Tạo 3 hình chiếu

Author
Em vẽ hình 3D trong cad. Thấy chiếu rắc rối quá. Muốn đưa sang Solid Works để tạo hình chiếu nhưng không biết được không.

Lưu file trong cad là đuôi gì. Thực hiện như thế nào ?

Anh em nào đã thực hiện rồi hay có kinh nghiệm thì chỉ giúp em

Author
Em làm rồi nhưng nó lại bảo sai tên hoặc sai đường dẫn. EM không hiểu tại sao như vậy

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
minhtinhmanbac viết:
Em vẽ hình 3D trong cad. Thấy chiếu rắc rối quá. Muốn đưa sang Solid Works để tạo hình chiếu nhưng không biết được không.

Lưu file trong cad là đuôi gì. Thực hiện như thế nào ?

Anh em nào đã thực hiện rồi hay có kinh nghiệm thì chỉ giúp em
Ví dụ tạo bản vẽ 2D SolidWorks từ mô hình 3D AutoCAD

Ta có mô hình 3D đã được dựng trong AutoCAD và đã lưu tại một vị trí trong ổ cứng như sau:

Mở ứng dụng SolidWorks và click New từ trình đơn, hộp thoại New xuất hiện:

Trong hộp thoại này, chọn DWG (*.dwg) trong trường File of type rồi theo đường dẫn, chọn tập tin 3D AutoCAD mà bạn đã chuẩn bị. Bạn có thể thấy hình xem trước của file này xuất hiện trong hộp thoại.
Click Open để mở nó ra, bạn lại thấy xuất hiện một hộp thoại mới:

Trong hộp thoại DXF/DWG Import này, bạn click nút Import to a new part rồi nhấn Next > hai lần để xuất hiện trang thiết lập đơn vị đo:

Tại đây, bạn chọn đơn vị là milimeters rồi nhấn Finish.

Thế là bạn đã nhập được mô hình 3D của AutoCAD vào SolidWorks, không có gì bị thay đổi ngoại trừ các mặt tọa độ bây giờ hơi khác. Lý do là trong AutoCAD, mặt tọa độ mặc định thứ nhất là Top, trong khi SolidWorks lại là Front. Tất nhiên sự thay đổi này không làm ảnh hưởng gì đến mô hình. Cụ thể là sau khi xoay cổng nhìn, ta sẽ có kết quả như sau:

Hãy lưu tài liệu SolidWorks này tại một vị trí xác định. Trong giao diện SolidWorks, bạn click New để tạo một bản vẽ 2D như sau:

Trong hộp New SolidWorks Document, bạn chọn Drawing rồi OK.

Hộp thoại Sheet Format/Size, bạn chọn một khổ giấy thích hợp, ví dụ này là A3, rồi nhấn OK.

Bạn thấy một cửa sổ khác của SolidWorks xuất hiện như sau:

Bạn nhấn nút công cụ Model View, nhấn Browse rồi chọn tập tin SolidWorks vừa tạo rồi click một vị trí bất kỳ trên trang giấy. Bạn thấy ngay hình chiếu bằng của mô hình:

Click tiếp lên phía trên hình chiếu này, bạn có ngay hình chiếu đứng:

Nếu bạn thấy tỷ lệ chủa các hình chiếu chưa hợp lý thì có thể thay đổi cho phù hợp. Ở ví dụ này thì các hình chiếu có vẻ hơi nhỏ so với khổ giấy, ta cần dùng tỷ lệ lớn hơn. Để con trỏ ở vị trí nào đó của trang giấy (đừng để trên một hình chiếu nào) rồi Click chuột phải và chọn Properties...:

Bạn sẽ thấy xuất hiện hộp thoại Sheet Properties, hãy đặt lại tỷ lệ phù hợp (trong ví dụ là 1:1):

Bạn sẽ thấy các hình chiếu có kích cỡ phù hợp. Bạn có thể gọi thêm một vài hình cắt để mô tả đối tượng rõ hơn, rồi bố trí các hình biểu diễn sao cho hợp lý:

Nếu mô hình này được tạo trong SolidWorks thì bạn có thể chèn các kích thước hoàn toàn tự động. Nhưng đây là mô hình nhập từ AutoCAD nên bạn phải lấy kích thước thủ công. Cuối cùng, có thể thêm một hình chiếu phối cảnh để người đọc dễ hình dung ra vật thể.

(Việc bạn không thể mở được file AutoCAD bằng SolidWorks cũng có thể do phần mềm của bạn trục trặc hoặc máy tính quá thiếu RAM, thử khởi động lại máy rồi thực hiện theo các bước như tôi trình bày xem có được không?)

Author
Cảm ơn anh DCL đã hướng dẫn tận tình nhưng...em vẫn không thể mở được file cad trong sw.

Em thấy chương trình sw cài đặt bình thường, không có lổi gì.

