Tạo lỗ ren

• Thread starter havhung
  • Ngày mở chủ đề
H

havhung

Author
Các bác chỉ cho em cách tạo lỗ ren M26, M26 trong thu vien Solidwrok ko co em ko biết phải làm sao, mong các bác giúp em

chau2707

Active Member
Ðề: Tạo lỗ ren

Các bác chỉ cho em cách tạo lỗ ren M26, M26 trong thu vien Solidwrok ko co em ko biết phải làm sao, mong các bác giúp em
Có ren M26 nữa hả bạn, tui chưa nghe tới từ M26 (hệ mét) bao giờ (chắc trình độ tôi còn hạn hẹp). Tra trong tài liệu thì nó thế này : ...... M20 - M22 (ít dùng) - M24 - M27 (ít dùng) - M30 - M33 (ít dùng).....Hehe

O

orion_beta8

Author

taro tiêu chuẩn thì theo mình biết không có kích thước M26.nếu mà M26 thì là loại bước mịn M26x1.5. nếu là loại này thì bạn khoan lỗ kích thước 24.5 nhé. hy vọng giúp được bạn

chau2707

Active Member

taro tiêu chuẩn thì theo mình biết không có kích thước M26.nếu mà M26 thì là loại bước mịn M26x1.5. nếu là loại này thì bạn khoan lỗ kích thước 24.5 nhé. hy vọng giúp được bạn
Lạc đề rồi bạn ơi, chủ top hỏi cách tạo cái lỗ ren M26 trong Solidworks chứ không phải khoan lỗ taro thực tế.
@Chủ tóp, chắc tui chế được cái M26 cho bạn, chờ chút nhé....

chau2707

Active Member

Lạc đề rồi bạn ơi, chủ top hỏi cách tạo cái lỗ ren M26 trong Solidworks chứ không phải khoan lỗ taro thực tế.
@Chủ tóp, chắc tui chế được cái M26 cho bạn, chờ chút nhé....
Chế bằng cách này nhé, VD bạn muốn tạo ren M26x3 (bước 3) thì làm như sau :
1/ Dùng lệnh Extrude Cut 1 lỗ bằng 26-3 = 23 (nếu muốn M26 bước 1.5 thì lấy 26-1.5 = 24.5), hoặc dùng Hole wizard cũng được, miễn là có cái lỗ bằng đường kính danh nghĩa trừ bước ren.
2/ Vào Tool/Customize/chọn tab Keyboard rồi rõ chữ COSMETIC THREAD vào ô Search for như trong hình rồi đặt phím tắt tùy thích, sau đó OK (hơi lằng ngoằn vì trong insert không có đặt lệnh này)

3/ Trờ lại part bạn cần tạo lỗ M26, nhấn phím tắt bạn vừa đặt ở bước 2, hộp thoại Cosmetic Thread hiện ra, bạn nhấp chuột vào cái vành lỗ bạn đục ở bước 1 rồi đặt như trong hình dưới là Ok.

4/ Khi nào tạo Drawing thì bạn nhớ ghi thêm ký hiệu ren.
Cách khác :
- Tạo cái lỗ M27x3 bằng Hole wizard, khi nào xuất bản vẽ thì sửa nó thành M26x3 =>Nhanh gọn lẹ.
Thân !...