tạo chữ nổi trên mặt cong bất kỳ

• Thread starter skyview
  • Ngày mở chủ đề
S

skyview

Author
Em muốn tạo chữ nổi trên mặt cong bất kỳ mà chữ đấy có biên rạng cong theo mặt cong đó.Giúp em với!Thank you! :D

Đổi tiêu đề cho sát nội dung đi em, kẻo không ai trả lời em đâu. Em đọc lại Nội Quy nhé

V

Viet Cuong

Author
Re: Có cách nào giúp em với?

skyview viết:
Em muốn tạo chữ nổi trên mặt cong bất kỳ mà chữ đấy có biên rạng cong theo mặt cong đó.Giúp em với!Thank you! :D

Đổi tiêu đề cho sát nội dung đi em, kẻo không ai trả lời em đâu. Em đọc lại Nội Quy nhé
Chào Bạn

B1: Để tạo chữ nổi trên một mặt cong bất kỳ, trước hết bạn phải tạo được mặt cong đó.
B2: Tạo một offset surface của mặt cong với distance=chiều cao chữ.
B3: Tiếp theo bạn tạo một plane vuông góc với hướng chữ nổi và cách mặt cong một khoảng cách nào đó tùy bạn.
B4: Vẽ chữ trên plane vừa tạo, sau đó dùng công cụ Extrude >> Offset to surface >> chọn mặt cong ban đầu để biên dạng chữ kéo dài đến bề mặt đó
B5: Sử dụng công cụ: Cut >> With surface >> chọn bề mặt vừa tạo ở B2 và chú ý hướng cắt để ra kết quả mong muốn.

Trên đây là một cách khá dễ để đạt yêu cầu của bạn, ngoài ra Bạn nên tìm hiểu thêm các công cụ về surface để tạo các bề mặt tương đối phức tạp.

Chúc Bạn thành công

QuyenQCM

Active Member

Làm như vậy có hạn chế là chiều cao chữ tạo thành bắt buộc phải vuông góc với mặt phẳng plane...có cách nào làm cho chữ hướng tâm không
ví dụ:

V

Viet Cuong

Author

Cách để chữ hướng tâm :

Vẫn tạo mặt phẳng và tạo biên dạng chữ như ở B2.
Dù công cụ Split line chiếu từng biên dạng chữ xuống mặt cong ở B1. Như vậy ta được các mặt "biên dạng chữ" tách rời nhau.
Dùng công cụ Boss & Base >> Thicken "chọn từng biên dạng chữ" >> nhập chiều cao sẽ được kết quả.

QuyenQCM

Active Member

như vậy trong một chữ cái thì chiều cao sẽ khác nhau,chỗ cao chỗ thấp.vì mặt phẳng cắt của bạn song song với mặt phẳng gốc.........

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Bạn tạo chữ trên bề mặt phẳng rồi làm cho bề mặt đó biến dạng theo yêu cầu.
(chèn ảnh thế nào nhỉ, sao tôi thử mà chẳng thấy hiệu quả gì cả?)

V

Viet Cuong

Author
Bác QUYENCTM biết mà không chỉ giáo cho anh em: :mad:
Để tạo chữ nổi theo mặt cong, trong solidwork dùng lệnh Wrap:
Insert --> Features --> Wrap. OK