Thắc mắc về các loại que hàn.

Author
Em xin phép làm phiền mấy Anh chút nha.
Theo em được biết là mình có que hàn inox, que hàn chịu lực, que hàn thường. không biết còn loại nào nữa không.
Khi nhìn 1 cây que hàn làm sao phân biệt được đó là loại que hàn gì.
Em chờ hồi âm của các Anh.
Trân trọng cám ơn.
Thân.

Ðề: Thắc mắc về các loại que hàn.

Cách đơn giản là đọc tên trên chính que hàn ấy.Thông thường các nhà sản xuất đều ghi tên vật liệu hàn lên que hàn, do đó bạn cứ nhìn vào đó đọc, nếu không hiểu thì lên Google search là ra.
Thông thường que hàn được bản quản khá nghiêm ngặt trong lò sấy trước khi sử dụng nên cần để ý que nào dùng cho quy trình nào, đừng có lấy râu ông nọ chắp cằm bà kia là được.
Vật liệu hàn mà trên que không còn tên thì khuyến cáo không dùng...vì ảnh hưởng đến chất lượng sản phẩm về sau.

B

beruagia

rất nhiều loại que hàn và phân biệt bằng chuẩn của que hàn đó
ví dụ: E6013 là que hàn sắt, E7018 que hàn thép chịu lực, E308 que hàn inox,....
bạn xem trên đầu que hàn ghi chuẩn nào thì dùng để hàn loại tương ứng
Thân

Bạn có thể vào trang web http://www.hanvinh.com để tham khảo

Để đi sâu thì có rất nhiều loại que hàn bạn à: que hàn gang, que hàn dưới nước, que hàn đặc chủng...bạn phải biết về một số tiêu chuẩn hàn thì sẽ dễ biết về chúng hơn.

H

hien_nv101

Tiêu chuẩn về công nghệ hàn, Vật liệu hàn rất quan trọng. Hiện tại, trên thị trường có rất nhiều loại que hàn, tuỳ theo tính năng sử dụng và vật chủ cần gia công là gì mà có thể lựa chọn loại que hàn cho phù hợp. Có thể liệt kê một số loại sản phẩm que hàn để bạn tham khảo như sau:
1. Que hàn thường, là que hàn không chịu lực: E6013
2. Que hàn chịu lực: 7016, 7018
3. Que hàn xenlulozo
4. Que hàn chống mài mòn, que hàn đắp cứng bề mặt...

Nói chung có nhiều loại. bạn cần thông tin về dòng sản phẩm gì. vui lòng gửi vào mail: nguyenhienwelding@gmail.com

K

kinhdoanhvn

bạn vào trang web: http://www.vnim-corp.com tìm hiểu nhé. mình có đưa chi tiết một số sản phẩm vật liệu hàn lên đó. nếu cần thêm thông tin gì call cho mình theo số: 0906 26 1682

C

ck055

Câu hỏi của bạn, mình thấy thế này.
Bạn nói rõ là bạn tim tài liệu học hay thực hiện việc hàn này. Nếu bạn hàn cho các đồ dùng bình thường thì ra ngoài người ta hàn và chỉ cho. Còn nếu dùng cho công nghiệp thì phải có quy trình và tiêu chuẩn như ANh PhuongDoosan đã nói trên.

A

AnhSon

Em xin phép làm phiền mấy Anh chút nha.
Theo em được biết là mình có que hàn inox, que hàn chịu lực, que hàn thường. không biết còn loại nào nữa không.
Khi nhìn 1 cây que hàn làm sao phân biệt được đó là loại que hàn gì.
Em chờ hồi âm của các Anh.
Trân trọng cám ơn.
Thân.
Chào bạn,
Có khá nhiều loại que hàn, bạn xem kỹ về vật liệu được hàn để lựa chọn que hàn phù hợp nhé.
Thép CarbonE9019, E6013, E7016
Thép chống ăn mònE7016-G, E8018-W2, E8016-G
Thép chịu nhiệt độ thấpE8018-C1, E8018-C2, E7018-1
Thép chịu nhiệtE502-16, E7018-A1, E8018-B2, E9018-B3
Thép không gỉE308, E309, E316-L,
,

Bạn có thể tham khảo các trang web này nhé http://mkvina.com/vi/vat-lieu-han/64-que-han.html ; http://www.kiswel.com/eng/Product/p...ry=%C7%C7%BA%B9%BE%C6%C5%A9%BF%EB%C1%A2%BA%C0

Thân,

T

trieuson3tk

xin loi vi o day khong co phan mem danh dau tieng viet
Ban co the xem o cuoi que han , ki hieu o do .
VD E 6013 , 7016 , 9015 ....
roi ban co the tra trong bang ki hieu que han .

C

co khi HUT

Que hàn điện theo mình nên phân loại ra các loại như sau
1. Que hàn chịu lực dùng để hàn kết cấu, công trình đường ống, bồn áp lực...
2. Que hàn chịu nhiệt, bao gồm cả nhiệt nóng và nhiệt lạnh, sử dụng trong các thiết bị áp lực, chế biến....
3. Que hàn chống rỉ ( Inox) hàn các loại thép không rỉ, thép khó hàn, lớp hàn lót
3. Que hàn đắp cứng, chịu mài mòn ứng dựng trong hệ nghiền các nhà máy xi măng, nhiệt điện, mía đường, khai khoáng,gạch ngói...
4. Que hàn gang
5. Que hàn kim loại màu : đồng, nhôm, niken...

Ứng dụng que hàn đắp cứng:
[MEDIA=youtube]zdg5ZFy53mQ[[/MEDIA]/url] [url][MEDIA=youtube]QZvS1I2e2-w[[/MEDIA]/url]

Mình thấy hãng que hàn Philarc họ chia ra các loại như sau:
* Que hàn cho thép cường độ cao
* Que hàn cho thép chịu nhiệt thấp ( nhiệt lạnh )
* Que hàn chịu nhiệt cao
* Que hàn chịu ăn mòn trong điều kiện khí quyển
* Que hàn đắp cứng chịu mài mòn
* Que hàn inox, hàn thép trắng, chống rỉ
* Que hàn Ni và hợp kim của Ni
* Que hàn hợp kim nhôm
* Que hàn đồng đỏ và đồng hợp kim
* Que hàn cắt

Attachments