Những vấn đề khi cài đặt Solidworks

Author
Ðề: Những vấn đề khi cài đặt Solidworks

mình đã down phần mềm solidworks 2011 này "SolidWorks 2011 SP0.0 (x32x64) [Full Multilanguage Editions + Applications][WwW.ZoNaTorrent.CoM]". cài xong thì chỉ có bản 32bit, máy mình xài win7 64bit. Mong các bạn hướng dẫn cài đặt bằng hình ảnh. cảm ơn các bạn rất nhiều.
Bạn tham khảo bài viết của mình ở trong Topic để hiểu thêm về sự khác nhau và cách setup của 2 Version 32bit và 64bit bạn nhé .

http://www.meslab.org/mes/threads/21951-nhung-van-de-khi-cai-dat-solidworks/page3#30

P/S : chú ý tìm kiếm trước khi hỏi.

Chúc vui!

Nguyenthanh

V

vanduyspkt

cám ơn bạn nguyenthanh và zorro. mình đã đọc và làm theo hướng dẫn, mình down 2 phần solidworks 64bit từ 2 source nguồn khác nhau về cài, khi đến bước summery thì product của mình chỉ hiện có E-drawing và explorer thôi, không có phần chính là solidworks trong đó.Do đó, khi cài xong chỉ ra 2 cái đó thôi. Chắc là mình phải down thêm 1 bản khác từ 1 source khác. Nếu vẫn chưa được mong 2 bạn giúp mình tiếp . thanks.
PS: cấu hình máy mình (win7 64bit ).

Đã hổ trợ và giúp khắc phục thành công :)
Nguyenthanh.

Last edited by a moderator:

(không thể comment)
như anh thành có nói thì lý do của bạn không cài được là do bộ nhớ của máy không đủ nên chỉ cài được 2 phần đó thôi!bạn hãy tìm phiên bản nhẹ hơn hay xóa bớt 1 số chuơng trình không cần thiết trong ổ đĩa cài đi

Author

-Bước System Check : ở bước này Solidworks sẽ kiểm tra cấu hình hệ thống của bạn và sẽ Update các driver thông qua kết nối Internet .

Ở bước này nếu cầu hình PC của bạn không phù hợp với cấu hình tối thiểu mà Solidworks đã đề ra thì setup vẫn sẽ tiếp tục nhưng Setup sẽ không cho phép cài Solidworks trên máy bạn mà khi setup xong chỉ có E-drawing và Solidworks Explorer thôi
@thoaipro : anh đâu có nói khi setup chỉ thấy có E-drawing và Explorer là do bộ nhớ của máy không đủ đâu ku Thoại :35: . Cái này do lúc setup ở bước System check thì vì lý do máy không đủ với cấu hình mà hãng khuyến cáo , hoặc đủ cấu hình nhưng cài driver chưa hợp lý nên phần cứng chưa được Windows nhận đúng nên source cài tự động "chặn" và không tiến hành cài đặt Solidworks như bình thường mà chỉ tự động setup E-Drawing và Explorer thôi :)

Nguyên văn ở đây :4:

http://www.meslab.org/mes/threads/21951-nhung-van-de-khi-cai-dat-solidworks/page3#30

Nếu xảy ra trường hợp này thì chỉ cần setup bằng file setup.exe nằm trong folder swwi của source để khi cài sẽ không theo quá trình của file setup chủ nằm ở ngoài source cài thôi.

Còn bạn vanduyspkt thì đã pm qua yahoo cho anh , và anh đã giúp bạn Duy setup thành công Solidworks 2011 rồi . Có ghi vài dòng phía trên để kết thúc vấn đề (sorry bạn Duy nhé , vì chức năng comment của diễn đàn chưa được phục hồi nên đành phải Sửa bài của bạn và thêm câu đó vào:) )

Nguyenthanh.

Last edited:

:4:!em nhớ nhầm,hj!mong anh thành với mấy anh em thông cảm!sắp già thật rồi
(không thể comment)
mà anh thành ơi?bộ nhớ máy không đủ thì cài vẫn có E-drawing và explorer thôi!vì máy em bữa trước cài bộ nhớ ổ cài còn hơn 5gh nó chỉ có 2 cái này!nhưng khi ghost lại máy bộ nhớ trống nhiều hơn thì cài vẫn bình thường và em dùng tới hôm nay vẫn không có lỗi gì xảy ra

Last edited:
H

Huuich

Chào bạn Nguyễn Thanh!
Tôi có mua đĩa cài solidworks 2011 và làm theo hướng dẫn nhưng chỉ dùng được trong 30 ngày, bạn có thể cho tôi biết tại sao và chỉ giùm cách khắc phục nhé.
cám ơn bạn trước nhé!

Author

Vấn đề này là do bạn chưa sử dụng "thuốc" , nên vẫn còn là bản trial 30 ngày :1: .

Bạn có thể đọc file read me kèm theo source cài và sử dụng thuốc là thành công .

