Thể hiện mặt cắt bậc trong SW

• Thread starter Hoang Khanh
  • Ngày mở chủ đề
H

Hoang Khanh

Author
Em có mặt cắt bậc trong SW, kích thước đường bao của hai hình chiếu bằng và mặt cắt đứng là khác nhau. Điểm khác biệt là hai kích thước mà em đã chú thích trên hình vẽ. Em muốn thể hiện như cách thông thường hay ở VN thường dùng là các kích thước bao là như nhau. Vậy mong cả nhà chỉ giáo cho em. Cảm ơn mọi người !

Last edited by a moderator:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Em có mặt cắt bậc trong SW, kích thước đường bao của hai hình chiếu bằng và mặt cắt đứng là khác nhau. Em muốn thể hiện như cách thông thường hay ở VN thường dùng là các kích thước bao là như nhau. Vậy mong cả nhà chỉ giáo cho em. Cảm ơn mọi người !
(Em muốn up hình lên mà toàn bị thông báo "This is not a valid image file. " dù hình có 16kb, file BMP hay JPG đều vậy)
Chưa hiểu ý cậu ở những từ tô đậm màu đỏ. Cậu phải post cả hình ảnh lên thì mọi người mới hiểu và giúp cậu được. Cậu tìm đọc bài hướng dẫn chèn hình ảnh vào bài viết để thực hiện nhé.

H

Hoang Khanh

Author
Em đã thêm hình ảnh để mọi người dễ hình dung hơn, mong nhận sự chỉ giáo của cả nhà, em đang cần giải quyết gấp. Cảm ơn.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
À ra thế!

Từ phiên bản 2006 trở đi, SW có cải tiến nhỏ về vấn đề thể hiện mặt cắt:

Trước đây, SW có 2 công cụ lấy mặt cắt là Section ViewMulti Section View (có thể tớ nhầm tên). Cái thứ nhất để lấy mặt cắt thẳng đơn giản, cái thứ hai để lấy mặt cắt bậc.

Hiện nay, SW có 2 công cụ lấy mặt cắt là Section ViewAlined Section View. Cái thứ nhất để lấy cả mặt cắt thẳng đơn giản lẫn mặt cắt bậc, cái thứ hai để lấy mặt cắt khai triển.

Như vậy, với trường hợp của cậu, hãy dùng công cụ Section View thay vì Alined Section View như cậu đã làm.

Dưới đây là ví dụ cho hai kiểu cắt này với cùng một mô hình, bên trái là Section View còn bên phải là Alined Section View:

Last edited: