Những vấn đề khi cài đặt Solidworks

E

endsummer

Ðề: Những vấn đề khi cài đặt Solidworks

Mấy bác cho hỏi 1 chút, em tìm không thấy phần COSMOS trong solidworks 2010, em muốn sử dụng nó thì phải làm sao ạ, bản cài đặt nào có luôn cosmos trong đó, em đang dùng 2010 và đang download 2012,
Ngoài lề một chút: trong cosmos có tính được vận tốc và gia tốc của cơ cấu tay quay con trược không mấy bác

mình down 53 file solid 2010, mình dùng phần mềm nối 52 file thành một rồi, nhưng bước tiếp theo thì làm sao để cài được.vì khi chuyển 52 file thành một file thì định dạng vẫn như vậy.

Solid 2011 của em bị sao vậy các bác ơi!Trước đây xài ngon lành giờ tự dưng khi bật lên(bấm ok khi có thông báo) thì nó mất lun! không thể vào solid được nữa.Đã copy các file để cài đè lại nhưng vẫn không được.Giờ phải làm sao đây.Xoá cũng không được vì nó báo lỗi gì đó...:((!!! Có các nào để cài lại toàn bộ bộ solid 2011 không ạ.

//Đã chạy setup solid bằng file riêng nhưng vẫn không được!!!Mong các bạn giúp đỡ...:((

mình down 53 file solid 2010, mình dùng phần mềm nối 52 file thành một rồi, nhưng bước tiếp theo thì làm sao để cài được.vì khi chuyển 52 file thành một file thì định dạng vẫn như vậy.
bác down 53 file đó thì là định dạng .rar hay là .001,.002
cái 1 file đó là định dạng gì ạ?
bác thử cài ultra iso xem, burn ra ổ ảo và cài đặt như mình cho 1 đĩa cài đặt vào ổ cd ấy ạ( ổ C bác phải đủ dung lượng để chứa cái ổ ảo vừa burn ra ấy)

Solid 2011 của em bị sao vậy các bác ơi!Trước đây xài ngon lành giờ tự dưng khi bật lên(bấm ok khi có thông báo) thì nó mất lun! không thể vào solid được nữa.Đã copy các file để cài đè lại nhưng vẫn không được.Giờ phải làm sao đây.Xoá cũng không được vì nó báo lỗi gì đó...:((!!! Có các nào để cài lại toàn bộ bộ solid 2011 không ạ.

//Đã chạy setup solid bằng file riêng nhưng vẫn không được!!!Mong các bạn giúp đỡ...:((
mình đề xuất cách xóa trong programe files nha, xóa thẳng tay cái thư mục cài solid đi( mình ko cài nên ko biết tên nó là gì)
cách này không xóa hoàn toàn những file tạm, những file mà bạn đã tạo ra trong quá trình làm việc, và cả trong regedit nữa
Lưu ý là khi mà có "lỗi" bạn nên đọc kỹ xem nó nói về cái gì đã nha!

Last edited:

Nếu bạn không Remove phần mềm được thì có thể dùng các phần mềm hỗ trợ để gỡ bỏ phần mềm. Sau đó vào Regedit gỡ bỏ hết các giá trị trong registry (Vào Regedit, trong mục Hkey_local_machine và Hkey_current_user tìm đến thẻ Sofware xóa hết các giá trị của SolidWorks). Rồi cài lại phần mềm bình thường.

Nguyenthanh2309 chỉ giúp a phần DWEditor sau khi cài SW2012 sp0.0 ( trên Windows7 ) thì không thấy ở đâu cả ? Trong bộ cài cũng không thấy ? Hay từ bản này tích hợp luôn vào eDrawings ?
Thanks .

Author

Anh hỏi về DWGeditor của Solidworks nên có lẽ anh đang sử dụng SW 2010 và mới chuyển lên SW2012.

DWGeditor mang giao diện và các lệnh không khác gì nhiều so với Autocad nên sau khi Solidworks 2010 được phát hành thì hãng Dassault đã bị hãng Autodesk kiện với tội danh copy và vi phạm bản quyền vì trong tên phần mềm có ba chữ "DWG". Lý do là định đạng "DWG" được phát triễn bởi Mike Riddle và đã cấp phép sở hữu độc quyền cho hãng Autodesk (hãng Autodesk đã phát triển ra rất nhiều định dạng khác từ định dạng "DWG" này , các hãng khác chỉ được phép sử dụng từ Autodesk chứ không được phép phát triển riêng)

Sau khi bị kiện thì thời gian không lâu Dassault đã phát hàng bản Update SP3.0 cho SW2010 và DWGEditor đã được đổi tên thành Solidworks 2D Editor và từ lúc này thì cái tên DWGEditor đã không còn tồn tại. Cuối năm 2010 thì Dassault đã ngừng phát triển Solidworks 2D Editor mà lại tung ra bản Beta của một phần mềm khác tên là Draftsight với mục đích tạo và edit 2D của riêng hãng Dassault. Khoảng giữa năm 2011 thì Dassault đã tung ra bản chính thức của Draftsight 2011 và không thấy phát triển gì cho Draftsight cho đến tận thời điểm bây giờ.

Về Draftsight 2011 thì khác so với DWGEditor 2010 rất nhiều , chạy khá nặng và tính năng chỉ tạm dừng ở việc tạo và edit trong môi trường 2D và các lệnh tạo Mesh 3D, ngoài ra không có gì nổi bật. Phần mềm này được hãng Dassault cung cấp hoàn toàn miễn phí. Anh có thể tham khảo và download về tại đây :

http://www.3ds.com/products/draftsight/
/

Nguyenthanh,

Do cái c***k không ổn định đó. up lên SP4.0 đi Phát. Chạy ổn định hơn đó.