P/S : check hộp tin cá nhân trên Mes để giải quyết vấn đề nhé .

Nguyenthanh.

lotomo

Chào các bác, thằng em cài SW 2011 64 bit, nhưng không sử dụng được vì nó đưa ra message trong quá trình khởi động SW
"Thank you for using SolidSQUAD's SolidWorks 2011 release!"
Sau đó chẳng thấy gì cả.
Xin các bác chỉ giáo!

Author

Bạn đang sử dụng SW2011 64bit SP mấy nhỉ?

Bạn xem lại phần sử dụng thuốc. Khi bạn copy hai file Reset trial vào folder thì đã chạy khích hoạt 2 file swactwiz.exe và swlmwiz.exe chưa ? Và đã copy và kích hoạt sever bằng cách chạy file ServiceInst.exe trong folder x64_fix chưa?

Bạn check lại nhé.

Rgs.

Nguyenthanh,

lotomo

Cảm ơn bác nguyenthanh2309
Sao bác trả lời nhanh như điện thế!

Thằng em sẽ tìm thuốc và làm theo chỉ dẫn!

C

cristiano03

Dear các Pro. Mình dung SW2011 premium chạy trên Win7 32bit. Mình tiến hành remove bằng Youruninstaller (do lúc đó chưa biết cách reset trial). Giờ cần cài lại nhưng vào file setup thì nó không tự động chạy (thực ra là không có cách nào để nó chạy). Khi vào folder: ...\swwi\data\solidworks.msi thì cài được nhưng không có database và tutorial về phần cosmos. Làm ơn giúp mình với.
Cám ơn các pro nhiều.

P

PQT-HY

cài đè không được hả bạn?
bình thường bộ cài không bị lỗi thì chỉ cần cài lại thôi.
Nếu không gỡ được thì bạn vào ổ C tìm fodel solidwork delete hết đi , sau đó vào run\ gõ regedit\ ctrl+F gõ solidwork sau đó dell hết và restar lại máy
chúc bạn cài thành công

H

hotimmoi

Ai có serial number của solidworks motion, simulation phiên bản solisworks 2010 sp0.0 cho mình với. mình down được bản setup vẻ rùi mà thiếu mất key của 2 item này.

Mong các pro giúp đỡ nhé. xin gửi về theo địa chỉ tctoanehd@vnn.vn hoặc trantoantnut@gmail.com nếu file dung lượng lớn.

L

luchikhai

Em xin chào mọi người. hiện giờ em có một số vấn đề thắc mắc xin mọi người giúp đỡ ạ !
Chuyện là máy em thì tích hợp Win7 64 bit nên em đã kiếm bản SW phù hợp cho Win7 64 bit và em đã cài đặt bản Solid Work 2010 64bit sau khi cài đặt và “thuốc” (theo cách gọi của mọi người :D) thì trên máy em xuất hiện các chương trình phần mềm kèm theo:
+ SolidWorks 2010 x64 Edition
+ SolidWorks eDrawings 2010
+ SolidWorks Explorer 2010
+ DWGeditor 2010
+ PhotoView 360 2010
Thú thật em cũng mới bắt đầu học SW thôi ạ nên em vẫn còn băng khoăn những phần mềm kể trên có vai trò như thế nào ?
Và vấn đề nữa là khi em mở File đã save sẵn thì nó hiện thông báo như sau: “There was a problem sending the command to the program” đã có ai gặp trường hợp này chưa ạ !
Vấn đề sau cùng là làm sao mình có thể kiểm tra được mình đã bẽ khóa thành công chương trình!
Có lẽ em trình bày hơi dài dòng, và em mới tìm hiểu về SW hy vọng mọi người sẽ giúp đỡ.

mình xin được trả lời bạn như sau:
+SolidWorks 2010 x64 Edition => đây là phần mềm Solidwork mà bạn sẽ dùng chính
+SolidWorks eDrawings 2010 => dùng để view các file từ các phần mềm or của solidwork
+SolidWorks Explorer 2010 => quản lí các file solidwork
+DWGeditor 2010 => chỉnh sửa mở các file 2D (tính năng như autocad)
+PhotoView 360 2010 => hỗ trợ Render
vấn đề bạn nói là do chưa {spam}{spam}{spam}{spam}{spam} được phần mềm! khi {spam}{spam}{spam}{spam}{spam} được thì mở phần mềm nó sẽ không báo lỗi gì cả!
diễn đàn cũng đã có nhiều bài viết rồi, bạn tham khảo thêm nhá!

