quy trình tạo chuẩn phôi gia công cho khuôn.

Author
Chào diễn đàn, Em có câu hỏi nhỏ mong được nhận sự giúp đỡ của các anh.
Ví dụ: Em muốn làm một cái khuôn và mua cục phôi về gia công, ví dụ như phôi nhôm mua ở chợ có khối hình chữ nhật, Thì bước đầu tiên mình phải làm gì để lấy chuẩn gia công công ạ, Phải làm gì tiếp theo để rà gá gốc gia công. Cảm ơn mọi người.

dovanhoc84

Active Member
Moderator
Ðề: quy trình tạo chuẩn phôi gia công cho khuôn.

Tôi không chuyên về khuôn nên tôi chỉ nói cách suy nghĩ của tôi cho bạn nghe:
Khuôn hay 1 chi tiết cũng giống nhau vậy thôi(?). Khi gia công luôn cần có mặt chuẩn để: Đo và định vị. Vậy nên đã mua được 1 cục phôi về rồi thì đầu tiên theo tôi nghĩ bạn nên xác định các kích thước chuẩn, mặt chuẩn định vị trên bản vẽ. Sau khi có chuẩn do và chuẩn định vị để kẹp, gá phôi mới có thể làm phần trong của khuôn. Vì khuôn phải có phần trên và phần dưới, nếu k có mặt chuẩn hoặc lỗ chuẩn chung thì 2 mặt khuôn sẽ lệch nhau.
Mấy cái này có vẻ là bài toán cơ bản của chi tiết máy(?!)

Kokono

Bước đầu tiên là dọn phôi : Phôi mua ngoài chợ về các mặt không thể song song như ý mình muốn được nên mình phải làm sao cho các mặt đó song song với nhau, còn làm bằng cách nào thì tùy điều kiện bạn đang có.

Author

Dạ cảm ơn các bac. Việc tạo chuẩn gia công thì em cũng đã biết rồi ạ, Nhưng ý em ở đây đó là các bác cho em một vài ví dụ về tạo chuẩn gia công như đi mài hay làm gì đó a và tạo bề mặt để sét gốc gia công ạ?

Tùy từng sản phẩm sẽ có cách tạo chuẩn khác nhau. Thông thường sẽ phay phẳng, mài tạo chuẩn, cũng có thể Bào...

dovanhoc84

Active Member
Moderator

Dạ cảm ơn các bac. Việc tạo chuẩn gia công thì em cũng đã biết rồi ạ, Nhưng ý em ở đây đó là các bác cho em một vài ví dụ về tạo chuẩn gia công như đi mài hay làm gì đó a và tạo bề mặt để sét gốc gia công ạ?
Ủa, biết tạo chuẩn gia công mà chưa biết gia công thế nào á?
Chắc phôi làm khuôn thì chỉ có hình vuông hoặc chữ nhật. Vậy bước đầu tiên là làm sao phay được cả 6 mặt đảm bảo độ vuông góc và song song, khi đó việc lấy chuẩn để gia công rất dễ dàng.

Link xem tham khảo (Anh này dùng hàng khủng để phay nên k chấp)
[MEDIA=youtube]8Lh600hVyt8[/MEDIA]&feature=youtu.be

Còn đây là anh Gú gồ chỉ các bước:(bạn có vẻ lười tìm kiếm nhỉ???)
http://thietbicokhichetaomay.com/san-pham/168-hương-dân-phay-măt-phăng-vuông-goc.html

Last edited: