silhouette

Active Member
Bạn @yêu cơ khí có vẻ yêu tiếng Nhật.
Khi đi làm thì ở công ty nào cũng sẽ đánh giá nhân viên dựa vào năng lực (năng lực = tư duy + nỗ lực), ngoại ngữ để mở cánh cửa bước vào và hỗ trợ công việc được thuận lợi khi giảm được rào cản ngôn ngữ.

Không có tiếng Anh như bác @umy nói thì mất đi khả năng tìm kiếm tài liệu trên mạng mà gần như tiếng Anh là chủ yếu. Và cũng làm hẹp lại việc lựa chọn công việc của mình đối với các nhà tuyển dụng, có gì bạn cân đối cho phù hợp với nhu cầu của thị trường nhé.

Ngay cả tiếng Anh với dân kỹ thuật thì cũng làm việc với tài liệu và bản vẽ là nhiều, giả sử vô nhóm có 5 người có trưởng nhóm là Việt, 4 đồng nghiệp vô trước cũng Việt thì khéo cả tháng không nói được 1 câu tiếng Anh ấy chứ. Còn qua Nhật làm công ty Nhật lương cao thì tuyệt vời rồi, nhưng lỡ cả năm trời không kiếm được thì sao đây, trong khi yêu cầu tiếng Anh lại đầy ra đó... Chốt lại khuyên: 1. Chuyên môn, 2. Tiếng Nhật, 3. Tiếng anh - Như hiện tại thì đang là: 1. Tiếng Nhật, 2. Chuyên môn.

Last edited:
Author
Thật sự là rất khó, nói ra sẽ làm bạn nản lòng.
Muốn bắn được tiếng Nhật thì phải sống trong môi trường Nhật (sinh sống và làm việc tại Nhật), còn học ở VN chỉ để cưỡi ngựa xem hoa.
P/S : tiếng Nhật đừng nên tự học, nó sẽ làm nền tảng của bác bị lệch lạc, tốt nhất nên vào các trường như Đông Du, Sakura học !
tại sao lại lệch lạc vậy ạ, thì cũng là học trên youtube, e tham khảo xem nguồn nào dạy hay nhất thì e học, còn e chỉ lên giáo áo theo hướng dẫn và chuẩn bị tài liệu, còn học vẫn là học trên youtube ý ạ, kiểu vd như từ mới e học kênh cô Cosmos Dung , ngữ pháp e học kênh thầy Lương Đình Khôi - Nhật Ngữ Suki ....

Last edited:
Author
Khi đi làm thì ở công ty nào cũng sẽ đánh giá nhân viên dựa vào năng lực (năng lực = tư duy + nỗ lực), ngoại ngữ để mở cánh cửa bước vào và hỗ trợ công việc được thuận lợi khi giảm được rào cản ngôn ngữ.

Không có tiếng Anh như bác @umy nói thì mất đi khả năng tìm kiếm tài liệu trên mạng mà gần như tiếng Anh là chủ yếu. Và cũng làm hẹp lại việc lựa chọn công việc của mình đối với các nhà tuyển dụng, có gì bạn cân đối cho phù hợp với nhu cầu của thị trường nhé.

Ngay cả tiếng Anh với dân kỹ thuật thì cũng làm việc với tài liệu và bản vẽ là nhiều, giả sử vô nhóm có 5 người có trưởng nhóm là Việt, 4 đồng nghiệp vô trước cũng Việt thì khéo cả tháng không nói được 1 câu tiếng Anh ấy chứ. Còn qua Nhật làm công ty Nhật lương cao thì tuyệt vời rồi, nhưng lỡ cả năm trời không kiếm được thì sao đây, trong khi yêu cầu tiếng Anh lại đầy ra đó... Chốt lại khuyên: 1. Chuyên môn, 2. Tiếng Nhật, 3. Tiếng anh - Như hiện tại thì đang là: 1. Tiếng Nhật, 2. Chuyên môn.
ý a là e đang bị 1.tiếng nhật, 2.chuyên môn đúng không ạ.
Phương án 1.chuyên môn, 2. tiếng nhật, 3 tiếng anh là tốt hơn đúng không ạ.