L

luchikhai

Cảm ơn bạn nhiều ! thực ra thì lỗi đó không quá nghiệm trong nó hiện thông báo nhưng mình vẫn mở được file và vẫn chỉnh sửa cũng như sử dụng bình thường vì thế nên mình hơi nghi ngờ là liệu mình có bẽ khóa thành công chưa :D. cảm ơn bạn nhiều sau này còn nhiều điều cần học hỏi

D

drogba15cfc

Cho em hỏi sao em cài đặt sw 2011 không thể thay đổi thư mục để cài đặt vào. nó mặc định là ổ C:\program files\ em mún đổi sang d:\ program files nhưng chỉ cần bấm Browse là nó câm nín lun :| , tại vì ổ C em hết chổ trống để nhét 5gb của sw 2011 vào rùi , lúc máy bị virus ,em cài lại win vẫn thế :|,hông biết là bị lỗi gì ???? các anh xem dùm

D

drogba15cfc

Các anh có ai cài SW 2010 hay SW 2011 trên win XP SP3 không ạh?? hình như nó không thể nào đổi thư mục cài đặt được. Mặc định là C:\Program files\ không thể nào đổi thành D:\.... bấm Browse thì đứng phần setup luôn ??? ai kiểm tra dùm em với ???

Author

Dù cài trên Hệ điều hành nào vẫn có thể thay đổi được vị trí khi cài đặt của Solidworks trên HDD nên không có chuyện phân biệt Hệ điều hành đâu em ơi :)

Theo anh thấy thì có vài nguyên nhân sau :

Thứ nhất : Em nói là đã vừa Setup lại Windows nên khả năng do Win là rất ít nhưng dù là Hệ điều hành mới nhưng điều đó không có nghĩa nó là một Hệ điều hành "sạch" vì không nằm ngoài khả năng là Virut trên Hệ điều hành cũ của em đã ăn vào Source cài nên dù đã Setup lại Win nhưng khi kích hoạt chạy file .exe để cài đặt Solidworks thì Virut sẽ lại tiếp tục phát tán trên Hệ điều hành mới => máy vẫn có Virus như cũ .

Thứ hai : có thể là do HDD truy xuất dữ liệu quá chậm chăng ?

Thứ ba : do Source cài có vấn đề .

Em thử giải quyết bằng cách này thử nhé.

-Nếu PC có đầu DVD thì nên mua một đĩa Solidworks mới và cài thử xem có bị tình trạng trên không? Nếu không xuất hiện vấn đề trên thì nguyên nhân do source cài gây ra.

-Nếu vẫn bị thì gây ảnh hưởng vào lúc này chỉ còn hai khả năng là do tốc độ truy xuất dữ liệu của HDD kém gây chậm hoặc do hệ thống Windows. Chịu khó Setup Windows lại một lần nữa và trước khi Setup nên quét Virus trong Dos hoặc trong Win Mini để diệt Virus trước nhé .
Setup xong thì đừng dùng Source cài trong HDD mà hãy setup Solidworks bằng ổ DVD để tránh tình trạng Virus phát tán . Vì dù đã quét Virus nhưng điều không có nghĩa là máy đã sạch hoàn toàn.

Chúc em thành công.

D

datle

Lỗi cra.. solidworks 2010 SP0.0 32bit

Chào cả nhà,
Mình đã download và install/uninstall Solidworks 2010 3 lần, nhưng vẫn không cr Solidwork thành công. Bộ cài của mình ok, không có lỗi wincab, thư mục cr SolidSquad cũng đủ các thành phần eDrawings (3 file dll cop đè), PhotoView (1 file dll), Simulation có file license.dat thì mình không biết đặt ở đâu, hiện thời mình đang đặt tạm ở C:\Program Files\SolidWorks Corp\SolidWorks\Simulation\License với thư mục License là mình tự tạo (hiện thời mình cr thì chưa thấy qua giai đoạn nào cần phải trỏ đến file license.dat này cả), Solidworks\Win32 có 1 file dll cop đè, SWExplorer có 2 file .exe cho patch và file SWXHelper.dll. cả 2 file này mình đăng đặt tại C:\Program Files\SolidWorks Corp\SolidWorks Explorer\SolidWorks Explorer 2010, sau đó mình chạy file swexplorer2pdmworks_crk.exe để patch (run as administrator) thì nó mới thành công. Tuy nhiên đến lúc mở Solidworks ra vào Help chọn Show Licenses thì ra kết quả là Expiry trong tầm 1 tháng. Mình đã gỡ đi cài lại (sang các ngày tiếp theo), nhưng nó vẫn giữ nguyên ngày đó. Các bước miêu tả của mình ở trên có thể mình không thực hiện đúng trong lần đầu tiên (có lẽ lần đầu mình cũng không ngắt Internet thì phải), nên mặc dù mình đã tìm cách xóa hết các thành phần của Solidworks sau khi cài, uninstall, xóa vài folder trong ổ C, xóa 1 số trong registry, nhưng có thể nó lưu ở đâu đó mà mình lần sau thực hiện cr theo đúng thủ tục (có lẽ thế) như ở trên thì vẫn không được?
Bạn nào cài thành công có knghiem thì chỉ mình nhé, mỗi lần cài đi cài lại mất bao nhiêu thời gian.