sửa quạt rot blower

Ðề: sửa quạt rot blower

Mình xin chia sẻ với bạn 1 ít về cái loại máy "củ chuối" này:
1. Cái máy này về cái cụm nén quả khế của nó nguyên lý hoạt động y chang máy nén khí, có 1 cặp bánh răng ở đầu trục, nên ở trong không tiếp xúc với nhau, khi bạn thay vòng bi, xong lắp lại, mà nó kêu to, tức là bạn đã để cho 2 cái trục chạm vào nhau rồi. Mà theo kinh nghiệm làm việc của mình, khi tháo cụm nén ra tức là đã bỏ đi rồi.
2. Những loại máy như máy thổi khí hay máy nén khí mà đã hư cụm nén thì rất ư là khó sửa, hoặc có thể nói là không sửa được luôn. Mình đã làm việc với Dresser Roots và Atlas Copco, khi họ bán máy cho mình, mà bị hư trong khoảng thời gian bảo hành, thì họ cũng tháo cụm nén ra, thay mới, và cho cụm nén cũ ra bãi rác, vì khi mà 2 trục đã ma sát vào nhau, sẽ làm hư lớp mạ trên mặt trục, như vậy chi phí sửa chữa sẽ rất cao. Nếu ma sát vào thành cụm nén thì cũng thế.
3. Bạn không nên đụng vào vòng bi của trục nén làm gì, chú ý kiếm tra phốt dầu thường xuyên, nếu dầu rò rỉ, phải thay phốt dầu, hoặc nếu không có phốt dầu thì phải chú ý châm dầu thường xuyên, và mua phốt dầu về thay gấp. Chỉ cần vòng bi hư trong khoảng thời gian rất ngắn là cụm nén của bạn coi như vứt đi rồi.
4. Chú ý đường nước làm mát, đừng quên cái này nhé. Cụm nén mà làm việc quá nhiệt thì trục sẽ bị cong, dẫn đến hư luôn đấy.
Mình chỉ biết có vậy thôi, chia sẻ với bạn, có gì thiếu sót thì bạn bổ sung giùm mình nhé.
Cảm ơn.

Author
Ðề: sửa quạt rot blower

Đợt này mình bận quá lên ít lên diễn đàn. Về vấn đề bạn nêu trên mình nghĩ là đúng với máy nén khí trục vít, máy này thường rất khó để sửa chữa và căn chỉnh, nó đòi hỏi độ chính xác cao cũng như tay nghề và kinh nghiệm của người sửa.
Còn với quat root thì mình nghĩ ko đến mức tinh vi như máy nén trục vít vì áp lực quạt roots ko cao bằng máy nén. Vấn đề chỉ là tìm phương pháp căn chỉnh chuẩn là ok (chả lẽ cứ hỏng vòng bi hay bánh răng là cân sắt vụn và mua cái mới sao, trừ khi vỡ cánh khế nhỉ hihi). Theo mình chốt lại vẫn là có ông thợ giỏi và kinh nghiệm thì ok ngay í mà. Thanks đã tham gia và mong dc giao lưu

H

hoangvanquang105

hi cả nhà. Mình hiện đang làm ở nhà máy xi măng. mình có một vấn đề muốn thỉnh giáo các bậc tiền nhân.
Hiện nhà máy mình có khoảng gần chục chiếc quạt root blower do trung quốc sản xuất. Sau quá trình sử dụng bị hỏng vòng bi, mình đã cho tháo để thay vòng bi mới nhưng khi lắp lại thì bị như sau:
1. Khi chạy lại quạt kêu to.
2. Nhiệt độ bầu quạt cao.
3. Áp gió bị giảm.
Mình đả thử nhiều cách nhưng đều không được. Mình mong các bạn nào có kinh nghiệm thì giúp mình với.
Cho mình hỏi 3. Áp gió bị giảm nguyên nhân và cách khắc phục thế nào ạ, mình cảm ơn nhé.