Author

không hẳn là e yêu tiếng nhật ạ, tại thói quen muốn làm gì thì e thường lên kế hoạch trước ạ, đỡ bị vừa học vừa trôi nổi khong biết học cái gì trước ạ

T

tvh

Mình đang ở Nhật 2 năm rồi, tiếng Nhật vẫn là 1 vấn đề nan giải. Nhưng nếu có tiếng Nhật bạn sẽ học được rất nhiều thứ, catalog của nhật rất nhiều. Và năng lực để đọc nó là từ N2 trở lên. Nên bạn cố gắng lấy cho mình N2 nếu theo con đường tiếng Nhật.

Author
Mình đang ở Nhật 2 năm rồi, tiếng Nhật vẫn là 1 vấn đề nan giải. Nhưng nếu có tiếng Nhật bạn sẽ học được rất nhiều thứ, catalog của nhật rất nhiều. Và năng lực để đọc nó là từ N2 trở lên. Nên bạn cố gắng lấy cho mình N2 nếu theo con đường tiếng Nhật.
N2 nghĩ nản quá ạ, chắc cố gắng từng ngày ạ, a cho e hỏi, a qua nhật 2 năm và giờ a có bằng N mấy rồi ạ, a sang làm công việc đúng ngành chế tạo máy không ạ, công việc có quá quá sức không a.

T

tvh

N2 nghĩ nản quá ạ, chắc cố gắng từng ngày ạ, a cho e hỏi, a qua nhật 2 năm và giờ a có bằng N mấy rồi ạ, a sang làm công việc đúng ngành chế tạo máy không ạ, công việc có quá quá sức không a.
Mình 2 lần N2 chưa đậu, công việc thì hơi chán, chuyên môn ít đất để học. Nếu bạn muốn phát triển chuyên môn thì nên ở việt nam. Bên này thường vào những công ty quy mô nhỏ, sai đâu đánh đó, không học hỏi được nhiều đâu.

Author
Mình 2 lần N2 chưa đậu, công việc thì hơi chán, chuyên môn ít đất để học. Nếu bạn muốn phát triển chuyên môn thì nên ở việt nam. Bên này thường vào những công ty quy mô nhỏ, sai đâu đánh đó, không học hỏi được nhiều đâu.
ok e cám ơn ạ, e cũng có ý định làm ở việt nam thôi chứ khog qua nhật ạ, sinh viên sắp ra trường chỉ lo thất nghiệp ạ hix hix

qua đó làm lấy tiền mai mốt về có được ít vốn. Kiến thức chuyên môn 3 năm k dùng là cũng bị lụt nghề.Nếu mà 5 năm về nước thì mối quan hệ sau khi về nước là cả một vấn đề.

chau2707

Active Member
qua đó làm lấy tiền mai mốt về có được ít vốn. Kiến thức chuyên môn 3 năm k dùng là cũng bị lụt nghề.Nếu mà 5 năm về nước thì mối quan hệ sau khi về nước là cả một vấn đề.
Em thì đến tháng 6 này đúng hạn 5 năm luôn bác ạ, chuyên môn gần như đã quên nhưng được làm trong cty cơ khí (gia công các bộ phận hộp số) nên phần nào đỡ nhớ nghề.