Máy tính Ram 521.

Em dùng SW 2005 và Auto Cad 2007, không biết có phù hợp không ?

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Vô lý nhỉ!

Bạn chụp ảnh màn hình khi có thông báo lỗi lúc bạn định mở file AutoCAD đi, xem nó bảo sao. Hoặc bạn thử theo cách này, nhưng dùng một máy tính khác, có khi lại được. Nếu vẫn không được thì chắc bạn đã làm sai một thao tác nào đó rồi. Kiểm tra lại xem đã thực hiện THẬT ĐÚNG hướng dẫn trong ví dụ chưa?

Author
Khi mở file cad đã vẽ trong SW thì nó hiện ra như sau :

Invalid or incomplete DXF/DWG input file
Unable to continue import translation

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
minhtinhmanbac viết:
Khi mở file cad đã vẽ trong SW thì nó hiện ra như sau :

Invalid or incomplete DXF/DWG input file
Unable to continue import translation
Theo thông báo này thì SolidWorks cho rằng file *.DWG của bạn còn có cái gì đó không hợp lệ hoặc chưa hoàn chỉnh nên nó không chuyển đổi được.

Bạn thử dựng một khối hộp chữ nhật thật đơn giản bằng AutoCAD rồi nhập vào SW xem có được không? Nếu được thì các phần mềm ACAD & SW của bạn vẫn ổn, nếu không được thì 1 trong 2 hoặc cả 2 tên này có vấn đề rồi. Tôi đọc thấy có bạn khuyên nên export file *.DWG sang định dạng *.sat, không biết bạn đã thử chưa? Nếu cả cách đó mà cũng không được thì e rằng khả năng rất lớn là SW của bạn bị hỏng!

Bạn Trungkientn có lý đấy, bạn nên dựng lại bằng SW còn hay hơn, có khi đã xong từ lâu rồi. Bạn đừng ngại, vì một mô hình dựng trong AutoCAD mất cả tuần thì dùng SW có khi chỉ vài phút!

Author
Em phải dùng đến đuôi .SAT khi export trong cad. Sang SW tìm kiểu file này và mở thì tạo hình chiếu được.

Em làm được rồi nhưng còn phải nghiên cứu thêm cách tạo hình chiếu ( vì em tạo hình đầu tiên là hình chiếu đứng nhưng nó lại nằm ở góc đưới bên trái - như cách đặt hình chiếu bằng trong vẽ kỹ thuật ) . Hình chiếu cạnh thì đúng nhưng hình chiếu bằng thấy không đúng. Anh nào có kinh nghiệm thì chỉ tiếp giúp em trong việc tạo hình chiếu

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
minhtinhmanbac viết:
Em phải dùng đến đuôi .SAT khi export trong cad. Sang SW tìm kiểu file này và mở thì tạo hình chiếu được.

Em làm được rồi nhưng còn phải nghiên cứu thêm cách tạo hình chiếu ( vì em tạo hình đầu tiên là hình chiếu đứng nhưng nó lại nằm ở góc đưới bên trái - như cách đặt hình chiếu bằng trong vẽ kỹ thuật ) . Hình chiếu cạnh thì đúng nhưng hình chiếu bằng thấy không đúng. Anh nào có kinh nghiệm thì chỉ tiếp giúp em trong việc tạo hình chiếu
Vậy là OK!

Theo mặc định, SW dùng kiểu chiếu Third Angle (hệ Ansi) thay vì kiểu chiếu First Angle (hệ ISO). Nôm na là thế này:
Third Angle: hình chiếu đứng để dưới, hình chiếu bằng để trên, hình chiếu trái để bên trái và hình chiếu phải để bên phải.
First Angle: hình chiếu đứng để trên, hình chiếu bằng để dưới, hình chiếu trái để bên phải và hình chiếu phải để bên trái.
Đây hoàn toàn là quy ước và không hề ảnh hưởng gì đến những thông tin mà bản vẽ muốn truyền tải.

Trước khi chèn các hình chiếu vào trang giấy, bạn right-click chỗ trống trong trang rồi chọn Properties, trong hộp thoại này, bạn kiểm tra xem nó đang được thiết lập kiểu chiếu gì rồi lựa chọn kiểu mà bạn muốn (First angle).

Vả lại, SW cho phép bạn tùy ý muốn di chuyển các hình chiếu đi đâu cũng được, có thể dóng hoặc không dóng theo nhau. Bạn click và mép các khung hình chiếu rồi giữ chuột và lôi nó đi đến chỗ bạn cần.

Một lời khuyên: trước tiên, bạn nên học để nắm vững những thao tác cơ bản nhất của một phần mềm mà bạn muốn dùng. Việc trao đổi trên diễn đàn chỉ nên để gỡ rối những vướng mắc có tính học thuật chứ không nên "ABC" quá.