X

xuantruonga

Cái này ngày trước mình cũng bị rồi.
Bạn chạy lại file là okie. Vì hết hạn rồi. (có thể bản bạn cài chỉ là reset trial thôi)
Chúc bạn thành công.

T

tdp1ld

a ơi cho e hỏi e muốn update cho Solidworks 2010 lên bản sp cao nhất có dc ko ạ và bản sp cao nhất SW 2010 là bản mấy ạ ??

Ðề: Re: Những vấn đề khi cài đặt Solidworks

Chào bạn!
Mình rất bận vì đang làm đồ án và báo cáo thực tập. Hôm nay lên Meslab thấy bạn hỏi mà không ai trả lời. Bạn đang sử dụng Solidwork 2010 thì không thể update lên phiên bản cao hơn. Bạn muốn update phiên bản mới thì trước tiên bạn gỡ bỏ phiên bản cũ và cài đặt phiên bảng mới( để tránh lỗi). Hiện tại Solidwork đã có phiên bản 2012. Chúc bạn thành công.

Ðề: Re: Những vấn đề khi cài đặt Solidworks

hi mình không biết thepc45 có vẻ không hiểu ý của bạn ấy hỏi hay là không biết chứ theo mình được biết thì hoàn toàn có thể update lên theo sp và với bản 2010 thì hiện nay bản update cao nhất là sp5 . Bạn có thể tìm link nó down về mà update.

T

tdp1ld

cảm ơn a thanhhn, đúng là ý em là chỗ update lên sp đóa a. a cho e hỏi có cần update lên ko và nếu có hướng dẫn e dc ko? e mấy làm quen solidworks 2010! cảm ơn ae!

Solidworks update theo từng modun nên khi cậu download bộ cài update sẽ thấy các folder như solidwork, edrawing, SolidWorks Flow Simulstion, COSMOSM, Solidworks Help, ... cùng với *** . Cậu hãy cài lần lượt từng modun và cuối cùng *** theo hướng dẫn là OK. Chúc cậu thành công!

T

tdp1ld

Re: Ðề: Những vấn đề khi cài đặt Solidworks

cảm ơn a nhiều lắm! giờ thì e hiểu cái update của solidworks!

xin chào các bác. em là dân luyện kim chẳng sử dụng gì đến SW nhưng vì có thời gian nên em mày mò. Trước em dùng bản SW 2006 nhưng gần đây tậu được con máy mới nên download bản SW2011 x32/x64 về dùng. Trong quá trình cài đặt em gặp phải một số khó khăn sau mà đã tìm thử trong box này cũng chưa thấy có hoặc chưa rõ lắm. mong các bác giúp đỡ.

1. máy em chạy win7 64 bit, nhưng em lại download nhầm bản 32bit thì phải (chính xác hơn là lúc đầu không biết là có 32 với 64 bit). Khi cài đặt thì nó không hiện ra như bình thường mà báo là "can't install a 32 bit version on a 64 bit computer" như hình dưới.

Sau đấy giải phải kích chuột phải chọn file setup.exe ở mục compatibilitly Run with Windown XP SP2 thì lại cài đặt bình thường ạ và khi sử dụng thì cũng phải chọn ở icon SW2011 là Run with win xp SP2. Cr***k thì em làm như chỉ dẫn và vẽ được như bìn thương. Nhưng khi sử dụng thì muốn Open 1 file có sẵn ví dụ như Part nào đó thì nó báo lỗi như hình dưới

.......và treo 1 lát rồi hiện ra bảng yêu cầu retart SW2011.

các bác cho em hỏi là em cài thế là sai hay là cài không đúng bản nên nó vậy. Đồng thời nhân đây bác nào có links SW 2011 bản 64bit thì gửi cho em với, links Torrent thì càng tốt ak.

Last edited:
D

ductan02249

em dùng win7 64 bit, đã tải ban SW x64 về cài, được 2% thì nó báo lỗi
"
cheking entitlement
chek for updates
solidworks
solidworks edrawings
solidworks explorer/workgroup PDM
solidworks installation mangaer
"
thì khắc phục thế nào ak?

M

manhngochua

anh ơi!
cho em hỏi một chút. Em cài solid 2010. khi em giải nén file trong thư mục mà em coppy từ ổ đĩa vào ổ D. Nó báo không tìm thấy file setup.
Nhưng nó vẫn giải nén vào ô đĩa ảo được.
Xong em bỏ qua cũng cài đặt như anh Thành bảo ở trên.( cài tại ổ G ,ổ đĩa ảo)
sau khi finish xong nó hiện ra 5 biểu tượng.Em kích vào solid bản vẽ thi nó bắt đăng ký cái j y'. Em không vào được
Đến đây em không biết làm thế nào nữa. Anh cho em hỏi mình phải làm j` tiếp theo vậy anh. Em đang học trên lớp khó quá mà về nhà ko có bài ôn. Anh giúp em với nhé!

Last edited by a moderator:

các bạn có ai bị vấn đề này như mình không nhỉ ? khi khởi động solidworks thì xuất hiện cái bảng này và config lại rất lâu, mới cài là solidworks premium, sau đó khởi động lại thì nó lại là standar.