TYA

Well-Known Member
e đang học tiếng nhật ạ, có ổn không ạ, giờ đi làm môi trường công ty hơn nhau ở cái ngoại ngữ là chính, nên cũng cố gắng ạ
Mình cũng biết tí ti tiếng Nhật nhưng nói thật, tiếng Anh giúp bạn 10 thì tiếng Nhật 1.
Tất nhiên đó là về vấn đề học thêm kiến thức, chắc chắn rồi. Xét cá biệt thằng Sếp nó mù EN thì JAV sẽ có ưu điểm.
Nhưng giữa biển người nói EN và cái ao người nói JAV bạn thấy cơ hội thuộc bên nào?
Hiện nay các tập đoàn JP cũng chủ trương xã hội hóa và hướng tới giao tiếp toàn cầu, nếu là Tập đoàn đa quốc gia, khuyến nghị nhân viên học EN rồi. Còn lãnh đạo thì dĩ nhiên phải biết EN vì phiên dịch trong một báo cáo sẽ ko phù hợp.
EN number1 bạn nhé.
Ko phải đi làm "hơn nhau cái ngoại ngữ" nhé.
Hơn nhau là 1) biết nịnh/hiểu ý sếp... nói chung chung là "khéo" và 2)chuyên môn.

Năm nay bạn đã ra trường chưa? Thực tế đương nhiên sẽ khác xa với việc học. Bạn trang bị được những gì, thể hiện như thế nào trong buổi phỏng vấn cũng là điều quan trọng để được nhận vào làm hay ko. Mới ra trường thì cũng phải chấp nhận thực tế lương cơ bản thấp đổi lấy kinh nghiệm bạn học được. Chế tạo máy là ngành rộng, bạn xác định được theo hướng đi nào sau đó mới đi chuyên sâu tự học hỏi thêm từ đồng nghiệp, từ internet... Như công ty mình chế tạo máy tự động hóa cho các công ty Nhật Bản, thì thiết kế hay gia công hay lắp ráp, bộ phận nào cũng quan trọng, cũng có cái khó riêng. Nói chung đi làm còn ảnh hưởng nhiều yếu tố khác, học không bao giờ là thừa. Cố gắng lên bạn, chúc bạn may mắn.

Đúng là chủ đề muôn thủa nhỉ? Năm nào cũng đọc dc các chủ đề như này. Mà mỗi lần đọc là 1 lần cảm xúc tân kĩ sư lại ùa về, lo lắng, ko định hướng, đến giờ sau khi tốt nghiệp 11 năm vẫn bơi giữa dòng đời chưa đâu vào đâu.......vv và vv. Đúng ko nhỉ các bác?

phupsh90

Active Member
Đúng là chủ đề muôn thủa nhỉ? Năm nào cũng đọc dc các chủ đề như này. Mà mỗi lần đọc là 1 lần cảm xúc tân kĩ sư lại ùa về, lo lắng, ko định hướng, đến giờ sau khi tốt nghiệp 11 năm vẫn bơi giữa dòng đời chưa đâu vào đâu.......vv và vv. Đúng ko nhỉ các bác?
Học là một sự cố gắng, theo được nghề hay không còn phải có đam mê mãnh liệt+ một chút duyên nữa.
Lúc là một cậu sinh viên Bách Khoa chuyên ngành cơ khí mình cũng hừng hực quyết tâm sau này ra trường phải tự mình thiết kế ra cái nọ cái kia, bản thân lúc nào cũng nghĩ sẽ cố gắng dần dần trở thành 1 kỹ sư trưởng, 1 chuyên gia. Ra trường thất nghiệp tát cho 1 cái đau đớn vào giấc mơ của mình, thế là đi làm trái ngành được 2 năm. Vẫn đam mê nên xin nghỉ việc quay lại đi xin vào những cty đúng ngành học. Làm được 1 năm nhảy 3 công ty. Rồi chuyện gia đình vợ con nó lại tát cho phát nữa vào giấc mơ, chưa kịp học nghệ đã phải bỏ đam mê tìm công việc có thể ổn định để cưới vợ, nuôi con.
Giờ thì cũng làm thiết kế, 1 thằng kỹ thuật cứng nhưng ko dùng đến kiến thức cao sang các thầy đã dạy, nghĩ lại cũng thấy tủi thân, thấy xấu hổ với thầy, xấu hổ với chính mình của 10 năm về trước :D