Tại sao một số cỡ bu lông lại không nên sử dụng

• Thread starter Dat1368
  • Ngày mở chủ đề
D

Dat1368

Author
Chào các anh chị và các bạn, mình trót thiết kế chi tiết có sử dụng bu lông M18, tuy nhiên trong tiêu chuẩn lại ghi chú là không nên sử dụng bu lông loại này, chủ đầu tư đang yêu cầu xem xét làm rõ khuyến cáo mà em bí quá, mong các anh cho e xin lời giải thích thấu đáo vì sao lại có khuyến cáo như vậy, có lý do kỹ thuật hay không, hay vì lý do nào khác?

Em đang cần câu trả lời thấu đáo gấp lắm nhưng em lại không thường xuyên vào diễn đàn được, nếu được, các anh/chị cho em lời giải thích vào email: lgdesigner1368@gmail.com nhé.
Cảm ơn các anh chị và các bạn!

bonze

Active Member
Ðề: Tại sao một số cỡ bu lông lại không nên sử dụng

Chào bạn, ngoài bulong M18 ra còn M14 và M22 nữa nhé. M14 mới là ít dùng nhất trong 3 loại trên.
Những loại này thì họ vẫn sản xuất, nhưng ít thôi. Bạn ra chợ cũng vẫn mua được nhưng số lượng trong kho của họ có ít hơn các loại khác nhiều lần.
Theo mình, những loại đó họ ít chế tạo là do bản thân người thiết kế từ xưa đến nay đều tránh chọn các loại bulong này. Vì thực chất, việc chọn bulong đa phần là do kinh nghiệm, nên nếu chọn M14 thà lùi 1 cấp còn M12 thì cũng vẫn OK. Còn nếu sợ yếu thì tăng thêm 1, 2 bulong ở vị trí ghép nữa thì vẫn ok mà ko bị tốn không gian chứa đầu bulong.