options -> Document Propeties -> Dimensions
check vào ô: Center between extension lines
Lưu lại file template để dùng cho lần sau
Anh @vietduc147258 vẫn sinh hoạt ạ, lâu lắm mới thấy a ngoi lên hihi, dạo này khỏe chứ anh?
Tiện đây xin hỏi một số lỗi em hay gặp, mong mọi người giúp đỡ.
Lỗi 1 : Trong bản vẽ Assembly, có một số chi tiết mình để chế độ Transparecy để nhìn xuyên. Nhưng khi nhấn chuột giữa để xoay hình thì chi tiết này nó bị sáng lên không nhìn xuyên qua được, dừng xoay là lại nhìn xuyên qua được?
Lỗi 2 : Khi tạo 1 sketch mới dạng hình chữ nhật, bình thường hình chữ nhật này sẽ có 2 đường chéo+ 1 point chính là giao 2 đường chéo, nhưng khi lần đầu mình tạo sẽ mất luôn cái point này, chỉ có 2 đường chéo, xóa đi tạo lại hình chữ nhật khác thì lại thấy có point.
Không hiểu lỗi do cài đặt cái gì. Máy desktop sau khi cài solid mình sử dụng chức năng Save/Restore setting để import luôn cái file cài đặt của bên laptop sang, mọi thứ y nguyên mà lap top không lỗi, máy bàn lại lỗi

Attachments

Anh @vietduc147258 vẫn sinh hoạt ạ, lâu lắm mới thấy a ngoi lên hihi, dạo này khỏe chứ anh?
Tiện đây xin hỏi một số lỗi em hay gặp, mong mọi người giúp đỡ.
Lỗi 1 : Trong bản vẽ Assembly, có một số chi tiết mình để chế độ Transparecy để nhìn xuyên. Nhưng khi nhấn chuột giữa để xoay hình thì chi tiết này nó bị sáng lên không nhìn xuyên qua được, dừng xoay là lại nhìn xuyên qua được?
Lỗi 2 : Khi tạo 1 sketch mới dạng hình chữ nhật, bình thường hình chữ nhật này sẽ có 2 đường chéo+ 1 point chính là giao 2 đường chéo, nhưng khi lần đầu mình tạo sẽ mất luôn cái point này, chỉ có 2 đường chéo, xóa đi tạo lại hình chữ nhật khác thì lại thấy có point.
Không hiểu lỗi do cài đặt cái gì. Máy desktop sau khi cài solid mình sử dụng chức năng Save/Restore setting để import luôn cái file cài đặt của bên laptop sang, mọi thứ y nguyên mà lap top không lỗi, máy bàn lại lỗi
lỗi 1 bạn search từ khóa "Performance Options" để tìm hiểu thêm
lỗi 2 có thể SW có lỗi bạn tìm SP mới nhất cài đặt lại có thể sẽ hết

Hey!
Do chuyển qua Cad 2 D rồi nên lâu rồi không dùng SolidWorks. Lâu lâu quay lại thăm diễn đàn.
Lỗi thứ 2 thử cái video này coi:
Do bản đang dùng không có tuỳ chọn giống trong video nên không thử được

phupsh90

Active Member
Chào tất cả mọi người.
Trước giờ không dùng tính năng BOM nên ko biết, nay xin hỏi một vấn đề mong ai biết có thể chỉ giúp mình.
Sheet 1 : có bản vẽ Assembly + 1 BOM tổng ( tạm gọi là BOM1)
Sheet 2 : có bản vẽ 1 part nằm trong cụm assembly và mình xuất 1 BOM2 độc lập chỉ có 1 chi tiết đó, nhưng solid đang hiểu là BOM2 đó chỉ dành cho 1 mình chi tiết đó nên số lượng chỉ có 1. co cách nào để nó tự động hiển thị số lượng đúng với số lượng trong assembly ( BOM1) không nhỉ?

Attachments