SẢN XUẤT THÉP XỐP - CÔNG NGHỆ LUYỆN KIM PHI THAN CỐC

• Thread starter nghiadung22
  • Ngày mở chủ đề
Ðề: ðề: Sản xuất thép xốp - công nghệ luyện kim phi than cốc

· Dự án ở Nghệ An dung công nghệ ITMK3 (loại phát triển của Fastmet) do Kobe tự nghiên cứu bây giờ mới xây dựng à? Em thấy dự án này từ lâu rồi. từ hồi em còn là sinh viên.
· Các bác cho em hỏi, hiện nay có nhà máy nào nấu sắt xốp mà quanh khu vực Hà Nội, Hải Dương, Hải phòng không ạ. Em tìm hiểu thì có mỗi nhà máy ở Hả Phòng-KCN Cầu vàng, em đã về đó 1 lần nhưng điều kiện hiện nay em vừa đi làm vừa đang hoàn thiện đề tài ThS về “nhiệt động học của quá trình hoàn nguyên trực tiếp quặng sắt sử dụng than phi coke” tại phòng thí nghiệm của trường. em muốn view trực tiếp quá trình sản xuất công nghiệp, xem nguồn nguyên liệu sử dụng nữa… Rất mong các bác giúp đỡ. Ngoài ra em có một số tài liệu (chủ yếu là sách và các bài báo về thì nghiệm) bác nào quan tâm thì mail cho em: tunglkd.k51@gmail.com
Trên Cao Bằng có nhà máy luyện sắt xốp Mirex, đã ra được sản phẩm rồi, nhưng chưa bán được (theo thông tin cũ cuối năm ngoái).

ðề: Sản xuất thép xốp - công nghệ luyện kim phi than cốc

xin chào các thành viên.
Gần đây mình thấy có 1 vấn đề rất nóng, xử lý bùn đỏ tại các dự án sản xuất nhôm tại Tây Nguyên. Mình thấy mạng đưa tin bùn đỏ có thể làm nguyên liêu để sản xuất sắt xốp. Mình thấy đây là vấn đề hay, giải quyết được nhiều bải toán ( xử lý bùn đỏ) đồng thời còn có thể tạo ra được sắt thép.
Mong các bạn bình luận nhiều hơn về chủ đề này nhé.
Trân trọng
Nguyễn Việt Hùng, SĐt 0944 725257

Vấn đề sản xuất sắt xốp đi từ bùn đỏ rất hay và mới mẻ. Mong chờ bài viết các bác làm thực tế vấn đề này.

nvccb

Vấn đề này nghe hay đấy!
Nhưng điều quan trọng là bằng phương pháp tuyển rửa nào mà tách sắt ra khỏi bùn đỏ hiệu quả nhất?
Xin các bác giải thích hộ. chân thành cảm ơn!

Cháu chào các chú, Em chào các anh. Hiện nay em đang làm 1 báo cáo tổng quan về sắt xốp tại Việt Nam. Qua tìm hiểu, em chỉ nắm được công nghệ sản xuất sắt xốp tại Mirex ( Cao Bằng), còn công nghệ tại Kableco ( Nghệ An), Nhật Phát (Hải Phòng) em chưa được rõ lắm. Chú, Anh nào có tài liệu hay kinh nghiệm chỉ giúp em với. Em cũng muốn tìm hiểu nhưng kinh phí hạn chế quá, với lại trình độ Internet hơi kém. Mong các chú, anh giúp em. Thanh's lot.

Cháu chào các chú, Em chào các anh. Hiện nay em đang làm 1 báo cáo tổng quan về sắt xốp tại Việt Nam. Qua tìm hiểu, em chỉ nắm được công nghệ sản xuất sắt xốp tại Mirex ( Cao Bằng), còn công nghệ tại Kableco ( Nghệ An), Nhật Phát (Hải Phòng) em chưa được rõ lắm. Chú, Anh nào có tài liệu hay kinh nghiệm chỉ giúp em với. Em cũng muốn tìm hiểu nhưng kinh phí hạn chế quá, với lại trình độ Internet hơi kém. Mong các chú, anh giúp em. Thanh's lot.
Chào bạn, bạn đang công tác ở đâu vậy, cái báo cáo tổng quan về sắt xốp ở VN chắc chưa có thống kê đâu, đây là công nghệ mới mà, đơn vị nào cũng giữ khư khư, không công bố đâu. Mình thấy Kobeco là công nghệ tốt nghệ tốt nhất vì nó đến từ Nhật Bản, nơi mà họ đã rất thành công với công nghệ nấu luyện sắt xốp của mình. Bạn nên tìm hiểu kỹ về công ty này...

L

linksz

Author

chào các chú các anh hiên nay cháu (em ) đang tìm hiểu hiểu về phương án nạp liệu sắt xốp cho lò điện hồ quang EAF và lò điện cảm ứng trung tần nhưng tìm trên mạng hầu như ko có tài liệu :( các chú các anh có ai biết về vấn đề này hay tài liệu về vấn đề này thì chỉ bảo cho cháu ( em ) xin được ko ạ