Phần mềm mô phỏng kéo nén biến dạng vật liệu

Author
Em muốn mô phỏng quá trình kéo nén vật liệu trong môn sức bền thì nên dùng phần mềm gì cho linh hoạt và xuất video được ak.Thanks

Pathétique

Active Member
Ðề: Phần mềm mô phỏng kéo nén biến dạng vật liệu

Trong môn sức bền thì bài tập phần lớn giải trong giới hạn đàn hồi. Có thể gặp 1 chút plasticity nhưng hình như cũng chỉ dừng lại ở vài notions rất đơn giản, bài tập thường là tính ứng suất dư.

Bạn có thể sử dụng các phần mềm phổ biến nhất như Abaqus hay Ansys... Nếu phải có bản quyền thì bạn có thể dung các phần mềm free mã nguồn mở như Cast3m hoặc FreeFem. Như mình nói ở trên SBVL quá đơn giản nên nếu có thời gian bạn có thể dùng Fortran, C hay Matlab để làm thì học được rất nhiều.

Bạn có thể bắt đầu bằng việc dùng mô hình với 1 phần tử duy nhất (đỡ công đoạn chia lưới !). Công việc rất đơn giản, gán cho specimen hệ tọa độ thích hợp rồi viết tensor ứng suất, biến dạng trong hệ tọa độ này. Xếp các biến vào 3 nhóm: A gồm hệ số (Young chẳng hạn), Z gồm biến observable (thời gian, biến dạng…), và Y gồm biến internal tức các biến liên quan đến mô hình biến dạng dẻo nếu có. Chương trình chính gồm có 2 chương trình con, cái đầu là dY/dt = F(Y, A), cái thứ 2 là Z = G(Y, A). Bước sau đó là dùng phương pháp số (thường là Runge Kutta) để giải hệ này là xong.

Ngay cả với những mô hình elasto visco plastic cực kì phức tạp thì việc identify mô hình cũng bắt đầu bằng mô hình này thôi. Sau khi mô phỏng ra đúng đường thực nghiệm thì xây dựng mô hình phức tạp hơn, thường nếu để identify mô hình thì ta không làm bước này nữa vì kết quả còn tệ hơn mô hình 1 phần tử trên.

Pathétique

Active Member

Xin lỗi bạn, mình mải viết nên quên mất yêu cầu xuất video :d
Cái này thì phức tạp lắm, tốt nhất là không nên tự làm! Tóm lại là dùng mấy phần mềm đầu mình liệt kê.

B

blue sky

Ansys có thể làm được cả 2 yêu cầu của bạn. bạn phải có thông số đầy đủ của vật liệu nhé, Bạn timf hiểu về Ansys chưa? nếu bạn tìm hiểu về Ansys rồi thì mình có thể tư vấn bạn hướng giải quyết.

Last edited by a moderator:
Author

Ansys có thể làm được cả 2 yêu cầu của bạn. bạn phải có thông số đầy đủ của vật liệu nhé, Bạn timf hiểu về Ansys chưa? nếu bạn tìm hiểu về Ansys rồi thì mình có thể tư vấn bạn hướng giải quyết.
Em chưa tìm hiểu về Ansys anh ak?nếu có thể anh giúp e mô phỏng được ko ạ!E gà lắm

D

dontask

mình thấy nếu là biến dạng thì vẽ biểu đồ ứng suất - biến dạng là đc mà

Pathétique

Active Member

mình thấy nếu là biến dạng thì vẽ biểu đồ ứng suất - biến dạng là đc mà
Tùy mục đích của công việc mà mô phỏng thế nào. Chẳng hạn như đề tài của mình chỉ là để tìm behavior laws của vật liệu thì mình cũng dùng mô hình 1 phần tử như nói ở trên để vẽ biểu đồ ứng suất biến dạng, thời gian tính toán chỉ khoảng 1-2s và cho kết quả không thể chính xác hơn ! Mình dùng Fortran viết là đủ, với phương pháp đặt biến và hàm đã nói.

Nếu bạn cần kết quả là 1 trường ứng suất biến dạng, hoặc đơn giản chỉ là để có video minh họa cho mọi người xem thì phải mô phỏng cho toàn bộ dạng hình học. Trường biến dạng hay ứng suất có thể dùng để so sánh với kết quả đo bằng phương pháp digital image correlation (DIC), tìm ứng suất tại 1 điểm đặc biệt nào đó (khi tính chất vật liệu không đồng nhất đẳng hướng chẳng hạn), hoặc dùng để xác định tính chất vật liệu bằng phương pháp ngược...

Author

Tùy mục đích của công việc mà mô phỏng thế nào. Chẳng hạn như đề tài của mình chỉ là để tìm behavior laws của vật liệu thì mình cũng dùng mô hình 1 phần tử như nói ở trên để vẽ biểu đồ ứng suất biến dạng, thời gian tính toán chỉ khoảng 1-2s và cho kết quả không thể chính xác hơn ! Mình dùng Fortran viết là đủ, với phương pháp đặt biến và hàm đã nói.

Nếu bạn cần kết quả là 1 trường ứng suất biến dạng, hoặc đơn giản chỉ là để có video minh họa cho mọi người xem thì phải mô phỏng cho toàn bộ dạng hình học. Trường biến dạng hay ứng suất có thể dùng để so sánh với kết quả đo bằng phương pháp digital image correlation (DIC), tìm ứng suất tại 1 điểm đặc biệt nào đó (khi tính chất vật liệu không đồng nhất đẳng hướng chẳng hạn), hoặc dùng để xác định tính chất vật liệu bằng phương pháp ngược...
Em đang down Ansys về,khi nào xong các anh hỗ trợ e với nha.E muốn xuất ra video để show trong bài học e cùng thấy giáo e build.

Pathétique

Active Member

Anh không dùng Ansys nên không giúp gì em được. Tuy nhiên nếu cần hình ảnh kiểu như biến dạng hay ứng suất theo thời gian thì anh có sẵn rồi, vì anh mô phỏng thí nghiệm kéo nén rất nhiều, bằng Cast3m và Abaqus. Ngoài ra so sánh giữa các thí nghiệm ở nhiều nhiệt độ khác nhau (20 - 1400 độ C) thì cũng có luôn.

Ps : viết "em" chứ đừng "e" em nhé.