Tạo lệnh tắt trong SolidWorks

• Thread starter masubu
  • Ngày mở chủ đề
M

masubu

Author
Không biết trong diễn đàn đã có ai hướng dẫn cách đặt lệnh tắt trong SolidWorks chưa. Riêng mình thấy việc dùng lệnh tắt trong SW là rất tiện lợi và các thao tác rất nhanh. Vì vậy tôi viết bài này để chia sẽ cho bạn nào chưa biết, còn bạn nào biết rồi thì cũng đừng cười nhé!:68:
- Từ menu Tools chọn Customize

Hoặc:

- Hộp thoại xuất hiện, bạn chọn Tab Keyboard

- Một danh sách các lệnh được liệt kê, trong cột Shortcut(s) bạn tha hồ mà tùy biến làm sao cho thuận tiện với mình nhất (có một số lệnh được mặc định bởi phần mềm, mình không nên thay đổi).

- Dưới đây là một số lệnh tôi chọn và cảm thấy thao tác rất nhanh trong thiết kế SW.

Mình thì hay đặt lệnh tắt theo y như bên Inventor luôn :4:. Như thế rất tiện bởi khi nó thành thói quen, sử dụng hai phần mềm này như một :4:

Mình thì hay đặt lệnh tắt theo y như bên Inventor luôn :4:. Như thế rất tiện bởi khi nó thành thói quen, sử dụng hai phần mềm này như một :4:

trong solidwork 2008 em muốn đặt lệnh tắt bằng 2 chữa cái giống trong cad ko đc bác nhỉ

ví dụ : em đặt lệnh Extruded là E
lẹnh Extrudedcut EC thì ko đc bác nhỉ

Theo mình biết thì không được, nếu bạn gán nhiều phím liên tiếp nó sẽ coi lệnh đó có thể được gọi bằng nhiều phím tắt khác nhau. Nếu muốn thì bạn có thể kết hợp với các phím Shift, Ctrl hay Alt để tạo được nhiều phím tắt hơn.

M

masubu

Author
trong solidwork 2008 em muốn đặt lệnh tắt bằng 2 chữa cái giống trong cad ko đc bác nhỉ

ví dụ : em đặt lệnh Extruded là E
lẹnh Extrudedcut EC thì ko đc bác nhỉ
Đúng là như vậy đó. Nói chung mình chỉ tạo lệnh tắt cho những lệnh nào mình dùng thường xuyên thôi. Nếu đặt quá nhiều lệnh tắt thì nhiều lúc cũng chẳng nhớ.
SP: Ở đây tôi nói thêm về cái lợi của lệnh tắt: Ví dụ như lệnh Mate, Trong một bản lắp ghép nhiều chi tiết, ta muốn mate hai mặt nào đó của 2 chi tiết, thông thường trước đây tôi click lệnh Mate sau đó chọn 2 mặt lắp ghép đó (nên nhớ là bản vẽ rất nhiều chi tiết, các chi tiết cần lắp ghép có thể bi che khuất bởi các chi tiết khác). Còn giờ đây, tôi chỉ cần chọn mặt trên chi tiết thứ nhất & Ctrl + mặt trên chi tiết thứ hai, sau khi chọn được 2 mặt rồi thì kích hoạt lệnh Mate bằng lệnh tắt Ctrl M (tôi tự đặt), thế là xong, rất nhanh.

P

phongoan

Author
Ðề: Tạo lệnh tắt trong SolidWorks

trong solid bạn có thể backup lại những cài đặt phím tắt này save lại trên máy tính để phục hồi lại khi cần(cài lại solid chẳng hạn,cái này mà ngồi làm lại bằng tay hơi mệt tí đấy),ngoài ra ta cũng có thể dùng cách này để lưu lại các thiết lập khác như system option,toolbar layout,menu customization
cách làm như sau:13:
vào Start Menu\Programs\SolidWorks 2009\SolidWorks 2009 SP0.0\SolidWorks Tools chọn copy setting wizard

chọn save setting,click next
chọn những thứ muốn backup,chọn đường dẫn,finish
khi cần phục hồi thì cũng làm tương tự chọn restore setting rùi chỉ đến chỗ đã lưu là xong.

đơn giản mà hiệu quả không phải học công tự tay thiết lập lại

Ðề: Tạo lệnh tắt trong SolidWorks

Các bác cho em hỏi 1 chút với ạ.
Sử dụng PAN trong solidwork dùng chuột nào ạ.
Hiện tại em chỉ biết Ctrl+left mouse.
Trong mục đặt phím tắt và chuột tắt thì chỉ thấy cố định chọn chuột phải và 8 hướng mà ko thấy cho mình kết hợp các phím tại chuột để thao tác nhanh như kiểu Catia, hoặc đổi ngược việc giữ chuột giữa là PAN thay vì ROTATE thì mình dùng Shift+mid mouse hoặc Ctrl+Mid mouse cho tiện vì em nghĩ khi thiết kế trực tiếp trên bản lắp dùng PAN nhiều hơn ROTATE.
Rất mong mọi người giúp đỡ
Xin cảm ơn.